Trang 2/29 đầuđầu 1234567812 ... cuốicuối
kết quả từ 9 tới 16 trên 228

Ðề tài: Văn Phòng Tư Vấn Tâm Lý

tocduoiga
    Khách

To muathutim : Một người khi rơi vào trạng thái dửng dưng và hờ hững với tất cả mọi thứ, mất hết lòng tin đối với những người xung quanh thì chỉ có thể là một người đang cảm thấy rất lạc loài. Nhưng họ dửng dưng và thơ ơ không có nghĩa là mắt họ không thấy, tai họ không nghe, và lòng họ không có cảm nhận. Họ biết tất cả những thứ đang xoay vòng chung quanh mình. Nguyên nhân dẫn đến sự mất cảm giác đối với thế giới bên ngoài bắt nguồn từ việc họ quá tự ti hoặc quá mặc cảm về bản thân mình.

Đầu tiên, nếu họ quá tự ti về bản thân mình, họ sẽ cho rằng thế giới này thật sự quá nhỏ bé và tất cả mọi thứ thật sự quá mờ nhạt. Họ cho rằng tất cả về thế giới này cũng chỉ có vậy, như những gì mà họ đang chứng kiến, và chúng khiến cho họ cảm thấy cuộc sống này thật vô vị. Họ nghĩ là họ đã biết hết tất cả về cuộc sống và tự cho rằng chúng nhạt nhẽo hơn bao giờ hết. Sự tự ti về bản thân thường dẫn đến việc xa lành người khác, dần dần thành mất lòng tin và sau đó là tự giam mình trong một căn phòng tối của tâm hồn.

Thứ hai, nếu quả mặc cảm về bản thân, họ cũng rất có thể sẽ rơi vào cái gọi là hố sâu tâm hồn do chính mình tạo ra. Con người thường hay có sự so sánh lẫn nhau, và trong so sánh có cái gọi là ganh ghét và nhỏ nhen. Một khi ai đó cảm thấy mình sống trên đời này thật vô ích, rằng mình là một kẻ bất tài nhất thế gian, tự động người đó sẽ bước lùi lại, càng ngày càng xa thế giới bên ngoài, cho tới khi họ chạm vào được cánh cửa của tâm hồn, và họ trốn luôn trong đó. Sự mặc cảm là nguyên nhất chính dẫn đến chứng bệnh trầm cảm và chứng bệnh tự hủy hoại mình. Vì người mắc chứng bệnh này thường mất lòng tin hoàn toàn vào cuộc sống. Họ luôn ước mong thế giới này biến mất hết, chỉ có họ mà thôi. Hay nói cách khác, họ quan niệm rằng thế giới này không có chỗ dành cho họ.

Tôi không phải là chuyên gia trị liệu cho khoa thần kinh. Theo nhận định của tôi, những người này rất cần có sự quan tâm và sự ủng hộ của những người xung quanh để giúp họ dần lấy lại tự tin, bước ra thế giới bên ngoài. Nói nghe thì có vẻ rất dễ, nhưng để làm được chuyện này thì kì thực là rất khó. Tuy nhine6, đừng bao giờ bỏ cuộc, hãy cứ luôn giang rộng vòng tay đối với những người đó. Vì họ thật chất cũng đang mệt mỏi lắm. Họ đang đi tìm, tìm thứ gọi là niềm tin. Đó chính là thứ họ cần nhất bây giờ - niềm tin.

Đang học vỡ lòng chococat's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    thì ở nhà tui !

chị tocduoiga ui , em đang lâm vào tình trạng gì dzậy nè? À ko , thực chất em có câu trả lời cho câu hỏi đó nhưng em vẫn "ngoan cố" ko chịu chấp nhận câu trả lời từ chính bản thân mình . ( hết nói )

Em đang chán , cực chán luôn chị ui , ( cũng giống như tienu , em đang chán nản cực kì ) Bản thân thì muốn lên mạng để chat cùng với mấy đứa bạn , nhưng lên rùi mà thấy tụi nó onl thì em lại ẩn ko muốn nói chuyện ( chả là em có cái thói quen ẩn thường xuyên ) . Ngồi thừ người ra bên máy vi tính , em ko chat với ai hết nhưng em lại mong cho có ai đó "biết" em đang ẩn và vào nói chuyện cùng ( chuyện này gần như ko thể dc ) . Thế là em cứ ngồi đó chờ cái điều "ko thể " ấy thành sự thật ( tốn thời gian cực luôn ) Mọi trò chơi em đều chán hết , chả còn hứng chơi nữa ( kể cả cái trò em kết nhất cũng lâm vào tình trạng bỏ trống ko người chơi ) Em lôi bài vở ra học nhưng chả thành công , nghe nhạc cũng ko còn hứng thú , muốn đọc lên mạng đọc truyện thì chị chưa post ( oa oa ) .

Nói chung , em đang cố gắng tìm một cái gì đó khiến bản thân mình hứng thú , yêu đời như trước nhưng mà tìm hoài ko thấy (=> thất vọng ) Em biết rằng người có thể giải đáp cho em câu hỏi đó chỉ có thể là em , nhưng sao ...

Em rất muốn nghe theo "lời trái tim" mình nói ( hay chỉ dẫn cũng dc) , nhưng bản thân em đã tìm nhưng ko thấy , mọi thứ đang rối tung thế này trái tim em còn đâu tâm trí để "chỉ đường chỉ lối" chớ ! Chị ơi giúp em với ! Em bỗng thấy mọi thứ vô nghĩa quá chị à ! Chị trả lời cho em một câu hỏi nhé ! "Tại sao ta lại phải cố gắng khi mọi thành quả ta đạt dc đều sẽ có ngày vùi dưới 3 tấc đất ?" Em đã cố gắng tìm câu trả lời cho câu hỏi đó để giải đáp "vấn đề" của mình, nhưng em vẫn chưa tìm ra dc câu trả lời nào hợp lí hết , mọi người cũng giúp em nhé !!!
    :hum: yeah ! yeah !

tocduoiga
    Khách

Errr. giờ khuya quá rồi, tôi có thể trả lời bạn khi khác được không ^^ nhưng mà...tôi vừa post đoạn tiếp theo của X - Press, bạn có thể quay lại đọc được rồi đó. Vậy nhé! Hẹn gặp lại khi khác.

Chúc một ngày vui.

Thân mến

tocduoiga - Nguyệt Thiên

...::Kẻ Tâm Thần::... tienu's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Thiên Đường

Không biết bạn Chocolate có chấp nhận vài dòng xằng bậy này của Tienu không. Tớ chỉ bon chen. Nếu chị tocduoiga cảm thấy có lời giải thích nào thỏa đáng hơn cho tình trạng chán-tập-thể này thì thương tụi em cắm vài phím

Trích Nguyên văn bởi chococat View Post
    Em đang chán , cực chán luôn chị ui , ( cũng giống như tienu , em đang chán nản cực kì ) Bản thân thì muốn lên mạng để chat cùng với mấy đứa bạn , nhưng lên rùi mà thấy tụi nó onl thì em lại ẩn ko muốn nói chuyện ( chả là em có cái thói quen ẩn thường xuyên ) . Ngồi thừ người ra bên máy vi tính , em ko chat với ai hết nhưng em lại mong cho có ai đó "biết" em đang ẩn và vào nói chuyện cùng ( chuyện này gần như ko thể dc ) . Thế là em cứ ngồi đó chờ cái điều "ko thể " ấy thành sự thật ( tốn thời gian cực luôn ) Mọi trò chơi em đều chán hết , chả còn hứng chơi nữa ( kể cả cái trò em kết nhất cũng lâm vào tình trạng bỏ trống ko người chơi ) Em lôi bài vở ra học nhưng chả thành công , nghe nhạc cũng ko còn hứng thú , muốn đọc lên mạng đọc truyện thì chị chưa post ( oa oa ) .
    Bạn Chocolate thử tưởng tượng trước mặt mình là những bậc thang. Trên đỉnh là một ngôi sao rất sáng, rất đẹp! Bạn hộc tốc trèo thang, mắt hướng nhìn về ánh sao kia. Nhưng sao đi hoài, đi mãi, ánh sao vẫn thật xa ---> Bạn đâm chán nản + mệt mỏi. Sự nghiệp học hành cũng giống như những bậc thang. Và thành công là ngôi sao nọ. Đam mê và tác động bên ngoài là cái điều thúc đẩy bạn bước chân lên cầu thang. Bạn cũng biết muh! Trèo thang mỏi giò dữ lắm! Tình trạng choco bây giờ như tình trạng mỏi giò. Nghỉ ngơi chút sẽ lại lấy được phong độ ngày nào thôi ^^

Choco thử đọc một quyển truyện, cho dù có hay tới mấy, ngày nào, giờ nào, đọc đi đọc lại, Choco sẽ dần...sợ quyển truyện kia.

----> Nghỉ ngơi đi! Đây chỉ là nhất thời, không có gì để lo lắng ^^. Một tuần không Onl. Một tuần thử việc gì đó mới đi! Đi ra ngoài quậy, (window) shopping, coi người đi đường, lên Sài Gòn ăn kem, chơi thể thao, tụ họp bạn bè, đi bơi, vv. Chiều Tienu mới đi xả stress bằng cách...shopping + lên thư dziện. Gặp ông già người Anh tám dzui qué quên lun cả nhiệm vụ nấu cơm

Em rất muốn nghe theo "lời trái tim" mình nói ( hay chỉ dẫn cũng dc) , nhưng bản thân em đã tìm nhưng ko thấy , mọi thứ đang rối tung thế này trái tim em còn đâu tâm trí để "chỉ đường chỉ lối" chớ ! Chị ơi giúp em với ! Em bỗng thấy mọi thứ vô nghĩa quá chị à ! Chị trả lời cho em một câu hỏi nhé ! "Tại sao ta lại phải cố gắng khi mọi thành quả ta đạt dc đều sẽ có ngày vùi dưới 3 tấc đất ?" Em đã cố gắng tìm câu trả lời cho câu hỏi đó để giải đáp "vấn đề" của mình, nhưng em vẫn chưa tìm ra dc câu trả lời nào hợp lí hết , mọi người cũng giúp em nhé !!!
    - Sẽ nghĩ sao nếu tất cả các nhà Khoa Học, Ngôn Ngữ Học, nhà văn, nhà thơ, nhà biên kịch, đạo diễn,vv. đều nghĩ như Choco nhỉ? <---- Chúng ta cố gắng để phục vụ lợi ích cộng đồng. Bằng cách giúp người khác, chúng ta cũng thấy thanh thản nơi lòng ---> Niềm vui cuộc sống. Trong tình yêu, nếu không nhờ sự cố gắng chăm sóc ---> Liệu mầm tình yêu có nảy? Trong giáo dục, nếu không có sự cố gắng cải tiến ---> Liệu chúng ta có nhiều nhân tài, có nhiều cách nghĩ mới? Chúng ta cố gắng để phục vụ xã hội, làm vòng luân chuyển trao đổi trong Xã Hội lăn bánh! ^^
    - Vô nghĩa còn tùy vào bản thân bạn. Tự cái vô nghĩa, như chị tocduoiga nói, đều xuất phát từ bản thân chúng ta! Nếu chúng ta ngồi không, không làm điều gì ngoài ngồi một chỗ ---> Cuộc đời vui? Cuộc đời có nghĩa? Mọi thứ trở nên vô nghĩa khi chúng ta không đổi mới bản thân.

Không biết Choco có giống Tienu không, nhưng khi Tienu "đốt lửa cầu cứu" chị tocduoiga: Mặt chưa rửa, răng chưa đánh, tóc chưa chải, mình chưa tắm. Hôi như con cú, thấy mình bẩn thỉu như lợn. Lại thêm cái ly cối Café hum qua làm dạ dày Tienu nôn nao không thể tả. Người ta nói: Sức khỏe nằm một nửa trong tinh thần. Và ngược lại. Bây giờ mới thấy đúng ghê

@tocduoiga: Tâm lý tuổi mới lớn...Khó hỉu
    Know rules, learn rules then break rules!

Đang học vỡ lòng chococat's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    thì ở nhà tui !

thanks tienu nhé ! có lẽ là như thế thật . À mà này , choco đồng ý với tienu "tâm lí tuỏi mới lớn" thiệt khó hỉu ( hay nói đúng hơn là ko có cách hiểu nào cho chính xác ) Có lẽ choco cần dc nghĩ ngơi 1 tí , sắp vô năm học rùi ( mà năm cuối cấp 2 mới chết) , lo cho học hành nữa chớ ! ( rớt 1 cái là khóc 3 thứ tiếng luôn ) À còn về chuyện xả stress: đi bơi rùi, đi ăn kem rùi , ngắm người khác ( ai cũng nghĩ mình thật bệnh ) rùi nốt , tập thể thao ( từ cái ngày nảo ngày nào ) rùi hết .

Đã thử mọi cách nhưng ko thành công ( ặc ặc)
    :hum: yeah ! yeah !

muathutim
    Khách

Trích Nguyên văn bởi tocduoiga View Post
    To muathutim : Một người khi rơi vào trạng thái dửng dưng và hờ hững với tất cả mọi thứ, mất hết lòng tin đối với những người xung quanh thì chỉ có thể là một người đang cảm thấy rất lạc loài. Nhưng họ dửng dưng và thơ ơ không có nghĩa là mắt họ không thấy, tai họ không nghe, và lòng họ không có cảm nhận. Họ biết tất cả những thứ đang xoay vòng chung quanh mình. Nguyên nhân dẫn đến sự mất cảm giác đối với thế giới bên ngoài bắt nguồn từ việc họ quá tự ti hoặc quá mặc cảm về bản thân mình.

Đầu tiên, nếu họ quá tự ti về bản thân mình, họ sẽ cho rằng thế giới này thật sự quá nhỏ bé và tất cả mọi thứ thật sự quá mờ nhạt. Họ cho rằng tất cả về thế giới này cũng chỉ có vậy, như những gì mà họ đang chứng kiến, và chúng khiến cho họ cảm thấy cuộc sống này thật vô vị. Họ nghĩ là họ đã biết hết tất cả về cuộc sống và tự cho rằng chúng nhạt nhẽo hơn bao giờ hết. Sự tự ti về bản thân thường dẫn đến việc xa lành người khác, dần dần thành mất lòng tin và sau đó là tự giam mình trong một căn phòng tối của tâm hồn.

Thứ hai, nếu quả mặc cảm về bản thân, họ cũng rất có thể sẽ rơi vào cái gọi là hố sâu tâm hồn do chính mình tạo ra. Con người thường hay có sự so sánh lẫn nhau, và trong so sánh có cái gọi là ganh ghét và nhỏ nhen. Một khi ai đó cảm thấy mình sống trên đời này thật vô ích, rằng mình là một kẻ bất tài nhất thế gian, tự động người đó sẽ bước lùi lại, càng ngày càng xa thế giới bên ngoài, cho tới khi họ chạm vào được cánh cửa của tâm hồn, và họ trốn luôn trong đó. Sự mặc cảm là nguyên nhất chính dẫn đến chứng bệnh trầm cảm và chứng bệnh tự hủy hoại mình. Vì người mắc chứng bệnh này thường mất lòng tin hoàn toàn vào cuộc sống. Họ luôn ước mong thế giới này biến mất hết, chỉ có họ mà thôi. Hay nói cách khác, họ quan niệm rằng thế giới này không có chỗ dành cho họ.

Tôi không phải là chuyên gia trị liệu cho khoa thần kinh. Theo nhận định của tôi, những người này rất cần có sự quan tâm và sự ủng hộ của những người xung quanh để giúp họ dần lấy lại tự tin, bước ra thế giới bên ngoài. Nói nghe thì có vẻ rất dễ, nhưng để làm được chuyện này thì kì thực là rất khó. Tuy nhine6, đừng bao giờ bỏ cuộc, hãy cứ luôn giang rộng vòng tay đối với những người đó. Vì họ thật chất cũng đang mệt mỏi lắm. Họ đang đi tìm, tìm thứ gọi là niềm tin. Đó chính là thứ họ cần nhất bây giờ - niềm tin.
    người đó mà chị nói và người em hỏi ...là chính em đó .
    Chỉ có những lúc thật sự rất đặc biệt , bằng ko con người em nó cứ bình bình , em chẳng ai oán cũng ko vui vẻ . CÓ lẻ 1 mình em ở nơi xa này , quá trơ trọi , đôi khi thèm nói chuyện với những người trên đây như bình thường ở dưới nhà cũng ko được

........!!!......... GRTL's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Trên Núi

- ôi ! mấy nhỏ này sao hôm nay triết lý xâu xa thế không biết ! .
    + Ta sống trên đời này làm gì !? ... chà ! vậy thì trước hết phải lý giải vì sao ta có ở trên đời !? ta được sinh ra đó là qui luật sinh học tự nhiên ! và khi ta sinh ra có ý nghĩa gì !? đối với ta nó chẳng có ý nghĩa gì cả ( có biết cái gì đâu - sơ sinh mà ! ) nhưng đối với cha mẹ ta đó là cả một niềm vui, ta mang đến cho họ niềm hạnh phúc, động lực đế tiếp tục sống và thương yêu nhau !
    - đến khi ta có ý thức, nhận thức về cuộc sống ! ta nghỉ ta sống để làm gì !? nhưng bình thường thì chẳng ai muốn chết ! có rất nhiều yếu tố khiến ta không muốn chết !

.... vậy sống để làm gì !? ... tớ nghỉ đơn giản là ta không muốn chết ! khi một ai đó thật sự không thích sống thì họ nhảy lầu, thắt cổ, cắt mạch máu ... chết ! bình thường thì ai cũng muốn sống, khám phá và hưởng thụ, đáp ứng đòi hỏi của cơ thể <--- ai cũng xem đó là một điều tự nhiên !
    ... khi một ai đó muốn hỏi sống để làm gì !? thì chỉ khi họ thật sự thấy bế tắc, khổ ải trong đời sống của mình !!!

...::Kẻ Tâm Thần::... tienu's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Thiên Đường

Trích Nguyên văn bởi ke_da_cam View Post
    - ôi ! mấy nhỏ này sao hôm nay triết lý xâu xa thế không biết ! .
    + Ta sống trên đời này làm gì !? ... chà ! vậy thì trước hết phải lý giải vì sao ta có ở trên đời !? ta được sinh ra đó là qui luật sinh học tự nhiên ! và khi ta sinh ra có ý nghĩa gì !? đối với ta nó chẳng có ý nghĩa gì cả ( có biết cái gì đâu - sơ sinh mà ! ) nhưng đối với cha mẹ ta đó là cả một niềm vui, ta mang đến cho họ niềm hạnh phúc, động lực đế tiếp tục sống và thương yêu nhau !
    - đến khi ta có ý thức, nhận thức về cuộc sống ! ta nghỉ ta sống để làm gì !? nhưng bình thường thì chẳng ai muốn chết ! có rất nhiều yếu tố khiến ta không muốn chết !

.... vậy sống để làm gì !? ... tớ nghỉ đơn giản là ta không muốn chết ! khi một ai đó thật sự không thích sống thì họ nhảy lầu, thắt cổ, cắt mạch máu ... chết ! bình thường thì ai cũng muốn sống, khám phá và hưởng thụ, đáp ứng đòi hỏi của cơ thể <--- ai cũng xem đó là một điều tự nhiên !
    ... khi một ai đó muốn hỏi sống để làm gì !? thì chỉ khi họ thật sự thấy bế tắc, khổ ải trong đời sống của mình !!!
    Tại sao lại là "mấy nhỏ"?!

Chúng em đang bắt đầu suy nghĩ và nhìn thế giới muh
    Know rules, learn rules then break rules!

Trang 2/29 đầuđầu 1234567812 ... cuốicuối