PDA

Xem đầy đủ chức năng : Đi tìm mục đích cuộc sống.

gaukaola
27-10-2005, 05:06 AM
Tôi đã đọc rất nhiều câu chuyện như thế, những câu chuyện trong "Những tấm lòng cao cả". Mỗi câu chuyện đều lầ một bài học, một cảm nhận về của sống của một người nào đó: tình yêu, lòng tôn trọng, sự quyết tâm, lòng quả cảm... Tôi đã học được rất nhiều. Nhưng rồi tôi bắt đầu cảm thấy nhàm chán. Cái tôi muốn chia sẻ không chỉ là những câu chuyện của người khác. Tôi muốn chia sẻ chính những suy nghĩ của mình.
Đã từ rất lâu khi tôi bắt đầu tự hỏi "mục đích cuộc sống của tôi là gì?". Đó là câu hỏi đã dằn vặt tôi mà cho tới tận bây giờ tôi vẫn chưa tìm được câu trả lời cho chính bản thân mình.Các bạn có thể nghĩ rằng thật kì cục khi có người không biết họ sống vì điều gì. Tôi cũng đã thử nghĩ rằng tôi sống vì gia đình, vì những người tôi yêu quý, hay chính là vì bản thân tôi. Nhưng không phải. Thật khó diễn đạt. Tôi không cao cả đến thế. Thật sự mà nói, tôi yêu quý gia đình tôi, bạn bè tôi... nhưng tôi không thể chỉ sống vì họ. Tôi có ích kỉ? Nhưng tôi không yêu mình. Tôi ghét chính bản thân tôi. Tôi đã quá yếu đuối. Tôi đã đánh mất ước mơ. Và rồi tôi không còn biết mình sống để làm gì nữa. Khi bạn cố đặt ra những mục đích mà mình không thực sự muốn, bạn sẽ không thể cố gắng vì chúng. Tôi cũng vậy. Có những lúc tôi muốn biến mất, muốn tan biến đi, muốn trở nên trong suốt như một linh hồn vô định, lang thang và nhìn mọi người hạnh phúc. Cho đến bây giờ, tôi vẫn còn đang đi tìm nó - mục đích cuộc sống của tôi. Có thể tôi sẽ sớm tìm ra nó, và có thể không bao giờ tôi thấy được nó. Tôi rất sợ.
Tôi không chờ đợi sự phán xét. Tôi hi vọng một sự chia sẻ nào đó. Nhưng tôi cũng không cần lòng thương hại. Có lẽ tôi chỉ cần một nơi dể trút bỏ tâm sự. Nếu bạn đọc, hãy suy ngẫm cùng tôi.

huy2804
26-04-2007, 04:54 AM
tôi cũng như bạn ,cố gắn ,địa vị ,danh tiếng?Để làm gì khi mà tôi ko thể mãi mãi hưởng thụ chúng ,tôi sống với cả 1 sự vô định

ngocxit_big90
26-04-2007, 05:04 AM
rốt cục lại 2 bạn vẫn chưa định hướng j cho cuộc sống của mình. Hì hãy quan sát và học hỏi. Rồi 2 ng sẽ nhận ra...? Như tôi nè , người đã từng giống như 2 ng`

ketromtinh
26-04-2007, 07:35 AM
thật ra con người tồn tại và sống không mục đích nhưng vẫn sống bởi một lý do hết sức đơn giản.......SỐNG VÌ SỢ CHẾT.....

Lo_Lem
27-04-2007, 03:39 AM
Wow, một câu hỏi khá là thú vị :). Theo mình thì nhiệm vụ quan trọng nhất của mỗi người trong cuộc đời, đó là đi tìm chính mình.
Khi bạn còn là trẻ con, bạn được sống trong tình thương và sự dạy dỗ của gia đình và xã hội... Lớn lên 1 chút, bạn bắt đầu có những ý niệm về sự tồn tại, của thế giới này, của chính mình và câu hỏi thường trực trong đầu bạn thường là: mình là ai? tại sao mình lại có mặt trên thế giới này? tại sao mình lại là mình mà lại ko phải là 1 người khác? vân vân và vân vân.... những câu hỏi đó dường như làm cho bạn có cảm giác thật lạc lõng và nhỏ bé trước cái thế giới rộng lớn này. Và nhiệm vụ của bạn bắt đầu từ đây, đi tìm câu trả lời cho câu hỏi mà bạn đã tự đặt ra: mình là ai?
Thật sự thì cho đến giờ phút này, tôi cũng ko chắc là mình đã có thể trả lời cho câu hỏi: tôi là ai? 1 cách hoàn hảo chưa, bởi vì để có thể trả lời cho câu hỏi này, bạn phải nỗ lực rất rất nhiều, và bởi vì càng cố gắng thì bạn lại càng cảm thấy những nỗ lực của mình vẫn dường như là chưa đủ...
Trong mọi hoàn cảnh, mọi lúc và mọi nơi, bạn chỉ có thể cảm thấy thoải mái nhất khi được là chính mình. Tuy nhiên, để được là chính mình đôi khi bạn phải trả giá, bạn phải hi sinh 1 vài thứ khác trong cuộc sống của bạn mà lẽ ra, nếu bạn khác đi, bạn có thể sẽ có được. Và lại nảy sinh thêm 1 vấn đề nữa, liệu bạn có đủ dũng cảm để là chính mình hay ko???
Mời các bạn cùng thảo luận tiếp nhé!

huy2804
27-04-2007, 03:40 AM
thật ra con người tồn tại và sống không mục đích nhưng vẫn sống bởi một lý do hết sức đơn giản.......SỐNG VÌ SỢ CHẾT.....

sau những việc mà tôi đã làm có thể khẳng định với bạn tôi ko sợ chết ,chỉ có điều hình như thần chết chưa muốn bắt tôi

Lo_Lem
27-04-2007, 05:15 AM
sau những việc mà tôi đã làm có thể khẳng định với bạn tôi ko sợ chết ,chỉ có điều hình như thần chết chưa muốn bắt tôi

Yeah, mình cũng giống như bạn, hình như ko sợ chết thì phải :D
Các bạn tin hay ko thì tuỳ, nhưng 1 lần mình đi tắm biển và đã suýt chết đuối, may mà có người nhìn thấy bơi ra cứu chứ ko thì giờ đã... xanh cỏ roài :D. Ko hiểu sao lúc đó (lúc mình bị chìm xuống nước và tưởng là mình sẽ chết í) mình ko hề cảm thấy sợ hãi gì cả, hoá ra cái chết lại nhẹ nhàng thế chứ ko đáng sợ như mình vẫn tưởng :D. Bạn đột ngột bị trượt chân ngã rồi từ từ chìm xuống nước, rồi cảm giác mình ko thể đứng lên được nữa, xung quanh bạn toàn là nước, 1 cảm giác thật là êm ái...bạn nghĩ chắc mình ko thể đứng lên được nữa rồi, chắc cứ phải nằm thế này rồi ngủ 1 giấc thôi...:D Lúc đó nếu ko có ai đỡ bạn dậy thì chắc bạn sẽ cứ ngủ mãi như vậy và chẳng thể tỉnh lại được đâu...
Oài, mình đang nói gì thế nhỉ? :D Xin lỗi cả nhà, em trót dại ăn nói lung tung, có gì mong cả nhà thông củm nhá :D.

Lo_Lem
28-04-2007, 01:32 AM
Mình là 1 người rất hâm mộ chương trình "Người đương thời", 1 talk show của đài truyền hình VN với những người nổi tiếng, những doanh nhân thành đạt, những người bình thường nhưng với những nghị lực phi thường, những người có những đóng góp lớn cho xã hội và gây được những ảnh hưởng tích cực đối với mọi người xung quanh...
Có 1 chương trình đã khiến mình rất ấn tượng, đó là cuộc trò chuyện với ông Đỗ Đức Cường, người đầu tiên phát minh ra máy rút tiền tự động ATM. Thật là ko thể nào tin nổi, người đầu tiên phát minh ra máy ATM lại là 1 người VN, và thế là ngay lập tức mình bị cuốn hút vào cuộc trò chuyện này... Có rất nhiều điều thú vị về con người này, nhưng điều làm mình cảm thấy ấn tượng nhất ở ông ấy có lẽ là cách nói chuyện tràn đầy nhiệt huyết, rất tự tin và tầm nhìn rộng lớn... những tính cách mà có lẽ khó có thể tìm được ở 1 người khác ở độ tuổi như ông ấy. Ông ấy nói rằng, trong cuộc đời của mỗi chúng ta, ai cũng có 1 cái đích giống nhau, đó chính là ngôi mộ của chính mình. Cứ mỗi ngày trôi qua, chúng ta lại tiến gần hơn đến cái đích đó... Vậy thì tại sao khi chúng ta còn sống, chúng ta lại ko yêu thương nhau và trao cho nhau những nụ cười, thay vì nước mắt, khổ đau và những nhỏ nhoi, bon chen ích kỉ...
Tại sao???

HoAn_BoA
30-04-2007, 07:15 AM
Suy ngẫm mãi rồi mới rút ra một câu:"Đã đọc những tấm lòng cao cả"

cobethodan
02-05-2007, 12:56 AM
mình cũng như bạn mình luôn đi tìm cho mình một câu trả lời cho cuộc đời này nhưng giường như nhũng bài toán đó đã sai đầu bài thì phải ,mình ko thể tìm ra một đáp số..........mình thấy thật sự mệt mỏi.khi miệng cứ phải lẩm nhẩm mình phải đi tìm ,tìm cho mình một mục dích một ước mơ để theo đuổi để cuộc sống là những gì ý nghĩa............nhưng càng theo đuổi mình càng cảm thấy mệt mỏi hơn ,ai cũng hướng về phía trước đi tìm cho minh một mục đích một lý tưởng,thiết thực.................. mình lại quay đi tìm nhũng điếu viễn tưởng , lúc mới thấy mình thật dáng thương....... càng cố tìmlại càng đánh mất minh thất vọng chán nản nhũng bề bôn.........minh cũng nghĩ đến gia đình nghĩ đến bạn bè nghĩ đến những gì hiện hữu quanh và mình cũng nghĩ như bạn nhưng và mình cũng phải là người ích kỷ trong cuộc sống thế nhưng cuộ sống luôn khắt khe với mình....... đẩy mình vào vòng luân hồi những ký ức đau khổ và buồn vui xóa trộn mình quá yếu đuối ko thể gạt bỏ những cái đã qua để sưởi ấm trái tim mình....càng cố sưởi những lỗi lầm thì lầm lỗi lại nối tiếp tôi cố muốn giaair thích cho một người hiểu con người mình là thế nào càng chứng tỏ càng thấy mình ngu ngốc và khờ dại..........cố chắp và những mảnh vụn vặt mà chính mình chẳng cần đến nó nữa ,cuộ sồng la thế phải ko càng ko muốn tránh thì nó lại càng đến càng muốn quên lại ko thể quên...........càng muồn lại càng ko được cứ như thế tôi càng hủy hoại mình càng hủy hoại tâm hồn bình dị nó đã trở thành một vết nhơ ko thể tẩy sạch

mặt trời xanh
07-05-2007, 06:16 PM
Mình nghĩ bất kỳ ai trong chúng ta đều có một mục đích sống, nếu không thì không thể sống đươc. Điều quan trọng là những mục đích sống ấy như thế nào và nó đem lại cho chúng ta điều gì?

Trang Sassy
07-05-2007, 07:02 PM
Wow..đúng đó..ai kũng thế thôi..đều kó 1 kái đích..1 mục đích để sống.Nêu kô có thì tồn tại trên đời để làm rì?

Để sinh ra và dậm chân tại chỗ à? :rang:

Là 1 ng` , tớ cũng có mục đích sống..và tớ tin tớ sẽ làm được điều đó , bây h thì chưa , nhưng chắc chắn sẽ được

Wan trọng là time và tớ làm điều đó ra sao thôi mờ :D

whitecat147
09-05-2007, 02:59 AM
Thực ra giờ đây mình cũng giống như bạn vậy,ko có mục đích sống và cũng ko biết mình sống vì cái gì nữa .Nhưng một hôm ,mình đã tình cờ nghe được một câu nói .Chính câu nói đó đã giúp mình biết được mục đích sống của mình.Đó là "Hãy xác định xem bạn có thể hy sinh cho điều gì ,khi ấy bạn sẽ xác định mình sống cho điều gì."Chúc bạn sẽ tìm được mục đích sống cho mình để ko phải hối tiếc bất cứ điều gì.:wavey:

N_27/12
09-05-2007, 03:42 AM
Mình thì nghĩ khác...
Những câu truyện trong " những tấm lòng cao cả " hay " hạt giống tâm hồn " chỉ góp phần làm ta có thêm nghị lực trong cuộc sống, góp phần nào đó cổ vũ ta và định hướng cho ta con đường nào đi là đúng.
Mình không bao giờ tự hỏi mục đích sống của mình là gì, mình ko thích nghĩ về những điều xa xôi như thế.
Điều mà lúc nào mình cũng hướng tới là sống sao cho ngày hôm nay là một ngày hạnh phúc : cố gắng trong công việc, giúp đỡ được ai đó, hay tận hưởng một ngày nghỉ vui vẻ thoải mái cùng bạn bè...
Cũng có thể mình có mục đích sống hoặc ko, nhưng quan trọng là mình ko đi kiếm tìm nó, bởi tìm ra rồi thì cũng có quan trọng gì, quan trọng là mình sẽ làm như thế nào.
Hãy cố gắng ngay từ hôm nay bạn nhé, chắc rồi có lúc bạn cũng tìm được mục đích sống của mình.
Chúc bạn luôn vui !

huy2804
11-05-2007, 08:15 AM
Mình thì nghĩ khác...
Những câu truyện trong " những tấm lòng cao cả " hay " hạt giống tâm hồn " chỉ góp phần làm ta có thêm nghị lực trong cuộc sống, góp phần nào đó cổ vũ ta và định hướng cho ta con đường nào đi là đúng.
Mình không bao giờ tự hỏi mục đích sống của mình là gì, mình ko thích nghĩ về những điều xa xôi như thế.
Điều mà lúc nào mình cũng hướng tới là sống sao cho ngày hôm nay là một ngày hạnh phúc : cố gắng trong công việc, giúp đỡ được ai đó, hay tận hưởng một ngày nghỉ vui vẻ thoải mái cùng bạn bè...
Cũng có thể mình có mục đích sống hoặc ko, nhưng quan trọng là mình ko đi kiếm tìm nó, bởi tìm ra rồi thì cũng có quan trọng gì, quan trọng là mình sẽ làm như thế nào.
Hãy cố gắng ngay từ hôm nay bạn nhé, chắc rồi có lúc bạn cũng tìm được mục đích sống của mình.
Chúc bạn luôn vui !

bạn nói không sai nhưng ,vâng vẫn là nhưng khi con người ta sống mà khôn biết mình sống vì ai vì cái gì ?thì sẽ như thế nào đây?

.:Tuyết Mùa Hè:.
18-05-2007, 04:29 AM
Bạn à ! CŨng đã có lúc mình tự hỏi bản thân , đâu mới là cái đích cuộc sống của mình.
MÌnh cũng giống bạn , hoàn toàn bị cô lập , và cũng ko bisy mình sống để làm gì nữa.
Nhưng bây giờ thì mình đã hiểu ! Mình sống để hoàn thành nốt khóa thực tập làm người của mình ! Bạn à ! ^^

*---nhimtocxu---*
22-05-2007, 06:29 AM
Chúng ta đang sống - chúng ta làm mem HHT - dzậy đó có phải là mục đích sống không??? Có hay không có mục đích để sống thì hãy cười để cho nó đến ^^!

Vui lòng viết tiếng Việt có dấu nha bạn... Welcome to HHT!!! :)
~"PlanetVN"~

caovuthang
23-05-2007, 09:38 PM
Đôi khi con người ta cảm thấy buồn chán, bực bội trong cuộc sống nhưng mình nghĩ rằng cuộc đời này chẳng có gì là phải buồn cạ Hãy vui tươi mĩn cười với đợi
Vì đời là " MỘt vại dưa muối hong..!"