PDA

Xem đầy đủ chức năng : Mùa Thu

Vì Anh Là Gió
26-10-2010, 11:30 PM
Mùa thu.

Mùa của cảm xúc của những gì cô đọng nhất của nhưng gì mà khiến người ta nao lòng nhất.

Nhất là đối với kẻ đa cảm như tôi.

Mùa thu nó có những gì????

Gió , gió heo may cái cảm giác lạnh gờn gợn da khi sáng sớm ta thức dậy, không khí trong lành gió hiu hiu thổi con người ta cảm thấy nhẹ nhàng hơn, thoải mái hơn. Tôi yêu dậy sớm vào những sáng mùa thu đi dạo trong cái không khí se se lạnh ấy. Ôi sao tôi lại yêu nó??? Tôi cũng không trả lời đc nhưng chỉ biết tôi yêu nó thế thôi.

Nắng, nắng mùa thu dịu nhẹ lắm không gay gắt như mùa hè đâu, tôi yêu nó, yêu lắm ấy cái màu nắng vàng óng như sợi rơm ngày mùa gặt vội, đi bên em vào những buổi chiều đầy nắng, ngồi bên em những lúc hoàng hôn đỏ rực ấy sao mà yêu đến thế, khó quên đến thế.

Ngày, ngày của mùa thu nó không dài lê thê như mùa hè cũng không ngắn cụt lủn như mùa đông, nó đủ thời gian để cho ta làm việc đủ thời gian cho người ta cảm nhận và đủ quyến rũ để ta cảm thấy nao lòng.

Đêm, đêm của mùa thu sao mà tuyệt vời đến thế. Không khí dịu nhẹ mát lòng người , đc đi bên bạn bè, đi bên người yêu dạo chơi những buổi tối đầy sao trên con đường làng sạch sẽ thì còn gì thú vị bằng???

Món ăn của mùa thu, Ôi cứ nói đến món ăn là mình lại thèm thuồng thế mới lạ. Mùa thu nó có nhiều món ăn ngon quá thế mới chết chứ lị ;)) Cốm này ôi cứ nghĩ đến là mình lại thèm rồi. Từ những lọn lúa nếp vừa đủ ngày đừng để già quá nhé vì như thế Cốm sẽ mất đi độ dẻo và hương thơm đặc trưng của nó,Buổi sáng mùa thu ra đồng chọn những bông lúa nếp vừa ngon nhất mang về phơi cho héo 1 chút buổi chiều đến ngồi tuốt ra và đem tuốt lấy hạt rồi đem sao vàng tách lấy nhân rồi đem rang, cho 1 chút đường thôi nhé đừng cho nhiều sẽ bị khét, thế là ta đã có 1 mẻ cốm thơm để tối đến nhâm nhi cùng bạn bè và người thân, Buối tối mùa thu trải chiếc chiếu cói ra sân hè ngồi bên ấm trà xanh ủ từ kỹ ngồi nhâm nhi chút cốm xanh và chém gió đủ thứ chuyện thì còn gì thú vị bằng:D.

Ôi mà mình nói về món Cốm kỹ quá hết mất cả chỗ cho những món ăn khác rồi :( Nhưng tại vì mùa thu có nhiều món ăn ngon nhưng mình thích nhất là món cốm này :D Thông cảm nhé;))

Hoa, hoa của mùa thu có nhiều loại lắm nhưng mà mình nhớ nhất và thích nhất vẫn là Ngọc Lan và Hoa Sữa nhưng có lẽ yêu thích hơn cả là Hoa Sữa.

Dù mình không ở HN, người ta nói Hoa Sữa ở HN mới đích thực là Hoa Sữa và mới có đủ những gì mình cần có nhưng tớ thấy không hẳn như vậy, Miễn là Hoa Sữa nở vào những ngày thơi tiết dịu nhẹ 1 chút vào cái không khí lành lạnh mát mát của Mùa thu thì dù nó ở đâu nó cũng tỏa hết cái vẻ đẹp của nó. Nói thật nếu nhà bạn nào gần cây Hoa Sữa quá ví dụ như giường ngủ của bạn nằm tầng 2 mà nó lại gần tán của 1 cây Hoa Sữa thì bạn sẽ thấy nhức đầu và hơi khó chịu vì cái mùi của Hoa Sữa nếu ở quá gần sẽ thấy hắc hắc vì nó quá nồng chứ không thoang thoảng dịu mát như hoa Ngọc Lan nhưng nếu bạn đi dạo trong buổi Đêm muộn khoảng 10 h đến 11h dưới hàng cây Hoa Sữa thì bạn sẽ hiểu tại sao nó đáng yêu đáng nhớ đến thế.

Hoa Ngọc Lan, Thơm lắm thanh cao lắm đáng quý lắm đang trân trọng lắm mình từng ngắt 1 cành hoa Ngọc Lan và dắt lên tai bạn gái mình, và hình ảnh đó đã in đậm vào tâm trí mình, buổi tối đi bên cạnh người ấy cài 1 bông Ngọc Lan lên tai cô ấy thì bạn sẽ chẳng còn thấy điều gì đáng yêu đáng chú ý hơn mái tóc ấy khuân mặt ấy, thật đấy cứ thử đi....

Đó là những gì của Mùa Thu đọng lại trong tôi và còn nhiều, nhiều lắm những thứ của Mùa Thu mà tôi yêu mà tôi nhớ. Còn bạn thì sao???

Vì Anh Là Gió
27-10-2010, 07:20 AM
ở đây k có mùa thu....chj? toàn nắng mưa thui....
nên k có j` để nho'...
nan?.............

Đau nhiều rồi, thương nhiều rồi:cry: Và h là time để ta nhìn lại những gì thân thuộc chung quanh ta những thứ mà ta đã vô tình đánh mất, lãng quên khi ngập tràn đau khổ vì mất đi 1 tình yêu mà không nhận thấy quanh mình vẫn còn vô vàn điều giản dị đáng yêu, đáng trân trọng khác.....