PDA

Xem đầy đủ chức năng : Nghi ngờ!

Evy
04-03-2006, 06:13 AM
Bạn thấy một người ăn xin tàng tật thật đáng thương. Bạn thấy trái tim mình xót xa. Bạn không ngần ngại đưa số tiền bạn định dành để mua một món đồ từ lâu mơ ước cho người đó. Bạn cảm thấy ấm áp vì mình vừa làm được một việc tốt. Thế rồi bạn tình cờ thấy người ăn mày đó vui tươi và khoẻ mạnh ở trong một quán cà phê. Bạn nghi ngờ! Bạn thấy rút cuộc lòng tốt trên đời này liệu có được đền đáp, bạn thấy mình thật ngu ngốc và dường như đã bị xúc phạm, bạn tự nhủ sau này mình nhất định sẽ tỉnh táo hơn. Nhưng liệu bạn có thật sự vui vẻ khi để NGHI NGỜ xâm chiếm tâm trí, khi bỏ qua một người hành khất mà rất có thể họ cần sự giúp đỡ của mình thật, khi tắt phụt tivi khi trông thấy chương trình "Vì người nghèo". Hãy dùng cái đầu để đặt con tim đúng chỗ, chứ không phải dùng NGHI NGỜ nhốt com tim ngừng lại. Khi trái tim ngừng đập là lúc con người rời xa cuộc sống.

luusquare
04-03-2006, 06:30 AM
huhu, bạn ui, tui cũng dại gần giống bạn đó, kỉu quyên tiền cho hội người mù, hic trời đất, quyên tiền gì mà như ăn cướp, lại chẳng có giấy tờ gì chứng minh rằng đó là người của hội cả, cho tiền xong mới thấy người ta bảo mình dốt.hic hic :mecry:
Nên khi thấy người dáng vẻ nghèo, bạn dư giả, hay cho người ta một ít đủ để người ta cầm hơi đi tiếp, còn không hãy nghĩ đến người trong gia đình bạn vẫn phải tiết kiệm từng xu từng hào nuôi bạn, nghĩ đến họ hàng bạn vẫn vất vả làm lụng kiếm sống.
Đừng để những kẻ lười lao động lừa gạt.
Điều cuối cùng: Nếu chỗ đông người mình không cho thì còn nhiều người khác, còn chỗ khuất nẻo vắng vẻ, không cho thì chạy nhanh kẻo bị cướp còn đáng sợ hơn. Những lúc đó không ai cười chê bạn đâu.

mylife_vx
04-03-2006, 07:11 AM
Tôi cũng nghĩ giống bạn đó bạn ạ. Trong cuộc sống điều quan trọng là ta phải biết đặt trái tim đúng chỗ để xử lý tình huống. Tôi nghĩ chỉ cần mình sống đúng với lương tâm mình và ko hổ thẹn với lương tâm mình là mình sống thanh thản rồi. Mong rằng sẽ có những "trái tim nhân hậu" để giúp đỡ những người nghèo khổ đang trong tình cảnh khốn khó. Cuộc đời luôn có sự công bằng, sự công bằng của lương tâm .
Hãy sống để làm một hạt cát dù nhỏ bé nhưng là hạt cát có ích cho đời, dù chỉ là một hành động , một cử chỉ nhỏ bé thôi nhưng ta ko là người vô ích!