PDA

Xem đầy đủ chức năng : Lấy người yêu mình hay người mình yêu?

shansongvn
30-09-2005, 08:09 PM
Hai trường phái kết hôn hoàn toàn trái ngược nhau nhưng phái nào cũng có lập luận đầy thuyết phục và thường là không ai chịu ai.

Phái lấy người mình yêu cho rằng: Được sống với người mình yêu dù vất vả cực nhọc đến mấy cũng vẫn sướng. Chỉ nguyên việc được ở cùng nhà, năn cùng mâm, ngủ cùng giường, hàng ngày được thoải mái ngắm nhìn người đó thì còn gì vui sướng bằng? Cho dù người ta không yêu mình nhưng họ vẫn chấp nhận bổn phận làm vợ (hoặc chồng), vấn đáp ứng những đòi hỏi chính đáng của mình là được. Trái lại, mình được quan tâm, săn sóc, chiều chuộng, thậm chí rửa chân cho người mình yêu cũng là niềm hạnh phúc, đâu phải ai cũng có.

Phái lấy người yêu mình lại cho rằng: Khi người ta yêu mình, chắc chắn họ sẽ hết lòng săn sóc phục vụ mình, luôn săn đón những ham muốn của mình để mà chiều chuộng. Như thế chẳng sướng một đời ư? Biết đâu, sau một thời gian chung sống, thấy người ta quá tốt với mình, làm cho mình cảm động, mình lại cũng yêu người ta thì còn hạnh phúc nào bằng.

Xem ra, cả 2 trường phái nói trên đều có những lập luận khó bác bỏ và thoạt nghe cũng rất thực tế. Chính vì thế, nghe họ nói, nhiều bạn trẻ không biết theo bên nào. Đa số bạn gái, vốn là những người chân yếu tay mềm, thường thiên về trường phái lấy người yêu mình để được chiều chuộng. Trong khi đa số bạn trai sức dài vai rộng lại muốn đóng vai đáng nam nhi hào hiệp để đùm bọc che choẻ cho người mình yêu.

Truy nhiên, hầu hết những người đứng hẳn về một trong hai phái trên đây đều là những người chưa từng kết hôn bao giờ nên họ rất thiếu thực tế. Họ có thể đúng, nếu cuộc sống chung chỉ kéo dài độ dăm bảy ngày hay cùng lắm là một vài tháng. Trong thời gian ngắn ngủi ấy, có thể người ta chưa kịp nhận ra nỗi đau xé lòng của thứ tình yêu chỉ có từ một phía hay còn gọi là tình yêu đơn phương.

Xin tham khảo câu danh ngôn của Chamfort: Không yêu không phải là sống mà chỉ là tồn tại. Nếu bạn chấp nhận lấy người mình yêu, còn người ta không yêu mình, khác nào bạn chấp nhận lấy một người không sống mà chỉ đang tồn tại? Bạn hãy tưởng tượng, trong ngôi nhà của bạn có người vợ (hay chồng) lúc nào cũng chỉ tồn tại một cách vật vờ như cái xác không hồn, chẳng thiết gì đến bạn và cũng không thiết cái gì cả. Thử hỏi bạn có thể hạnh phúc với một cái xác như thế suốt đời không?

Có lẽ lúc này bạn nghĩ: Thế cũng được, còn hơn cuộc sống không có người đó. Nhưng đó là lối suy nghĩ của một kẻ đang đói. Lúc này, họ chỉ cần cơm ăn, không cần gì nữa cả. Song, cuộc sống không đơn giản như vậy đâu, đó là chưa kể con người ai cũng phải yêu. Khi họ không yêu bạn, chắc đâu họ không đi yêu người khác? Nhất định ý nghĩ ấy luôn giàu vò khiến bạn ghen tuông lồng lộn rồi tìm cách theo dõi, rình mò, nghi kỵ, ăn không ngon, ngủ không yên. Lẽ nào một cuộc sống như thế có thể gọi là hạnh phúc?

Trái lại, những ai chấp nhận lấy người yêu mình để được chiều chuộng, dù mình không yêu người ta, chả lẽ cả đời không yêu ai? Lẽ nào bạn không sống chứ chưa nói là sống hạnh phúc? Bạn nghĩ rằng cứ được người khác săn sóc, chiều chuộng là hạnh phúc ư? Nếu nghĩ thế, bạn rất lầm. Sự săn sóc, chiều chuộng chỉ đem lại hạnh phúc cho ta khi ta chờ đợi nó. Nếu bạn không thể yêu nổi một người nào đó chắc chắn bạn phải có lý do. Nói khác đi, bạn không thích người đó. Một khi bạn không thích ai thì chắc bạn cũng chẳng muốn người đó chiều chuộng, săn sóc mình.

Rõ ràng cả 2 trường phái lấy người yêu mình hay lấy người mình yêu đều sai lầm. Có người lại cho rằng cứ tặc lưỡi cưới đi rồi biết đâu sau khi chung sống một thời gian, tình yêu sẽ đến cả từ 2 phía? Thực ra, đó cũng lại là ý tưởng hão huyền. Tại sao khi chưa cưới, bạn không thử yêu người đó hoặc không cố làm cho người đó yêu mình đi? Điều mà ngay cả lúc khao khát nhất còn không làm được thì mong gì sau khi cuộc sống chung trở nên nhàm chán lại thực hiện được. Không ít người mê nhau như điếu đổ mà sau khi kết hôn chẳng được bao lâu, tình yêu còn đội nón ra đi, huống chi điều ngược lại làm sao xảy ra?

Nếu cần dùng một hình ảnh để dễ so sánh, có thể ví câu hỏi: Lấy người mình yêu hay người yêu mình? cũng giống như câu: Nếu phải què một chân thì nên què chân phải hay chân trái? Tại sao ta lại phải chọn một trong hai phương án bất hạnh đó, trong khi không ai bắt buộc mình?

Theo Thời Trang Trẻ

Hàn Đức Bảo
01-10-2005, 12:54 AM
Đây là một cau hỏi muôn thuở cho đến nay vẫn ...củ chuối , con người ta thừa biết khi yêu cả hai người phải cùng một cung bậc tình cảm mới đi đến hạnh phúc được . Lạc hậu quá

Lost.
01-10-2005, 01:43 AM
Nhưng không thể toàn diện đc,phải chăng là nên lấy người yêu mình % hạnh phúc đỡ mong manh hơn.

Cagalli
01-10-2005, 02:30 AM
Tui thấy lấy người mình iu hay hơn(romantic hơn nhìu)

Trai_BT
01-10-2005, 12:11 PM
hi
Ai bảo đảm tương lai cho con mình sau này thì lấy.

chipcontinhnghick1988
01-10-2005, 04:57 PM
tui sẽ ko lấy 2 người đó đâu vì tui sẽ lấy người mà mình yêu và họ cũng phải yêu mình các cụ bảo có qua có lại mới toại lòng nhau mà ... yêu kiểu kia khổ lắm hizz

girl_singer1
01-10-2005, 05:21 PM
Tui sẽ chọn người thứ 2 vì trái tim người con gái khi đc quan tâm chăm sóc như vậy rất dễ nảy sinh tình cảm

nhoc ty
01-10-2005, 05:50 PM
đương nhiên là lấy người iu mình ... vì nếu lấy người mình iu thì chưa chắc người ta sẽ iu mình ....

jancy_x_87
01-10-2005, 09:28 PM
Lấy người yêu mình hay lấy người mình yêu gì cũng được!Đừng lấy người ko yêu mình là được rùi!

piper_pi
02-10-2005, 03:26 AM
lấy ai cũng được, miễn là đừng lấy người mình ghét là được!

em_nho_anh_nhiu_lem
02-10-2005, 05:33 AM
lấy ai mà chẳng được , ehhe :D

dinhan
02-10-2005, 06:35 AM
không biết phải nói gì nủa nhưng có lẽ mình nghỉ nhửng lời nói đó quá tâm đắc đối với mình rồi
mình củng có ý nghỉ như vậy nhưng bạn có thể chủ động được không nhỉ khi yeu thì ta mù quáng mà làm sao ta có thể chấp nhận thua cuộc được cơ chứ bởi vậy nên ta cố gắng để có dược người ta yeu
nhưng biết sao dược người đo nghỉ gì va có yeu ta không
bởi vậy có lẻ ta nên tim hiểu ki mọi vấn đề trươc71 khi quyết định ta lấy người yeu mình hay người mình yeu

*Camellia*
02-10-2005, 04:42 PM
Khó chọn lựa quá à, vì :
- Lấy người mình yêu thì sẽ không hạnh phúc vì người ấy không yêu mình.

- Mà lấy người yêu mình thì sẽ không hạnh phúc khi mình cảm 1 người nào đó khác.

Khó chọn lựa quá.
Vậy tốt nhất cũng là lấy người mình yêu và người ấy cũng yêu mình thì sẽ hạnh phúc biết bao, phải không ? P nghĩ vậy thôi.

shansongvn
02-10-2005, 08:03 PM
p mói đúng đó .khi đã là vợ chồng mà kô yêu nhau liếu có lâu dài được kô nào????????????????????

Miss Moon
02-10-2005, 08:49 PM
Nếu được chọn tui sẽ lấy người yêu mình và cặp bồ với người mình yêu ...hehehe.. :clap:
Đùa vậy thui chứ làm sao mà lựa chọn được ,còn tùy thuộc vào duyên số mà.Mình tin vào điều này hơn..

BaeYongJin
02-10-2005, 09:27 PM
lấy cả 2 but lấy người yêu mình thì tốt hơn ^_^

Dark Knight
03-10-2005, 08:36 PM
lấy làm gì vội thế mình đang còn trẻ nghĩ đến chuyện đó làm gì vội cứ từ từ cái gì đến sẽ đến

wolfman
03-10-2005, 10:36 PM
Tình yêu chân chính thì phải đến từ hai phía cơ. Bạn thử nghĩ xem, liệu bạn có hạnh phúc không khi phải sống suốt đời với người mình không yêu ? Và liệu người không yêu bạn có thể thật sự hạnh phúc khi sống bên bạn không ?