kết quả từ 1 tới 3 trên 3

Ðề tài: Nội Quy Lưu Bút Tuổi Hoa

Ne pleure pas Akite_for_you's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Nhí Nhố City

Exclamation Nội Quy Lưu Bút Tuổi Hoa

Lưu Bút Tuổi Hoa là một box khá lâu đời của HHT, những kỉ niệm, nhiều tình cảm bạn bè cũng từ đây mà phát triển. Hạnh phúc là gì nếu không được sẻ chia cùng người khác? Trước khi lưu lại những dòng tâm trạng của mình, bạn vui lòng ghé qua tìm hiểu kỹ Nội Quy của box nhé.

NỘI QUY
    Box Lưu Bút Tuổi Hoa:

1> Các bài post trong LBTH đều phải có dấu tiếng Việt rõ ràng, hạn chế sử dụng từ lóng, tiếng nói lái và các từ ngữ ít thông dụng khác. Hạn chế sử dụng tiếng Anh và các thứ tiếng khác nếu không thật cần thiết.

Nếu không biết cách type dấu tiếng Việt, bạn có thể vào đây để coi những hướng dẫn cơ bản của 4rum.

2> Không tán dóc, spam bài trong LBTH. Tránh tình trạng trả lời bài dùng những câu trả lời chung chung, kiểu như: Buồn quá, vui quá.. v..v... hay chỉ sử dụng toàn icon...

3> Reply bài, dùng lời lẽ lịch sự, không được xúc phạm hay đả kích người khác. Tránh cãi cọ, kiện tụng và khích bác nhau.

4> Ngoài những Nội Quy chung của 4rum, khi vào tham gian post bài trong LBTH, mong các bạn chú ý thực hiện những quy định riêng của LBTH./.

<5> Dạo này có tình trạng nhìu bạn Copy bài từ Blog người khác để đưa vào nhật kí - lưu bút của mình. Yêu cầu các bạn đề rõ vào cuối bài 2 chữ (sưu tầm) và kèm theo nhật kí cảm xúc cá nhân bạn về bài viết đó nhé. Mod sẽ xóa những bài copy không rõ ràng và không có chút bút tích của cá nhân bạn.

Sẽ không có gì phiền phức nếu các bạn thực hiện theo đúng những Nội Quy trên. Những hành động cố tình phá rối hoặc sai phạm nhiều lần, Mods nhắc nhở mà vẫn không chịu thay đổi sẽ được kiến nghị với BBT và có những hình thức xử phạm hợp lý!

BBT
    thay đổi nội dung bởi: Má Lúm, 19-12-2009 lúc 09:08 PM Lý do: Edit link hướng dẫn viết TV

Nhí Nhố - The Humor Land

Tạo hóa cho mỗi người 1 trái tim nhưng không phải trái tim nào cũng đầy lòng nhân ái hay bao dung.

Administrator bebadboy87's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội

Bạn có nghĩ rằng : "Viết nhật kí thật tốn thời gian. Và nó chỉ dành cho những anh chàng, cô nàng thiếu năng động mà thôi!"?

"Nhật kí" mà mình muốn nói ở đây là được viết trên giấy, bằng bút và bằng tay ấy nhé. Nhật kí trên mạng không được tính đâu. Bởi bạn biết rồi đó, nhật kí trên mạng là dành cho nhiều người đọc nên nhiều khi nó thiếu đi sự chân thật cần thiết. Với lại, có một thứ mà bạn chưa biết hết được, viết nhật kí trên giấy có rất rất nhiều lợi ích đấy.

Thứ nhất: Bạn được sống với cảm xúc thật của chính mình.

Vì viết nhật kí chỉ để dành riêng cho bạn đọc hoặc một người nào đó thật đặc biệt (như "người ấy" chẳng hạn) nên bạn sẽ không phải dè dặt, giấu giếm cảm xúc. Bạn được thoả thuê nói những gì mình nghĩ mà không sợ ai đó biết. Bạn hoàn toàn có khả năng trình bày mọi ý tưởng điên rồ nhất của mình mà chẳng sợ ai chê cười. Ví dụ nhé, hiện giờ bạn 16 tuổi và ước mơ từ thuở nhỏ của bạn là : "Tớ ước mình được bay!" (mà không phải bằng máy bay đâu nhé) hoặc : "Lớn lên tớ muốn Jay Chou cầu hôn tớ!" (Wow! Thật là một mơ ước dễ thương phải không nào?). Và này nhé, viết nhật kí trên giấy, bạn có thể dành những gì mình viết cho một người mà bạn đặc biệt yêu quý. Chẳng hạn như, bạn viết cho đứa con (trai/gái) của mình sau này! Bạn nghĩ rằng, một ngày nào đó, khi những đứa con tương lai của mình biết đọc viết, bạn sẽ trân trọng trao cho chúng nó cuốn nhật kí thân yêu gắn bó với mẹ chúng nó, để chúng nó hiểu rằng, mẹ nó đã từng sống như thế nào. Thế nên, bạn sẽ luôn bắt đầu mỗi trang nhật kí bằng : "Con thân yêu của me..."^^. Rõ ràng, nếu sử dụng blog thì bạn sẽ không tự nhiên được như thế rùi.

Thứ hai: Bạn được rèn khả năng viết và trình bày.

Teen tụi mình bây giờ rất lười biếng trong chuyện viết lách. Vì thế mà dẫn đến những hậu quả đáng buồn như : chữ xấu nè, viết câu lủng củng nè, trình bày trên giấy kém mạch lạc nè... Bởi thế mà sẽ bị mất điểm rất nhiều trong các môn đòi hỏi phải vận động nhiều khả năng viết, đặc biệt là các môn thuộc ban C. Và bạn có biết là, khi viết nhật kí, tâm hồn bạn sẽ được trải rộng ra, bạn tường thuật, suy nghĩ về những gì xảy ra trong ngày, bạn thể hiện mơ ước của mình nên rõ ràng khả năng liên tưởng, tư duy và diễn đạt cảm xúc sẽ tăng lên đáng kể. Mỗi ngày bỏ ra vài phút đến nửa tiếng ( chỉ nên thế thôi nhé ), bạn sẽ không còn thấy ngại khi đụng đến cây bút nữa và chữ viết của bạn, chắc chắn sẽ được cải thiện hơn rất nhiều ^^.

Ba là: Bạn được xả stress.

Cuộc sống có biết bao nhiêu bộn bề, lo toan. Khi bạn còn đi học thì đó là áp lực học tâp, những mâu thuẫn trong tình cảm bạn bè, cách đối nhân xử thế và ít nhiều là những mất mát trong cuộc sống gia đình. Khi lớn lên, có gia đình thì là : mối lo "cơm áo gạo tiền", áp lực công việc. Bạn có thể bị shock trước những cám dỗ hay tình người lạnh lẽo trong xã hội. Bạn đau đầu vì luôn phải căng mắt ra, căng óc ra xem ai mới là người đồng nghiệp đáng tin cậy... Thật là mệt mỏi và stress! Vậy thì, tối tối hoặc mỗi khi bạn thấy nặng nề, bực mình, hãy viết nhật kí đi. Hãy xả vào đó mọi tức giận, hãy nói những gì thường ngày bạn không dám nói! Hãy làm tất cả những gì khiến cơn giận nguôi ngoai. Bạn cũng có thể làm nhoè đi những trang nhật kí bằng nước mắt, nhưng bạn hãy tin rằng, khi mọi thứ được nói ra, tâm hồn của bạn sẽ rất thanh thản!

Nhưng bạn này, hãy nhớ nhé, nhật kí là công cụ để bạn giải tỏa stress nhưng khi mọi thứ đã trôi qua thì hãy thực sự bỏ qua mọi chuyện nhé. Đừng nuôi căm giận, sự trả thù hay vùi sâu vào sự đau khổ, hãy tin rằng : "Mọi thứ sẽ qua thôi!". Để tránh điều này, bạn hãy nhớ nhé, chỉ nên viết nhật kí trong một thời gian không quá dài, khoảng 5-->10 phút, tối đa là nửa tiếng. và sau đó thì, hãy gấp nó lại, thế giới ngoài kia còn bao nhiêu thứ cần bạn khám phá. Nhớ nhé!

Thứ tư : "Mỗi trang nhật kí là một dấu mốc cuộc đời".

Khi bạn lớn lên, thường thì bạn chỉ nhớ một chút hoặc có khi chỉ có vỏn vẹn vài kí ức không nguyên vẹn về thời thơ ấu. Cuộc sống của bạn không có nhiều niềm vui, bạn muốn sống lại hay nghĩ lại những kỷ niệm thời thơ ấu hồn nhiên, vui tươi và tràn ngập tiếng cười, bạn biết tìm chúng ở đâu bây giờ? Bạn ạ, còn chần chờ gì nữa, hãy mở những trang nhật kí ra đi, bạn sẽ rất ngạc nhiên mà ồ lên rằng : "Hoá ra lúc nhỏ mình đã từng nghịch ngợm đến thế!" . Và rồi những kí ức lại ùa về...

Nào, bạn đã thấy hết tác dụng của việc viết nhật kí chưa? Nếu bạn chưa viết nhật kí, hãy bắt tay vào luôn đi. Lưu ý trước khi bắt đầu nè:

Trẻ con phương Tây thường viết nhật kí từ khi còn rất sớm, ngay khi chúng vừa biết đoc viết ( vì thế, chữ của tụi nó rẩt nguệch ngoạc^^), Còn trẻ em Việt Nam thì viết muộn hơn, thường là khi các bạn bước vào tuổi dậy thì, có những xáo trộn trong cuộc sống và biến đổi tâm sinh lí. Nhưng, không có một giới hạn nào cho viết nhật kí cả, hãy bắt đầu bất cứ khi nào bạn thấy cần thiết.

Viết nhật kí không cần phải học nhiều. Vì khi ngồi bên trang giấy và có những suy nghĩ trong đầu, bạn sẽ biết cách để nói ra chúng. Hãy chuẩn bị cho mình : một cuốn sổ, một cái bút và một vị trí viết thật yên tĩnh (có thể viết trên bàn học trước khi đi ngủ hoặc sau khi đã học bài xong ).

Và nếu bạn không an tâm vì sợ người khác đọc được, hãy mua những chiếc sổ có khoá mã cẩn thận nhé. Chẳng có gì là sai nếu bảo vệ quyền tự do cá nhân của mình^^. Bạn cũng có thể kết hợp sổ nhật kí với Day Runner ( sổ ghi chú và lưu lại những công việc xảy ra trong ngày). Đây là một cách kết hợp hay vì : bạn không những ghi lại sự kiện một cách chính xác, chân thực mà còn thể hiện được cảm xúc, suy nghĩ của mình. Nó còn giúp bạn trở nên năng động hơn, sổ nhật kí không còn nặng nề nữa mà thật sự gần gũi như một thứ không thể thiếu trong cuộc sống. Và bạn có thể viết nó bất cứ khi nào, bất cứ ở đâu mà bạn muốn

Vì đó là một phần của sự quyến rũ ...

°•ღYêu ChồnGღ•° ~*gInNy*~'s Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    -![•sÓnG bIểN•]!-

Từ ngày hôm nay tớ muốn thông báo những bài viết kô dấu tớ sẽ del thẳng.
    Mong mọi người chú ý.
    Thân
    ~*gInNy*~
    Một người đau sẽ tốt hơn là cả ba người
    Sẽ tốt hơn là đến khi bàng hoàng chia hai lối đi
    Tháng năm ấy,sẽ khắc ghi vào đáy sâu lòng này
    Người hỡi hãy cứ xem em như một cơn say nắng
    Trong đời anh...!!!