PDA

Xem đầy đủ chức năng : Vì sao... Vì sao?????

jinwon
29-05-2011, 10:31 AM
http://www.nhaccuatui.com/m/s88wynzIdv

Phải làm sao đây để em có thể quên? Phải làm sao đây để em thôi không nhớ? Phải làm sao đây để em thôi chờ đợi? Và phải làm sao đây để em biết mình đã mất đi tình yêu của mình?

Vì sao? Vì sao hả anh? Vì sao khi anh đi trong chiều mưa hôm ấy, em không lạnh lùng đến vậy? Cái nắm tay cuối cùng, cái ôm cuối cùng em cũng không dành trọn cho anh. Đứng lặng người từ xa theo bóng người đang xa dần khuất bóng dưới làn mưa giá lạnh. Em vẫn một mình đứng đó đấy anh…

Vì sao hả anh? Em không thể lí giải hết mâu thuẫn trong chính bản thân mình anh ạ. Em không thể biết rằng tình cảm em dành cho anh lại nhiều đến thế, lại hằn sâu trong trái tim em đến vậy… Em không hiểu chính bản thân mình, nhưng anh, chính anh lại là người hiểu bản thân em hơn cả em. Anh nhẹ nhàng bước vào cuộc đời em và rồi em lại là người điên cuồng như vũ bão đẩy anh xa khỏi cuộc đời em…

Tiếng yêu chưa trao mà lời chia tay, từ bỏ đã cất lên trong em, vang vọng vào ngày buồn, lòng buồn, lạnh cóng đôi bàn tay đang rất cần được ủ ấm …

Nhưng anh à! Giờ ngồi lại em vẫn thầm mong em không làm như thế anh ạ!

“Vì sao khi anh đi em đã nhìn anh xa mãi xa
Vì sao hôm nay em không thể cười như lúc anh nơi này
Vì sao khi xưa em đã nói không cần anh….”

Hình bóng đó, nụ cười đó, tiếng cười đó, … Tất cả như vẫn còn đọng lại mãi nơi đây. Làm sao em quên. Tiếng yêu đó bao ngày em được nghe, được vui buồn, được dỗi hờn con trẻ vậy mà nay đã xa mãi phương nào… Nhớ lắm ấy người ơi! Làm sao để nguôi ngoai nỗi nhớ! Làm sao để thôi không đau đáu về phương trời hạnh phúc ngày xưa …

“Vì sao khi anh đi em đã không ôm lấy anh hỡi người
Vì sao đôi chân em cứ đứng nhìn anh xa mãi xa
Vì sao hôm nay em không thể cười như lúc anh nơi này
Vì sao khi xưa em đã nói không cần anh…”

Em đã từng nghe câu: “ Yêu là đứng từ xa nhìn người mình yêu được hạnh phúc”. Lúc nghe câu đó, em nghĩ nó cũng đơn giản lắm khi xa nhau. Nhưng giờ thì em đã hiểu cái cảm giác đó. Đứng từ xa chứ không được đến gần, không được ủ ấm trong vòng tay ấy, không đựợc vui cười những lúc ta bên nhau, không đựợc cùng người bước trên con phố dài, hay chỉ đơn thuần là trao cho nhau ánh mắt yêu thương….

Đó! Em đã để người đi. Để giờ đây em không thể không ngóng chờ, không thể không mong đợi, không thể không nhớ nhung,…Tất cả quá khứ ấy đó anh!

“Quá khứ cứ mang theo một tình yêu rất buồn
Một tình yêu của ngày hôm qua
Một tình yêu giờ đã quá xa
Quá khứ hãy lắng sâu
Để tình anh đựoc bình yên nhé
Ở nơi xa chúc em hạnh phúc…”

Biết bao đêm nỗi nhớ ùa về trong em. Biết bao đêm nước mắt rơi ướt đầm chiếc gối. Biết bao đêm con tim cứ gào thét tên anh không chịu buông lơi.

“Nhắm mắt cho kí ức xưa quay về
Về bên nỗi nhớ lặng câm
Nhớ mỗi khi gần anh nhẹ ôm lấy anh
Hôn thật khẽ lúc anh nhìn em…”

Vì sao? Vì sao anh? Vì sao em? Vì sao đôi ta cứ mãi chia xa để giờ đây “ nỗi nhớ khi xưa kí ức như tăng lên nhiều thêm”? Biết bao câu hỏi vang lên, bắt đầu bởi “ vì sao” để rồi kết thúc trong em cũng vẫn là “vì sao”.

“Buông tay anh ra, buông tay em ra
Buông tay nhau ra đôi ta chia xa
Chỉ mong đừng nhớ quá khứ dày xéo
Kí ức dày vò trong ta sau bao nhiêu ngày tháng dài
Trong tim ta sẽ cố gắng vượt qua…”

Quá khứ đó em không thể quên. Quá khứ đó mãi là một quá khứ đẹp nhưng buồn anh ạ. Yêu là đau, yêu là có chút hận, và yêu rồi mới biết cái cảm giác phải chia xa nó đau thế nào, phải nhớ ra sao, phải ngóng mong thế nào… Tất cả những điều đó là anh đã dạy em, đã cho em, đã để em biết đến tiếng yêu, đến nhịp đập của trái tim mình trước một người nhẹ nhàng yêu em theo cách của riêng anh.

Anh bước vào cuộc đời em nhẹ như gió, thật nhẹ nhàng trước cơn bão lòng trong em. Nhưng rồi khi anh bước ra, anh đã để lại biết bao dư âm trong cơn bão đó, cơn bão đó đã thầm gọi tên anh – Người đã mang linh hồn cơn gió đi xa mất rồi …

Hoa Diệp Thảo
30-05-2011, 08:19 PM
Nắng hôm nay lên rồi đó. Nắng hôm nay sẽ hong khô đôi mắt em buồn. Em gấp kí ức lại trong lá khô, gửi vào gió lạnh. Bay đi nhé những kí ức buồn, trôi đi nhé những gì không đáng nhớ. Để em lại yêu thêm lẫn nữa...

Hoa Diệp Thảo
30-05-2011, 08:22 PM
Em đã từng nghe câu: “ Yêu là đứng từ xa nhìn người mình yêu được hạnh phúc”. Lúc nghe câu đó, em nghĩ nó cũng đơn giản lắm khi xa nhau. Nhưng giờ thì em đã hiểu cái cảm giác đó. Đứng từ xa chứ không được đến gần, không được ủ ấm trong vòng tay ấy, không đựợc vui cười những lúc ta bên nhau, không đựợc cũng người bước trên con phố dài, hay chỉ đơn thuần là trao cho nhau ánh mắt yêu thương….

Có ai đủ bản lĩnh khi nhìn người mình yêu bên cạnh một người con gái khác. :(

P/s: Cho bà 5* bài cảm nhận rất hay.

tomhumk
30-05-2011, 09:54 PM
Bạn ơi! Bài này viết thì hay thật. Nhưng mình mới nhìn vào không muốn đọc chút nào, nếu mình không kiên nhẫn. keke.................. Tạo điểm nhấn cho bài thì có hứng thú đọc hơn.(mình chỉ góp ý thui, đừng trách nha)

Kin Ngố
30-05-2011, 10:07 PM
Yêu chi cho nó khổ vậy nè trời :chayle:

jinwon
30-05-2011, 10:18 PM
tom: tks bạn ha :) Mình sẽ rút kinh nghiệm :)

Cháu yêu: sao cháu cứ nói trúng tim đen của bà nhể :sr:

Kin Ngố
30-05-2011, 10:20 PM
Có ai đủ bản lĩnh khi nhìn người mình yêu bên cạnh một người con gái khác. :(

.

Ss nè em :haha:
.......................

Hoa Diệp Thảo
30-05-2011, 10:52 PM
bà : Thế cháu nói với bà là tài nag của cháu thế nào =]]

ss : Ế mà lị =]]

jinwon