PDA

Xem đầy đủ chức năng : Nỗi buồn bắt nguồn từ sự ích kỷ !!!!!!!!!!!!!!!

ngày mai tươi sáng
11-03-2006, 04:42 AM
Tự hỏi ko biết mình có phải là người quá ích kỷ ko biết nữa?????????Một câu hỏi to tướng đặt ra, và.........mình ko thể trả lời!!!!
Tự hỏi tại sao mình lại buồn, ...ko thể trả lời!!!!!!!!!!!!!!
Có khi nào một lúc nào đó mình bỗng nhận ra nỗi buồn của mình là do chính SỰ ÍCH KỶ của mình ko nhỉ?
Tôi yêu quý những người bạn của tôi, nhưng ... tại sao tôi ... có thể khóc khi họ được nhận quá nhiều sự yêu thương??????????
Tôi biết mình ích kỷ, tôi biết mình ko tốt, tôi biết mình ko nên như vậy, tôi biết ... nhưng có một điều tôi ko thể biết ... đó là làm thế nào để tôi ... ko nghĩ như vậy nữa.....
Giúp tôi với!!!!!!!!!!!!!!1
Làm thế nào để mở cánh cửa khoan dung trong con người tôi bây giờ chứ????????????????????????????????????????????? ????

luusquare
11-03-2006, 11:30 AM
Bạn thân mến! Ích kỷ như bạn nói chỉ làm hại bản thân bạn mà thôi. Rồi đến một lúc nào đó bạn sẽ chán ghét chính bạn. Còn tình yêu thì sao? Bạn có dành tình yêu cho bản thân bạn không? Hay bạn đã chia sẻ hết cho bạn bè , để thấy họ vui vẻ, nhận được nhiều tình cảm hơn?
Để rồi ngày hôm nay, bản thân bạn thấy ghét bạn vì sự thiếu hụt tình cảm đó?
Mình có một lời khuyên cho bạn, cho tôi: Hãy dành chút thời gian, tìm tình yêu cho mình, yêu bản thân bạn, dành thêm chút thời gian cho tình yêu gia đình, trong học tập, công việc , rồi sau đó, đi tìm tình yêu đôi lứa. Khi con người trong bạn thấy hạnh phúc, thỏa mãn, là khi lòng khoan dung trong bạn tái sinh. Chúc bạn thành công.

jo_jo_88
11-03-2006, 02:15 PM
hích kỉ thì ai chả có, nhưng ích kỉ đến mức buồn thì ...mới có lần đầu

ngày mai tươi sáng
11-03-2006, 09:21 PM
Tôi ko muốn ai phải buồn vì tôi, và cũng ko muốn tôi phải buồn vì ai. Tại sao tôi biết thì nhiều nhưng làm được thì chẳng là bao?
Phải chăng lòng tự ti đã làm cho lòng ích kỷ của tôi ngày một lớn?
Tôi phải yêu thương bản thân mình như thế nào đây, và có nên như vậy ko?

luusquare
12-03-2006, 01:49 PM
Bạn nói bạn biết nhiều? Bạn có yêu thích những thứ bạn biết không? Niềm say mê hứng thú với nó được bao lâu? Theo mình bạn thử chọn cho riêng mình một thú vui, sở thích mới mẻ ( vd: về nữ công gia chánh, thể thao, văn hóa, xã hội, sưu tầm báo chí, tranh ảnh về người, sự việc, sự kiện v.v :)tất nhiên là phải lành mạnh) rồi dần dần nó sẽ khiến bạn có góc nhìn mới về cuộc sống. Thân.

amorous116
13-03-2006, 12:40 AM
Hãy chia sẻ với các bạn của bạn..niềm vui được chia sẻ..nỗi buồn cũng chia sẻ..chẳng nhẽ bên u ko có một người bạn thân nào sao ? nếu không có thì u phải xem lại mình thôi..còn nếu có thì sao ko làm mới tình bạn mình đã có, điều này chỉ tự bản thân u biết thôi...chúc u luôn lạc quan trên con đường của mình...!

Lúm Đồng Tiền
13-03-2006, 04:10 AM
Ta ích kỉ ??? Đấy....!! Lại ích kỉ rồi...Dẫu biết rằng ta sẽ không bao giờ có được thứ đó..Nhưng sao ta lại buồn khi người khác sắp có được thứ đó...ừ..hãy rộng lượng đi....sẽ hạnh phúc....!!!!!

designer
14-03-2006, 12:05 AM
Bạn biết vì sao không?Tại bạn ko mở rộng cánh cửa lòng mình mà luôn khép lịa cho nên ko có ai đến gõ cửa trái tim bạn.Vì bạn quá khó tính hay quá cầu toàn...đấy là 1 trong những lý do làm bạn ích kỷ

ngày mai tươi sáng
18-03-2006, 08:17 PM
Thực sự tôi là người cầu toàn thật ư?
Bạn biết ko, mọi người nhìn tôi và bảo rằng tôi lạc quan, nhưng họ lại ko nhìn thấy sự tự ti và bi quan trong tôi. Mọi người nhìn thấy tôi cười rồi cho rằng tôi luôn vui vẻ. nhưng đó có phải là sự thật ko?
Tôi có rất nhiều bạn, và những người bạn của tôi rất tốt. Nhưng tôi thấy mình luôn thua kém những người bạn của mình.Tôi đã cố gắng để tìm ra những điểm mà tôi hơn họ nhưng sao chẳng thấy, mà nếu có thì là quá ít!
Tôi phải nghĩ thế nào đây?
Xin cho tôi lời khuyên!

bigbangs
18-03-2006, 09:42 PM
nhưng ko phải bất cứ chuyện gì cũng có thể mở rộng lòng mình được bạn ạ có những chuyện chúng ta bắt buộc phải lựa chọn điều mà mọi người gọi là sự ích kỉ.....

Kitty
18-03-2006, 10:03 PM
kitty chẳng biết khuyên bạn sao nữa.Bởi lẽ nói ra những lời này chắc hẳn bạn cũng đang rất đau lòng .Có lẽ trong những lúc như thế này bạn nên dành riêng cho mình một khoảng thời gian suy nghĩ về chính bản thân mình.Những gì đã qua,đang diễn ra.Hãy chậm dãi mà suy nghĩ tất cả.Tôi tin sau đó bạn sẽ biết mình nên phải làm gì....Mọi lời khuyên chỉ là tương đối ......bởi ko ai hiểu những điều đang diễn ra trong bạn bằng chính bạn.cố gắng nhé !