PDA

Xem đầy đủ chức năng : Khoảng lặng

lua_xanh_tham
26-11-2005, 06:57 AM
Tôi học ở xa nhà, cuộc sống nơi đất khách có những vui buồn lẫn lộn. Một hôm, trở về nhà, mở ngăn tủ ra, tình cờ nhìn thấy bài văn mình đã làm 6 năm trước.

Một buổi sáng mùa hè, em được thưởng thức một buổi bình minh tuyệt đẹp trên quê hương Hành Nhân thân yêu.

Trời còn sớm, khí trời se se lạnh. Gió thoảng, khẽ lay động những giọt sương mai trắng trong. Cả làng xóm đang bồng bềnh trong biển sương sớm. Những cây lúa đang thì con gái, ngả đầu vào nhau thì thầm trò chuyện. Đằng đông, mặt trời ửng hồng, tròn xoe như lòng đỏ trứng gà. Trên cao, những đám mây đang nhè nhẹ trôi...

Có bao giờ bạn thức dậy thật sớm để lắng nghe tiếng chim hót. Có bao giờ bạn ngắm nhìn những tia nắng nhảy nhót trên cành cây, ngọn cỏ vào buổi sáng bình minh. Có bao giờ bạn thả hồn mình theo cánh diều no gió, hay ngắm nhìn một vì sao đêm!

Cuộc sống sôi động cuốn ta vào vòng xoáy của nó, khiến ta vô tình đánh mất đi những niềm vui nhỏ nhặt nhất. Nhưng cuộc sống không phải là một trường đua, hãy di chuyển chậm hơn, hãy dành cho tâm hồn mình những "khoảng lặng" để cuộc sống trở nên có ý nghĩa hơn, bạn nhé!

Black & White
27-11-2005, 12:37 AM
phải nói là bạn viết văn hay wa,mình thì ngắm sao thì có chứ sáng sớm thì ngủ nướng lắm

Donquixoate
27-11-2005, 09:22 PM
ôi! cái thời vàng son ây' nay còn đâu.
Con`đâu cánh đồng văng lặng trong buoi trua he`, với nhịp cầu tre, dưới ánh râm của những bụi tre già, 1 cậu bé xếp cần câu nằm thi` thầm cùng gio'.!
+ nhung buổi sáng sóm chay ko kip thở để đón nhung tia sang' ban mai dàu tien....
+ còn đâu những gác đêm( lính), trong cai se lanh cua troi thu + duoi anh trang thu ngo ngac. roi tu nhu, Chinh' Hữu, toi đã hieu thế nao là cái lãng mang nhưng ai hùng trong cai hình ảnh "đầu súng trăng treo"...
Yeah--My love-- I know what you meant.

okanobee
27-11-2005, 10:19 PM
Vô tình nhìn thấy cái topic của bạn : " khoảng lặng " ........... đó chính là cái mà oka định nghĩa cho những khoảng thời gian , bỏ qua mọi bon chen , thường nhật của cuộc sống ; bỏ qua những điều lo toan , trăn trở ; bỏ qua nỗi sợ hãi và hoang mang ............... bạn trở về với chính bản thân mình , lắng nghe trái tim bạn lên tiếng và cả những nỗi lòng sâu kín . Đó là phút giây bạn sống thật , thật hơn bao giờ hết ............. Là chính mình đối diện với chính mình ......... Bạn có thể cười vui và tận hưởng những điều tốt đẹp mà cuộc sống ban tặng , bạn cũng có thể khóc hả hê cho những nỗi đau và nỗi buồn chôn dấu ............. Nhưng đó là những phút giây bạn thấy tâm hồn mình thanh thản và bình yên đến lạ .......

congiobuon
28-11-2005, 04:25 AM
Khoảng lặng.....đó là góc trời riêng trong sâu thẳm tâm hồn ta,nơi bình yên nhất .Đó là khoảng thời gian,ko gian để tâm hồn ta lắng đọng và chìm đắm trong những cảm xúc rất thật của chính ta.Như bạn Oka nói đó rất giống với những gì mình nghĩ.Mình đồng cảm với các bạn.

nhoc_kyo
28-11-2005, 04:43 AM
bạn oka nói rất đúng !

lua_xanh_tham
29-11-2005, 03:41 AM
Khoảng lặng chính là phút nhìn lại mình. Con đường đến thành công không phải được trải toàn hoa hồng. Có những lúc ta gặp phải thất bại, khó khăn. Điều quan trọng là ta phải có một thái độ tích cực, luôn có niềm tin và không từ bỏ ước mơ của mình.

forever love
29-11-2005, 10:16 PM
bạn nói rất đúng đó là những lúc mình cảm thấy tâm hồn mình nhẹ nhõm và thoải mái và k nghĩ đến những vất vả của cuộc sống

congiobuon
02-12-2005, 04:15 AM
bạn nói rất đúng đó là những lúc mình cảm thấy tâm hồn mình nhẹ nhõm và thoải mái và k nghĩ đến những vất vả của cuộc sống
Sau 1 ngày vất vả vì cuộc sống cơm áo gạo tiền đó là lúc ta bình tâm suy nghĩ lại những gì đã xảy ra với mình để chiêm nghiệm lại cuộc sống và nhìn lại những gì mình đã đi qua.:think:

lua_xanh_tham
03-12-2005, 03:25 AM
Cuộc đời nếu cứ bằng phẳng thì khi đến đích sẽ chẳng có gì là thú vị. Bạn sẽ có lúc gặp phải những khó khăn, những thất bại, nhưng hãy xem đó là thử thách. Và nếu bạn có niềm tin, bạn sẽ vượt qua những thử thách này và trở nên trưởng thành hơn.

lua_xanh_tham
05-12-2005, 02:04 AM
Success in life comes not from having the right cards, but from playing bad ones properly.

Joshua Dool

okanobee
05-12-2005, 08:08 AM
You're right , My Love ........... but how many people know how to play the bad cards properly ? It's not easy at all . :(

Mua Sao Bang
05-12-2005, 11:22 AM
Những khoảng lặng đó là một niềm mơ ươc!!!!!!!!!!?

lua_xanh_tham
07-12-2005, 07:46 AM
You must tell yourself, "no matter how hard it is, or how hard it gets, I'm going to make it."

okanobee
07-12-2005, 08:08 AM
Good point ! :) But just remember , you can spend incredible effort inefficiently and gain nothing . Or , you can spend the modest efforts effficiently and be rewarded . The purpose of what you do is to make progress , not just to expend yourself . :)

lua_xanh_tham
08-12-2005, 05:26 AM
Anger makes you smaller, while forgiveness forces you to grow beyond what you were.

Cherie Carter-Scott

nangchanhche
09-12-2005, 01:12 AM
khoảng lặng ......ta sợ đối diện với chính nó ....ta không có đủ can đảm để đối diện với chính bản thân mình :( . Chẳng thà ta cứ cười , cứ khóc mà chẳng biết cười vì cái gì , khóc vì ai ..nhưng ..như thế ta lại cảm thấy mình được dễ chịu hơn , cho dù người ta có cho ta là một kẻ dối trá ...ta cũng mặc ....Còn hơn đối diện với chính bản thân ta ...ta cũng chẳng biết khi đó ..ta là người thế nào và ta có còn là ta như bây giờ không nữa ...........

lua_xanh_tham
10-12-2005, 03:29 AM
Bạn có thể lừa dối người khác nhưng không thể lừa dối chính bản thân mình. Thật khó đối diện với chính mình, và tôi cũng đã từng như vậy. Nhưng tôi nhận ra rằng, nếu cứ dung túng cho bản thân, những khó khăn sẽ vẫn tiếp diễn và sẽ không dễ chịu chút nào. Cách tốt nhất để giải quyết những nỗi khó khăn là đi xuyên qua nó. Sau những khó khăn, bạn sẽ trở nên trưởng thành hơn, và cảm nhận được những niềm vui của cuộc sống.

nangchanhche
10-12-2005, 09:02 AM
uhm ....cám ơn về lời khuyên của my-love ..nhưng ...mình muốn đâu có được đâu my-love ....nhìu khi mình muốn được yên tĩnh thì lại không được , muốn được vui vẻ thì lại càng đau khổ hơn thôi ....mệt mỏi quá rồi , buông xuôi tất cả có lẽ là cách tốt nhất lúc này đối với chảnh my-love à .....Biết rằng rồi sẽ đến lúc chảnh nhận ra rằng mình càng trốn tránh thì chỉ càng mang đến cho mình càng nhìu phiền muôn và đau khổ hơn thôi ...nhưng ...chừng nào nó đến rồi hẵng hay ..còn bây giờ .....bây giờ ...hahahah...cũng chẳng biết mình muốn gì và sẽ làm gì nữa ...đầu óc dường như trống rỗng rồi

batuocsocola
10-12-2005, 11:17 AM
hình như chỗ ni để dành cho định nghĩa khoảng lặng thì phải
khoảng lặng là thứ mà ai cũng cần có ít nhất một lần trong một ngày
hehehehhe

iak20034
10-12-2005, 11:35 AM
Khoảng lặng chính là phút nhìn lại mình. Con đường đến thành công không phải được trải toàn hoa hồng. Có những lúc ta gặp phải thất bại, khó khăn. Điều quan trọng là ta phải có một thái độ tích cực, luôn có niềm tin và không từ bỏ ước mơ của mình.
thật là hay

lyla
10-12-2005, 11:55 PM
Thử nghĩ xem , khoảng lặng trong trái tim mình , là đâu?

TYTN
11-12-2005, 06:22 AM
Khoảng lặng trong em chính là những lúc vô tình em để cho anh nhìn thấy được những yếu mềm rất con gái nơi em, là khi em để cho anh nhìn thấy một em nữa mà không phải ai cũng có thể thấy được. Nhưng anh liệu có hiểu hay không?

lua_xanh_tham
14-12-2005, 03:55 AM
Khoảng lặng là niềm vui khi được giúp đỡ người khác, là cảm thấy mình trưởng thành hơn sau những khó khăn, là nghĩ đến những người mình thương yêu...

lemonvn
14-12-2005, 05:41 AM
Khoảng lặng là lúc mà chúng ta ko còn vướng bận chuyện gì, chỉ ngồi và suy nghĩ về những sự việc đã xảy ra, một sự bình yên trong lòng, trong một tam hồn trống trải

TYTN
14-12-2005, 06:17 AM
Nhớ về anh! Chỉ khi mất đi một thứ gì đó rồi thì người ta mới thấy được sự trống vắng của nó, so sánh thế này thì hơi khập khiễng phải không anh nhưng thật sự khi phải xa anh em mới cảm nhận hết được những gì em dành cho anh, mới biết được anh thực sự chiếm một vị trí như thế nào trong trái tim em. Em cố quên anh nhưng không hiểu sao càng cố quên lại càng thấy nhớ anh? Nếu thời gian có quay trở lại biết đâu em đã có một quyết định khác đi nhưng tất cả những gì qua đi không khi nào có thể trở lại. Tình cảm của con người ta cũng thế, nó như bát nước đầy, khi đã bị đổ dù có cố gắng đến đâu đi chăng nữa cũng không thể nào hớt lại như cũ. Có thể anh sẽ trách em là cố chấp, nhưng biết làm sao đây, em không muốn níu kéo anh lại khi con tim anh đã không còn thuộc về em nữa.

lua_xanh_tham
15-12-2005, 06:31 AM
Khoảng lặng là cái gì đó rất riêng của mỗi người.

nangchanhche
16-12-2005, 02:18 AM
đúng vậy , mỗi người đều có một khoảng lặng riêng cho riêng mình , không ai giống ai ...

lua_xanh_tham
18-12-2005, 03:30 AM
Trong giao tiếp, khi giữa hai người có sự đồng cảm với nhau thì khoảng lặng có ý nghĩa rất lớn, đôi khi còn quan trọng hơn cả lời nói.

quỳnh anh
18-12-2005, 04:26 AM
các bạn nói hay thật ! trong cuộc sống khoảng lặng cũng chiếm một vị trí khá quan trọng nhỉ ?

river
18-12-2005, 08:03 PM
khoảng lăng rất quan trong nó làm con người lớn lên trong dấy

yun
19-12-2005, 05:08 AM
khoảnh lăng là lúc em nhìn về quá khứ với tất cả kỷ niệm tất cả rõ ràng em đã từng trải qua mà như ko có thật vậy ?///