PDA

Xem đầy đủ chức năng : Rắc rối trong việc làm hồ sơ thi đại học .........

nhocbi_410
21-03-2006, 08:48 PM
sắp hết hạn nộp hồ sơ rồi nhưng tui lại gặp trục trặc với GIẤY KHAI SINH và HỘ KHẨU vì cả hai ghi nơi sinh của tui khác nhau . Hiện giò tui ko biết phải điền vào hồ sơ theo cái nào và phải giải quyết ra sao nữa . mọi người làm ơn giúp dùm tui đi . tui khổ quá , ko biết phải làm thế nào cả. thanks mọi người nhiều lắm

Xx.happy_boy.xX
21-03-2006, 08:51 PM
thì ban cứ ghi vào hồ sơ theo giấy khai sinh của mình đi

nhocbi_410
21-03-2006, 09:00 PM
như thế có được ko vậy ? vì chứng minh nhân dân của tui thì lại theo hộ khẩu . hixhixhix

Xx.happy_boy.xX
21-03-2006, 09:06 PM
vậy thì ghi theo CMND đi hông sao hết đó

nhocbi_410
21-03-2006, 09:20 PM
thiệt ko ?
mà Xx da thi đại học lần nào chưa vây ?
hay là chỉ đoán mò thôi ?

h2t_spt
21-03-2006, 09:31 PM
Theo h2t thì bạn nên ghi theo giấy CMND vì đi thi phải mang theo giấy này mà . Còn giấy khai sinh thì người ta không kiểm tra .
Nhưng theo h2t biết khi kiểm tra giấy CMND họ cũng nhìn sơ qua tên , hình , ngày tháng năm sinh và số CMND thui . Chứ cũng ít khi kiểm tra kĩ , ngoại trừ trường hợp 2 người trùng tên tuổi và ngày tháng năm sinh thôi .
Mà về lâu dài thì bạn phải tìm cách để điều chỉnh lại 2 cái đó cho trùng khớp ko thôi sau này sẽ có nhiều rắc rối lắm đó .

nhocbi_410
21-03-2006, 09:40 PM
thanks h2t nhé . cảm ơn bạn nhiều lắm , cách làm của bạn trông có vẻ khả thi hơn nhỉ ?
mình cũng vừa hỏi 108 rùi . Người ta bảo là phải chỉnh lại 2 giấy tờ này cho khớp . khổ thân quá đi .

nobita_police
04-04-2006, 09:05 PM
Bạn cần ghi theo CMND vì khi vào phòng thi người ta kiểm tra CMND trước, có nơi kiểm tra ko kĩ nhưng có nơi kiểm tra rất kĩ( trường mình ngày xưa kiểm tra rất kĩ), nếu hồ sơ ko trùng CMND thì bạn sẽ gạp rắc rối
Còn một điều nữa là bạn cần quan tâm đến cả ngày sinh trong bằng tốt nghiệp ( hoặc chừng nhận tốt nghiệp tạm thòi) vì có nơi người ta cũng kiểm tra
Chúc bạn thi tốt

bluesky301086
05-04-2006, 03:48 AM
Bạn nên viết theo CMND . Khi thi và khi nhập học người ta yêu cầu xuất trình CMND chứ có ai hỏi Hộ khẩu đâu. Tôi đã qua rồi nên tôi biết cứ yên tâm đi.

ak47
07-04-2006, 05:45 AM
Làm theo CMND đi , sai 1 ly đi 1000 km đó

caykeomut
13-04-2006, 10:18 PM
giấy khai sinh rất wan trọng đó
lúc bạn nhập học < tất nhiên là phải đỗ> nếu có sai sót như thía là sẽ mất thời gian để làm lại giấy tờ có liên wan để các giấy tờ thống nhất với nhau đó
dì của mình cũng đã bị vậy mà ,CMND ko có ghi nơi sinh mà chỉ ghi nguyên quán thui mà

nobita_police
15-04-2006, 01:53 AM
Đúng là theo giấy khai sinh rất quan trọng, bởi vì giấy khai sinh là căn cứ gôc để làm những giấy tờ tiếp theo
Nếu chỉ chênh lệch giữa CMND và hộ khẩu thi bạn ghi theo cái nào có ngay sinh trùng với giấy khai sinh và thường là CMND.
CMND sẽ bị kiểm tra khi bạn vào phòng thi, nếu có sự chênh lệch giũa CMND và ngày sinh ghi trên giấy báo thi ban sẽ gặp rắc rối. Và người ta kiểm tra cả bằng tốt nghiệp( hoặc chứng nhận tốt nghiệp tạm thời )nũa . Do vậy bạn cần ghi đúng theo ngày sinh ghi trên bằng tốt nghiệp
CMND có ngày sinh sai so với giấy khai sinh và học bạ thì phải ra công an sửa lại ( ko mất nhiều thời gian lắm đâu, và bây giờ vẫn kịp. Còn học bạ. và bằng tốt nghiệp thì ko thể sửa được và lấy đó làm gốc
Ko cần quan tâm đến hộ khẩu vì ko ai kiểm tra cái đó cả
Chúc thi tốt