PDA

Xem đầy đủ chức năng : Ngày nào đó, cách nào đó, mọi thứ sẽ ổn thôi

Emmerald
12-05-2011, 05:55 PM
Một lần, hai lần, ba lần...và sẽ còn nhiều lần khác nữa em trở nên chơi vơi như thế này

.

Con người ta phải học cách tự đứng lên và đi về phía trước. Một mình.

Phải vậy không anh?

.

http://i733.photobucket.com/albums/ww331/picz0017/lonely/lonely.jpg

.

Hôm nay Tacoma đã bước sang một mùa xuân đầy nắng và gió. Dù đôi khi mưa vẫn nhẹ nhàng mơn man trên những tán lá xanh dịu dàng và mang lại cho không gian cái cảm giác thanh thản, nhẹ nhàng đi vào lòng người một cách tự nhiên, đến kì lạ.

Cảnh yên, vật dịu.

Vậy mà, lòng em đã không còn chỗ cho yên bình và anh cũng không còn bên em nữa. Chỉ có “Someday” lại dịu dàng ôm em vào lòng.

.

http://www.nhaccuatui.com/m/uPAWtZrtpw

.

Sau bao nhiêu ngày vật lộn, dập đùng đùng cái loa với AE, LK, Nightwish, Metallica, BFMV...Cuối cùng em đã dừng chân lại bên Nickleback, để yên ủi đi cái tôi không bình yên của mình.

Và Someday lại nhắc em về anh - em - chúng ta - cô ấy.

.

"How the hell did we wind up like this
Why weren't we able
To see the signs that we missed
Try to turn the tables"

.

"Chúng ta đưa nhau đến ngõ cụt này như thế nào hả anh?
Tại sao hai ta đã không nhận ra và bỏ qua.
Những dấu hiện báo trước điều sẽ xảy ra
Để bây giờ làm gánh nặng cho nhau.(*)"

.

Làm thế quái nào mà chúng ta lại để mình rơi tình cảnh thế này hả anh? Do anh, do em, do niềm tin bị mất, hay do cái tôi quá lớn của cả hai.

Tại sao ta không thể thấy nỗi băn khoăn, khó xử trong mắt nhau? Ta đã bỏ qua những gì? Đã lỡ mất điều gì? Để bây giờ không còn gì để cữu vãn nữa khi nước mắt đã rơi xuống, không còn đường nào để níu giữ nó lại nữa. Một giọt nước làm tràn ly, cũng như niềm tin là thớ gỗ mục nát trong nắng. Một cú chạm tay và mọi thứ sẽ vỡ tan như thuỷ tinh rơi loảng xoảng trên mặt đất, không lưu giữ lại gì ngoài vụn nát và ánh sáng lạnh lùng như tinh thể của băng.

Cõi lòng hai ta cũng như thế, nhìn vào mắt nhau để nhận ra sự thất vọng, niềm đau không lời che giấu dưới nụ cười giả tạo.

Xin anh. Đừng cười nữa.

.

"I wished you'd unclench your fists, and unpack your suitcase
Lately there's been too much of this
But don't think it's too late"

.

Em từng ước giá anh đưa tay mình ra
Và đừng bỏ em mà đi.
Nhưng chuyện xảy ra, đã xảy ra rồi.
Dù thế, vẫn chưa trễ đâu anh. Chưa đâu.

.

Đã bao giờ anh đưa tay cho em để cùng nhau đi qua những khúc đường quanh co, khúc khuỷu. Nếu có, hãy nói xem vì sao những gì tồn đọng trong kí ức chỉ là những khoảng trắng nơi ta chỉ trích và tổn thương nhau thế kia?

Một, hai, ba...n lần em đếm những vết thương trong trái tim hằn lên hình bóng anh. Không điểm dừng, không kết thúc, không phai mờ, chỉ có chất chồng chồng lên chồng chất. Càng yêu thương, càng tổn thương. Dù em không yêu anh như cách người ta yêu nhau.

Em biết, chuỗi dây xích nào cũng phải có điểm kết thúc. Nhưng sợi chỉ nối kết chúng ta là không thể bị cắt đứt, cho đến ngay cả khi cái chết chia lìa hai ta.

Hãy tin rằng,

Chưa muộn đâu anh.

Để làm lại từ nơi trước khi chúng ta bắt đầu.

.

"
Nothin's wrong
just as long as
you know that someday I will

Someday, somehow
I'm gonna make it alright
But not right now
I know you're wondering when
You're the only one who knows that"

.

Chẳng có gì sai lầm cả,
Chỉ cần anh nhớ rằng.. một ngày nào đó...

Ngày nào đó, cách nào đó,
Mọi thứ sẽ ổn thôi,
Nhưng không phải bây giờ. Chưa phải bây giờ.
Em biết anh đang băn khoăn cho đến bao giờ
Nhưng anh là người biết rõ điều đó hơn ai hết.

.

Tin vào em, để em tin vào anh. Dù em không tha thứ, dù anh không thể quên, hãy khép lại những gì đã mất để bắt đầu một niềm tin mới. Đừng níu kéo, đừng hối tiếc.

Sẽ không sao đâu vì thời gian là liều thuốc vĩnh hằng. Dù chưa phải bây giờ, nhưng một ngày nào đó. Em sẽ làm được và anh cũng sẽ làm được.

Mọi chuyện sẽ ổn thôi. Đừng băn khoăn, đừng vội vã.

Con người ta phải học cách tự đứng lên và đi về phía trước. Một mình. Phải vậy không anh?

Huống chi ta còn phải ở cạnh nhau dài dài.

Em chọn lựa con đường này, số phận đưa em đến bên anh, để ta ở bên nhau, không lý gì phải cố gượng ép mà lìa xa nhau để mọi thứ tan biến như hư không và nói rằng hãy bỏ qua nhau. Em sẽ làm phần em, và anh hãy cố phần anh. Dù em không biết là khi nào, nhưng một ngày nào đó. Chắc chắn là một ngày nào đó. Mọi chuyện sẽ ổn thôi.

.

Dù chưa phải bây giờ.

Không phải bây giờ.

Anh là người biết rõ điều này hơn ai hết.

.

“Now the story's played out like this
Just like a paperback novel
Let's rewrite an ending that fits
Instead of a Hollywood horror”

.

Chuyện đã xảy ra đến nước này
Chẳng khác gì trong truyện tiểu thuyết.
Nhưng hãy viết lại hồi kết cho có hậu hơn anh nhé.
Thay vì cái một kết bi kịch như phim ảnh.

.

Em biết, thật khó để làm hơn là nói. Nhưng mọi chuyện đến nước này, anh đã rời xa khỏi tầm tay em, em đã mất niềm tin nơi anh. Ta phải làm gì? Trốn chạy, bịt mắt, bịt tai, hay vờ xem nhau như chưa từng tồn tại.

Không đâu anh. Em sẽ không làm như thế. Vì dù có muốn ta cũng không thể tách khỏi nhau. Chuyện hai ta đâu phải một bộ phim truyền hình mà phải kết thúc bi kịch để gây ấn tượng trong lòng khán giả.

Có ai nhìn thấy được nỗi đau của hai ta đâu?

Đừng đóng kịch, đừng đeo lên mình bộ mặt nhạt nhẽo đó nữa. Dừng cuộc rượt bắt này lại đi thôi, đừng làm khó nhau hơn nữa. Cùng nhau viết lại một chương mới, anh nhé. Một cuốn tiểu thuyết không có hậu nhưng vẫn kết thúc tốt đẹp, được không anh?

Hãy cứ gọi em bướng bỉnh, ngoan cố. Cứ cho em khờ dại, ngu ngơ. Nhưng thật ra em đã buông tay anh rồi. Và em sẽ mạnh mẽ hơn, chắc chắn là như thế.

Nên hãy để em bắt đầu bằng...

"Someday, somehow
I'm gonna make it alright"

-

“Ngày nào đó, cách nào đó.
Mọi thứ sẽ ổn thôi."

.

---------------------------------------

(*): Lời dịch mang tính bộc phát nhiều hơn là dựa theo nguyên gốc >.<

Adrenaline
12-05-2011, 06:38 PM
Everything will be OK :hihi:

Trang Sassy
13-05-2011, 01:41 AM
Lời dịch cũng hay đấy chứ :timup:

Emmerald
13-05-2011, 12:25 PM
Nhìn đi

Nhìn lại

Nhìn tới

Nhìn lui

Hình như mình viết sai nội dung rồi thì phải, cái này giống kể chuyện qua bài hát hơn là cảm nhận qua bài hát :so_funny:

@Adrenaline: :nhi:

@Trang: :huglove:

(dạo này bị bịnh nghiện cái icon này, đi đâu cũng :huglove: lung tung :so_funny:)

Ozhi
18-05-2011, 01:32 AM
Nếu đây là một bài kể chuyện, em sẽ bị rớt ngay từ vòng đầu vì khúc đầu với khúc cuối không giống nhau, nội dung mang hơi hướm hoạ ca hơn là viết lách, tình cảm lại át quá cả lời giai điệu bài hát hơn cả ca sĩ.

Nhưng nếu đây là một bài cảm nhận bài hát, nó hay ở chỗ, ca khúc đã được làm nhạc nền cho một bộ phim.

Everything will be Ok, my baby :huglove:

---

pS: em nổ chắc sắp cũng tung trời rồi í! >"<

Bồ Công Anh
20-05-2011, 04:03 AM
Bạn ấy *kéo kéo*

Nếu bạn ấy mà viết cho tớ 1 lá thư thế này, tớ đổ ngay :blushing:

Mùi mẫn quá. Bạn Em giấu nghề thôi chứ lên cơn cũng sến súa lắm ahhh! =]]

Veronica Nguyên
20-05-2011, 05:08 AM
Một bản Alternative rock mà nghe như thơ, hehe..

Emmerald
24-05-2011, 07:14 PM
BCA: bạn ấy làm tớ câm nín luôn ớ :im: :huglove:

Ver: :so_funny:, thế nó ra nghe một đằng đọc một nẻo a~~~

.Tiêu Dao.
24-05-2011, 08:25 PM
Phải rồi, phải rồi, sẽ ổn thôi, rồi sẽ ổn thôi tất cả sẽ ổn phải không nàng...

Đang bấn loạn, đang sắp không chịu nổi