PDA

Xem đầy đủ chức năng : Sườn Xào Chua Ngọt

Miki
22-10-2005, 10:41 PM
Sườn Xào Chua Ngọt

Vật Liệu:

1/2 kg sường non. 1 trái dừa xiêm, 1 gói bột giòn Thái.

200 gr cà chua, 100 gr cà hộp

1 trái ớt Đà lạt xanh, 1 củ hành tây nhỏ.

100 gr kiệu chua.

Tiêu, muối, đường, bột ngọt, 6 tép tỏi, dầu ăn, xì dầu, dầu mè.

200 gr bột năng, màu hột điều.

Chuẩn Bị:

Sườn rửa sạch chặt vừa ăn, để ráo. Ướp tiêu, muối, đường, bột ngọt, tỏi bằm, dầu mè. Để sườn thấm 15 phút, cho sườn vào chảo xào sơ + nước dừa hầm vừa mềm, vớt ra để ráo.

Bột cho ra thau + tiêu bột ngọt, nước lạnh cho bột sền sệt. Để bột nghỉ 30 phút.
Hành tây, ớt Đà lạt xắt họt lựu. Kiệu thái sợi.

Sốt: Chảo nóng cho 4 muỗng súp dầu + tỏi bằm phi vàng, cho cà chua bằm nhuyễn + cà hộp + 2 muỗng súp màu hột điều đỏ + 1/2 chén nước lèo + gia vị + hành tây + ớt Đà lạt + kiệu. Nêm vừa ăn + 2 muỗng súp bột năng hoà chút nước lạnh vào sốt sanh sánh.

Chế Biến:

Cho sườn lăn qua bột năng khô, nhúng qua bột giòn nước. Chảo dầu nhiều vừa nóng cho sườn vào chiên giòn vàng, vớt ra để ráo.

Cách Trình Bày:

Xếp sườn ra đĩa. Đổ hỗn hợp sốt lên đều đĩa sườn, rắc tiêu + ngò. Dùng nóng với xì dầu + ớt thái khoanh.

Selena
23-10-2005, 12:07 AM
hì hì ss nấu món này hơi hơi gud nè Jane... ah` em có hay ăn món Chinese món sườn xào chua ngọt này ko .... sao nó khác cách việt nam ghê như là cái miếng thịt mỡ nó rán hết rồi kho lên ah'

Miki
23-10-2005, 12:21 AM
hihi......em hông thích ăn thịt cho lắm, chỉ thích fish thôi, mom nấu món nào có thịt là chạy (trừ khi nào gặp món favorite)
Mà đồ ăn chinese bên này em hông dám ăn nhiều, vì nó có bột ngọt nhiều lắm>.<

Selena
23-10-2005, 12:24 AM
trời ở bên ss thì khi nào cũng chinese take away hic ... đi đâu cũng Chinese foood ko ah` ... nhưng ss cũng thấy vài món thích ăn hí hì ... em sướng có mum nấu cho ăn món nào em thích nữa hic ... pooor me

NGOC_GHET_BONGDEN
23-10-2005, 12:26 AM
Trang ơi ,món này ngon quá à ,ở Vn mẹ hay làm món này ngon ngon ,nhưng qua bên này ăn chán quá trời á ,khi nào về Vn làm N măm với nhé ! hi

Miki
23-10-2005, 12:28 AM
tại vì em hông thích ăn fast food hay là đồ ở ngoài, vì nó hông good, với lại mom thích nấu ăn ^_*. Nhưng mà mấy món favorite thì chỉ có cuối tuần mới được ăn thôi, còn trong tuần thì em ăn linh tinh lắm, đi học về lục được món gì ăn được là ăn cho có ăn thui
hihi...sis tự nấu ăn là good rồi, em chỉ biết nấu có vài món em thích à, còn lại thì mom, ^o^

Selena
23-10-2005, 12:31 AM
uhm N ở bên đó chắc khoái món Chinese food nhỉ hì hì ... ^^ cảm giác thể nào
Jane : hic thì được Mẹ nầu cho ăn món Vn thì còn gì bằng ah` ... ss thì sao nấu ở đây hình như ko đủ vị của VN nên sao ko có thích cho lắm hic ....nói chứ ss cũng có hay ăn đồ take away đâu

NGOC_GHET_BONGDEN
23-10-2005, 12:34 AM
Thank TR nhé ,
Lúc mới sang ăn ko quen ,phát khóc luôn ,bây giờ quen rùi nhưng thích ăn đồ Việt nam cơ ngon hơn nhiều lắm
Đồ ăn của China lắm dầu và cay ăn nhiều ớn và nhanh béo lắm ,hic

Selena
23-10-2005, 12:42 AM
N ko ăn cay được ah` Tr sao ăn Cay khoái lắm ah` hì hì ... món nào nấu cũng cay cay mới ngon ... mà ở China thì mấy món đó cũng gần như Vn rồi mà

Lãng tử cô đơn
05-09-2008, 07:17 AM
Kéo lên nào.
Món này ngon quá. Nhưng mà tớ thiếu vật liệu thì làm sao giờ? Dừa xiêm, kiệu chua tớ đều không có? Làm sao giờ?
Mà không biết bạn Miki còn ở HHT không nữa :D

tôi_lang_thang
05-09-2008, 07:33 AM
dừa xiên không có mua nước cốt dừa về mà làm. Còn kiệu là cái chi vậy trời? từ miền trong dịch không ra... ặc...ặc...ăc..

Lãng tử cô đơn
07-09-2008, 01:09 AM
Hic hic hic ! Mua sườn bỏ tủ lạnh rồi mà tìm cách nấu mãi mà ko làm được. Thiếu nguyên liệu ầm ầm. Hic ! Có ai cứu tôi không? :khocnhe: À nhầm ! Có ai cứu sườn tôi không? :khocnhe:

Giọt Sương
07-09-2008, 02:30 AM
Không cần phải cầu kỳ có những vậy liệu như trên đâu Lãng - Sương chỉ dùng

* nước mắm - bột ngọt - muối - hạt tiêu - chút dấm - đường - tỏi ^^ -> vậy thôi á

* rán sườn xơ qua đôi chút - cho cháy cạnh !

* cho nguyên liệu - nước mắm - chút dấm - đường - chút bột ngọt - xíu nước -> hoà tan vào mới nhau - cho vừa miệng !

* tỏi - phi tỏi thật thơm rồi cho sườn vào - thêm nữa là hỗn hợp vừa hoà tan kia ^^

* đảo đều - để đến khi nào thấy sườn chuyển màu sang vàng nâu - có thể thử lại để nêm thêm gia vị !

:cr: sườn xào chua ngọt của S là vậy đó Lãng ^^

Lãng tử cô đơn
07-09-2008, 02:53 AM
Ồ. Cám ơn S nhé. Thì ra là thế. Mà ủa. Không cần có cà chua hả S? :D À mà cũng không có ớt nữa. Hình như mama Lãng nấu có cay cay, ngọt ngọt, chua chua .... Nhắc đến nhớ mẹ quá ... Hu hu hu ..... :khocnhe:

Giọt Sương
07-09-2008, 02:56 AM
- Sương không có dùng Sốt cà chua ở món này - với lại S cũng chưa thử bao giờ hết á ! Để hôm nào thử thử thêm Sốt cà chua xem ra sao á :D

Chúc Lãng làm thành công há :cr:

Lãng tử cô đơn
07-09-2008, 03:01 AM
Ok! Thank you bạn Sương nhé. Tý nữa làm rồi pót kinh nghiệm làm món này luôn :D

anny N
07-09-2008, 04:57 AM
Lần đầu tiên nghe Sườn xào chua ngọt có cà chua ,dừa xiêm ,nước dừa,dầu mè (ặc ,ghét dầu mè kinh khủng :meo: )chả hiểu ăn nó kiểu gì :rain:

Cho sườn lăn qua bột năng khô, nhúng qua bột giòn nước. Chảo dầu nhiều vừa nóng cho sườn vào chiên giòn vàng, vớt ra để ráo.

:hoamat: Sao cầu kì thế ,mình làm chả bao h có đoạn này cũng ngon chán :so_funny:
Linh ôi ,tui cũng làm như bà í :cr: Thích ăn món này cực :cr:

Giọt Sương
07-09-2008, 05:41 AM
Chắc là có nhiều món Sườn Xào Chua Ngọt - cơ mà - món này nếu đọc lại - chính của nó là Nước Sốt đấy ! Vì sẽ phải rưới lên Sườn nước sốt ấy mà !

Còn của mình là kiểu khác đấy An ạ :cr: - làm theo kiểu này - không cầu kỳ - nhanh - dễ ăn -> nói chung là đại lãn :so_funny:
Hôm nào mà có món này - là tớ ngồi gạm sườn kô à - quên cơm :cr:

Lãng tử cô đơn
07-09-2008, 06:38 AM
Ý chài ! Lại còn nhiều loại Sườn xào chua ngọt nữa hả? Lãng cũng vừa nấu xong. Ăn cũng được. Mỗi tội hơi chua một tý ,chắc là cho hơi nhiều dấm. Sườn thì không mặn, nhưng cà chua thì lại mặn. Có lẽ do Sường chưa ngấm gia vị , tại lúc ngâm Sườn với dấm không cho gia vị.

langtumuadong
07-09-2008, 06:41 AM
Ha ha!Lúc nãy tui bảo ông cẩn thận cái vụ cho giấm vào rùi mà :D.Quá tay 1 chút là bị chua nhiều liền à :D.Kệ!Làm 1 lần lấy kinh nghiệm lần sau ^.^

Lãng tử cô đơn
07-09-2008, 06:45 AM
http://i491.photobucket.com/albums/rr277/langtucodon0082/SDC10140.jpg
http://i491.photobucket.com/albums/rr277/langtucodon0082/SDC10142.jpg

Lãng tử cô đơn
07-09-2008, 06:47 AM
Hình như rán sườn hơi cháy. Nhưng mà quái thật. Bên ngoài nó có đen đâu. Vào ảnh sao đen thế nhỉ? :D
Lần sau khi rán sườn nên cho nhỏ lửa, rán qua một chút thôi. Với lại cho thêm nhiều ớt vào thì ngon hơn. ^^
Khoa: Thì cũng biết thế. Nhưng mà lần đầu làm, có biết dấm nó chua thế nào đâu mà :D

Kiu : Em chịu khó nấu ăn đi. Đấy cũng là niềm vui đấy ^^

Lãng tử cô đơn
07-09-2008, 06:56 AM
Không , ở bên ngoài trông nó ngon lắm mà. Sao vào ảnh nó thế nhỉ? Nhìn chẳng giống nó gì cả. Ăn ngon lắm. Đúng là tự mình làm ra thì ăn ngon hơn :D
Mỗi niềm vui có cái riêng của nó chứ em, thí dụ nấu ăn có niềm vui là tự mình có thể "nghĩ" ra các kiểu nấu nhưng mà "nghĩ" trong khuôn khổ của cách nấu thôi nhé :D

Vệ Tư Lý
07-09-2008, 07:05 AM
Thâu rầu,chơi dzí ung mông to riết rầu bị nhiễm nhiễm sắc thể của ổng rầu :rang:

Mà bác ơi,cái món bác làm là sườn xào chua ngọt càng cua rang muối ớt vậy :rang:

Lãng tử cô đơn
07-09-2008, 07:21 AM
Kiu : Ý chài. Cái này là không ăn chết đói chứ có phải phá hoại gì đâu. Nhỡ đâu em ở nhà một mình thì sao? Phải nấu ăn chứ ^^
Bác Lý : Ặc ặc ặc. Sườn xào chua ngọt thưa bác :so_funny: Ngon chứ nhể. Bác thèm hông? Cho bác miếng :so_funny:

Giọt Sương
07-09-2008, 07:22 AM
Sườn xào chua ngọt của Lãng có cả cà chua nữa hả ^^ - con trai mà thích nấu nướng thế này - chắc thuộc loại hàng hiếm à :so_funny:

Đúng là tự mình làm ra thì ăn ngon hơn

Không có đâu Lãng - S ngược lại á :so_funny: tự nấu chỉ măm được chưng nửa là ngán - còn ai nấu cho ăn thì ăn đến no vẫn còn thòm thèm á :so_funny:

Lãng tử cô đơn
07-09-2008, 07:25 AM
Nghe nói. Con trai mà biết nấu nướng thì sẽ ế vợ đấy :so_funny:
Chắc tại Lãng thích nấu với lại, mình tự nấu sẽ thấy được thành quả của chính mình. Chắc ngon hơn. Nói tóm lại , Nấu ăn là một nghệ thuật và người nấu ăn là nghệ sĩ . Ka ka ka ka ka :dance:

Vệ Tư Lý
07-09-2008, 07:30 AM
Nghe nói. Con trai mà biết nấu nướng thì sẽ ế vợ đấy :so_funny:
Quan trọng là nấu ai ăn,nấu mình ăn thì sai bét,còn nấu vợ ăn thì đúng là..ế :rang:

Lãng tử cô đơn
07-09-2008, 07:34 AM
bác Lý : Nấu cho người thân ăn. Thế có ế không bác :sr:
Kiu: Nhưng mà ăn nhìu cũng thấy chán. Đổi món chắc sẽ ngon hơn nhiều ^^

Vệ Tư Lý
07-09-2008, 07:37 AM
Nấu người thân ăn đương nhiên ko ế rầu,ngược lại là đằng khác :sr: Ai cũng muốn tống thèng đầu bếp đi càng sớm càng tốt mờ :sr: :sr:

Lãng tử cô đơn
07-09-2008, 07:42 AM
Sặc. Bác đang hù em đấy hả?
Mà bác biết nấu ăn không? Em tiện hỏi bác món trứng rán , bác biết hông? :so_funny:

Vệ Tư Lý
07-09-2008, 07:47 AM
Hù đâu,nói đúng mờ :sr:
Em thì thì dám nấu cho mình ăn thôi chứ em hem nấu cho ngừ ta ăn như bác ,thế nên em chưa ế :sr: :sr:
Trứng chiên thì em biết chứ trứng rán em hem biết :sr: :sr:

Lãng tử cô đơn
07-09-2008, 07:50 AM
Chẹp chẹp. Thế là bác ế hả? Tội nghiệp :so_funny:
Chỗ bác gọi trứng chiên , chỗ em là trứng rán :sr: À nhầm , trứng tráng :so_funny:

Vệ Tư Lý
07-09-2008, 08:02 AM
Ế đâu mờ ế,em đã bảo là nấu mình ăn thì ko ế mà lại :sr: :sr:

Thí chưa,bác mờ còn kiu nhầm nữa :sr: À,hay là bác ko biết tráng mà lại rán đen như sườn nên quen rầu :sr:

langtumuadong
07-09-2008, 08:04 AM
Tui đem 2 ông đi chiên xù lưôn bây giờ chứ 888 hoài:so_funny:

Lãng tử cô đơn
07-09-2008, 08:05 AM
Sặc ! Nghe bác nói nhiều chắc em chán hông muốn xuỗng bếp nữa quá.
Nhưng,.... Vì cái bụng nên em quyết định thường xuyên xuống bếp , nhỡ mai sau vợ vắng nhà còn biết cách mà đỡ. :sr:
Em mà không biết tráng trứng á? Quên bác đê. Em hỏi bác biết hông? Bác tả lại cách nấu xem :sr:

Mông to : Hông phải 8. Đang nói về nấu ăn và tình yêu đấy chứ. :sr:

Vệ Tư Lý
07-09-2008, 08:13 AM
Miền bắc thì hay ăn trứng tráng chứ miền nam chả ai ăn bác ạ,phải chiên với thịt băm hoặc cà chua ,hành tây thì mới có đứa xơi bác ạ :sr:
Đập trứng vào tô,trộn thịt và cà chua,hành tây vào chung,thêm ít tiêu ,đánh cho đều lên ,rầu bỏ vào chảo dầu,chiên đều cho vàng <=nhớ đậy nắp thì mới vàng đều :sr: <=còn có ăn được hay ko thì tuỳ vào khả năng của bác :sr: :sr:

To mo tông: Chừng nào chỉ cách chiên xù nhá :sr:

Lãng tử cô đơn
07-09-2008, 09:49 PM
bác Lý : Ớ ! Bác cũng biết nấu đấy chứ. :D

**::..cÔ đƠn..::**
07-09-2008, 09:59 PM
đem bí wuyết về kiu chồg mí dc :chayle: thèm wa rầu :so_funny:

Pha Lê Tím
07-09-2008, 11:48 PM
Chẹp
Món này có vẻ thu hút mọi người nhể?
Nhưng công nhận ngon lắm! :D
Mún đc ăn quá à

Lãng tử cô đơn
11-09-2008, 02:55 AM
Kiu : Anh chưa bao giờ tráng trứng đậy vung và cho nước. Thảo nào ăn hơi khô. :D Rút kinh nghiệm mới được ^^
ss Dark : Sao ss không làm mà lại kêu chồng làm thế? ^^
GMX: He he he he. Tớ làm là ngon hết :so_funny:

muathutim
11-09-2008, 08:32 AM
Mình thích món này :3nhay:
Cơ mà chưa bao giờ mình cho dấm vào cả :sr:
Cách mình làm gần giống bé S , còn cái nguyên mẫu của Miki thì chưa bao giờ làm , có lẻ mai mốt rảnh sẽ thử :sr:
Mình nấu ăn chả theo nguyên tắt hay bài bản gì cả , hứng lên thì tạo ra món lung tung :sr: Rồi nêm làm sao vừa khẩu vị là ok :so_funny:
Thích nhất sườn non , toàn ăn sườn , quên cơm :sr:
Món anh Lãng nấu nhìn ok mà :sr:

p/s : Nấu món thịt bò xào gồm thịt bò + đậu phộng + xả , bà con có ai nấu và ăn chưa :sr: Dạo này toàn ăn món đó :so_funny: