PDA

Xem đầy đủ chức năng : Nỗi nhớ về ngang cơn bão rớt...

Hàn Đức Bảo
26-09-2005, 05:38 AM
Hôm nay quê nhà lại có bão đổ bộ rồi . Con không biết phải nói những gì với đất mẹ nữa , dường như thời gian làm bào mòn cái lòng thương cảm của con người đi thì phải . Ở nơi đó con biết , cha mẹ đã phải mệt nhọc để chống chọi với thiên nhiên , con biết những người bạn , những người đồng hương của con đang phải vật lộn với gió bão , có bao nhiêu con người bấy nhiêu nỗi âu lo . Mấy đứa bạn của con nó bảo mày có bị hâm không khi ngồi đó mà viết bài thay vì ngồi chơi game . Có lẽ con đang mong một điều gì nó lớn lao nó xa xăm hơn tất cả mọi thứ . Con hồi tưởng ....... Con và cha mẹ mang hai lý tưởng hai thế hệ khác nhau . Con mang trên đôi tay những cánh buồm luôn hướng tới những vì sao , còn cha mẹ mang nặng trên vai những lo toan của cuộc sống . Con nói ra điều này dường như vô nghĩa đối với lúc này , khi mà con nhận ra , cuộc sống yên bình con đang hưởng thụ được đánh đổi bằng những thứ còn thiêng liêng hơn cả máu và nước mắt , Một thằng ngổ ngáo như con cũng đã phải chạnh lòng trước một câu thơ mà cả đời con mới chịu dán mắt một lần

Nỗi nhớ về ngang cơn bão rớt
Nắng sáng quê nhà thấy cạn vơi
Con vẫn nhớ ngày quê mình bị bão tàn phá nặng nề , con một đứa trẻ vô cảm trước thiên nhiên đã hồn nhiên ra nhìn mặt nước trắng băng cánh đồng với lũ bạn và cười đùa . Và giờ này đây cái đầu óc ngổ ngáo của con nó có ấm nồng đi chút nào cũng không thể bù đắp lại cái vô cảm trong con bấy lâu nay . Con không vào được đại học như cha mẹ từng mong muốn nhưng con cũng đã chọn được cho mình một con đường đi , con không đếc mức học tập và làm việc như một thầy tu , nhưng con thấy cái cảm cảnh của những người dân lao động chân tay , họ mong có một cuộc sống êm ả đến chừng nào.....

forever love
27-09-2005, 10:32 PM
bạn ah dúng là kh i di xa mới nhớ về quê hương về gia dình của mình và dặc biệt là cuộc sống nơi mình dã sinh ra và lớn lên phải k bạn ?tui hiểu dc tâm trạng của bạn vì tu i cnug là như bạn mà

Hàn Đức Bảo
27-09-2005, 10:50 PM
Cơn bão rồi cũng đã đi qua nhưng hậu quả nó để lại con thật không dám hình dung nữa . Đã lâu lắm rồi con mới có được cái cảm giác được chia sẻ . Lâu nay con chỉ biết không gian mạng chỉ là nơi để giải trí , con sử dụng nó một cách vô bổ , lao vào các cuộc chơi game thâu đêm suốt sáng , Thế mà hôm nay đây con lại được một người bạn xa lạ san sẻ cho con cái nỗi buồn xa nhà ... Chuyến tàu về quê đang còn xa xôi lắm , và con đang mong một ngày con được như anh Lính Đăng Văn trở lại quê nhà không phải để làm một điều gì đó lớn lao mà chỉ để được nghe mùi , không phải mùi nhang ngày tết cũng không phải mùi sen mùa hạ ...đó là mùi quê hương

kem dâu mút
27-09-2005, 11:07 PM
Một thằng ngổ ngáo như con
Một người ngổ ngáo? Bạn biết tính cách của mình và bạn biết nhìn lại , biết cảm nhận và biết viết ra những dòng này chứng tỏ bạn là một người giàu tình cảm đấy !

Akite_for_you
30-10-2006, 07:16 AM
Tôi viết những lời nguyện cầu trên blog của mình; dành cả ngày dài chỉ để hi vọng nhận được tín hiệu nào đó từ phía tâm bão; tay lúc nào cũng khư khư cái điện roại, rảnh lúc nào là gọi vào cái số quen thưộc của bạn... Tất cả tôi nhận được là sự im lặng đến ghê người! 24h bạn chống chọi với cơn bão là 24h dài nhất trong cưộc đời tôi.
- Nhà em lốc mái rồi chị ơi! Có nhiều nhà còn thảm hơn nhiều! Ở đây cái gì cũng tăng giá nhất là tấm tôn lợp nhà...

Một cơn bão nữa là sắp ngang qua! Tôi sẽ lại cầu nguyện cho bạn... hi vọng may mắn sẽ lại đến. Người ta nói May Mắn cũng là một thế mạnh mà bạn thì lưôn rất mạnh mẽ mà phải không? Tin là thế!

tiểu bối
31-10-2006, 04:43 AM
Ta trách ai đây khi mà cơn bão trước đi qua cuộc sống người dân chưa ổn định lại thì 1 cơn bão nữa đến? Những gia đình chưa kịp kiếm được cho mình 1 tổ ấm tạm thì nay họ phải ra sao khi bão lại sắp đến.Chả trách ai được cả ,có chăng là trách người mang tên Cuộc Sống sao lại ko công bằng cứ nhằm vào miền Trung yêu dấu này chứ.Tất cả còn chỉ biết hy vọng sao cho cơn bão đi qua ko để lại nhiều thiệt hại ,người dân miền Trung đã có quá nhiều thiệt hại rồi.