PDA

Xem đầy đủ chức năng : Giọt cafe_giọt đời ......

Giọt_Mưa_Buồn
16-12-2005, 04:47 AM
Đêm mùa đông,đêm mang cái lạnh và nỗi lòng của người đầy tâm sự.Nhỏ bạn tôi nói mỗi khi buồn nó hay tìm đến quán cafe để suy gẫm chuyện đời sẽ thấy lòng nhẹ nhàng và thư thả hơn.Đêm nay là đêm thứ 3 tôi và anh đã xa nhau,tôi quyết định thử làm theo lời nhỏ bạn 1 lần thử xem cảm giác ngồi bên ly cafe như thế nào. Tìm cho mình 1 góc yên tĩnh nơi 1 quán cafe vắng.Kêu cho mình ly cafe ko đường.Nhìn từng giọt cafe chầm chậm rơi tí tách xuống đáy ly tôi chợt nghe lòng mình có 1 cảm giác kỳ lạ.Nhấp từng ngụm cafe tôi cảm nhận được vị đắng chát thấm nhanh vào đầu lưỡi,nhưng liền sau đó tôi nghe đọng lại sau cùng là cảm giác ngọt ngào của nó.Lần đầu tiên tôi uống cafe,mà lại là cafe không đường đấy.Tôi ngồi yên lặng hàng giờ bên ly cafe mà nghe nỗi buồn trĩu nặng.Người ta nói từng giọt cafe là từng giọt đời trôi lặng lẽ.Ai chưa từng đau vì tình sẽ không thể cảm nhận được cái hay của nhạc Trịnh và ai chưa từng buồn nhiều về cuộc sống ko thể yêu thích cafe.Hôm nay tôi đã hiểu hết ý nghĩa của câu nói ấy,và .....tôi đã bắt đầu nghiện cafe......

TYTN
16-12-2005, 06:28 AM
Lâu rồi không uống cà phê, phần vì bạn và mình mỗi đứa một nơi, cà phê nếu uống một mình thì sẽ buồn lắm. Nhớ những khi buồn, chỉ cần một câu nhắn là hai đứa lại đi uống cà phê cùng nhau. Nói ra cũng buồn cười, mình luôn bảo với lũ bạn là bạn đã có người yêu và mình và bạn chỉ đơn thuần là bạn thôi, sao chúng nó lại không tin nhỉ? Đúng là bọn đầu óc chuyên phức tạp hóa mọi thứ lên, tại sao lại không thể tồn tại một tình bạn thuần khiết giữa một đứa con trai và một đứa con gái cơ chứ? Mỗi lần uống cà phê hai đứa luôn gọi một cốc nâu và một cốc đen và anh phục vụ thật nào cũng mang nhầm cà phê. Có lần mình và bạn vì trời mưa nên vào bừa một cái quán, khi uống xong mình đa nhất định bắt bạn phải nhớ địa chỉ cái quán đấy. Bây giờ bạn còn nhớ cái quán đấy không? Mình bắt bạn nhớ cái quán đấy để lần sau hai đứa sẽ không bao giờ vào cái quán đấy vì cà phê ở đó uống như : nước gạo rang:madsung:

linda
16-12-2005, 10:29 AM
người ta ví cà phê như tình yêu ngot đắng là do người uống cảm nhận cũng như tình yêu ngọt đắng là do người trong cuộc cảm nhận

gaucontnca
16-12-2005, 11:27 PM
Em ko thik 1 người ,tối nào anh ấy cũng uống cafe
Em đang quan tâm tới 1 người ,hôm nào anh ấy cũng uống cafe

loinoihaybatdaututraitim
16-12-2005, 11:36 PM
còn tôi thì lúc nao cũng chỉ có mỗi đen đen và đen, dường như ly cà fe đen đã là một phần của cuộc sống của tôi rồi... Khi bạn nhâm nhi một chút vị đắng, một chút vị ngọt của ly cà fe đó, bạn thấy như thế nào, còn tôi lúc nào cũng thấy rất thú vị... cái cảm giác nhìn mọi người qua lại trên con đường tấp nập dường như muốn thôi thúc tôi phải hối hả hơn... và tôi đứng dậy... làm một hơi hết ly cà fe đó... và bắt đầu công việc của mình... Dòng đời vốn không phải lúc nào cũng yên tĩnh , không phải lúc nào chúng ta cũng nhâm nhi ly cà fe đó một cách chàm chậm, đôi khi chúng ta phải hối hả... không thể nhâm nhi cái sở thích của chúng ta nữa... nhưng mà sao??? tôi vẵn thấy cái vị đắng đó lú nào cũng ngon... cho dù tôi có uống bằng cách nào đi chăng nữa...

girl_love_lanhlung
17-12-2005, 07:51 PM
vây hả ban à công nhân cuôc sông đầy niềm đau khổ tôi cảm thấy cuôc sông mà không có vi đáng vi cay! thì đó không phải là cuôc sông mong rằng ban hãy tôn trong cái gì mà bạn có nhé >>>>>>>>>>>>>:))

chickenrun1984
18-12-2005, 03:14 AM
Đúng là giọt cà phê đắng cũng giống như cuộc đời của chúng ta.Nó sẽ thật sự đắng nếu khi chúng ta uống nó vào những lúc buồn nhất và nó sẽ chỉ là một côc cafe bình thường nếu ta thưởng thức nó vào mỗi buổi sáng thức dậy

Giọt_Mưa_Buồn
22-12-2005, 10:54 PM
Đêm nay,cũng tại quán cafe ngày xưa đó tôi lại gặp anh.Nhưng anh bây giờ thay đổi nhiều quá.Cũng góc bàn ngày xưa nhưng khẩu vị đã đổi khác.Đổi khác như ly cafe đen ko đường ngày xưa 2 đúa cùng thích nhưng cảm nhận về ly cafe bao giờ cũng khác nhau để nó luôn là sự tranh cãi của 2 đứa.Đâu đó vẫn những âm điệu buồn của cô ca sĩ Khánh Ly âm vang thì thầm như những lời tâm sự.Anh ngồi đây mà sao như xa quá.Bất giác tôi nhìn ly cafe từng giọt......từng giọt......

chipthuonganh_qv
23-12-2005, 01:57 AM
Đồng tiền cóa 2 mặt , và cafe cũng thế . Nó giúp ta tỉnh táo hơn nhưng uống cafe nhìu không tốt cho sức khoẻ chút nào . Trong cuộc sống cóa những lúc ta không hài lòng vì 1 điều ji` đóa nhưng đừng wa' dằn vặt mình wa' mà hãy nghĩ thoáng ra 1 chút bạn nhé !!!

Red Rose
23-12-2005, 03:31 AM
ai từng yêu mà ko đau khổ
tình ko đắng cay thì ko gọi là tình
cafe cũng vậy có mấy ai uống cafe đắng mà cảm nhận dc hương vị ngọt ngào của nó
uống ít thôi nha bạn cafe đắng quá hại bao tử lắm <<< rồi 1 ngày nào đó bạn sẽ tìm dc một mối tình đẹp như hương vị cafe mà

darksky nolonger
23-12-2005, 07:25 AM
cà phê là 1 chất kích thích, ko có lợi cho sức khoẻ đâu bạn àh

ciao05
24-12-2005, 03:33 AM
"Giọt đắng" -đó là nơi ghi dấu nhiều kỉ niệm nhất của chúng mình.Những giọt cafe cũng chính là những giọt đắng .Khi nhấp một chút cafe ,mình cảm thấy thật sự đắng,nhưng đằng sau cái đắng đó là cả một sự ngọt ngào mà mình cảm nhận .Một cái ngọt fa lẫn trong vị đắng.Nó làm cho mình cảm thấy cuộc sống cũng thế,đắng cay,tủi nhục và cả vinh quang luôn trộn lẫn vào nhau.Có thể vừa đắng cay đó thôi,nhưng sẽ lại lại hạnh fuc luôn.Cuộc đời thật khó hiểu.....
Và tình yêu cũng thế,có ngọt ngào thì cũng sẽ đắng cay.Khi giọt đắng bị fa đi,thì cũng là những ngày đen tối nhất trong tình cảm của chúng mình.Và giờ 2 dứa ở 2 phương trời xa lạ,những người ko quen " của nhau"....

Giọt_Mưa_Buồn
26-12-2005, 12:05 AM
Đêm giáng sinh,từng dòng người lũ lượt đổ về trên khắp nẻo đường đón mừng kỷ niệm ngày chúa sinh ra đời.Tôi đón giáng sinh theo cách khác.Bởi vì......tôi chỉ có 1 mình.Một mình nơi góc quán cafe vắng.Lại 1 ly cafe ko đường.Những giọt đắng luôn là người bạn vô cùng thân thiết với tôi.Anh biết không giờ này tôi nhớ anh nhiều lắm.Noel năm nào tôi và anh tay trong tay vui cười hớn hở cũng hòa vào dòng người đông đúc ấy mà nghe hạnh phúc dâng đầy.Còn bây giờ,người xa quá.....,chỉ còn tôi và những giọt cafe đắng,và cả góc quán ngày xưa nữa hoài niệm về 1 quá khứ đã xa....

forever love
27-12-2005, 10:54 AM
những lời nói của bạn làm tôi chợt nghĩ thấy rất đúng như bạn nói .cuộc đời con người ta quả thiệt đôi khi thiệt buồn và đắng cay .

Cu Chanh
28-12-2005, 01:00 AM
Tôi vẫn thường nhấm nháp ly cafe đen để thư giản. Những giây phút đó tôi hiểu được hơn một cái gì đó gọi là cuộc sống.

congiobuon
02-03-2006, 04:58 AM
Thì ra cũng có khá nhiều người cảm nhận về vị đắng cafe_vị đắng cuộc đời giống như tôi.Tôi cũng thường ngồi 1 mình nơi quán vắng để tìm những khoảng lặng của cuộc sống.Cảm giác thật khó tả khi ngồi nhìn từng giọt ...từng giọt cafe chầm chậm rơi xuống đáy ly mà nghe hồn bâng khuâng lạ ,như hồi tưởng về 1 cái gì đó xa lắm ...đắng lắm ....

TYTN
02-03-2006, 05:47 AM
Tết, xa nhà!
Mình và Mai ra bãi biển, lần đầu tiên uống cà phê và ngắm biển trong ngày mùa đông. Cảm giác buồn vui lẫn lộn. Mai thường uống cà phê nhưng khi nếm thử ly cà phê đen của mình, Mai đã kêu ầm lên nói rằng Mai uống thuốc bắc còn dễ chịu hơn uống cà phê của mình. Mình chỉ lắc đầu rồi nói với Mai: Mình uống thế này quen rồi, chắc tại khổ quen rồi, sướng không chịu được :cungly: Lâu lắm rồi không uống cà phê, phần vì bận việc, phần vì không có người uống cùng. Mai thì hàng ngày vẫn cà phê pha sẵn và cười mình vì mình thà không uống còn hơn uống cafe đấy cùng Mai :ham: Có lẽ mình có vấn đề :duh:

ken't
13-08-2006, 06:02 AM
ai từng yêu mà ko đau khổ
tình ko đắng cay thì ko gọi là tình
cafe cũng vậy có mấy ai uống cafe đắng mà cảm nhận dc hương vị ngọt ngào của nó
uống ít thôi nha bạn cafe đắng quá hại bao tử lắm <<< rồi 1 ngày nào đó bạn sẽ tìm dc một mối tình đẹp như hương vị cafe mà
lâu không gặp muội ..thấy muội lãng mạn hơn ngày xưa đó...nhưng pha một chút buồn ..hic

the_warm_winter
14-08-2006, 02:53 AM
Hay thật đấy...sao có nhiều người thích cafe' thế nhỉ. Chẳng giống mình chút nào!
Ngồi trong quán cafe' giữa cao nguyên Dăklăk - quê hương của cafe' nhưng mình lại gọi 1 ly nước lọc. Cũng có 1 ly cafe bên cạnh...nhưng ko phải để uống mà để...ngắm! Vì mình biết mình chỉ cần nhấp 1 ngụm thôi cũng đủ để thao thức đến...sáng hôm sau! Thức đêm ko tốt cho sức khoẻ, mà bệnh dạ dày của mình thì thức đêm kiểu đó chắc lãnh đủ. Hơn nữa...thức đêm lại hay nghĩ, mà những suy nghĩ lúc đêm thường ít khi vui vẻ, tích cực...
Thôi, ngắm người khác uống cafe cũng được...mà mình cũng có thể nếm mùi vị của cafe mà ko cần uống...

Langxang
15-08-2006, 11:07 AM
Ừ, vị đắng của cà phê hay vị mặn của nước mắt ........ tôi không phân biệt được ........ tất cả hoà quyện lại ......... để biến thành nụ cười trong tôi ......... tôi cười ......... cười cả lúc tôi đau .........
NTAĐ

joyangel
15-08-2006, 09:21 PM
wow.....joy kô biết uống cafe nhưng nhiêu người uống cafe có cảm xúc lăm........

hà_linh_4ever
15-08-2006, 09:23 PM
tôi ko nghiện cafe nhưng ........mỗi lần uống tôi lại nhớ mình đã từng nếm vị đắng của một thứ ko phải cafe ,nó ko hữu hình mà vô hình ,cứ làm tim nhói đau .......

Lost.
15-08-2006, 09:31 PM
Nhắc tới cà phê chợt nhớ hum qua lang thang rùi chon một chỗ ngối uống một mình ........
Hơi ấm nóng tách cà phê+ mùi nồng nồng của cơn mưa làm cho mọi thứ giãn ra ...............thú vị và đc biệt vô cùng ........

joyangel
15-08-2006, 09:53 PM
wow hàlinh có cảm xúc lớn quá còn hơn cả joy nữa........hihihi...thôi đừng buồn nũa nha

congiobuon
16-08-2006, 10:29 PM
Vào những đêm mưa rả rích như thế này mà ngồi trầm tư nơi góc vắng quán cafe,bên ly cafe nóng nghe lời thì thầm tha thiết của Khánh Ly thì còn gì thú vị hơn nữa ko nhỉ?

Băng Tước
17-08-2006, 09:05 PM
Người ta nói từng giọt cafe là từng giọt đời trôi lặng lẽ.Ai chưa từng đau vì tình sẽ không thể cảm nhận được cái hay của nhạc Trịnh và ai chưa từng buồn nhiều về cuộc sống ko thể yêu thích cafe
==> Nhưng có điều.. Cafe càng uống thì càng nghiện.. Nhưng chỉ vì nó là 1 thứ uống ngon mà thôi... Buồn thì có buồn nhưng chỉ biết nước mắt trong tim....... Lặng lẽ.. lặng lẽ...

Giọt_Mưa_Buồn
17-08-2006, 10:19 PM
Lâu lém rồi mới gặp lại ghe quán cafe cũ,cảnh vật vẫn vậy,góc quán ngày xưa cũng vậy,càfe vẫn vậy ......chỉ có thay đổi là nơi cái bàn ngày xưa ta vẫn hay ngồi ấy bây giờ thay thế ta là đôi tình nhân khác ......vẫn giống ta và anh ngày xưa ......chợt nhớ ... ...bâng khuâng .....nhoi nhói ....và chợt ước ....Giá như ......