PDA

Xem đầy đủ chức năng : Nhớ thương mùa cũ

giangcoi
21-01-2011, 02:51 AM
Anh ra đi khi lá chưa trải vàng mặt đất, mang theo chút hương sữa nồng nàn của thành phố cao nguyên. Nơi anh đến - chốn phồn hoa đô hội, rực rỡ đèn màu, tấp nập dòng người chen chúc cuộc mưu sinh.

Em ở lại Tây Nguyên đón mùa mưa qua. Anh không thể cùng em ngắm mưa về trên con phố nhỏ, mưa dạo trên những triền cà phê xanh ngút ngàn. Những con đường đất đỏ trơn lầy lội, cỏ lại lên tươi tốt lối đi. Rồi cơn mưa qua, nắng cháy lên cháy bỏng, bụi cuốn mù trời màu đỏ đất bazan.

Em lo toan bài vở mỗi buổi lên giảng đường, đã có lúc lãng quên thời gian. Hàng sứ già đã mùa thay lá, chồi non đầu cành lại đơm hoa. Mùa mưa đã ra đi mà anh chưa trở lại, cơn gió thổi qua lạnh tê tái, trời hanh hao trong sắc nắng trong veo. Góc quán vắng mình em nghe câu hát "gặp lại em mùa mưa con đường xưa...." thế mà mùa mưa đã qua lâu rồi.... Giọt cà phê rơi buồn trên cốc lạnh, vị đắng thấm dần trên đầu lưỡi.

Anh không về gặp em trong ngày thành lập trường tưng bừng, rộn rã, em cùng bạn bè trong chiếc áo dài đi giữa cả rừng hoa. Cánh sao rơi rơi trên con đường em qua, gió se lạnh gọi về ngày xưa cũ, vắng một người thế giới buồn một nửa, nỗi nhớ tràn về, nỗi nhớ bâng khuâng. Lất phất mưa bay phố vắng buồn tênh, cỏ dại úa tàn trên lối đi nghiêng ngả, đã xa rồi mùa dã quỳ trong giấc mơ em một thuở, rực rỡ đam mê mà thầm lặng không lời. Có một thời anh cùng em đi giữa mùa dã quỳ, hái tặng em và hỏi sao em yêu dã quỳ đến thế. Đã lỡ thương rồi sắc vàng cháy bỏng nhớ nhung.

Cỏ lên xanh mùa cỏ lại trổ bông, ngút ngàn bãi dài mênh mông hoa trắng. Mặt hồ lặng bỗng chiều nay gợn sóng, chợt nao lòng ta mong nhớ một người. Anh đã không về cùng em đi qua những mùa hoa, mùa mưa dầm dề, mùa khô nắng cháy

Có lẽ đành hẹn mùa sau vậy, cuối con đường em vẫn mong chờ.

canhhoa_lacloai
21-01-2011, 02:53 AM
mong hp đến với bạn nhé

ng0ctan
21-01-2011, 10:01 AM
Người ấy của bạn đi đâu thế ,bùn nhỉ nhớ thương 1 bóng hình ,vui lên nha bạn