PDA

Xem đầy đủ chức năng : TrỜi Thu ThÁng TÁm

traitimmuathu
02-10-2005, 07:43 PM
dòng sông ơi! sao chẳng thấy đôi bờ.
trên bến vắng thênh thang nhìn sóng vỗ.
một đời sẽ qua áo trắng em bây giờ nhòa lệ.
trang giấy học trò dấu mực đọng chưa phai...

dòng sông yêu thương.....em viết cho anh những dòng này trong trời thu tháng tám...có thể là không vui khi những kỷ niệm ào về đọng đầy giọt nước măt của mùa thu...tiếng con cuốc cuốc báo mùa lũ đến..... tiếng đồng vọng của đất trời đang rả rích trong lòng em...nỗi nhớ về những kỷ niệm đầy ắp tiến cười.với một tình yêu nồng nàn say đắm.....em đã choáng ngợp trong tình yêu đầu đời của tuổi học trò., cái cảm giác ấm áp của người yêu, người anh đã thúc đẩy em miệt mài học tập...những lúc khó khăn của cuộc sông anh luôn ở bên em, giúp đỡ em . em đã mê man trong niềmtin yêu ấy...ngày ấy anh bảo muốn gặp em ở đâu...em trả lời "trên một dòng sông"...
chiếc thuyền nhẹ nhàng chở đầy yêu thương ra xa....những bông hoa lan, hoa huệ nở thơm ngát hai bên bờ, ánh nắng ban mai rực rỡ...cảnh đẹp và đầy thơ mộng biết bao....
nhưng tất cả .. giờ đây chỉ còn là hư ảo...những ngọn gió heo may trên bầu trời xa ấy...anh đã đi ra khỏi cuộc đời em một cách lặng lẽ...để đến một bến bờ khác...em đau đớn nhìn dòng đời tan vỡ..tất cả đã hết...chỉ có tiếng gió nức nở khóc thầm trên cành cây khẽ lá....trời thu tháng tám vẫn còn đấy mà lòng em héo hắt đơn côi...em lặng lẽ đứng nhìn về phia chân trời xa...mang trong lòng tình yêu và nỗi nhớ....
tháng tám ơi sao người nỡ đi xa.
sao người nỡ dứt tình ta như thế
ta lặng lẽ bên dòng sông thưở ấy
để đứng nhìn dòng chảy đã đi xa...

traitimmuathu
04-10-2005, 12:16 AM
tháng tám ơi sao người vội đi xa.
sao người nỡ dứt tình bao năm tháng.
sóng vẫn cuộn cho tình ta lai láng.
gửi vào đời bao kỷ niệm thương đau.
đêm nay nhìn mảnh trăng lủng lờ trên bầu trời để long em se thắt lại ...trời thu tháng tám rung lên từng đợt gió heo may
. tiếng con cuốc kêu gióng dả báo mùa lũ đến.con tằm kia dang nhả sợi tơ vương đâu nuối tiếc những tháng năm làm kén. em tiếng côn trùng rên rỉ trong đất trời.... tiếng đồng vọng ấy đang rả rích trong lòng em thực thực, hư hư , ảo ảo.......
em biết rằng tất cả chỉ là hư ảo...trời thu tháng tám đang đọn đầy những giọt nước măt đơn côi...em còn nhớ trước đây anh đã từng nói với em về tương lai và con đương học tập.những lúc em khó khăn anh luôn dìu dắt em. anh đã từng nói"con người ta ăn ở phải có tâm"...em đã yêu anh vì lẽ đó..em đã yêu anh ,làm những gì anh đã bao ban em...
em đã lao vào học tập ngày đêm không mệt mõi mong có ngày thành đạt để được găp anh.
anh ơi! còn nhớ nữa không khi hai đưa mình mơ ước một ngày nào đó được ngồi trên chiếc thuyền câu cá...được trao cho nhau ánh măt yêu thương..để chúng mình cùng dào dạt trong khung trời tình yêu huyền diệu...dòng sông êm đềm sẽ sóng đưa chúng mình đến một nơi thật xa...thật xa...
nhưng giờ đây tất cả đều ảo ảnh...anh đã lặng lẽ bước ra khỏi cuộc đời em. em dằn trong đất trời tổ quốc mà lòng mang nặng một nỗi buồn man mác ....chỉ có tiếng gió nức nở ,khóc thầmtrong đêm tối..
giờ đây em đứng trên mảnh đất quê nhà để nhớ về một người thật xa...thật xa...
tạm biệt dòng sông hư ảo..tạm biệt mối tình đầu...anh đã đi xa nhưng hình ảnh anh vẫn mãi mãi trong lòng mùa thu..... miên man.......

tinhanhdemvang
11-10-2005, 12:02 AM
Em ! Anh luôn mong rằng mình có thể lấp đi khoảng vắng trong trái tim em, bù đắp cho em những yêu thương. Anh yêu em và mãi mãi vẫn yêu em ! Dù ở phương trời nào thì em mãi là người anh yêu nhất !