PDA

Xem đầy đủ chức năng : Xin lỗi quê hương!

.Tiêu Dao.
03-12-2010, 08:38 PM
Xin lỗi quê hương!

T/g: Mian
Thể loại: chưa biết tính sao
Tựa: Nếu bạn lớn lên mà quên đi gốc rễ thì sao hả? Quên đi nơi bạn đã sinh ra quên đi nơi bạn đã gắn bó cả tuổi thơ ấu. Mình ko biết diễn tả, nhưng mong rằng mọi người hãy đọc câu chuyện này, hãy đọc và cảm nhận bằng cả trái tim nhé. Câu chuyện này với lời văn có lẽ ko mượt mà nhưng mình viết nó chỉ vọn vẹn trong 15 phút ko hề sử chữa.

Tiếng khóc oe oe trong phòng làm những người đang đứng thấp thỏm bên ngoài thở phào nhẹ nhõm:

-Là con trai.

Tiếng cô y tá càng làm mọi người phấn khởi hơn. Gia đình ông Huấn hiếm muộn, bà đã ngoài tứ tuần mà vẫn chưa có mụn con, ông bà Huấn tuy oán than nhưng cũng xác định là sẽ ko có con ai ngờ trời ban phước cho bà mang thai lúc 45 tuổi. Tuy là vui như thế nhưng bà có mang lúc tuổi cũng khá cao nên ai ai cũng lo. Ông Huấn là người vui nhất cũng là người lo lắng cho vợ nhiều nhất.

Cuối cùng sau những mong chờ, những lo lắng…bà Huấn đã mẹ tròn con vuông. Nhà ông từ nay đã có tiếng bi bô, nghe rộn ràng cả nhà. Thằng cu Tí sinh đúng là dịp lúa chín vàng rực khắp cả những cánh đồng quê hương. Cùng mùa ấy lúa ở đó trúng mùa lớn, mọi người hoan hỉ vừa chúc mừng gia đình ông Huấn, vừa nghĩ rằng thằng bé chính là điềm bao tốt đẹp cho cả năm ấm cúng. Ông Huấn cũng lấy làm mừng, ông bật khóc khi đặt tên cho con: Nguyễn Đại Thắng (Tí) để đánh dấu sự kiện quan trọng này.
_____
Cu Tí từ khi sinh ra đã đc ngửi hương lúa chín, nên từ nhỏ đã quen với lúa đã chơi đùa cùng lúa và đã lớn lên theo từng vụ lúa.

-Dắt trâu vào chuồng rủa chân tay vào ăn cơm đi con.

Bà Huấn trong nhà nói vọng ra khi thấy cái dáng nhỏ của đứa con trai đang ngồi vắt vẻo trên lưng trâu.

-Dạ.

Tí ngoan ngoãn làm theo lời mẹ, rồi vội vọt lên nhà trên khoanh tay mời ông Huấn xuống ăn cơm. Bởi vốn ông Huấn là thầy giáo dạy trường làng mặc dù thương con nhưng ông ko hề nuông chiều, ông luôn dạy lễ nghĩa cho thằng con trai được coi như bảo bối.

Sinh ra đúng vụ lúa, nên Tí cũng suốt ngày chăn trâu ngoài đồng với bọn trẻ con trong xóm, để trâu tắm bùn rồi thì cùng lũ trẻ đánh trận giả, thả diều trên cánh đồng rộng thênh thang, khi mệt thì nằm dang chân trên thảm cỏ giữa cánh đồng, mùi lúa xà vào mũi thơm phức. Cu Tí đưa tay bẻ lấy một cọn lúa chín cho vào miệng cắn đôi hạt lúa có vị ngòn ngọt, thanh thanh, nó đứng phóng tầm mắt ra xa nơi chân trời đang vàng rực mang theo ước mơ của thằng cu Tí.

Cả tuổi thơ của cậu là lúa, là cánh đồng quê, là những bụi tre già. Tí nằm giữa cánh đồng mắt đưa theo những đám mây trên cao, và treo cả mơ ước của cậu lên đó.

……

Tí học giỏi, năm nào cũng đứng nhất lớp, khi biết kết quả việc đầu tiên của cậu chính là nhảy chân sáo trên con đường quên hương quen thuộc màu xanh của lúa càng khiến cậu hạnh phúc, cánh đồng quê đã bao lần chứng kiến cậu lớn dần, đã chứng kiến những giọt nước mắt của cậu khi mải chơi bị ông Huấn đánh đòn, đã chứng kiến bao lần cậu mang giấy khen về khoe. Nhưng có một điều đã từ lâu lúa biết đó chính là ước mơ của cậu: Làm bác sĩ để chữa cái lưng đau cho bố.

Học xong cấp Hai cậu xin bố mẹ cho lên tỉnh thi trường chuyên, thương con chăm chỉ học hàng ông Huấn cùng xuôi theo, ngày hai bố con khăn gói lên tỉnh thi, ngay sáng sớm mẹ cậu đã dậy nấu ít cơm nắm với ít vừng cho bố con đi đường ăn lót dạ, cậu cũng dậy sớm ăn bát cơm mẹ nấu, hít hà hương thơm phức của gạo quê, vừa ăn vừa khên lấy khen để. Lúc băng qua cánh đồng để ra đường lớn đón xe những bông lúa đong đưa như tạm biệt người bạn của chúng. Thắng lặng người nhìn những bông lúa đang cong lại oằn mình giữ những hạt lúa vàng nặng trĩu, cậu cúi xuống ngắt một nhánh lúa vàng cho vào túi.

Cậu đỗ thủ khoa trường chuyên. Kết quả này ko chỉ bố mẹ cậu vui mừng mà cả bà con chòm xóm ai cũng lấy làm tự hào vì giờ đây trong cái xóm nhỏ nghèo vật chất nhưng giàu tình nghĩa này.

Trường xa nhà. Thắng phải ở trọ lâu lâu mới về nhà, đi qua cánh đồng hương lúa lại xà vào mũi, cái mùi hương quen thuộc.

Hết cấp III, cậu lại định thi vào trường Y Dược, thời gian ôn thi luyện thi nên số lần về nhà cứ thưa dần thưa dần. giấy báo đỗ Đại học khiến ông bà Huấn mừng rơi nước mắt.

……….

Chiếc xe hơi bóng bẩy lăn bánh trên con đường làng, xóm nhỏ tuy đã đổi thay nhưng vẫn còn nghèo nàn lắm. Ông bà Huấn vui mừng đón thằng con trai thành đạ trở về, cũng đã khá lâu cậu ko về thăm nhà mà chính xác hơn là từ lúc cậu mắc cho bố mẹ cái điện thoại bàn. Bà con hàng xóm sang hỏi thăm sốt buổi, ai ai cùng vui thay cho gia đình ông Huấn.

Thắng giờ đây đã thành đạt, đã là bác sĩ trưởng khoa của một bệnh viện uy tín. Ông bà Huấn đã già tuy nhà neo người nhưng luôn lấy sự thành đạt của con làm niềm vui.

Mải nói chuyện với bà con nên đến quá trưa nhà ông Huấn mới ăn cơm, bữa cơm hôm nay thịnh soạn hơn mọi hôm, vẫn thứ gạo quê ấy, nhưng lần này vừa cho vào miệng Thắng đã vội lè ra:

-Sao vậy con?

Bà Huấn nhìn con lo lắng, ông Huấn cũng vội buông đũa nhìn sag đứa con trai lo lắng. Thắng cầm trên tay ít cơm mới nấu nhưng khô khốc đến nỗi tơi ra từng hạt:

-Trời đất gạo thế này mà bố mẹ cũng ăn được sao? Để hôm sau con về con mua ít gạo thơm dẻo cho chứ loại gạo rẻ tiền này con ko nuốt nổi.

Ông Huấn sững sờ đặt mạnh bát xuống, còn bà Huấn đôi mắt đậm vẻ ưu buồn nhìn cậu con trai đã bị cuộc sống nơi đô thị cuốn đi, bà khóc.

-Thằng mất dạy, thứ mày chê rẻ tiền là thứ gạo quê mình đấy, tao ko cần mày mua gạo thơm gạo dẻo bởi với ta gạo quê mình là ngon nhất, đó cũng là thứ gạo nuôi mày lớn, mày ăn học.

Ông Huấn tức giận bỏ vào nhà. Bà Huấn mắt rơm rớm nước mắt nhìn Thắng:

-Mẹ sinh con lúc đã ngoài 40 ít sữa gạo quên mình là sữa giúp con lớn, giúp con thành đạt.
Rồi bà cũng bước xuống bếp.

Bỗng đâu trong cơn gió thoảng qua có mùi lúa chín, cánh đồng vàng ươm ngoài kia, Thắng sững người, ngày bé mải chơi đi chăn trâu về muộn cậu toàn vào bếp lục cơm nguội hay ít cơm cháy trong nồi rồi đi học, hay lúc đi thi nhà nghèo nhưng khi đc ăn cơm nắm với vừng cậu khen ngon ăn hết cra nửa nồi, hay những lúc trọ xa nhà hết tiền mua gạo may mà có bố dưới quê mang gạo lên.

Gạo quê đã nuôi lớn cậu, đã cho cậu học hành để thành đạt. vậy mà cậu nỡ quay lưng đi với thứ gạo quê ấy.

Thắng đã khóc, giọt nước mắt của sự hối hận, của một kẻ tội đồ. Giọt nước mắt trong cơn gió có hương lúa chín. Bất giác: “Xin lỗi quê hương!”

Vô Ưu
03-12-2010, 08:44 PM
đúng là ngắn thật đấy chị Mian ơi, nhưng đọc đến cuối câu: "XiN lỗi quê hương!" nghe xao lòng lắm

Secret*
03-12-2010, 09:06 PM
ta đồng ý với nhận xét của bé Vô Ưu, Mian viết là khiến người ta phải suy nghĩ Thank

tanpopo92
07-12-2010, 10:06 PM
thú vị thật !! t thik đoạn kết

[Ốc]
08-12-2010, 03:39 AM
híc cảm động quá đi Mian chỉ viết 15 phút thôi hả? Hay thật đấy!

canhhoa_lacloai
08-12-2010, 03:59 AM
cô đọng súc tích và ko dài dòng. và rất cảm đông. Thank Mian đã viết nên truyện này

.Tiêu Dao.
08-12-2010, 04:15 AM
thanks bà con đã ủng hô.

Thiên Nha
08-12-2010, 06:55 AM
Thật tình thì truyện của bạn rất ổn, rất có ý nghĩa

Cho nên mới khiến cho tớ cảm thấy có gì đó không được "đủ" cho lắm

Khi đọc đến cuối truyện, câu

Bất giác: “Xin lỗi quê hương!”

Đối với mình có lẽ là chưa đủ, có cảm giác như bị một cái kéo cắt đứt và lơ lửng giữa trời vậy, cũng là bởi vì hai chữ "Bất giác" có vẻ hơi "khô", không đủ để truyền đạt chất "tình" ở trong câu xin lỗi.

Là thế đó :blushing:

Vả lại, bạn kể truyện khá là nhanh, cho nên cảm xúc lưu giữ cũng không được nhiều cho lắm, hưống hồ có rất chỗ bạn có thể khai thác để làm tăng giá trị biểu cảm cho truyện :)

Thế nhé :cr:

p/s: thật tình sr bạn, sr bạn, mình đã quá tay >.<

.Tiêu Dao.
10-12-2010, 07:36 PM
Thật tình thì truyện của bạn rất ổn, rất có ý nghĩa

Cho nên mới khiến cho tớ cảm thấy có gì đó không được "đủ" cho lắm

Khi đọc đến cuối truyện, câu

Đối với mình có lẽ là chưa đủ, có cảm giác như bị một cái kéo cắt đứt và lơ lửng giữa trời vậy, cũng là bởi vì hai chữ "Bất giác" có vẻ hơi "khô", không đủ để truyền đạt chất "tình" ở trong câu xin lỗi.

Là thế đó :blushing:

Vả lại, bạn kể truyện khá là nhanh, cho nên cảm xúc lưu giữ cũng không được nhiều cho lắm, hưống hồ có rất chỗ bạn có thể khai thác để làm tăng giá trị biểu cảm cho truyện :)

Thế nhé :cr:

p/s: thật tình sr bạn, sr bạn, mình đã quá tay >.<
quá tay gì chứ mình cám ơn bạn nhiều nhé kaka, mình nói rồi mà truyện này thật ra chỉ viết trong 15' ngắn ngủi đi xe buýt thôi, nên chỉ có 1 ít cảm xúc thôi, hì hì, lời văn ko mượt mà đâu nói rồi mà nhưng cũng rất cám ơn bạn, đã góp ý nhé. Thân.

Vô Ưu
10-12-2010, 07:58 PM
đầy tính nhân văn chị Mian ak, xúc động lắm đấy hj

[Q]uạt giấy
15-12-2010, 03:07 AM
lờiđầu tieên tôi muốn nói đó là cám ơn bạn
Tôi vốn là người ko thích đọc những truyện dài nên hầu như những câu truyện tôi chọn đọc là những câu truyện ngắn, tóm lại là tôi rất lười. Nhưng đọc đc câu chuyện của bạn tôi cảm thấy rất hay, tôi biết lời văn ko đc mượt mà như bạn nói nhưng câu chuyện này có tính nhân văn và tính giáo dục rất cao. Mang hơi hướng gì đó của xã hội ngày nay.
Một lần nữa cám ơn bạn

hoahongxanh762
15-12-2010, 08:00 AM
ss viết truyện và em bị cuốn theo khi "lỡ" đọc, em cũng lười lắm, nhưng đọc rồi thì quên luôn thời gian...

mà đúng là ngắn thật, cảm xúc của ss hay nhưng em thấy chưa mãnh liệt lắm *cười...mà cũng không hẳn vậy *gãi đầu...

Dù sao em vẫn thấy nó thiếu cái gì ý, trong khi một truyện thế này là rất tuyệt rồi =="

Khiết Linh
15-12-2010, 08:17 AM
Chà, nói sao nhỉ?!

Vấn đề bạn đặt ra chưa đủ sâu và cách dẫn giải đến hồi kết trong tâm hồn nhân vật ở đoạn cuối chưa sắc bén, khiến cho tôi có cảm giác... hẫng

Thêm 1 chút cảm xúc thật của bản thân, 1 chút tâm huyết cho câu chuyện và 1 chút thời gian lắng lại để hình dung hình ảnh cánh đồng lúa trong fic mà bạn muốn miêu tả. Có lẽ one-shot này sẽ lưu lại trong lòng độc giả lâu hơn ^^

Chúc may mắn!

Thân,

Khiết Linh!

botayroi110
16-12-2010, 07:50 AM
Rất hay. Cảm động wá. Quê hương...

Rudi Yuri
17-12-2010, 10:51 AM
Truyện của chị ổn, có ý nghĩa nhưng mà cách diễn đạt, thể hiện cảm xúc có phần hơi "khô". Chị diễn đạt những tình tiết giúp Thắng nhận ra cái sai cũng như những cảm xúc, suy nghĩ của cậu quá nhanh. Không truyền hết cho người đọc những gì chị muốn gửi đến họ. Thật sự thì, khi đọc câu truyện này, em không có bất kì cảm xúc nào cả :)
Nếu mà truyện này dài hơn một tí, được chăm chút hơn một tí về nội dung thì có lẽ sẽ hay hơn rất nhiều. *cười

beheo_ruacondx
20-01-2011, 07:55 AM
e chỉ thấy nó xúc động lắm ss ah...đọc mà khoé mắt cay cay ah...cố lên nha ss...:D

Đêm-
20-01-2011, 08:18 PM
câu chuyện này của bạn rất hay với tính nhân văn rất cao, mong rằng sẽ đọc đc những bài viết của bạn như thế này nữa, còn một góp ý nữa đó la tuy hay nhưng tôi thấy nó vẫn thấy thiếu điều gì đó phải chăng là do truyện cực ngắn
Tôi thích cách bạn tả bông lúa đang
oằn mình giữ những hạt lúa vàng nặng trĩu hình ảnh đó thật sự rất đẹp
Mong rằng bạn sẽ cho ra thêm nhiều fic có chất lượng và có thêm điều j đó mà bạn đã thiếu trong fic truyện ngắn này

[s]weet [t]eeth
21-01-2011, 07:49 AM
Chẳng hiểu sao mình vẫn thấy không xúc động như mấy bạn bên trên nói, truyện không dở nhưng nó thiếu một chút gì đó sâu sắc hơn.

Có lẽ mình vô cảm >"<

.Tiêu Dao.
23-01-2011, 12:17 AM
weet [t]eeth;5159178'] Chẳng hiểu sao mình vẫn thấy không xúc động như mấy bạn bên trên nói, truyện không dở nhưng nó thiếu một chút gì đó sâu sắc hơn.

Có lẽ mình vô cảm >"<

ko hẳn là bạn vô cảm

Nó thiếu thiếu nhiều ak

Sau bao suy nghĩ và nghiền ngẫm Mian đã nhận ra vì sao nó ko xúc động như mình vẫn tưởng hoá ra là bảo vì Mian chưa bao giờ dồn tình cảm của mình vào bài viết này cả, mang nó đi thi quả là một sai lầm, nhưng MIAN cũng ko xoá hay sửa bài viết này đâu bởi coi như đây là một bài học cho chính mình. Có nhiều điều mình buộc phải nhìn lại, khi mình viết một bài viết hay câu truyện nào đó Mian chưa bao giờ đọc lại nó cả đúng là chưa bao giờ.

Đó có lẽ là một thiếu sót lớn nhất đời Mian, cám ơn mọi người đã cho Mian suy ngẫm trong nhiều ngày những tưởng mình làm tốt nhưng thak sự chưa bao giờ bài viết này đc xem tốt cả hehe.

Chà lần sau Mian sẽ cố gắng dồn tình cảm của mình cho những bài viết sau, sẽ cố gắng hoà mình vào nhân vật để sống và cảm nhận theo góc nhìn của nhân vật chứ ko phải góc nhìn của một t/g Mian rất mong những bài viết sau mọi người sẽ ủng hộ Mian để Mian thực hiện đc ước mơ trở thành nhà văn [tuy hơi xa vời] của mình nhé.

Một lần nữa Mian muốn cám ơn mọi người đã góp ý chân thành!

Thân

Nanh Trắng
28-01-2011, 04:49 AM
Hình như tôi cmt cho mian hơi nhiều! ^^" Hi vọng bạn không nghĩ tôi đang bắt bẻ bạn! *LOL*

Tôi thấy bố cục truyện của bạn khá ổn, lời văn lưu loát, tuy không bay bổng, không quá trau chuốt nhưng cũng gây được ít nhiều hứng thú cho người đọc.

Chỉ có điều, bạn chưa bộc lộ được tình cảm trong fic, cái mà bạn đã muốn đưa nó vào ngay từ tựa đề! Phần phân tích nhân vật Thắng ở cuối fic còn sơ sài, chưa đi hết chiều sâu nội tâm. Có thể là vì nó là "truyện siêu ngắn" chăng?

Nhưng thôi, như vậy là tạm ổn rồi! Chúc fic đông khách!

*Sói*

.Tiêu Dao.
29-01-2011, 02:52 AM
Hình như tôi cmt cho mian hơi nhiều! ^^" Hi vọng bạn không nghĩ tôi đang bắt bẻ bạn! *LOL*

Tôi thấy bố cục truyện của bạn khá ổn, lời văn lưu loát, tuy không bay bổng, không quá trau chuốt nhưng cũng gây được ít nhiều hứng thú cho người đọc.

Chỉ có điều, bạn chưa bộc lộ được tình cảm trong fic, cái mà bạn đã muốn đưa nó vào ngay từ tựa đề! Phần phân tích nhân vật Thắng ở cuối fic còn sơ sài, chưa đi hết chiều sâu nội tâm. Có thể là vì nó là "truyện siêu ngắn" chăng?

Nhưng thôi, như vậy là tạm ổn rồi! Chúc fic đông khách!

*Sói*

có lẽ bạn chưa đọc cái này

ko hẳn là bạn vô cảm

Nó thiếu thiếu nhiều ak

Sau bao suy nghĩ và nghiền ngẫm Mian đã nhận ra vì sao nó ko xúc động như mình vẫn tưởng hoá ra là bảo vì Mian chưa bao giờ dồn tình cảm của mình vào bài viết này cả, mang nó đi thi quả là một sai lầm, nhưng MIAN cũng ko xoá hay sửa bài viết này đâu bởi coi như đây là một bài học cho chính mình. Có nhiều điều mình buộc phải nhìn lại, khi mình viết một bài viết hay câu truyện nào đó Mian chưa bao giờ đọc lại nó cả đúng là chưa bao giờ.

Đó có lẽ là một thiếu sót lớn nhất đời Mian, cám ơn mọi người đã cho Mian suy ngẫm trong nhiều ngày những tưởng mình làm tốt nhưng thak sự chưa bao giờ bài viết này đc xem tốt cả hehe.

Chà lần sau Mian sẽ cố gắng dồn tình cảm của mình cho những bài viết sau, sẽ cố gắng hoà mình vào nhân vật để sống và cảm nhận theo góc nhìn của nhân vật chứ ko phải góc nhìn của một t/g Mian rất mong những bài viết sau mọi người sẽ ủng hộ Mian để Mian thực hiện đc ước mơ trở thành nhà văn [tuy hơi xa vời] của mình nhé.

Một lần nữa Mian muốn cám ơn mọi người đã góp ý chân thành!

Thân

Nanh Trắng
29-01-2011, 03:01 AM
có lẽ bạn chưa đọc cái này

Ồ, tôi đã đọc, nhưng tôi không thấy nó có chút giúp ích tôi trong việc cmt fic của bạn, thế thôi!
Tôi chỉ nhận xét fic của bạn, còn người khác cmt thế nào và bạn trả lời họ ra sao tôi không quan tâm. Bạn không cần reply tôi nếu muốn. Tôi không mong bạn làm vậy.

Dù sao thì cũng cảm ơn!

*Sói*

Nanh Trắng
29-01-2011, 03:45 AM
Nhõng nhẽo vừa thôi tiểu thư! Cô còn bày đặt khóc lóc ra đây nữa hả!

freaky_girl
30-01-2011, 09:01 PM
Sao nhỉ? Haizzz.

Thật sự thì bạn kể chuyện và cái cảm xúc của bạn chỉ kết lại ở câu cuối :"Xin lỗi quê hương". Tuy nhiên thì đúng như Tina Hoang nói. Từ "bất giác" bạn dùng nó không bộc lộ được hết cảm xúc của bạn. Tôi không có ý gì hiểu sai đi với One-shot của bạn nhưng nó mang lại cho tôi cảm giác giả dối quá!

Một One-shot 15', như vậy đã là tốt lắm rồi. :D

lavender_0108
12-04-2011, 03:51 AM
câu chuyện khiến mình nhớ và yêu quê hơn

girl_lovely_kute
14-04-2011, 06:36 AM
Oj khong pjt ckj lay cam xuc o dau ma viet hay the tu nhien em thay nho caj huong lua wa nhung may ngay nao dj hok em kung dc dj wa canh dong xanh ngut ngan cua we huong mjnk kaka