PDA

Xem đầy đủ chức năng : Xấu có phải là một tội

Hàn Đức Bảo
30-09-2005, 06:05 AM
Người xưa vẫn bảo " cái nết đánh chết cái đẹp" hay "tốt gỗ hơn tốt nước sơn", thế nhưng nhiều cô gái có ngoại hình không bắt mắt thật khó có cơ hội tìm được người bạn đời ưng ý

Không biết bao lần, Hạnh úp mặt vào gối âm thầm khóc. Ba mươi tuổi, ước mơ đơn giản nhất của cô là có được một người yêu mình thật sự, nhưng chỉ là vô vọng. Hạnh chăm chỉ, hiền lành lại rất khéo léo. Những bà mẹ nào có con trai đều ước ao kén được cô con dâu tốt tính như vậy.

Thế nhưng, ông trời quả thật quá khắt khe, khi không ban cho người con gái ấy cái gọi là nhan sắc.

Da Hạnh đen, nổi mụn sần sùi. Khuôn mặt đã to lại gây thêm chú ý bởi cái mũi lúc nào cũng đỏ ửng như bị dị ứng. Mái tóc khô xơ, quăn tít thò lò, để kiểu nào cũng không hợp. Hạnh mất cả triệu bạc tiền ép tóc mà chẳng ăn thua gì. Hồi còn đi học, tụi con trai thường trêu cô là đứa "chung thuỷ", trước sau như một, không ngực, không mông, không có tý gợi cảm nào của phụ nữ.

Người chơi lâu với cô, hiểu tính nết, coi cái xấu hình thức đó là chuyện bình thường. Nhưng người mới tiếp xúc, nếu tử tế thì phớt lờ, còn bất lịch sự thì chê bai ra mặt.

Người yêu đầu tiên của Hạnh là một anh chàng học cùng lớp tiếng anh. Biết anh đã có gia đình nhưng cô vẫn âm thầm yêu. Rồi Hạnh làm quen với vợ con anh bằng sự giúp đỡ nhiệt tình của mình, nào là xin học cho con trai, đưa đón con gái đến lớp mỗi khi bố mẹ nó bận. Mẹ anh ốm nằm viện cũng một tay cô cơm bưng, nước rót chẳng khác gì con đẻ.

Sự chăm sóc thái quá đó rồi cũng bị nghi ngơ. Anh thương cô và cũng không muốn làm tổn thương lòng tốt của cô nên cứ xa lánh dần. Mãi rồi Hạnh cũng chia tay được mối tình đầu, một cuộc tình khiến cô cứ day dứt như người có lỗi.

Hạnh làm thư ký cho một văn phòng kiến trúc toàn đàn ông. Với bản tính nhường nhịn lại hay quan tâm đến người khác, ngoài việc chuyên môn, cô hay để ý đến những sinh hoạt nhỏ nhặt của các đồng nghiệp, có khi là tách trà nóng trong buổi sáng rét buốt, cái áo mua cho cơn mưa bất chợt..

Cánh đàn ông sống tạm bợ thường "chết" vì cảm động. Thế là Hạnh "chiếm" được trái tim của Thắng.
Thắng có một vẻ đẹp lãng tử, tóc dài, hát và chơi ghi-ta rất tuyệt. Hồi còn ở trường kiến trúc, anh đã nổi tiếng vì xung quanh luôn có vô số người đẹp săn đuổi.

Lần đầu tiên ra mặt đám bạn của Thắng, Hạnh nhận được những cái nhìn thiếu thiện cảm. Lũ cong ái quay sang nhau thì thầm bình phẩm: "Ông Thắng nhà mình "hâm" thật, thiếu gì người mà lại rước về một em chẳng khác gì "Thị Nở" thế kia!"
Tụi con trai thì nháy mắt với nhiều ẩn ý. Trong cái nhìn của họ, chưa bao giờ và không thể nào Thắng lại yêu một cô gái xấu xí như thế. Thắng chán nản ra mặt. Anh quay sang uống rượu ừng ực với đám bạn, quên sự có mặt của Hạnh ở đó.

Thắng không bao giờ đi cùng Hạnh một lần nào nữa. Tình yêu của anh dành cho cô chưa đủ để anh vượt qua sự dàm pha, chê bai và cảm giác xấu hổ. Còn Hạnh, cô như người mất hồn khi bị anh bỏ rơi. Đêm nào, cô cũng gọi điện và anh không bao giờ nghe máy. Cô lùng sục khắp các quán nhậu, hỏi bất kì ai biết về anh.
12h đêm, một người bạn ác ý đùa với Hạnh là anh bị tai nạn xe máy trên đường Yên Phụ. Thế là cô đội mưa, đội gió tất tả lao đi trong đêm tối, đến nới chẳng thấy gì lại lủi thủi về, nước mắt rơi lã chã.
Lần gặp cuối cùng, Thắng nói với Hạnh là đừng làm phiền anh nữa. Sau đó, anh chuyển sang một cơ quan khác để không phải giáp mặt hằng ngày với cô.

Người yêu thứ ba của Hạnh là HÙng, một anh chàng làm bảo vệ toà nhà nơi cô vẫn hay đến giao dịch. Hạnh cho là mình may mắn bởi Hùng yêu cô thật lòng. Anh không quan tâm đến nhan sắc, không ngại đi cùng cô đến chỗ đông người. Đặc biệt, bố mẹ Hùng cũng yêu quý Hạnh. BÀ vẫn khen nết đảm đang của cô trước mặt mọi người và ước ao có được cô con dâu như vậy.
Cô ngập tràn trong hạnh phúc. Hai người đưa nhau đi mua sắm, đặt thiệp cưới, chọn món ăn cho ngày hôn lễ. Cả ngày Chủ nhật bận rộn trôi qua, sau khi giải quyết bao nhiêu công việc, Hạnh theo Hùng về nhà để chuẩn bị kê đồ đạc. Bỗng nhiên, cô thấy mặt anh túa mồ hôi, chân tay co giật mạnh, mắt trợn ngược, miệng xéo xệch đúng như một người lên cơn động kinh. Cô sợ hãi hét lên trong khi bà mẹ vừa vuốt ngực cho cont rai vừa cho anh uống thêm vài viên thuốc. Lát sau, Hùng thiếp đi.

Hạnh ra về sau khi nghe những lời giải thích của bà mẹ một cach vô cảm. Hoá ra, anh bị bệnh đó đã mười năm nay. Mỗi lần làm việc quá sức hay căng thẳng thần kinh, Hùng lại lên cơn. Cả anh và gia đình đều giấu cô. Hạnh biết họ không có ý lừa gạt, nhưng cô thấy xót xa cho thân phận mình. Vài ngày sau, Hạnh quyết định huỷ bỏ hôn lễ.

Thương cô, mấy người bạn liên tục mai mối để cô thoát khỏi cảm giác cô đơn. Thế nhưng khổ nỗi,cứ sau một lần tiếp xúc là các chàng lại bặt vô âm tín, kể cả những người đang cần chọn "nết" để lấy vợ. Họ bảo rằng: "Không chê điểm gì cả, trừ tội xấu quá, mà xấu thế nhỡ "di truyền" đến đời con thì khổ lắm. Có cho thêm vàng cũng chẳng ai nhòm ngó".

Tại sao một cô gái tốt nết, nhưng chỉ vì thiếu "nước sơn" mà lại không có cơ hội để tìm bạn đời?

Hình dáng bên ngoài cũng như những bộ quần áo đôi khi sẽ làm người ta hoa mắt mà nhầm lẫn. Nhiều người đàn ông chỉ mới tiếp xúc đã không muốn trò chuyện, khám phá. Chính bản thân anh ta tự đánh mất cơ hội của mình.

Vẫn biết đàn ông yêu bằng mắt, nhưng không có lẽ những đôi mắt đó nhìn lạc hướng rồi chăng ?

H.Đ.B

♥ NieNie ♥
01-10-2005, 03:43 AM
đời có nhìu thứ mà mình ko phải muốn là có được, vả lại con người ích kỉ như dzậy đó , nhi`u khi nghĩ lại ông trời bất công lắm nhưng chính mình phải thay đổi chứ .theo mình như HẠNH có thể làm cho mình xinh hơn cơ mà ,ko cần phải sửa đâu.như ngày xưa nếu như HANH biết giữ mặt ko bị mụn thì đỡ hơn rồi ,phải ko? co' thể cột tóc cao để mọi người ít để í tóc xoăn chẳng hạn v...v...

bephuong
01-10-2005, 10:47 AM
chan qua ko bit noi gi het

Trai_BT
01-10-2005, 12:08 PM
hi
Luật bù trừ thôi. Ở 1 mình chưa hẳn đã là không tốt.

Hàn Đức Bảo
01-10-2005, 06:00 PM
Mọi người đọc kĩ và tiếp tục cho ý kiến bài viết của tôi nhé

jancy_x_87
01-10-2005, 09:25 PM
Đã nói rồi,ko có người xấu chỉ có người ko biết tự làm đẹp cho mình thui!

mKen
01-10-2005, 09:30 PM
Tui cũng hông bít nói gì nữa, nhưng tui chỉ có thể nói là xấu ko phải là 1 tội :(

jancy_x_87
01-10-2005, 09:41 PM
Tui cũng hông bít nói gì nữa, nhưng tui chỉ có thể nói là xấu ko phải là 1 tội :(
ko thấy ý kiến tui sao? :icon_clap

Cagalli
01-10-2005, 11:14 PM
Trùi, tùy vào từng người thui. Ai mà bít họ đánh giá như thế nào? Tui thì tùy từng lúc mà thấy dc hay ko dc mừ