PDA

Xem đầy đủ chức năng : Gíup em làm tập làm văn này !!!Cảm ơn!!

dori huynh
16-03-2006, 12:13 AM
Hãy cho em gợi ý làm bài tập làm văn :Đề 1 Dựa vào các văn bản Chiếu dời đô và Hịch tướng sĩ .nêu suy nghĩ của em về vai trò của những người lãnh đạo anh minh như lí công uẩn và trần quốc tuấn đối với vận mệnh đất nước.
Đề 2:Từ bài bàn luận về phéep học của la sơn phu tử nguyễn thiếp,hãy nêu suy nghĩ về mối quan hệ giữa học và hành
Mong mọi người giúp đỡ ...!!!!!Xin cảm ơn !!!Nhanh dùm em....:plz:

VODKA
16-03-2006, 01:31 AM
cái này thì em chỉ có cách là tự làm lấy thôi, chứ giúp em làm cả bài thì chắc là mọi người ko thể giúp rồi, em cần tài liệu gì còn được chứ nhờ làm bài kiểu này thì potai

CARTNEY
16-03-2006, 03:58 AM
ồ,mình cũng đang cần người giúp về vấn đề này giống dori huynh nè,vậy là cartney có bạn cùng cảnh ngộ rồi,trở lại vấn đề này,cartney chỉ cần mọi người gợi ý thôi,ko cần làm hết bài dùm đâu,mấy bạn giúp dùm tụi tui lẹ lẹ ha,tại vì ngày mai là vô lớp phải làm bài rồi!!!

bebiyeudoi
16-03-2006, 04:29 AM
dzây, bạn có bí quyết dzì không giup mềng dzới nào

giúp tui với nào đê` 3 câu nói của M.GORKI: hãy yêu sách, nó là nguồn tri thức., chỉ có nó mới có cuôc sống giúp mềng với

Phong Linh
16-03-2006, 04:39 AM
Mấy cái này có vẻ cao siêu quá nên MĐ muốn cũng không giúp được! Chỉ có một lời khuyên nho nhỏ:Hãy chú ý viết hoa những tên riêng Lý Công Uẩn và Trần Quốc Tuấn,La Sơn Phu Tử Nguyễn Thiếp...(Cái này thể hiện sự tôn trọng đối với những bậc danh nhân,không thể không viết hoa,giáo viên văn mà đọc thì toi nhóc luôn đấy!!!)

@Bé bi:Mỗi người có một giọng văn khác nhau,và tốt nhất là nên tự viết bé àh,nếu như có người viết hộ fần mở đề,nếu như không đúng lắm vớ ý của bé thì phần triển khai sẽ rất khó viết đấy,như vậy thì không có lợi cho bé :D
Bé có thích đọc sách không vậy? Nếu có thì chẳng khó viết đâu,còn nếu chẳng may...không thích (???) thì cố gắng phân tích,viết xong bài này biết đâu lại thích đọc sách hơn thì sao :D

tiểu quỉ
16-03-2006, 05:07 AM
Mèn, làm văn mà làm dùm, hoh tốt đâu à nghen :nono: :D
Mà... nhân tiện cho hỏi, dori_huynh học lớp mấy, trường nào ? Quỉ thời học sinh chưa từng biết tới cái đề văn như vậy :D hoh lẽ chương trình cải cách ? :D

CARTNEY
16-03-2006, 07:16 AM
mấy cái đề trên là văn lớp 8 đó mấy chị,em đang bù đầu bù cổ với mấy cái đề quái quỉ này đây.

bước chân
16-03-2006, 07:21 AM
Cartney nói xạo quá , ghi nơi cư ngụ là Sidney mà phải làm văn tiếng Việt trong trường hay sao

@dori : cái nì ko giúp được chỉ có " learning by doing" thôi

player
16-03-2006, 07:27 AM
môn văn hả một môn khủng khiếp trong đời học sinh.Mặc dù ta không thấy bài thơ hay bài văn đó hay ho chỗ nào nhưng thầy ta cứ bắt ta viết cảm nghĩ về chúng ,thế mới ghê chứ.Làm bài văn dễ lắm bạn ơi tui chỉ cho.Mua khoảng 5 quyển văn mẫu mà có những bài này nè ,cứ lấy mỗi cuốn một đoạn rồi ghép vào.Tôi chuyên gia làm vậy không đó.Mặc dù nó không hay lắm nhưng cũng không tệ

bước chân
16-03-2006, 07:33 AM
tớ hồi đi học cũng ghét văn kinh khủng nhất là dạng phân tích các tác phẩm, híc híc cũng may mà từ hồi hết lớp 8 đến giờ ko phải đụng vào văn chương nữa

Akite_for_you
16-03-2006, 07:50 AM
ề, môn Văn là môn akite thik nhất :)!

baby_iloveyou000
17-03-2006, 06:04 AM
cái này đâu có khó đâu,baby vừa làm 2 hôm trước xong,nói nghe nha,giở sách ngữ văn 8 ra,giới thiệu năm viết ,người viết,ý nghĩa văn bản,rồi cứ nói là qua vb này em thấy rằng LCU và TQT là 2 người lãnh đạo anh minh,lo cho vạn mệnh của dân tộc,...cốt lõi của bài văn là câu đó mà

Sano_love_ashiya
18-03-2006, 10:00 PM
Uhm ! Bé bi này , sách - muốn làm bài tốt về sách thì trước hết chúng ta phải thích đọc sách đã . Trong bài viết phải nêu được tác dụng của sách , mọi người yêu thích phần lớn là những loại sách gì . Sách nào có ích , sách nào không - tức là mặt tích cực và tiêu cực ấy mà .
Nhà văn M.G cũng từng nói :"sách mở rộng trước mắt tôi những chân trời mới" .
Nói chung , muốn học tốt , chúng ta ko thể thiếu sách . Muốn giải trí , chúng ta cũng cần đọc những cuốn tiểu thuyết , truyện cười ,......
Bé Bi cứ đọc mấy cuốn sách tham khảo viết về chủ đề này , học viết hay lắm .