PDA

Xem đầy đủ chức năng : Dấu tương đương

dontcry_kitty
16-03-2006, 07:53 AM
Trước khi em đến một ngày đối với tôi như thế nào nhỉ?Giống như mọi kẻ cô đơn khác,một ngày đồng nghĩa với những dự định,những kế hoạch cần được hoàn thành,tôi say mê trong công việc,tìm mọi cách để khẳng định mình trước mọi người.Đêm về lăn vào trong giấc ngủ sau những mệt mỏi đã qua.Một ngày lúc đó không hẳn đã là hạnh phúc,nhưng thật giản đơn."một ngày" và "mọi ngày "cứ như vậy diễn ra,dường như giữa hai danh từ đó có một dấu tương đương kì lạ

Rồi em đến,đốt cháy trái tim tôi...
Một ngày lúc đó thật đẹp,tôi không chỉ lao đầu vào công việc,cố gắng chứng tỏ mình trước mọi người,tôi đã biết mơ mộng,biết làm thơ,một ngày ngắn hay dài tùy thuộc vào em đang hay không đang cùng tôi sánh bước.Một ngày đối với tình yêu,thật biết bao kỉ niệm,tối và em đã xây dựng lâu đài tình yêu cho chúng ta bằng những viên gạch kỉ niệm nhiệm màu đó.Tôi sung sướng,ngây ngất trong những cử chỉ không lời:một ánh mắt âu yếm,một làn tóc nhung,những phút nắm tay:Một ngày và tình yêu.Tôi đã từng hy vọng ở giữa hai danh từ đó sẽ có một dấu tương đương...mãi mãi

Chia tay...em ra đi...chẳng còn gì...lâu đài tình yêu tôi bao công xây đắp vỡ tan trong sóng gió cuộc đời.Một ngày lại trở về cái nhịp sống thường thường như trước,Tôi vẫn tự đặt ra cho mình những kế hoạch những dự định,vẫn khẳng định mình.Một ngày thật giản đơn mà cũng đầy tẻ nhạt,tựa như một phương trình chẳng bao giờ thay đổi...chỉ có điều,tôi không còn ngủ ngon được nữa.Một ngày và mọi ngày,lúc này dấu tương đương sao mà nghiệt ngã

bat_tu_hoa
16-03-2006, 07:57 PM
sao mà bạn giống mình thế nhỉ, mình cũng từng cò những ngày trong hạnh phúc và bi giờ fai đối diện với sự cô đơn, người yêu bạn ra đi bạn ko còn thấy người ấy nữa, người minh yêu thì vẫn đó mà sao mình thấy như người xa lạ. trước khi có người ta ko biết đến cảm giác cô đơn là gì, bi giờ..............
yêu là khổ thế đấy bạn a`

dontcry_kitty
17-03-2006, 06:40 PM
Tình yêu bao giờ cũng là tốt đẹp cũng đầy những ước mơ,chính vì vậy mà con người ta đau khổ khi tình yêu tan vỡ.

batuocsocola
17-03-2006, 08:13 PM
tình yêu đến rất khó, nhưng ra đi rất dễ
có tình yêu thì rất hạnh phúc, nhưng mất tình yêu thì rất đau khổ
nếu giữ được tình yêu thì hãy yêu

dontcry_kitty
25-03-2006, 07:24 AM
Có những lúc biết trước rằng yêu sẽ không giữ nổi tình yêu,nhưng ta vẫn yêu,tại sao?phải chăng đó là tình yêu mù quáng hay bởi lý trí không thắng nổi trái tim?

(¯`*Thầm Lặng*´¯)
25-03-2006, 07:13 PM
Dấu Tương Đương.......
TL chưa hiểu ý nghĩa câu nói này của bạn....^^
Vì....cuộc sống này...Hok fải lúc nào cũng cân bằng....^^ Cần 1 chúc khập khiễng....Trong Yêu....Trong Sống...lấy làm điểm tựa....Đi tiếp...
Ta biết Hy Vọng.....Chờ Đợi cái " Dấu Tương Đương " của mình trong Tình Yêu....nhưng liệu điều đó háh có quá Dại Khờ.....>.<

dontcry_kitty
26-03-2006, 11:51 PM
Dấu tương đương(<=>) là dấu rât quen thuộc trong toán học mà,nó dùng để chỉ hai mệnh đề có ý nghĩa giống nhau nhưng lại được diễn đạt theo hai cách khác nhau đó

Mây Phiêu Lãng
27-03-2006, 02:57 AM
không hiểu sao khi đọc bài Dấu tương đương và nhìn nick bạn, lại nhớ tới bài hát: Don't cry, Johny...

tea_young
27-03-2006, 03:38 AM
Cần lắm....1 dzấu tương đương cho cuộc sống....cho tình yêu.Có được nó...hoàn toàn không dzễ....^^..Như ss Mây nói....bài Don't Cry.....Không được khóc....Fải có nghị lực....>.<...Fighting cho 1 dzấu Tương Đương của cuộc sống...^^

dontcry_kitty
28-03-2006, 02:49 AM
Để có được một dấu tương đương như ý muốn thật không dễ chút nào,đôi khi nó phải trả bắng mồ hôi,bằng nước mắt...và đôi khi là máu của mình.Nhưng đúng như bạn nói,cuộc đời này cần hơn cả là sự đấu tranh,fighting để được một dấu tương đương ta sẽ thấy nó đầy ý nghĩa
To live is to figh

tea_young
28-03-2006, 03:50 AM
To Live To Fight
Sống Để Chiến Đấu mah ... Dzù không có Mục Đích ... Nhưng nó cũng có Ý Nghĩa ... Giúp Ta có 1 chúc Tự Tin ... :)

dontcry_kitty
29-03-2006, 11:40 PM
Sống hay không sống?biết bao kẻ đã lang thang đến cùng trời cuối đất để tìm được một chút gì ý nghĩa của bản thân,nhưng trong biết bao kẻ đó thử hỏi đã có mấy ai đạt được mục đích của mình?thấy được mình đang sống?hay cả cuộc đời chỉ lang thang trong vòng vo luẩn quẩn,để rồi quay lại chính nơi mình đã bắt đầu??Sống hay không sống ,tồn tại hay không tồn tại,câu hỏi đó còn mãi đến muôn đời...
Tôi quay trở về với lối hẹn ngày xưa...Rừng thông vẫn xanh,con đường vẫn nhỏ,gió vẫn rì rào man mác thổi bên tai.Lặng lẽ ngồi bên tách cà phê,tôi tự hỏi:'' phải chăng ta cũng nằm trong những kẻ không tìm thấy cái đích của cuộc đời mình?''Sau một năm lại quay về chỗ cũ,cảm xúc,cảnh vật,con người không có gì khác lạ.Chỉ có điều em đã đi xa...Tôi chợt hiểu ra rằng chỉ nguyên sự thay đổi khẽ khàng mà vô vọng đó thôi cũng đủ làm tôi khác tôi ngày xưa nhiều lắm.Phải rồi!Cảnh vẫn vậy mà em chẳng còn lại bên tôi;cũng như trong cuộc đời , con người đôi khi quay trở lại điểm xuất phát của mình nhưng chỉ là để nhìn lại nơi mình đã bắt đầu, nhìn lại thôi!thực ra trong sâu thẳm tâm hồn đã có biết bao đổi khác
Em và tôi chúng ta có thể quay lại với nhau,có thể tiếp tục yêu,tiếp tục giận hờn,trách móc,nhưng không bao giờ hai chúng ta quay lại được cái thời xanh biếc của buổi đầu mới quen nhau.Cũng như cây bàng kia,chẳng có một bàn tay nào của tạo hóa dẫu là thần diệu đến đâu đưa nó trở về cái thời chỉ là một mầm non mới nhú.Khi khô kiệt,quằn quại và tơi tả trong gió lạnh mùa đông,cây bàng sẽ khóc,nó khóc vì có một thời nó từng không biết lạnh biết đau...Lá bàng bầm đỏ như những giọt nước mắt lặng lẽ rơi.Nhưng điều gì sẽ xảy ra khi mưa xuân lại thấm đẫm trên từng thước gỗ khô cằn,khi những trồi non trên cây lại mọc?Những chiếc lá non xanh biếc lại đâm chồi và cỏ cây lại tốt tươi ???
Có lẽ là vậy,có lã phải vậy có lẽ tôi phải tạm quên "một thời xanh biếc" bên em để đến với một tình yêu mới...Dù biết rằng trái tim sẽ không thể rung động như xưa ..
Giao hưởng gió ru chân về chốn cũ
Cây uốn mình trong những tiếng vi vu
Chỉ có em là đi không trở lại
Để lá bàng rơi mãi đến thiên thu

tea_young
30-03-2006, 03:40 AM
Giao hưởng gió ru chân về chốn cũ
Cây uốn mình trong những tiếng vi vu
Chỉ có em là đi không trở lại
Để lá bàng rơi mãi đến thiên thu

Ấn tượng trong posts của Don't Cry là bài thơ này ...
Dzù ai kia ra đi rồi ... Nhưng hãy cứ Sống tiếp nhá ... Đừng nhìn lại nữa ... Số fận đâu chờ 1 ai ... Biết Hy Vọng ... rồi Ta sẽ Hạnh Phúc

dontcry_kitty
01-04-2006, 03:43 AM
Cuộc sống này là nối tiếp của đấu tranh và khẳng định mình.Nhưng không ai cho phép mình quên đi quá khứ,quay lại nhìn quá khứ để sống tốt hơn.phải không???

tea_young
02-04-2006, 12:53 AM
Biết là fải ghi nhớ để Sống tốt hơn ... Nhưng đừng nhìn lại nhiều quá ... Rồi sẽ Bi Quan ...

dontcry_kitty
04-04-2006, 04:20 AM
Trong thời gian,con người như một mũi tên chỉ biết cắm cúi lao về phía trước,chỉ biết lao mình vào cái đích cần đạt.Người sống bằng thực tại và tương lai vô tình lại là kẻ lạnh lùng với chính mình mặc dù trước mắt mọi người đó có thể là con người đáng phục.
Tháng năm xưa ai đốt
Tàn tro bay trắng đầu
Về quê thăm bạn cũ
Mây bạc màu mắt nhau

Mây Phiêu Lãng
04-04-2006, 04:26 AM
Thật ấn tượng với những suy nghĩ của don't cry... Dường như bắt gặp đâu đó ở bạn một cái tôi của mình...:)

*Thanh Quang*
04-04-2006, 04:56 AM
quan niệm về cuộc sống của dontcry hay quá ,những cảm nhận của bạn thật nhiều ý nghĩa,thật đáng để mọi người học tập :)

dontcry_kitty
05-04-2006, 06:21 AM
Cám ơn các bạn đã động viên mình.Nhưng quả thật trên đời này có được một phương cách sống phù hợp thật không dễ.Mình cũng như nhiều người khác đang cố tìm ra một kiểu sống để phù hợp với thời đại.Nhưng thật khó,đôi khi cảm thấy thật lạc lõng với cuộc đời...
Phao lay động như lòng ta lay động
20 năm người chưa tỏ mặt người
Vẫn lọc lừa như một phương cách sống
Vẫn thản nhiên người khuât thế xu thời

Đêm Trăng
05-04-2006, 06:36 AM
ồh bài thơ hay quá :
_20 năm người chưa tỏ mặt người
Vẫn lọc lừa như một phương cách sống
Vẫn thản nhiên người khuât thế xu thời
một con người như vậy đâu có đáng được trân trọng ,phải ko bạn ?

angel_yuki
05-04-2006, 09:31 AM
Hãy yêu bằng chính con tim của mình nữa các bạn nhé...

Lần sau nhớ viết tiếng Việt có dấu cho mọi người dễ đọc nha bạn!!! :)
~"PlanetVN"~

dontcry_kitty
05-04-2006, 11:24 PM
Yêu bằng chính con tim!đó là cách sống lý tưởng và dung dị nhất,hòa hợp nhất.Nhưng không phải ai cũng lí tưởng hóa được mình,không phải tình yêu nào bắt nguồn từ con tim cũng trở thành hiện thực.Đôi khi chỉ thoảng qua như một giấc mơ đẹp.Vì mơ nên đẹp mà buồn.Sau đó lại bị tô đen,bị chìm lấp bởi những xô bồ hỗn tạp của cuộc đời.Có bao giờ ta nghĩ rằng mình bị lừa dối trong tình yêu đâu?nhưng ta vẫn bị lừa,đã đang và sẽ?tại sao??Cuộc sống là vậy?quy luật chăng?
Ta bất lực trước bờ đau nhân thế
Ích lợi gì dăm mũi nhọn văn chương
Không có thơ đời thản nhiên dâu bể
Không có ta..em vẫn bạc như thường

Sương giăng mỏng như tình em chìm nổi
Cho hôm qua toan đòi lại hôm nay
Yêu rất vội mà chán nhau cũng vội
Chén Yên hà còn tiếc những lần say

Tình yêu tôi dành cho em chỉ phù du như những chén Yên Hà (khói sông ) mà tôi tưởng mình đã đủ say để cho và nhận