PDA

Xem đầy đủ chức năng : Hai tiếng "Cảm ơn"

xxx_4ever_xxx
22-03-2006, 07:57 PM
TTO - Hai tiếng "cám ơn "dường như đơn giản và rất dễ nói, bao nhiêu lần con đã thốt lên để cám ơn người này, người kia khi mà họ giúp con một chuyện gì đó, dù là rất nhỏ. Thế mà trước cha mẹ con lại chưa hề nói hai tiếng ấy. Con...

Cám ơn mẹ đã sinh ra con, nuôi dưỡng và dạy dỗ con, cho con được học hành để giờ đây con nên người.

Cám ơn ba đã dạy cho con sự chia sẻ không nằm ở lời nói - nhưng là nằm ở hành động khi ba mở toang cánh cổng cho hàng xóm nhờ cái sân nhà.

Cám ơn mẹ đã dạy cho con sự quan tâm, không phải chỉ với những người trong nhà, những người hàng xóm mà là cả với những người đã chết: phải thắp nhang cho những ngôi mộ xung quanh mộ họ hàng mình.

Cám ơn ba đã cho con ý chí, không phải là cái gì cao cả, nhưng cây hoa hướng dương ba trồng cho con lại cho con thêm ý chí trong mỗi việc con làm.

Cám ơn mẹ đã dạy cho con sự hạnh phúc, hạnh phúc không phải khi mình đạt được điều gì đó lớn lao mới có, đơn giản chỉ là ngồi lắng nghe một tâm sự buồn, cho ai nắm tay hay tựa vai, những điều ấy cũng đã là đủ.

Và con biết dù con có lớn thêm bao nhiêu, dù con có đi nơi nào thì ba mẹ vẫn luôn quan tâm và dõi theo từng bước đường con đi. Từ đáy lòng con, con xin cám ơn ba mẹ đã tạo nên con, một người thật bình thường nhưng thật hạnh phúc. Một hạnh phúc thật đơn giản mà trọn vẹn...

Violet

tiểu quỉ
23-03-2006, 03:42 AM
Có đôi khi ta dễ dàng thốt lên hai tiếng Cám ơn với những nhỏ nhặt xung quanh... với những người xa lạ xung quanh... Nhưng lại chẳng thể thốt nên lời khi quá cảm kích trước một tấm lòng... trước một người thân yêu...

Phong Linh
23-03-2006, 03:56 AM
Chưa bao giờ con biết nói một lời cảm ơn với ba mẹ nhưng mà những tình cảm yêu thương trong lòng không bao giờ thay đổi !

Cảm ơn và xin lỗi là 2 tiếng cơ bản nhất trong giao tiếp.Nhưng mà cũng có những trường hợp không thể nào áp dụng được...

1 người bạn của tôi rất ghét nghe từ "Xin lỗi".Nếu như lỡ làm sai điều j` mà nói "xin lỗi" với nó....Đáng lẽ ra nó chỉ giận 1 thì sẽ giận gấp 10!

Có 1 người thì lại không thích nghe 2 chữ "cảm ơn"...bởi lẽ nó khách sáo,xa lạ ,chắc thế...

Có một số người lại cầu kỳ...Nếu như không biết cảm ơn và xin lỗi,người ta sẽ giận.......

Nói chung là...tất cả đều có nguyên do của nó,và tùy từng trường hợp mà xử sự thôi...

Tôi ko fải là người thay đổi thói quen của mình vì 1 ai đó,nhưng cũng có những trường hợp thấy rằng mình nên tôn trọng...

Ừ,Quỷ đúng rồi,có những lời cảm ơn nên giữ lại trong lòng...Quan trọng hơn cả lời nói,đó là những hành động mà mình thể hiện...

:rain::rain::rain:

♥ PlanetVN ♥
23-03-2006, 07:14 AM
Nhiều khi, nói ra tiếng "Cám ơn" với những người thân yêu xung quanh ta lại khó khăn hơn gấp nhiều lần khi nói với những người xa lạ... :cool1: Đồng ý với Tiểu Quỉ.

caykeomut
24-03-2006, 05:04 AM
đơn giản khi nói tiếng cảm ơn? ta đã biết dùng từ này thix hợp chưa nhỉ . Đôi khi nói 2 tiếng này cũng thật khó khăn đấy chứ , ta giữ nó lại để trong lòng 1 mình mình bít

sting_red_gon
25-03-2006, 06:21 AM
cảm ơn đem lại rất rất nhiều cảm giác cho ta và mọi người xung quanh , có thể 1 lời cảm ơn làm ta áy náy , có khi ta ko nói 1 câu cảm ơn với ai đó lúc đó ta sẽ suy nghĩ nhiều về việc đó và thoáng trong đó là 1 chút suy nghĩ trách mình............từ cảm ơn tuy nhỏ nhoi nhưng nếu ta cảm ơn với lòng chân thành thì người đón nhận sẽ rất vui.............lời khuyên nhỏ ko lên cảm ơn trong tình yêu