PDA

Xem đầy đủ chức năng : Tranh luận một chút

Xê Kô
29-03-2006, 11:51 PM
Storm_desert ::: "tốt gỗ hơn tốt nước sơn" okie, đồng ý nhưng... khi bạn nhìn vào hai thứ, cái gì sẽ làm hấp dẫn bạn trước, cái gì đẹp hơn phải không và khi bị thu hút bởi cái đẹp hơn rồi liệu bạn có đủ kiên nhẫn để khám phá những gì bên trong của cái còn lại, để thấy được nó "đẹp" để thấy được nó hơn hẳn cái kia, cái mà cuốn hút bạn ngay từ đầu;)

Vấn đề là đối với cái "tốt gỗ" chúng ta cần thời gian phải không? nhưng thời gian ko đứng im để chờ chúng ta lựa chọn, để chúng ta tìm ra và chọn "tốt gỗ" vì Cái hào nhoáng dễ cuốn hút chúng ta hơn nhiều. Vì thế, dù nhận ra Cadimodo có một tình yêu chân thành với mình, luôn vì mình, yêu mình tha thiết nhưng cuối cùng Exmeranda vẫn chọn anh chàng trung úy (ko nhớ rõ lắm) đẹp trai dù biết anh ta ko tốt và ko yêu mình thật lòng và cuối cùng chết vì tình yêu mù quáng của mình.
Vậy nếu là bạn bạn sẽ yêu ai?

Ai cũng hiểu được câu "tốt gỗ hơn tốt nước sơn", ai cũng nói được nhưng ko phải ai cũng áp dụng được đê nhìn vào những thứ xung quanh mình trong cuộc sống! Còn bạn thì sao?

sd nghĩ là trong cuộc sống, khi nhìn nhận về các vấn đề như bạn bè, khả năng làm việc của một người.... thì người ta có thể áp dụng thành công câu này nhưng trong tình yêu, thì khó đấy vì chúng ta yêu bằng tim chứ ko bằng khối óc. Exmeranda dù chết cũng ko yêu cadimodo đấy thôi! Những nếu có thời gian và kiên nhẫn tìm hiểu thì sẽ khác .Tuy nhiên, hình như coan gái bi giờ hem cóa sự kiên nhẫn đó và gần như ai ( cả con gái và con trai) đều bị hút hồn trước hết bởi sắc đẹp. Bạn có nghĩ thế ko?

nếu tom Cruse và anh chàng mà bạn biết là rất tốt đối với bạn nhưng lại xấu, béo... cùng cưa bạn bạn sẽ chọn

nếu tom Cruse và anh chàng mà bạn biết là rất tốt đối với bạn nhưng lại xấu, béo... cùng cưa bạn bạn sẽ chọn ai?

đây ko phải là 2 mẫu người điển hình để lựa chọn,và giữa 2 người này cũng ko có đối lập nhiều mà chỉ ở hình thức, dám hỏi lại SD rằng nếu Tom cruise cũng rất tốt y như anh chàng xí trai kia thì SD sẽ chọn ai :haha:
nhóc à, anh thấy nhóc trả lời vậy hay lắm,có 1 truyện nói rằng mong ước lớn nhất của 1 phụ nữ là sống theo ý mình,a rất thik những ng` tự lập như nhóc,cố nhé :D

storm_desert
30-03-2006, 12:26 AM
nếu tom cruise cũng tốt như anh chàng kia thì đây cần gì phải so sánh nữa, đúng ko!
sd đặt ra giải thiết "được cái này thì mất cái kia", đẩy những cái khác nhau lên đến tột đỉnh, để xem miss sẽ chọn cái nào thui mờ, chứ nếu ko thì nói làm gì:)

Xê Kô
30-03-2006, 09:18 AM
vậy chứ SD để mặc định Tom Cruise xấu xa và chỉ đc hình thức hả oh bi h bik sry :bay: , thực ra chỉ tính về sự đảm bảo về tương lai thui thì 99% người ta sẽ chọn Tom (anh kia tốt thì tốt thật,nhưg ngoài tốt ra chả thấy có thêm đức tính gì cả ngoài xấu chai ngoại hạng) mình nghĩ VD của bạn nên xây dựng hoàn chỉnh hơn

storm_desert
30-03-2006, 09:59 AM
vậy chứ SD để mặc định Tom Cruise xấu xa và chỉ đc hình thức hả oh bi h bik sry :bay: , thực ra chỉ tính về sự đảm bảo về tương lai thui thì 99% người ta sẽ chọn Tom (anh kia tốt thì tốt thật,nhưg ngoài tốt ra chả thấy có thêm đức tính gì cả ngoài xấu chai ngoại hạng) mình nghĩ VD của bạn nên xây dựng hoàn chỉnh hơn
ko hiểu ý sd rồi, vì mèo tuyết quá quan trọng cái tên:( quên cái tên đó đi
bây giờ đang bắt phải lựa chọn, chỉ được một trong 2, một cái tốt gỗ thì ko tốt sơn và cái kia ngược lại.
đặt cái tên ra chỉ để cho vui thôi chứ sd ko xoáy vào cái tên. Rõ ràng Mèo tuyết ko hiểu sd muốn gì : là đẩy cho hai cái khác nhau lên đến đỉnh của nó và bắt chọn một trong 2 ,đó là cách "nói quá" mà.
để mèo tuyết dễ nhìn thì đổi lại:" một anh A và một anh B, anh A thế này ... và anh B thế kia... vậy bạn sẽ chọn ai" okie!

DzamTag
30-03-2006, 03:16 PM
Tôi nghĩ bà con trả lời đủ rồi, và em Hằng cũng đã trả lời rồi, vậy tôi có thể phân tích, đóng góp một chút suy nghĩ của tôi trong phần ứng xử của em Hằng được ko? Tôi nghĩ rằng như vậy là tôi ko trả lời hộ em Hằng :D
---------------------------------------------------------------------
Câu chuyện và ví dụ của SD thật ra khá dở :D Nếu khắt khe tí nữa thì nói thật sự là dở ẹc :D Bởi trong cuộc sống, mỗi người chúng ta có một sự lựa chọn nhất định, không thể đứng ngoài mà có tư cách để đánh giá hành động của người trong cuộc. Do vậy kiểu đặt câu của SD thực chất ép ý hỏi thành 2 thái cực rõ rệt, thuộc dạng 'pure', trong khi con người ta thì vẻ bề ngoài và tính cách bên trong luôn luôn có sự tác động qua lại. Kiểu câu hỏi của SD thực sự là ép người ta trả lời theo cách người ta không mong muốn, mà như vậy thì thường người ta sẽ chọn nước đôi. Đó là một kết cục tệ hại của vấn đề mà SD đặt câu hỏi.

Giả sử như một câu tương tự như vậy, một câu kinh điển, đó là khi chỉ có thể cứu được 1 người, bạn chọn ai, mẹ bạn hay người yêu bạn?? >>> đó ko phải là dạng câu hỏi, mà là một dạng thách thức.... :D

Hơn nữa, SD không hiểu ra được vấn đề là, sự lựa chọn của bé Hằng, hay của bất kỳ bé nào trong HHT, không phải chỉ là khi được đặt ra vấn đề, nhắm mắt mà chọn, sự lựa chọn, mà đặc biệt là lựa chọn về mặt tình cảm, đó là cả 1 quá trình, và chọn ai hoặc chẳng chọn ai chỉ là một điểm cuối nhỏ nhoi..... và cho dù kết quả thế nào, thì như tôi nói, người ngoài cũng chẳng có mấy tư cách mà đánh giá người trong cuộc :D
--------------------------------------------------------------------------------------

Một câu hỏi dành cho em Hằng: giờ G bắt đầu rùi, em có tự tin là em sẽ qua ko??? :)

Xê Kô
30-03-2006, 09:46 PM
ví dụ của bạn theo lý thuyết marketing hiện đại là sai lầm chết người :haha: ,xét ở thời hiện đại, cả 2:tốt gỗ,tốt nước sơn đều cần cả,thậm chí tốt nước sơn có phần quan trọng hơn.Mà bảo MT quên sao đc khi SD cố tính gán vào VD của bạn anh chàng Tom :haha: bà quỉ vào roài, hoh dám ở lại, chúc nhóc thi tốt, té thui :D:chayle:

storm_desert
30-03-2006, 11:37 PM
[QUOTE=DzamTag
Câu chuyện và ví dụ của SD thật ra khá dở :D Nếu khắt khe tí nữa thì nói thật sự là dở ẹc :D Bởi trong cuộc sống, mỗi người chúng ta có một sự lựa chọn nhất định, không thể đứng ngoài mà có tư cách để đánh giá hành động của người trong cuộc.

Nếu nói như vậy thì: những suy nghĩ của tôi cậu ko có tư cách để đánh giá vì cậu là người ngoài cuộc. Bởi vì, tôi nói ra đến đâu thì cậu biết đến đấy và cậu chẳng biết thực chất tôi nghĩ gì, nghĩ như thế nào khi tôi đặt những câu hỏi đấy..okie!

Mà nếu như thế, ko ai "có đủ tư cách để đánh giá" bất kỳ chuyện gì mà mình không trực tiếp tham gia cả và nếu ko đủ tư cách thì đừng đánh giá (kiểu "ko phận sự miễn vào"). Nói như thế là trốn tánh, không dám bảo vệ cái lý của mình, là ko biết thuyết phục người khác. Khi nhìn nhận một vấn đề mỗi người có cách nhìn của mình và ko ai nói được người khác là đủ tư cách hay ko! Khi cậu nói "đủ tư cách" cậu có thật hiểu rõ thế nào là "đủ tư cách" hay ko? và hỏi ngược lai chính cậu, theo cái lý của cậu thì : cậu có "đủ tư cách" để nói người khác "ko đủ tư cách" hay ko" Tôi thì tôi ko dám! [/[/B]B]

Do vậy kiểu đặt câu của SD thực chất ép ý hỏi thành 2 thái cực rõ rệt, thuộc dạng 'pure', trong khi con người ta thì vẻ bề ngoài và tính cách bên trong luôn luôn có sự tác động qua lại. Kiểu câu hỏi của SD thực sự là ép người ta trả lời theo cách người ta không mong muốn, mà như vậy thì thường người ta sẽ chọn nước đôi. Đó là một kết cục tệ hại của vấn đề mà SD đặt câu hỏi

Đúng, tôi muốn dùng "cường điệu hóa" trong câu hỏi của tôi. Tôi nói rồi, tôi muốn đẩy 2 cái khía cạnh đó về hai cực rất khác nhau để người ta chọn. Nhưng tôi ko ép "người ta trả lời theo cách người ta ko mong muốn". Người ta nói thế nào là quyền của người ta.

Nước đôi thì sao, thậm chí có thể chả lời "tôi ko biết lúc đấy sẽ thế nào" cũng chấp nhận được. Mỗi người có ý kiến của mình và tôi-sd-tôn trọng nó.

Tại sao cậu cho rằng trả lời "nước đôi là tệ hại"? Tôi được học cái gì cũng cần được nhìn ở nhiều mặt, nhiều góc độ khác nhau và cũng biết trong nhiều vấn đề trả lời nước đôi thì tốt hơn. "Nếu thế này thì sẽ thế kia.. còn nếu thế này thì sẽ thế khác... ". Nếu sự kiện xảy ra trên thực tế, tình huống sẽ "sống" và khi đó, còn biết bao nhiêu thứ khác tác động vào nó, và làm ảnh hưởng đến kết quả. Nếu người trả lời là một người giỏi tưởng tượng thì từ câu hỏi của tôi, họ có thể đặt ra rất nhiều tình huống để từ đó đưa ra rất nhiều câu trả lời. Vậy thì câu hỏi của tôi hoàn toàn có thể để người khác trả lời theo ý mình chứ ko phải như cậu nói. Vì thế, theo ý kiến của tôi, tôi ko cho là "nước đôi ko phải là tệ hại"

Giả sử như một câu tương tự như vậy, một câu kinh điển, đó là khi chỉ có thể cứu được 1 người, bạn chọn ai, mẹ bạn hay người yêu bạn?? >>> đó ko phải là dạng câu hỏi, mà là một dạng thách thức....

đúng, đúng là một thách thức đấy. Đời thì lắm thách thức lắm, nhìn đâu cũng thấy đầy thách thức. Có được và có mất. Cậu đọc chuyện "ba chúc con đủ chưa" trong đó có câu: "ba chúc con đủ mất mát để biết yêu thương những gì đang có" . Đời đấy!. mọi thứ tồn tại trong sự so sánh: chúng ta biết khái niệm "cao" vì chúng ta có khái niệm "thấp", chúng ta biết thế nào là đẹp vì chúng ta biết thế nào là xấu và thế nào là bình thường... Đối với thách thức thì chúng ta cần vượt qua, thế thôi. Bất kỳ câu hỏi, vấn đề nào mà chúng ta thấy khó trả lời, nhưng muốn trả lời thì đó đều là thách thức và chúng ta muốn vượt qua nó chứ ko chỉ riêng câu hỏi của tôi mới là "thách thức".

Bản thân câu hỏi ko ép người ta đi đến chỗ "pure" mà chính người đó mới là "pure" hay ko khi trả lời. Tôi thích sự trung thực và thẳng thắn! VD như, một em thi miss mới 14 tuôi, ko hiểu câu hỏi tôi và lúc đầu chỉ trả lời đại ý là "ko hiểu" . Với tôi, điều đó cũng ko sao cả. Em ý ko trả lời được thì một phần lỗi là của sd: "đặt câu hỏi ko phù hợp với tuổi em ý". Nhưng trả lời như thế là rất trung thực đấy chứ. Tuy nhiên, sd thấy tâm đắc với câu hỏi đó nên muốn các miss trả lời thử thôi còn trả lời thế nào thì cũng được. Tôi tôn trọng tất cả các câu trả lời của các bạn, vì đó là ý kiến của các bạn về một vấn đề- nhất là lại là một vấn đề khó trả lời. Thầy giáo từng nói với lớp tôi là: trong giờ thầy, ko có ý kiến đúng, ko có ý kiến sai ,chúng ta thoải mái trao đổi, miễn là chúng ta bảo vệ được ý kiến của mình và thuyết phục được người khác. Mọi ý kiến cần được tôn trọng!

Hơn nữa, SD không hiểu ra được vấn đề là, sự lựa chọn của bé Hằng, hay của bất kỳ bé nào trong HHT, không phải chỉ là khi được đặt ra vấn đề, nhắm mắt mà chọn, sự lựa chọn, mà đặc biệt là lựa chọn về mặt tình cảm, đó là cả 1 quá trình, và chọn ai hoặc chẳng chọn ai chỉ là một điểm cuối nhỏ nhoi..... và cho dù kết quả thế nào, thì như tôi nói, người ngoài cũng chẳng có mấy tư cách mà đánh giá người trong cuộc :

Người ko hiểu câu hỏi của tôi là hình như là cậu. Chỉ dám dùng hình như thôi vì tôi ko phải là cậu để khẳng định được như cậu là: người kia "ko hiều ra vấn đề".Tôi nghĩ là hình như cậu chỉ nhìn được câu hỏi một cách đơn giản.

Cậu có thấy hai chữ "cùng cưa" ko . Tôi hỏi cậu: "cưa" có phải là một quá trình ko? . Còn việc chọn ai là quyền của các miss và sự tưởng tượng, nhập tâm vào câu hỏi của các miss đến đâu. Đối với việc thử tưởng tượng mình là Exmeranda và sẽ chọn thế nào, thì cũng vẫn làm như thế.

Cậu từng sống với tác phẩm văn học chưa, cậu từng vui buồn cùng nhân vật trong chuyện, từng khóc vì cái chết của một con hổ trong sách hồi cấp một chưa, từng mất cả mấy ngày suy nghĩ chỉ vì một câu hỏi của thầy: "Tại sao, trong Rừng xà nu, Nguyễn Trung Thành lại viết,, khi Tnu lao ra cứu vợ con, từ sau một cái cây thì: "Đó là một cây vả!" mà ko viết đó là một cây xà nu hay một cây gì khác" chưa.... Nếu cậu chưa như thế thì cậu ko hiểu rõ được những câu hỏi của tôi cũng là điều dễ hiểu.

Và cuối cùng, tôi nhắc lại cậu nên tìm hiểu lại hai từ " tư cách" và thế nào là "chẳng có mấy tư cách".

Khi bàn về một vấn đề mang tính xã hội như thế này, chúng ta có quyền tự do ngôn luận, đưa ý kiến của mình nếu chúng ta đủ dũng khi, ko ai có quyền hỏi chúng ta có "đủ tư cách" để bàn về nó hay ko.

Tôi nói câu hỏi của tôi có tính xã hội vì Thứ nhất, các miss của HHT là những con người tồn tại trong xã hội loài người.
Thứ 2, tình yêu và sự đắn đo lựa chọn giữa tốt gỗ và tốt nước sơn ko phải là chuyện của riêng các miss HHT, mà nó còn là chuyện của tôi, của bạn, của tất cả mọi người, của cả con trai và cả con gái. Nhất là khi, bây giờ, trong nền kinh tế thị trường này, "tình yêu" nhiều khi đến quá nhanh chóng qua vẻ bề ngoài ( bao gồm những thứ như xe, tiền bạc, một vẻ ngoài đẹp trai, một cái mồm dẻo quẹo...) và đến lúc chúng ta nhìn lại thì thấy mình đã mất nhiều vì đã chọn quá nhanh. Vì thế, nó cũng là vấn đề mang tính xã hội và chúng ta có quyền để nói về nó.

Sau hôm nay, tôi đi phải đi thực tế ở Huế nên ko chắc có điều kiện để vào tranh luận tiếp với cậu, và hơn nữa như Quỉ đã nói:"chỗ này ko phải chỗ tranh luận". Đây là lý do tôi ko thắc mắc tiếp với Blek hip, dù blek hip có yêu cầu tôi hỏi típ, và nói ý kiến của tôi:) Nếu cậu muốn, toàn bộ những gì chúng ta đang nói sẽ làm thành hẳn một topic bên "Cảm nhận cuộc sống" và chúng ta sẽ trao đổi một cách "dân chủ", "ko có chuyện đủ tư cách hay ko đủ tư cách". Tôi sẵn sàng nghe và phản biện các ý kiến của cậu!

Xê Kô
30-03-2006, 11:47 PM
hoh hỉu sao những bài dài quá 1 page mình rất lười đọc, nhưng lần này cố căng mắt ra để xem nốt, oh, nói chung em đồng ý với anh, anh Đức à :hihi: giữa 2 lựa chọn như vậy em nghĩ chả có ai có thể trả lời chính xác cả,chỉ có ý của 2 thuyết phục hơn thôi,anh nghĩ em suy nghĩ đúng Hằng ạ,anh tôn trọng suy nghĩ của e

Cậu từng sống với tác phẩm văn học chưa, cậu từng vui buồn cùng nhân vật trong chuyện, từng khóc vì cái chết của một con hổ trong sách hồi cấp một chưa, từng mất cả mấy ngày suy nghĩ chỉ vì một câu hỏi của thầy: "Tại sao, trong Rừng xà nu, Nguyễn Trung Thành lại viết,, khi Tnu lao ra cứu vợ con, từ sau một cái cây thì: "Đó là một cây vả!" mà ko viết đó là một cây xà nu hay một cây gì khác" chưa.... Nếu cậu chưa như thế thì cậu ko hiểu rõ được những câu hỏi của tôi cũng là điều dễ hiểu.
một ví dụ kinh điển của một con người kinh điển,cái ví dụ này vượt tầm quan sát của em,xin miễn bàn
:chayle: chạy trc hoh tiểu quỉ xách cổ ra thì chít :hihi:

Blek_hip
31-03-2006, 11:33 AM
tự nhiên thấy nhắc đến tên mình nhảy vào xiem có nói xấu j Blek không nào hihih just kidding.
hóa ra vẫn xoay wanh cái câu hỏi của SD. Mà Thôi Blek cũng không có ý kiến j thêm vì Blek cũng trả lời suy nghĩ của mình rồi