PDA

Xem đầy đủ chức năng : Người rụt rè, ngại giao tiếp học ngành nào phù hợp

nga_ngo 2009
27-07-2015, 01:13 AM
Em đã thi xong kỳ thi tốt nghiệp quốc gia rồi và cũng đã biết điểm, em thi khối D1 được 15 điểm nhưng đến thời điểm hiện tại em vẫn chưa biết mình nên học ngành nào, trường nào hết dù thời gian chọn trường chọn ngành đã quá cận kề luôn :cry:

Người thân và ba mẹ thì khuyên nên chọn ngành quản trị kinh doanh vì ngành này phổ biến, lượng kiến thức tổng quát nên sau này ra trường dể làm nhiều ngành nghề khác nhau mà không lo thiếu chuyên môn nghề nghiệp.Vì không có nhiều mối quan hệ nên không biết đây có phải là ngành phù hợp với em không .

Theo mọi người thì em nên nghe theo gia đình, người thân hay chọn một ngành nghề nào khác phù hợp với bản tính của mình hơn .Em muốn học ngành nghề nào có thể giúp mình năng động và hoạt bát hơn nữa để sau này dể xin việc làm .Mong mọi người tư vấn gúp em :hug:

mrhuyvu
27-07-2015, 09:20 PM
ngại giao tiếp những năm học phổ thông chưa hẵn là nhác đâu vì nhỏ bạn mình học cấp 3 nó rụt rè lắm lên đại học tự nhiên tự tin hẵn ra luôn, còn được bầu làm lớp trường nữa .Nên bây giờ bạn thích ngành này thì cứ mạnh dạn chọn, vào trường rồi tìm được bạn tâm giao, chí cốt hay đúng môi trường của mình thì tự nhiên sẽ tự tin lên thui

Annguyen91
27-07-2015, 09:22 PM
ngại giao tiếp thì học kế toán nha, ngồi tính suốt ngày luôn không phải tiếp khách hàng nào hết, còn mê công nghệ thì học CNTT đi bạn .Vào đại học rồi sẽ có lớp kỹ năng mềm giúp mình cải thiện khả năng giao tiếp và kỷ năng xã hội đó, đa phần lớp học này là free

Mimile
27-07-2015, 09:26 PM
haha mình cấp 3 cũng chơi game suốt nè ,nhác gái quá chừng nhưng vào đại học thì nó khác, tự lập sớm hơn đi làm kiếm tiền thêm nữa nên bây giờ tự tin vào bản thân lắm,hiện tại thì cuộc sống ổn định học năm 3 rồi.Với số điểm đó thì vào Văn Hiến đi thớt, lúc trước mình thi 14 điểm vào Văn Hiến học ngành Nhật bản học nè,ngành này xem chừng hợp với người ít nói đó nhé

be heo coi
27-07-2015, 09:32 PM
vậy thì theo Tâm lý học đi biết tâm lý con người sẽ giúp chúng ta tự tin hơn trong giao tiếp đó :blushing:

hoaithu89
28-07-2015, 09:28 PM
vậy thì theo Tâm lý học đi biết tâm lý con người sẽ giúp chúng ta tự tin hơn trong giao tiếp đó :blushing:

tâm lý học phải có tâm học nữa ngành này nghe nói rất là nhức đầu luôn ấy nhưng có chuyên ngành tâm lý học quản lý đó các bạn, ngành này bạn mình du học ở Mỹ học khá hay, nhờ học ngành này mà nó biết được tâm lý đối tác và khách hàng một cách dể dàng hơn

mrhuyvu
28-07-2015, 09:29 PM
năm nay điểm chuẩn là 15 kìa cả nhà ơi cao hơn 2 điểm so với năm ngoái rồi, thớt vừa đủ 15 điểm luôn chúc mừng thớt nha , với điểm này thì mình nghĩ vào Văn Hiến là hợp tình hợp lý nhứt
http://conduongtoichon.vhu.edu.vn/diem-san-2015-15-diem-cho-cac-to-hop-dh-12-diem-cho-cd/

nagisa
28-07-2015, 09:38 PM
có điểm chuẩn nhanh thế á như vậy là xem như xong giai đoạn thi rồi bây giờ bước sang chọn ngành chọn trường rồi nè, mình muốn nộp đơn online cho nhanh

thu thuy87
28-07-2015, 09:39 PM
mình lúc trước cũng nhác lắm từ khi học QTKD thì tự tin hẵn lên vì đúng ngành và có nhỏ bạn hợp tánh nên ngày nào cũng vui vẻ và nói nhiều hơn rồi :))

toiyeu12a6
30-07-2015, 09:19 PM
ngày mai chắc nhiều trường sẽ công bố điểm lắm đây vì là ngày hội tuyển sinh mà :ex8:

Annguyen91
30-07-2015, 09:20 PM
mình thấy những người ngại giao tiếp thì lại thông minh đó nói nhiều thì lại kém thông minh nên rất thích những người nói ít làm nhiều, làm bạn chơi bền lắm

Mimile
30-07-2015, 09:22 PM
năm nay nghe nói ngành tâm lý học được nhiều người chọn đó , mọi người đọc bài này nè khá hợp lý nếu chọn ngành này

Triển vọng và cơ hội lương cao cho ngành Tâm lý học

Với những triển vọng phát triển và mức thu nhập cực kỳ hấp dẫn, tâm lý học đã trở thành một ngành “hot” trên thế giới từ khá lâu. Song ở Việt Nam, nó vẫn còn là một ngành khá mới mẻ.

“Hot” theo nhu cầu xã hội

Xã hội cũng ngày càng nhức nhối với các vụ bạo lực học đường do nhiều vấn đề tâm lý của các em không được giải quyết kịp thời. Theo kết quả điều tra quốc gia về vị thành niên và thanh niên Việt Nam, hơn 10.000 thanh niên Việt Nam đang trong tình trạng báo động về sức khỏe tâm thần. Hơn 4% em từng nghĩ đến tự tử, gần 30% từng cảm thấy rất buồn hoặc vô ích trong xã hội, hơn 20% hoàn toàn thất vọng về tương lai… Mặt khác, các biểu hiện bệnh lý điển hình mà các em rất dễ mắc phải trong cuộc sống như: trầm cảm, tự kỷ, rối loạn tâm lý, tăng động giảm chú ý… Vì vậy những nhà tâm lý học đang ngày càng đóng vai trò quan trọng trong việc tháo gỡ những rắc rối trong cuộc sống của con người.

Từ thực tế đó, trong những năm gần đây, các trung tâm tư vấn tâm lý ngày càng nở rộ, song chất lượng điều trị vẫn dừng ở con số khiêm tốn. Một bộ phận lớn những nhà tâm lý học không được đào tạo bài bản, một bộ phận khác lại phát triển từ những ngành nghề khác. Các cơ sở đào tạo ngành tâm lý ở Việt Nam còn nhiều hạn chế, chưa đáp ứng được nhu cầu trong nước.

Hiện nay, ở Việt Nam mới chỉ có các khoa tâm thần ở các bệnh viện, các bác sĩ tâm thần – những người điều trị khi các rắc rối về tâm lý đã đi quá xa. Trong tương lai, số bệnh viện chuyên khoa tâm thần cũng sẽ được mở rộng ở các tỉnh, phục vụ việc chăm sóc sức khỏe tâm thần cho đông đảo người dân. Nhìn nhận một cách khái quát, PGS. TS. Nguyễn Văn Thọ (Trưởng Khoa KHXH &NV Trường ĐH Văn Hiến) cho biết: “Trong tương lai, nhu cầu cao về nhân lực có trình độ ở lĩnh vực chăm sóc sức khỏe tâm thần là khá rõ”.

Triển vọng từ chất lượng đào tạo

Vài năm trở lại đây, cùng với việc giảm dần sức hút của nhóm ngành “hot”, ngành dễ “kiếm tiền” trong số đông giới trẻ, các ngành xã hội đặc biệt là tâm lý học đã bắt đầu được chú ý. Thực tế, với khả năng đáp ứng ngày càng cao nhu cầu chăm sóc sức khỏe tâm thần thiết thực của con người trong xã hội hiện đại, các hoạt động nghề nghiệp liên quan đến tâm lý học đã dần trở nên không thể thiếu.

Tại TP.HCM, có nhiều trường đào tạo ngành tâm lý bài bản như ĐH sư phạm TPHCM, ĐH KHXH &NV, Trường ĐH Văn Hiến.
http://conduongtoichon.vhu.edu.vn/wp-content/uploads/2015/07/Buoi-hoi-thao-ve-tham-van-va-tri-lieu-tam-ly-do-Truong-DH-Van-Hien-to-chuc.jpg

Mỗi năm, ĐH Văn Hiến còn dành lượng đáng kể chỉ tiêu xét tuyển ngành tâm lý học với các chuyên ngành tham vấn và trị liệu tâm lý, tâm lý học quản lý, tham vấn tâm ký học đường và cộng đồng ở 4 tổ hợp môn: Toán lý hóa; Toán hóa sinh; Văn sử địa; Toán văn anh.

Sinh viên tốt nghiệp ngành tâm lý học có cơ hội trở thành những giáo viên tham vấn, tư vấn tâm lý tại trường phổ thông; trị liệu viên, tham vấn viên tâm lý trong các bệnh viên tâm thần, bệnh viện nhi, viện thực hành tâm lý, viện pháp y; làm quản trị viên nhân sự và tham vấn viên trong các doanh nghiệp, cơ quan. Ngoài ra, một số khác cũng học lên cao, tham gia giảng dạy ở các trường ĐH-CĐ.

be heo coi
30-07-2015, 09:25 PM
mình thấy ngày càng có nhiều người bị trầm cảm nhiều cấp độ đó nên nếu học tâm lý mà ra làm bác sĩ thì nghề nghiệp rất ổn định luôn

hoaithu89
30-07-2015, 09:26 PM
nhiều trường có thấy dạy hay lắm nên nếu có kinh nghiệm, gặp được người đi trước học qua thì dể chọn rất dể dàng

mrhuyvu
30-07-2015, 11:27 PM
ngày mai chắc nhiều trường sẽ công bố điểm lắm đây vì là ngày hội tuyển sinh mà :ex8:

bây giờ công bố gần hết luôn rồi đó chứ , các trường lấy điểm sàn thì đợi đến khi bộ giáo dục công bố mới có điểm chuẩn.Xem như tuần sau bắt đầu làm hồ sơ tuyển sinh được rồi đó

nagisa
30-07-2015, 11:28 PM
nhiều trường có thấy dạy hay lắm nên nếu có kinh nghiệm, gặp được người đi trước học qua thì dể chọn rất dể dàng

không phải ai cũng có may mắn đó đâu nhưng mình đây ,anh cả mới học đại học đầu tiên luôn nè phải chọn theo bản thân , trường thì chọn theo điểm mình thi được

thu thuy87
30-07-2015, 11:31 PM
nhiều người phải chọn theo học phí nữa mà, nhiều trường học phí rất cao nhất là những trường tuyển sinh điểm thấp hơn điền sàn đó, bởi vậy học dở thì khổ đủ mặt mình cố gắng lắm mới đậu được đại học :((

toiyeu12a6
30-07-2015, 11:33 PM
mình thấy ngày càng có nhiều người bị trầm cảm nhiều cấp độ đó nên nếu học tâm lý mà ra làm bác sĩ thì nghề nghiệp rất ổn định luôn

theo em thì thanh niên và người trưởng thành tìm đến bác sĩ tâm lý chưa nhiều, phòng khám tư về tâm lý cũng còn rất ít nên nếu theo ngành này nhiều khi phải mạo hiểm làm người tiên phong

Annguyen91
30-07-2015, 11:38 PM
theo em thì thanh niên và người trưởng thành tìm đến bác sĩ tâm lý chưa nhiều, phòng khám tư về tâm lý cũng còn rất ít nên nếu theo ngành này nhiều khi phải mạo hiểm làm người tiên phong

tâm lý học khá nhiều chuyên ngành mà, có ngành liên quan đến kinh tế nữa đấy cụ thể như chuyên ngành: Tham vấn và trị liệu tâm lý, Tâm lý học quản lý, Tham vấn tâm lý học đường và cộng đồng,... không phải học tâm lý là ra làm bác sĩ tâm lý đâu

Mimile
30-07-2015, 11:41 PM
bây giờ công bố gần hết luôn rồi đó chứ , các trường lấy điểm sàn thì đợi đến khi bộ giáo dục công bố mới có điểm chuẩn.Xem như tuần sau bắt đầu làm hồ sơ tuyển sinh được rồi đó

ngày mai tham gia ngày hội tuyển sinh sẽ rõ ngay ấy mà, bây giờ thấy trường nào cũng tặng quá khi nhập học hết, quỹ học bổng thì tiền tỷ trở lên @@

mrhuyvu
31-07-2015, 09:31 PM
mình đủ điểm nên cũng không lo lắm, bạn nào không đủ điểm chuẩn thì chuyển sang xét tuyển bằng học bạ đi, Văn Hiến họ lấy có 18 điểm thôi đó .

nagisa
31-07-2015, 09:33 PM
ngày mai tham gia ngày hội tuyển sinh sẽ rõ ngay ấy mà, bây giờ thấy trường nào cũng tặng quá khi nhập học hết, quỹ học bổng thì tiền tỷ trở lên @@

quan trọng là chất lượng dạy học thế nào nữa chứ mình tuy ham quà nhưng cũng không đến nỗi chọn trường mình không thích để học.Hôm nay là ngày hội tuyển sinh nè không biết có ai tham gia không ta nhiều trường đại học nổi tiếng lắm đó

thu thuy87
31-07-2015, 09:37 PM
Học bỗng nhiều vậy chứ họ chỉa ra 4 năm đó nha nhưng mình thấy có trường học bổng lên đến 100 triệu luôn kìa, sướng quá chừng luôn đủ tiền đóng học phí trong 4 năm và tiêu xài linh tinh luôn đấy

toiyeu12a6
31-07-2015, 09:40 PM
mình cũng chọn ngành xong xuôi hết rồi, tuần sau hoàn tất mọi thứ nộp qua bưu điện cho nhanh chắc 2 ngày là đến

Annguyen91
02-08-2015, 09:44 PM
mình cũng chọn ngành xong xuôi hết rồi, tuần sau hoàn tất mọi thứ nộp qua bưu điện cho nhanh chắc 2 ngày là đến

Nếu nộp vào trường VHU mình đang học thì cố gắng nhanh nhé vì càng nhanh thì thế nào cũng sẽ nhận được những phần quà giá trị ,đại học bây giờ có thêm cái này để thu hút sinh viên mạnh lắm :angel1:

Mimile
02-08-2015, 09:45 PM
có ai tham gia ngày hội tuyển sinh không, rất đông luôn ấy
https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpf1/t31.0-8/11816238_856093621140776_6662544038987692030_o.jpg

be heo coi
02-08-2015, 09:47 PM
mình thấy tư vấn kiểu này thì khó mà hiệu quả bây giờ vấn đề chọn ngành vẫn còn rất mơ hồ với SV VN luôn ,người có định hướng sẵn chỉ chiếm một phần rất nhỏ người chọn theo thời cuộc thì quá đông sau này ra lại thừa lao động, thất nghiệp

hoa_mai2002
02-08-2015, 09:49 PM
đủ điểm vào trường nào thì vào trường đó trước sau đó mới chọn ngành sau, đây là quá trình quen thuộc của những sinh viên bình thường, học lực khá .Còn những ng giỏi thì họ đã vào BK hay Y dược hết rồi đó

hoaithu89
02-08-2015, 09:50 PM
có ai tham gia ngày hội tuyển sinh không, rất đông luôn ấy

em có đi nè ghé qua nhiều trường lắm có trường tuyển sinh piano nên đặt 1 cây đàn piano cho mọi người đàn thử
https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xtp1/t31.0-8/11802712_856093827807422_3323324197397563409_o.jpg

mrhuyvu
03-08-2015, 09:46 PM
ai có khiếu nghệ thuật hầu như điều thông minh hết thì phải, học piano phát triển trí não rất tốt ,âm nhạc giúp con người ta thư giãn và tập trung vào công việc mà ,ở forum có ai chọn học ngành piano không nhỉ

nagisa
03-08-2015, 09:48 PM
Nếu nộp vào trường VHU mình đang học thì cố gắng nhanh nhé vì càng nhanh thì thế nào cũng sẽ nhận được những phần quà giá trị ,đại học bây giờ có thêm cái này để thu hút sinh viên mạnh lắm :angel1:

hôm qua cả chục ngàn thí sinh đi nộp đơn rồi đó, mọi người có vẻ lo lắng rằng nộp trễ là sẽ không được tuyển nhỉ ,trong khi mình nộp trễ gần cả tháng mà vẫn còn sớm đó nha ,còn các trường như BK hay Y dược thì khỏi nói rồi không vào được luôn vì ai thi vào trường này đậu là học luôn -.-

thu thuy87
03-08-2015, 09:49 PM
chỉ tiêu của mỗi trường mỗi khác nên nộp sớm cũng là điều dể hiểu

toiyeu12a6
03-08-2015, 09:51 PM
vì các bạn ấy lo quá thôi chứ như mình đây thì không phải vội vì nộp online nên thoải mái hơn không phải xếp hàng,đứng đợi cả tiếng đồng hồ mới tới lượt mình

Annguyen91
03-08-2015, 09:53 PM
chỉ tiêu của mỗi trường mỗi khác nên nộp sớm cũng là điều dể hiểu
trường đại học bây giờ phải nói là rất nhiều, nội việc chọn trường không cũng đã đủ nhức đầu rồi đó vì không phải ai cũng học giỏi để vào các trường có tiếng và điểm trên 20

be heo coi
04-08-2015, 09:09 PM
chọn trường theo điểm và sức học là hợp lý nhất như mình chỉ đủ điểm sàn thôi nên sẽ chọn vào đại học Văn Hiến, trường này đào tạo đầy đủ các ngành hiện nay có cả Piano và thanh nhạc nữa :hug:

Mimile
04-08-2015, 09:13 PM
thớt đã thử qua trắc nghiệm MBTI chưa khá phù hợp với người chưa biết chọn ngành đó

hoa_mai2002
04-08-2015, 09:16 PM
bây giờ là thời điểm chọn trường rồi đó nha còn chưa chọn ra ngành học thì gấp rút đi các bạn kẻo vào được trường mong muốn

hoaithu89
04-08-2015, 09:18 PM
thớt đã thử qua trắc nghiệm MBTI chưa khá phù hợp với người chưa biết chọn ngành đó

cái này mình cũng nghe mọi người nói nhiều nè ,MBTI rất tốt cho những người chưa biết theo định hướng nào biết mình là người hướng ngoại hay hướng nội sẽ chọn ngành rất dể

mrhuyvu
04-08-2015, 09:22 PM
chọn trường theo điểm và sức học là hợp lý nhất như mình chỉ đủ điểm sàn thôi nên sẽ chọn vào đại học Văn Hiến, trường này đào tạo đầy đủ các ngành hiện nay có cả Piano và thanh nhạc nữa :hug:

đại học thường có 122 tín chỉ đúng không mọi người, 4 năm 122 tín chỉ xem ra phải thi rất là nhiều :help1:

nagisa
05-08-2015, 09:26 PM
đại học thường có 122 tín chỉ đúng không mọi người, 4 năm 122 tín chỉ xem ra phải thi rất là nhiều :help1:

thường là thi theo đợt đó đương nhiên là cũng rải rác một số, học tín chỉ mình thấy cũng không có gì khó học đủ tiết là hoàn toàn đủ điểm để đậu vì đủ kiến thức để thi đừng cúp học nhiều quá là được

thu thuy87
05-08-2015, 09:28 PM
vấn đề học phí cũng rất quan trọng, trước khi theo học một trường nào đó thì phải xem mức học phí ngành mình học thế nào nữa nhé, họ cam kết không tăng học phí thì càng tốt

toiyeu12a6
05-08-2015, 09:31 PM
cái này mình cũng nghe mọi người nói nhiều nè ,MBTI rất tốt cho những người chưa biết theo định hướng nào biết mình là người hướng ngoại hay hướng nội sẽ chọn ngành rất dể

mih vừa check xong luôn ngành phù hợp là đông phương học và xã hội học ^^

Annguyen91
05-08-2015, 09:32 PM
vấn đề học phí cũng rất quan trọng, trước khi theo học một trường nào đó thì phải xem mức học phí ngành mình học thế nào nữa nhé, họ cam kết không tăng học phí thì càng tốt
mình chọn Văn Hiến một phần là họ cam kết giữ học phí không đổi trong 4 năm nè :D

be heo coi
06-08-2015, 11:05 PM
mih vừa check xong luôn ngành phù hợp là đông phương học và xã hội học ^^

2 ngành này khá hot hiện nay đấy nhé ,cty Hàn và Nhật dang đầu tư vào VN rất nhiều vào làm nhân viên của họ thì đãi ngộ cũng tốt hơn những cty quốc doanh nữa

hoa_mai2002
06-08-2015, 11:09 PM
ngoài học phí ra thì chất lượng giảng dạy cũng rất quan trọng, trường dạy hay dạy giỏi tác động đến sinh viên rất nhiều luôn đấy nha

hoaithu89
06-08-2015, 11:17 PM
mình cũng tìm hiểu thông tin trường muốn học khá nhiều trên mạng luôn rồi đó, mọi người cũng nên như thế vì chỉ có sinh viên đang học mới biết rõ tình hình hiện tại của trường

mrhuyvu
06-08-2015, 11:22 PM
mình chọn Văn Hiến một phần là họ cam kết giữ học phí không đổi trong 4 năm nè :D

tốt quá luôn, VHU cũng lấy điểm chuẩn khá hợp lý khi luôn lấy điểm sàn làm điểm chuẩn của trường

nagisa
07-08-2015, 09:28 PM
Vậy là cuối cùng mọi người cũng chọn được ngành đúng tính tình của mình rồi đúng không nhỉ

thu thuy87
07-08-2015, 09:31 PM
xem ra đại học cũng đâu thi nhiều đâu nhỉ 122 chia cho 4 năm thì cũng không nhiều trung bình mỗi năm chỉ 30 tín chỉ mà thôi đó đỡ hơn học vẹt hồi phổ thông nhiều

nga_ngo 2009
07-08-2015, 09:32 PM
Vậy là cuối cùng mọi người cũng chọn được ngành đúng tính tình của mình rồi đúng không nhỉ

thank cả nhà luôn cuối cùng em cũng đã chọn được ngành muốn theo học rồi đó là Quản trị lữ hành ạ ,mong chờ kết quả vào cuối tháng 8 này em nộp vào đại học Văn Hiến

07-08-2015, 09:32 PM
Đại học là môi trường rèn luyện cho bản thân trước khi ra trường đời. Nên cái gì em thiếu thì gắng mà bổ sung trong thời gian này.
Ngại giao tiếp và không thể giao tiếp vẫn khác nhau, có những người không thể giao tiếp bằng ngôn ngữ họ vẫn cố gắng giao tiếp với người khác bằng cử chỉ mà em.

Người với người sống với nhau hơn ở chỗ giao tiếp với nhau, thế mới yêu thương nhau được :).

Còn lời khuyên về việc chọn trường thì anh thấy em không đề cập em có ước mơ hay hoài bão gì thì em có thể chọn theo nguyện vọng của bố mẹ là điều không sao cả. Chính từ cái đó em chọn cho mình một mục tiêu từ bây giờ cũng vẫn tốt.

Annguyen91
07-08-2015, 09:33 PM
thank cả nhà luôn cuối cùng em cũng đã chọn được ngành muốn theo học rồi đó là Quản trị lữ hành ạ ,mong chờ kết quả vào cuối tháng 8 này em nộp vào đại học Văn Hiến

chúc bạn trúng tuyển giống mình nhé, vào đại học chính quy học thì lúc nào cũng yên tâm về bằng cấp được cấp sau này