PDA

Xem đầy đủ chức năng : Ý tưởng Kinh tế xanh: từ hiện thực đến tương lai bền vững

kinhtexanh
21-10-2010, 12:14 PM
115 đề án dự thi cuộc thi “ Ý tưởng Kinh tế xanh” thuộc nhiều lĩnh vực khác nhau nhưng đều xuất phát từ hiện thực cuộc sống hàng ngày. Với đề án của mình, các thí sinh đều mong muốn đưa ra những giải pháp xây dựng 1 xã hội phát triển bền vững trên con đường hội nhập với thế giới.

http://vuontaoxanh.vn/ManagerFiles/ThumbnailWidth.aspx?file=~/UserFiles/RadEditor/Member/Topics/yenyen/Image550.jpg&pixels=200

115 Ý tưởng dự thi cuộc thi “ Ý tưởng kinh tế xanh” được gửi về ban tổ chức ở các lĩnh vực: Tài nguyên – môi trường, Kiến Trúc – Xây dựng - Giao Thông, Khoa học – Công nghệ, Xã hội – cộng đồng và các lĩnh vực khác. Trong đó số lượng đề án dự thi ở lĩnh vực Tài Nguyên – Môi trường là nhiều hơn cả với những ý tưởng nhằm giải quyết một số vấn đề môi trường hiện nay như: ô nhiễm sông ngòi, ô nhiễm rác thải, khí thải,.. sử dụng nguồn năng lượng thay thế, tái chế hay tái sử dụng các sản phẩm đã qua sử dụng, tận dụng tiết kiệm các nguồn nhiên liệu sẵn có để phát triển kinh tế,…

Các ý tưởng tham dự cuộc thi đều được các thí sinh sáng tạo dựa trên những yêu cầu cấp bách của thực tế hoặc được rút ra, loé lên trong những trải nghiệm thực sự mà các bạn có được từ hiện thực cuộc sống. Trong số đó phải kể đến những đề án chi tiết nhằm khôi phục, xây dựng và phát triển các làng nghề nông thôn - quê hương nơi các bạn sinh ra như : dự án “ Phát triển nông nghiệp - dịch vụ làng hoa” tại xã Tây Tựu, Từ Liêm, Hà Nội của bạn Beautifeel , dự án “ Công ty sản xuất sản phẩm tái chế cho người khuyết tật ở Bến Tre " của bạn bttho , dự án Phát triển Làng Nghề tại Văn Giang – Hưng Yên của bạn Trying10 … đây thực sự là những giải pháp sáng tạo đáng quý và hữu ích nhằm giải quyết bài toán kinh tế nông nghiệp, nông thôn - một vấn đề gây đau đầu các nhà hoạch định và thực thi chính sách trong nhiều năm qua.

Bạn hãy thử tưởng tượng vào mỗi cuối tuần bạn được sống trong 1 không gian tràn ngập hương hoa với bốn bề là đủ loại hoa khoe sắc. Ở nơi đó, bạn có 1 mảnh vườn gắn tên mình, có những loài hoa mình yêu thích do chính tay mình trồng, hay do những người thương yêu dành tặng. Ở đó, bạn sẽ được trải nghiệm những dịch vụ spa – chăm sóc sắc đẹp với liệu pháp hương hoa và được thưởng thức những món ăn “ lạ” từ nguyên liệu đến cách trình bày được chế biến từ hoa… đó quả thực là thiên đường đúng không bạn? – đây chính là ý tưởng “ phát triển nông nghiệp – dịch vụ làng hoa” tại xã Tây Tựu – Từ Liêm – Hà Nội của bạn Beautifeel . Ý tưởng đẹp giống như tên của chủ nhân vậy. Đó là 1 trong những ý tưởng xuất phát từ chính hiện thực 1 mảnh đất cụ thể với tính khả thi cao trong cuộc thi “ Ý tưởng Kinh tế xanh”.

Gõ cửa giai đoạn 2, cuộc thi như sôi động hơn vì sự có mặt ngày càng nhiều những đề án thực sự chi tiết, công phu. Đó chính là những đề án khiến người đọc phải thực sự “ tâm phục, khẩu phục” bởi sự sáng tạo, tính khả thi cao và kiến thức chuyên sâu của người viết. trong số này, ta không thể không chú ý đến đề án “ gạch sinh thái” của bạn gaumeo_baccuc , dự án “ Mô hình trồng cỏ Veiter kết hợp trồng nấm xen kẽ” của bạn Phamhien . Rất mong chờ sẽ có nhiều hơn nữa những đề án công phu và chi tiết như vậy.

Bạn là 1 người trẻ tràn đầy sức sống và khả năng sáng tạo? bạn quan tâm đến những vấn đề nổi cộm, cấp bách trong sự phát triển đất nước? Bạn mong ước đất nước, quê hương mình có 1 tương lai bền vững? Hãy cùng với “ Ý tưởng kinh tế xanh” thể hiện trách nhiệm Người Việt trẻ nhé! Đất nước đang cần lắm những chủ nhân tương lai chung tay xây dựng Tổ Quốc đấy bạn ạ!
Yen_tby