Trang 1/29 123456711 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 8 trên 228

Ðề tài: Văn Phòng Tư Vấn Tâm Lý

Yêu Tự Do tocduoiga's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Melbourne - Australia

Default Văn Phòng Tư Vấn Tâm Lý

Hơ...chào! Hy vọng tất cả mọi người, từ lớn đến bé đều khỏe ^^

Tôi là tocduoiga - Nguyệt Thiên, người được biết đến trên Internet với nhiều...tai tiếng hơn là tăm tiếng. Dựa vào số tai tiếng mà tôi đạt được trong suốt thời gian qua, tôi chính thức mở Văn Phòng Tư Vấn Tâm Lý với ý định giúp tất cả mọi người giải đáp những thứ mà các bạn có-biết-phải-làm-gì nhưng lại vờ như không, và những thứ đã-sẵn-câu-trả-lời nhưng bạn lại không chịu thừa thận là nó rất đúng.

Phòng tư vấn của tôi mở cửa 5 ngày/tuần, nhưng thật ra thì tôi sẽ check box này mỗi ngày. Nếu bạn cảm thấy ngại, không muốn công bố chuyện riêng tư cho bàn dân thiên hạ, bạn có thể gởi tin nhắn cho tôi và tôi sẽ hồi đáp trong-riêng-tư như bạn mong đợi.

Okie...tôi chờ xem có khách hàng nào tham gia hay không. Nhưng có điều phải nói trước, tôi rất nghiêm túc trong công việc và không nhận trả lời những câu hỏi có ý bỡn cợt.

Hy vong sớm gặp lại.

Thân mến

tocduoiga -Nguyệt Thiên

P/s: Mình cũng như các bạn đều thấy topic này là 1 excellent topic đúng vậy nhỉ? Thế nên mong các bạn hãy lun để nó như thế nhé. Hay chỉ chia sẻ và hỏi đáp những vấn đề tâm lí. Ko hỏi những vấn đề quá nhạy cảm. Và nhất là không Spam nhé!

Thanks...!!

Moderator - Suri
    thay đổi nội dung bởi: Giấc Mơ Xinh, 16-04-2009 lúc 06:38 AM
    Con người ta gặp nhau nhờ Duyên, yêu nhau bởi nợ, và chia tay do phận.

tocduoiga - Nguyệt Thiên

http://www.matnauhoctro.com/4rum/signaturepics/sigpic252038_13.gif

...::Kẻ Tâm Thần::... tienu's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Thiên Đường

Chị tocduoiga này, có thể cho con nhóc khìn này...làm bệnh nhân đầu tiên của chị không?

Tâm trạng em bây giờ đang rất là không vui. Không hiểu do ly (cối) café hôm qua em uống làm em mất ngủ ---> Khó chịu ---> Không vui, nhưng em nghĩ...có cái gì hơn thế nữa! Rất là khó chịu. Giống như thứ gì đó đang muốn làm em phát điên vậy! T___T

Vừa hoàn thành xong 1 truyện ngắn dở ẹc, tâm trạng còn kinh khủng hơn nhai bánh pizza của chính tay em làm. Tặng người ta...Dài loằng ngoằng... -_-'' Em thấy mình bỗng nhiên...rất là vô dụng ^^ Tệ thật! Em đang bị lương tâm hành hạ, chị ạ, và không cách nào thoát ra khỏi vòng luẩn quẩn đáng ghét kia. (Nếu biết cách...ờ...em đã không làm bệnh nhân của chị rồi -_-'')

Em mệt mỏi quá, tocduoiga à...Muốn bỏ lại sau lưng mọi thứ, và vùi mình vào trang sách. Nhưng thứ gì đó...liên tục níu chân em lại. Em không thể bỏ, nhưng trong tâm lại rất muốn. Hứa...Em vốn là người trọng lời hứa (nhưng không nhiều bằng tocduoiga đâu ^^).

Ờ, thôi. Tốt nhất em nên tự giải quyết những mâu thuẫn bên trong của mình. Tâm sự với chị tocduoiga để xả stress thôi Hướng giải quyết em đã đề sẵn ra trong đầu nhưng vẫn muốn lắng nghe ý kiến của tocduoiga và mọi người ^^

(Em tự hỏi...đây là vì chị muốn giúp đỡ người khác? Hay đang thực tập ứng dụng Tâm Lý Học vào đời thường? Hay cả 2? )

Chúc vui vẻ ^^
    Know rules, learn rules then break rules!

Học sinh trung học Khúc Nhạc Buồn's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Bất Gia Cư

:timup: Chỉ có 1 câu hỏi : Ta sống trên đời làm gì ?!

Nơi Cư Ngụ
    Thiên Đường

Trích Nguyên văn bởi ke_da_cam View Post
    - đúng là cái đồ đồ ... đồ ... bé ù !!! - bịnh đó mà gặp anh cho thuốc thì ... bé ù xách dép chạy không kịp !!! thôi nhường cho tocduoiga trị cái bịnh của bé ! .
    Huhuhuhuuuuu!!!! Anh KDC không thương bé ù huh? Định tét đít em chớ rì? -_-'' Không biết Tienu nên ghét hay thương anh KDC đây nhỉ? :dien:

Tiểu học - Đại học chữ to invincibility's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM

Trích Nguyên văn bởi Khúc Nhạc Buồn View Post
    một câu hỏi đơn giãn, nhưng để trả lời thì không đơn giản tý nèo
    theo người ta nói:
    ---> tuỳ vào mỗi ngừi có mục đích sống khác nhau. Ai cũng có mơ ước riêng của mình, ngừi ta sống để thực hiện ước mơ đó. Tuy nhiên, có người suốt cả đời mình cho đến lúc chết đi vẫn chưa thực hiện được mơ ước của mình. Theo huynh, sống để thực hiện ước mơ là chính xác nhất
    NGỞ NHƯ TÌM THẤY
    EM

Nơi Cư Ngụ
    Thiên Đường

Trích Nguyên văn bởi Khúc Nhạc Buồn View Post
    Đang chán nên cho hạ nhân đây đc chen mỏ nhìu chiện vài lời

- Đây có đc tính một trong những câu hỏi...không-thật-sự-là-vấn-đề không nhỉ? ^^ Được gọi nôm na là Philosophy questions ----> Không có câu trả lời đâu, bạn à. Vì đây dựa vào góc nhìn của mỗi người thôi ^^
    - Trong One door away from Heaven - Dean Koonzt, có một câu Tienu rất thích: We are the instruments for one another's salvation, and by the hope we give to others do we lift ourselves out of darkness into life <---- (Học bở hơi mới thuộc đó ) Chúng ta là những công cụ cho sự cứu rỗi của một cá nhân khác, và với hy vọng chúng ta tặng cho người khác, chúng ta nhấc mình ra khỏi bóng đen vào cuộc sống. Không chắc Tienu dịch chuẩn nhưng tạm hiểu là thía

muathutim
    Khách

Ghé văn phòng :
    Khi người ta rơi vào trạng thái dửng dưng hờ hửng với cuộc đời , với mọi người , ngay cả những người thân thương , không hề có chút cảm xúc , người ấy đang rơi vào tình trạng gì và cần phải làm gì để khắc phục .

tocduoiga
    Khách

To tienu : Bạn tienu à, tôi vừa mới xem xét qua vấn đề của bạn, và xin thứ lỗi là tôi không thật sự hiểu được bạn đang nói gì. Chỉ có vài ý là tôi còn mang máng hiểu, đó là hiện nay bạn đang rất khó chịu, đang rất mệt mỏi và đang rất chán nản. Vậy tôi chỉ tạm thời đưa ra một vài nhận định cho ba vấn đề trên thôi nhé ^^

- Đầu tiên, bạn bảo rằng bạn đang cảm thấy rất chán nản nhưng nửa vực nửa ngờ, không biết chính xác nguyên nhân là từ đâu. Thật ra thì thứ làm cho bạn chán nản chính là bản thân bạn, không là gì khác. Vâng, chính là bạn. Nhưng việc này cũng có thể chia làm hai hướng rõ rệt. Thứ nhất, là nhận định của bản thân bạn về hoàn cảnh xung quanh. Lỗi là ở bản thân và suy nghĩ của bạn, không phải do môi trường xung quanh. Cho nên, xin đừng bao giờ có ý nghĩ đổ lỗi cho môi trường xung quanh, bạn nhé! Có rất nhiều người hiện nay không dám đối diện với sự thật về bản thân mình, và kết cuộc là họ trút tất cả những sai phạm của mình lên hoàn cảnh, lên những người xung quanh họ. Và, rất ít ai trong số đó nhận ra rằng làm như vậy chỉ tổn hại đến chính mình, không giúp gì được. Trong trường hợp này, những gì họ cần làm chính là bỏ ra một ít thời gian, có thể là dăm ba phút im lặng để nhìn nhận lại chính bản thân mình, xem mình đã làm sai những gì, để từ đó, họ có thể tự cải thiện bản thân mình cho tốt hơn. Yếu tố thứ hai làm cho bạn cảm thấy chán chính là tiêu chuẩn, và cũng của chính bản thân bạn tự đặt ra cho chính mình. Thế giới này vốn không tồn tại thứ gọi là tuyệt đối, mà chỉ có tương đối. Vì bản thân bạn tự đặt ra một tiêu chuẩn cao hơn bình thường, cho nên có một số thứ bạn không hài lòng với chính mình, từ đó dẫn đến sự chán nản. Thứ mà tôi đang nói đến chính là fic mà bạn vừa hoàn thành. Từ bao giờ bạn trở thành người quan tâm đặc biệt tới những thứ mình viết ra nhỉ? Theo như cảm nhận của tôi về bạn, hy vọng là nó vẫn đúng cho tới thời điểm này, thì bạn chính là người viết để thanh thản đầu óc. Theo lẽ đó, bạn không nên quá trong trọng hóa vần đề như thế, phải không?

- Thứ hai, bạn bảo bạn đang cảm thấy mệt mỏi và khó chịu. Đây chính là hệ quả của việc bạn tự đặt mình vào quá nhiều suy nghĩ và trong nhất thời, bạn không thể nào tìm ra tất cả câu trả lời cho chúng được. Ah, uống ngần ấy Coffee cũng làm cho đầu óc stress dữ lắm đó *cười*

Bạn đã biết câu trả lời rồi, vậy thì tôi sẽ không thảo luận thêm về phần lời khuyên. Tất cả những gì tôi có thể làm là phân tích những suy nghĩ của bạn, giúp cho bạn nhìn thấy nguyên nhân khiến cho bạn thấy buồn bực trong lòng. Phần còn lại, bạn biết phải làm gì mà không cần tôi phải nói thêm. Vậy thì bạn cứ từ từ mà giải quyết vần đề của mình nhé.

Hoan nghênh ghé thăm văn phòng của tôi và chúc một ngày vui.

Thân mến

tocduoiga - Nguyệt Thiên.

Trang 1/29 123456711 ... cuốicuối