PDA

Xem đầy đủ chức năng : Mình mem mới

Pluie
06-08-2016, 06:54 AM
Chào các anh chị em, các bô lão, các chai lão và các thành viên mới bị cũ và các thành viên mới :so_funny: :sr:

Xin tự giới thiệu:
Mình mem mới, mới toanh luôn :sr:
Mình tham gia diễn đàn vào ngày 20/6/2011, nhưng vì một số sự cố, mình phải làm lại từ đầu :so_funny:
(Ai nói mình cũ là mình không khách sáo đâu nha :noyes: :noyes: :noyes:

Rất vui khi được làm quen lại với mọi người. :sr:

zartlichkeit2002
06-08-2016, 09:52 AM
Iris ơi. Mình chào bạn nha!

Pluie
06-08-2016, 05:21 PM
Chào bạn zart, mình mần quen nha :sr:

zartlichkeit2002
06-08-2016, 10:49 PM
:xinchao: HHT không thể thiếu được các bạn. Cảm ơn bạn đã gắn bó với nó trong nhiều năm qua! Iris sống ở đâu nè? Hoa iris đẹp lắm. Bạn có thích có một cây hoa iris không? hôm nào gửi đồ về gửi tặng bạn một vài của cây hoa iris nè

Pluie
06-08-2016, 11:53 PM
Iris sống trong bụi iris, mới vừa thành người nên chui vào phá hht. :so_funny: đùa thôi. Mình ở bến tre, zart biết bến tre không?

Mình rất thích hoa iris mà không biết trồng ở bến tre có sống không nữa. Sợ nó về đây không hợp khí hậu thì tội nghiệp nó lắm :sr:

Zart đang ở Đức hay ở phương nào?

zartlichkeit2002
06-08-2016, 11:57 PM
mình ở đức. HOa iris sống ở xứ lạnh, nhưng mình nghĩ nếu ở khí hậu nóng thì tưới nước nhiều và đặt nó trong bụi tre là đực, cứ thử trồng nó trong mọi loại chất liệu để thử chất liệu nào sẽ tốt nhất cho nó. Nếu trồng được thì có lẽ bạn sẽ có được một hiệu hoa nho nhỏ nè. Cây hoa xác pháo xanh nhân giống rất dễ nè, và nếu bạn dùng nó để trồng xen canh ở dưới các gốc cây, sẽ tránh được ốc sên bò lên cây để ăn lá. Ở chỗ bọn mình, họ trồng cây hoa xác pháo và hoa thạch thảo quanh nhà để đuổi ruòi muỗi và ốc sên.

Pluie
07-08-2016, 12:18 AM
Bạn biết nhiều về hoa thật. Mà tại sao bạn ra Đức mà không ở VN? Bạn là thành viên của Hht từ khi nào nhỉ? Hồi năm 2011 mình không thấy bạn ở hht.

zartlichkeit2002
07-08-2016, 12:34 AM
mình đến với HHT từ 2001-2002 cho tới 2004.

Hôm nọ đọc nhật ký của bạn, thấy bạn có nói muốn mở cửa tiệm bán hoa trên mạng. Mình k giúp được bạn, Nhưng mình thấy có 1 cái này kinh doanh rất là ok.

ở VN chủ đề thuốc trừ sâu hữu cơ sinh học đang khá là hot. thuôc trừ sâu duy nhất mà ng việt sử dụng, là loại thuốc chứa tỏi, hành v.v.. nhưng mà những thứ đó giá thành quá đắt. Ở phương tây có một loại cây được sử dụng làm thuốc trừ sâu và cả phân bón. Mình mới quảng cáo lên diễn đàn nông nghiệp mà các nông dân VN nhau nhao lên xin hạt giống về trồng. Mình muốn giúp 1 ai đó nên tới giờ vẫn giữ lại k gửi. Có thể mình sẽ giúp bạn, ví dụ gửi hạt giống đó về cho bạn bán và phân phối.

cái cây nà nó ra hạt mạnh lắm cho nên bạn chỉ có thể thu tiền được trong một vụ mùa thôi, sang vụ sau là k bán được nữa đâu. Nhưng một vụ thôi là đủ cho bạn có tiền làm cái thứ khác rồi! Bạn bán ở chỗ nào thì mình sẽ chỉ cho.

bạn có thích k mình sẽ giúp cho bạn cái vụ này?

Pluie
07-08-2016, 01:09 AM
Nghe cũng thú vị đó bạn. Bạn có thể cho mình biết cây đó là cây gì không? Nó ra hoa có đẹp không bạn? :sr:
Mình rất thích những loại cây lạ, nhất là những loại cây thân thiện với môi trường và có tính kinh tế cao như cây bạn vừa nói đó. Nhưng mà nó có bị nước mình cấm không :sr:

zartlichkeit2002
07-08-2016, 02:00 AM
Nghe cũng thú vị đó bạn. Bạn có thể cho mình biết cây đó là cây gì không? Nó ra hoa có đẹp không bạn? :sr:
Mình rất thích những loại cây lạ, nhất là những loại cây thân thiện với môi trường và có tính kinh tế cao như cây bạn vừa nói đó. Nhưng mà nó có bị nước mình cấm không :sr:

nước mình không cấm. Nó mọc tràn lan ở bên này như một thứ cỏ dại đó. Nó vừa có thể làm phân bón, vừa có thể làm thuốc trừ sâu (với nồng độ đặc thì dung dịch của nó khá là cay), và bã của cái cây đó có khi dùng để nuoi trùn quế được (chưa thủ nhưng mình nghĩ là được, vì cây đó chứa hàm lượng protein khá cao).

Pluie
07-08-2016, 02:14 AM
Lỡ ăn nhầm thì có bị sao không bạn? :sr: mình thích ăn mấy thứ cỏ cay cay, mặc dù ăn vào chảy nước mắt giàn giụa như khóc.

Loại cỏ đó trồng ở miền nhiệt đới có cần phải chăm sóc công phu không? Ở bên Đức, khí hậu hơi lạnh nên nó dễ sống, về VN nóng sợ nó sống không nổi. Mà bạn đừng lo, mình sẽ tha nó lên Đà Lạt trồng :sr:

Khi nào về VN thì bạn gửi mình cũng được. Gửi bưu kiện quốc tế khá đắt tiền đó.

zartlichkeit2002
07-08-2016, 02:19 AM
cây đó ng ta vẫn dùng để ăn làm salat bạn à. Hoặc để uống chè như là thuốc lọc thận, lợi tiểu. Ăn qua nhiều thì chỉ bị đi lỏng thôi (tất cả các thuốc lợi tiểu đều có tác dụng phụ này).

Cây này nó mọc trong cả mùa đông lẫn mùa hè. Cây này nó sống cã chỗ cạn nước lẫn chỗ nhiều nước. Chỗ nhiều nước thì nó phát triển mạnh hơn, còn chỗ khô cản thì nó khá là cằn và đặc trung của cây đó càng cao.

Mình đủ tiền để gửi về qua bưu điện. gửi qua phong thư thôi chứ k phải gửi qua bưu kiện. Làm thử đi! nếu quê nhà bạn có đất thì trồng luôn đỡ phải mỗi năm gửi về bán. Làm 1 vụ là có tiền mở shop.

Pluie
07-08-2016, 02:42 AM
Mình thích cái cây đó rồi nha. Khi nào mình về lại khu nhà trọ thì mình nhắn bạn gửi cây đó cho mình. Trồng xong mà có thu hoạch cao thì mình ra Đức rước bạn về, hehe

zartlichkeit2002
07-08-2016, 02:44 AM
cây đó có trong truyện cổ tích grimm. Bạn đưa địa chỉ tui gửi cho nha. Tầm cuối tháng đưa đi. Sang đầu tháng tui có tiền lương tui gửi cho,

Pluie
07-08-2016, 02:56 AM
Ừ, để mai mốt lên Đà Lạt, mình tìm món gì ngon ngon gửi ra cho bạn xem như là lời cảm ơn của mình :sr:

Mà bạn ra Đức lâu chưa? Bạn là người Việt hay người Đức vậy?

zartlichkeit2002
07-08-2016, 02:57 AM
bạn k cần gửi cho mình đâu mà. Làm mình ngại quá đi. Mình ng vn, nhưng đã nhập quốc tịch đức.

Pluie
07-08-2016, 03:10 AM
Mình cũng không tốt đẹp gì đâu. :sr: mình cố tình gửi bạn món ăn Việt Nam cho bạn nhớ nhà đó, haha :sr:

Bạn qua Đức lâu chưa? Bên đó có vui không bạn?

zartlichkeit2002
07-08-2016, 03:21 AM
nói chung bên này buồn nếu k có gia đình. Nhưng có gia đình thì quên hết tất cả ý mà. Ở đây đời sống cung đã khác xưa. Nhiều ng Việt hơn nên cũng k buồn nữa như thời mới sang bạn ạ. Bên này mọi thứ đều đủ cả. các loại đặc sản thì không có thôi , nhưng các nhu yếu phẩm của các quốc gia thì có tất cả.

Pluie
07-08-2016, 03:26 AM
Nhiều người thấy buồn khi sống xa gia đình, còn mình thì muốn trốn khỏi nhà càng nhanh càng tốt. Nhiều lúc mình cũng không hiểu nổi mình muốn gì và thật sự cần gì. Hình như mình không giống như những người khác, nhất là ở khoản thích tự tử và hay tự cô lập bản thân.

Kienfa
07-08-2016, 05:39 AM
Vô đá đít hai đứa mem mới này làm quen rồi đi ra :bsmile:

Pluie
07-08-2016, 06:14 AM
Đá đít chú fa rồi đi ngủ :sr:

zartlichkeit2002
07-08-2016, 02:30 PM
Bạn Iris ơi. Mình có đọc Qua những tâm sự của bạn về các vấn đề trong cs. Mình chỉ có lời khuyên thế này:

1-Với các bậc phụ huynh. Hãy thông cảm với áp lực cơm áo gạo tiền của họ. Khi nào chỉ có riêng từng Ng thì mình nhắc khéo để họ xấu hổ k cãi nhau trước mặt mình, ví dụ bảo "mẹ đang dạy con cãi chồng đấy à?" (K chắc có nói đúng k, phải hỏi Ng khác để tư vấn cách khuyên Ng lớn)
2-Điều May mắn của bạn là bạn học chuyên pháp. Vì thế nếu bạn đi lấy chồng ở pháp, sẽ là một cách để bạn thoát khỏi mớ bòng bong này. Tuy nhiên mọi thứ đều có một sự trả giá nhất định. Những phụ nữ trẻ sẽ k có kinh nghiệm gìn giữ HP, nên chắc chắn hôn nhân đầu sẽ bị đổ vỡ. Sợ rằng bạn k đủ sự mạnh mẽ để trải qua đổ vỡ này.

Nhưng mình chỉ khuyên bạn một cách giúp sự đổ vỡ của bạn trở nên nhẹ nhàng hơn.

A-Bạn nên sử dụng thời gian rảnh để đi học nghề. Nghề nail, nghề bó hoa, nghề thêu xăm thẩm mỹ, nếu có thể thì học thêm nghề cắt tóc. Ba nghề đó phải học, thì khi đi ra hải ngoại sẽ trở nên vững chãi, k sợ mọi đổ vỡ trong cuộc đời.

Còn cách làm quen bạn trai tây thì, ở trên FB, bạn phải gia nhập các group singles. Hãy chọn một quận thật giàu có của thành phố (hỏi ý khiến những Ng ở nhóm cộng đồng Ng việt ở pháp / paris). Bạn hãy hỏi ý kiến họ. Cũng trên FB sẽ có các nhóm singles của Ng bản xứ. Chỉ cần gõ tên thành phố hoặc tên quận của thành phố và chữ singles vào là sẽ ra một vài group.

Ngoài ra để họ có sự đồng điệu trong tâm hoìn và đánh thức sự quan tâm của họ với bạn thì toàn bộ FB của bạn, các cảm xúc, suy nghĩ, sự kiện đều phải viết bằng tiếng pháp. Thi thoảng dịch thơ tiếng việt sang tiếng pháp.

Bạn cứ làm như vậy khoảng 6 tháng là tìm được Ng tốt để che chở cho bạn.

Hãy chọn những Ng làm công sở, tính cách họ sẽ tử tế hơn nhiều.

Về câu hỏi của bạn về cs ở châu âu như thế nào, thì cs ở châu âu tuy khó khăn hơn xưa vì làn sóng nhập cư gây bất ổn, nhưng dù sao vẫn tốt hơn ở VN. Bởi vn đất chật Ng đông. Cả đất nước VN diện tích đất chỉ bằng 1 tiểu bang của nước đức (tiểu bang berlin) mà dân cư nhiều hơn dân cư của toàn nộ 16 bang gộp lại (chứng tỏ vn quá chật, không còn đất sống nữa).

Vì thế để lập nghiệp, mình khuyên bạn nên đi. Nếu như ở vn cha mẹ bạn k có ô dù vây cánh để bạn đi xin việc, thì bạn nên nghĩ tới việc đi khỏi vn ngay từ bây giờ.

Đất lành chim đậu. Bạn sẽ có nhiều cơ hội tốt.

Thân ái. Và chúc bạn may mắn.

Pluie
07-08-2016, 05:33 PM
Cảm ơn lời khuyên của bạn nhưng mình chưa muốn hại đời người khác đâu :so_funny:
Huống chi mình cũng mất hết niềm tin vào chuyện lập gia đình rồi, bây giờ học xong, đi làm, gom tiền mua bom làm khủng bố :so_funny:
Mục tiêu đầu tiên là khủng bố các nước châu Âu :sr: có thể là Anh, Pháp, Đức :sr: sống như vậy mới vui.

zartlichkeit2002
07-08-2016, 07:06 PM
Tại thấy bạn đi buôn than quá trời.

Tuy nhiên nếu ở lại vn mình k nghĩ bạn sẽ gặp nhiều may mắn. Nói thật nhé, nếu ngày xưa mình ở lại VN mình đã k được HP như bây giờ. Đi qua 1 chặng đường nhìn lại so sánh thấy mình trở thành Ng may mắn nhất lớp học thời PTTH bấy giờ. Mấy đứa học sinh ngày xưa là lớp trưởng lớp phó học giỏi nhất lớp giờ thua mình hết. Thấy mấy đứa còn tự ti k muốn add mình làm bạn nữa cơ nè (tại ngày xưa là lớp trưởng mà giờ thì làm buôn bán tự do, gọi là hơn được Ng lông bông một tí). Mấy đứa ngày xưa học giỏi nói được tiếng anh (ngày xưa mình học chuyên pháp nên chuyển qua học tiếng anh thì học k nổi), bây giờ thấy mình chén một lúc cả 3 ngoại ngữ hát và nói 3 thứ tiếng ầm ầm thì mấy đứa giỏi nhất lớp đó vô cùng tự ti. Giờ thì mình có một tuơng lai vô cùng sáng lạn, còn mấy đứa ngày xưa tuơng lai vô cùng sáng thì bây giờ vô cùng tối thùi lùi, không có tuơng lai chi hết.

Ở VN, học hành chỉ là cho có thôi, vì ở vn, để có được việc thì chỉ "nhất tiền nhì quan hệ", cho nên học hành giỏi k có nghĩa là sẽ có tuơng lai tuơi sáng. Bây giờ trong lớp học thời PTTH cũ của mình, những đứa học dốt nhất lớp ngày xưa luôn được coi là học sinh cá biệt (về nữ thì mình là một trong các học sinh cá biệt) thì lại là những đứa bay được cao nhất xa nhất luôn bạn à. Vì thế mình thật lòng khuyên bạn hãy đi xa 1 chuyến cho mở rộng tầm mắt!

Pluie
07-08-2016, 07:40 PM
:so_funny: bạn đừng nhìn vào những gì mình viết trong nhật ký mà nghĩ đó là tâm sự thật của mình. Tri nhân tri diện, bất tri tâm. Một đứa suy nghĩ nhiều hướng như mình chẳng bao giờ nói thật quá nhiều trong nhật ký.

Chuyện đời mà, không ai lường trước được chuyện gì, mình cũng vậy. Mình cũng không muốn mất công suy nghĩ quá nhiều về những điều chưa đến. Con người mình chỉ biết có hiện tại thôi, và cũng chẳng có gì đủ khả năng để làm mình buồn quá lâu. :sr:

Cảm ơn bạn đã lo cho mình :sr:

Kún_ngốc
13-08-2016, 08:07 PM
Mình cũng mem mới
Bạn ý cho mình mần quên nhớ :cr:

zartlichkeit2002
14-08-2016, 02:16 AM
Mình cũng mem mới

Xin chào Cún! Mình làm quen bạn nè!

Pluie
14-08-2016, 04:38 AM
Mình cũng mem mới

Chị rất mới *vỗ tay, tung hoa*

Kienfa
14-08-2016, 06:08 AM
Vô đá đít ba đứa mem mới rồi đi ra :bsmile:

Pluie
14-08-2016, 07:42 AM
Chú fa cũng mới mà :sr: hình như con mới gặp chú lần đầu :sr:

Kún_ngốc
14-08-2016, 07:46 AM
Ahihi, mừn cực mới luôn #Iris

Cháu chào chú #Fá Rất vui được mần quen với chú ạ

Kienfa
14-08-2016, 04:36 PM
Chú fa cũng mới mà :sr: hình như con mới gặp chú lần đầu :sr:

Chú cũ rồi chỉ có mấy cháu nhỏ mới thấy tưởng mới thôi :sr:

Ahihi, mừn cực mới luôn #Iris

Cháu chào chú #Fá Rất vui được mần quen với chú ạ

Đá đít làm quen cái :sr:

Pluie
14-08-2016, 04:48 PM
Vậy là con còn nhỏ hả chú? :sr:
À, chú ơi, hình như chú lấy vợ phải không :sr:

Kienfa
14-08-2016, 07:06 PM
Vậy là con còn nhỏ hả chú? :sr:
À, chú ơi, hình như chú lấy vợ phải không :sr:

Chắc nhỏ rồi :sr:

Chú sẽ lấy vợ, gặp mặt là hỏi cưới luôn :sr: :sr:

Ha Luong
14-08-2016, 07:19 PM
Iris & Zart!
Hiện nay tình hình về vệ sinh thực phẩm trở nên rất nghiêm trọng và ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe đặc biệt là bao tử.
Vì thế nếu Zart có loại cây trồng giống như thuốc nam thì sẽ rất hữu ích.
Cây sà đen và trà mã lai cũng rất tốt.
Iris có thể trồng và kinh doanh loại này sẽ được đó em à.

zartlichkeit2002
14-08-2016, 07:31 PM
Iris & Zart!
Hiện nay tình hình về vệ sinh thực phẩm trở nên rất nghiêm trọng và ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe đặc biệt là bao tử.
Vì thế nếu Zart có loại cây trồng giống như thuốc nam thì sẽ rất hữu ích.
Cây sà đen và trà mã lai cũng rất tốt.
Iris có thể trồng và kinh doanh loại này sẽ được đó em à.

Hi Hà Luơng. Mình là y tá. Kế hoạch của mình là sau 5 năm tới mình sẽ mở 1 viện dưỡng lão. Đối tượng phục vụ của mình là Ng nghèo ăn xã hội. Bạn biết đấy, Ng nghèo họ sẽ k như Ng giàu đê hưởng các phúc lợi xã hội một cách ưu đãi, nhưng theo quan điểm của mình là, nghèo thì k có nghĩa là sẽ k có quyền hưởng cách dịch vụ chăm sóc sức khỏe một cách tử tế.

Ý tưởng của mình là mình sẽ dùng thuốc nam để dùng trong việc điều trị bệnh và ăn uống sinh hoạt. Z sẽ rất cảm ơn bạn nếu bạn có Ng nhà phải chữa bệnh và phải dùng thuốc nam. Xin nhờ bạn giúp mình lấy giống cây đó đem về trồng. Mình sẽ trở về VN để mang cây đó đi, nếu cây đó k có hạt để trồng. Còn nếu nó sinh sản bằng hạt, xin bạn giúp mình gởi sang cho mình. Cảm ơn bạn rất nhiều!

Ha Luong
14-08-2016, 08:19 PM
Hi Zart!
Kế hoạch của Zart rất thiết thực và ý nghĩa. Khi Z chọn đối tượng người nghèo thì cũng không hề dễ dàng rồi.
Mình từng làm việc với người nghèo và lắm khi mình thấy sự cưu mang của mình lại là sự ỷ lại của họ và làm họ chẳng muốn phấn đấu gì cả luôn.
Phải nói là Việt Nam mình được Thượng Đế ban tặng cho tài nguyên phong phú, cây thuốc mọc khắp nơi.
Mình có cơ hội sưu tầm được một ít nhưng hầu như cây thuốc nam thì trồng bằng nhánh và rất dễ sống.
Hy vọng là có dịp sẽ gửi Z để nhân giống ra và giúp ích cho nhiều người.

Pluie
14-08-2016, 08:23 PM
Chắc nhỏ rồi :sr:

Chú sẽ lấy vợ, gặp mặt là hỏi cưới luôn :sr: :sr:

Vậy là hôn nhân mai mối ạ? :sr:
Chú fa lấy vợ rồi, chú fa hết FA rồi *tung bông* chúc mừng chú fa. :sr:

Ha Luong
14-08-2016, 08:46 PM
Vậy là hôn nhân mai mối ạ? :sr:
Chú fa lấy vợ rồi, chú fa hết FA rồi *tung bông* chúc mừng chú fa. :sr:

Iris à!
Anh KF mà hết FA thì sẽ chuyển sang nốt Sol đó.
Giai đoạn mới với nhà HHT đó em à

zartlichkeit2002
14-08-2016, 09:14 PM
Hi Zart!
Kế hoạch của Zart rất thiết thực và ý nghĩa. Khi Z chọn đối tượng người nghèo thì cũng không hề dễ dàng rồi.
Mình từng làm việc với người nghèo và lắm khi mình thấy sự cưu mang của mình lại là sự ỷ lại của họ và làm họ chẳng muốn phấn đấu gì cả luôn.
Phải nói là Việt Nam mình được Thượng Đế ban tặng cho tài nguyên phong phú, cây thuốc mọc khắp nơi.
Mình có cơ hội sưu tầm được một ít nhưng hầu như cây thuốc nam thì trồng bằng nhánh và rất dễ sống.
Hy vọng là có dịp sẽ gửi Z để nhân giống ra và giúp ích cho nhiều người.

Vâng. Biết là chọn đối tượng Ng nghèo sẽ gặp khó khăn nhiều. Nhưng nếu cứ chọn Ng giàu để phục vụ thì chỉ phục vụ được 10% dân số của xã hội thôi. Hơn nữa, việc nhân nghĩa như vậy cũng tạo nghiệp.

Rất vui và cảm ơn nếu bạn ủng hộ ạ!

----

Anh Fá mà son thì chị em hoa học trò chỉ còn mỗi cách Sí thôi!

Pluie
14-08-2016, 09:30 PM
Iris à!
Anh KF mà hết FA thì sẽ chuyển sang nốt Sol đó.
Giai đoạn mới với nhà HHT đó em à

Chị, FA không phải là nốt fa cũng không phải là Forever Alone mà là Fogotten Angel :sr:
Chú fa là một thiên thần bị lãng quên nhưng bây giờ thì hết rồi. ^_^

Ha Luong
14-08-2016, 10:34 PM
Chị, FA không phải là nốt fa cũng không phải là Forever Alone mà là Fogotten Angel :sr:
Chú fa là một thiên thần bị lãng quên nhưng bây giờ thì hết rồi. ^_^

Chị thấy là không phải lãng quên đâu em vì bao lâu nay ai cũng nhắc FA mà.
Đến lúc hết FA rồi chuyển sang giai đoạn vàng son rồi. Có một đám HHT lăng xê luôn mà :smile:

Pluie
14-08-2016, 11:07 PM
:so_funny: :so_funny: :so_funny: :so_funny: :so_funny:
Đây mới là thời kỳ huy hoàng của chú fa :so_funny:

Nhật Minh
04-11-2017, 05:35 AM
Hay bây giờ mình cũng đi lấy vợ để lật sang trang mới nhỉ :D