PDA

Xem đầy đủ chức năng : [One-shot] Chị

freaky_girl
21-05-2010, 06:15 AM
Một One-shot mừng sinh nhật chị!

---------------------------------------------------

Tên fic: Chị
Tác giả: Xu (freaky_girl)
Tình trạng: Hoàn thành
Thể loại: Tình cảm. ( Ai muốn nó là loại tình cảm gì thì nó sẽ là loại tình cảm đấy. *cười*)
Rating: Những ai biết đọc và cảm nhận được những gì tôi viết.

--------------------------------------------------

Tôi thuộc thế hệ 9x. Chị thuộc thế hệ 8x. Tôi và chị cách nhau tới bảy tuổi.

Một con số lớn.

Ngày chị mặc bộ áo dài trắng bước chân vào cổng trường cấp ba, tôi vẫn chỉ là một đứa trẻ lớp bốn.

Lớp bốn quá nhỏ so với lớp mười.

Chị không đẹp nhất, không nói chuyện có duyên nhất. Nhưng ở chị có nét gì đó rất lạ, không kiêu sa nhưng cũng không quá giản dị.

Có phải vì vậy mà tôi yêu chị không?

Chị có mái tóc dày và dài. Chị có đôi tay nhỏ với sáu cái hoa tay. Chị không cao nhưng cũng chẳng quá lùn. Chị có đôi mắt đen. Không hiểu sao tôi thấy nó long lanh như tóc chị.

Lạ lùng.

Chị khéo tay lắm. Chị đã từng cùng bạn làm những tấm thiệp xinh xinh và cho ra cả một thương hiệu. Chị viết chữ đẹp nhất cơ quan đầu tiên chị làm. Chị hay viết nhãn vở cho tôi. Mỗi chiếc nhãn vở là một kỉ vật đối với tôi.

Có phải là quá hụt hẫng khi bây giờ tôi mới nhận ra nó đáng giá?

Chị dạy tôi chơi cờ vua. Chị chơi với tôi không biết bao nhiêu ván rồi. Nhưng mỗi lần nhìn lại kết quả, tôi lại cười. Chị thắng, thắng nhiều lắm. Nhiều không đếm xuể. Những lúc thua, tôi đều muốn đấu lại. Đấu đến khi nào thắng thì thôi.

Bây giờ thì có không một trận cờ thua cuộc?

Chị buồn. Tôi cố gắng làm cho chị vui. Cố gắng làm sao cho nụ cười luôn trên khuôn mặt chị. Tôi không muốn nụ cười ấy tắt.

Vì khi nó tắt, tôi biết phải làm sao đây?

Tôi buồn, chị động viên tôi không khóc. Tất nhiên là tôi sẽ không khóc. Tôi muốn là một người mạnh mẽ, không yếu đuối. Tôi muốn được lớn hơn chị, làm anh để bảo vệ chị. Tôi không khóc.

Chỉ đơn giản vì tôi không muốn chị thấy nước mắt tôi rơi.

Chị chia tay bạn trai.

Tôi nên vui hay buồn?

Tôi không muốn nhìn chị khóc như thế! Nhất là vì một người con trai khác. Tôi nhắn tin, tôi viết một vài mẩu giấy nhắn cho chị. Tôi luôn mong chị vui, luôn mong chị hạnh phúc. Chị đọc, chị lại quên, chị chẳng đem theo mình.

Nhưng chỉ cần chị đọc là đủ. Chị cũng có cần nhớ chăng?

Rồi chị chuyển đi. Chị cách tôi gần ba trăm cây số. Chị đi làm còn tôi đi học.

Mơ hồ quá chăng?

Chị vẫn hay gọi điện. Nhưng không gọi cho tôi.

Tôi có buồn?

Chị ghét sữa. Thế mà chị lại làm ở công ty cổ phần sữa Vinamilk. Ngược đời nhỉ! Chị thăng tiến nhanh. Chị vốn nhanh nhẹn, vốn quảng giao và luôn luôn tỏ ra mình là một người cứng cỏi.

Nhưng tôi biết trong chị, một người con gái bé nhỏ luôn muốn được chở che tồn tại.

Chị rời gia đình và sống tự lập chỉ vài tháng sau khi tốt nghiệp đại học. Sớm quá không? Một mình nơi đất khách quê người.

Tôi không muốn xa chị.

Ngày chị lên xe ô tô xuống Sài Gòn. Có lẽ phải đến Tết năm sau tôi mới được gặp chị.

Mà cũng có thể không.

Tôi ngồi lì trước màn hình máy tính. Không phải tôi không muốn tiễn chị. Chỉ là tôi không muốn chào tạm biệt chị. Tôi không muốn nhìn thấy cảnh chia tay.

Tôi không hề muốn.

Tôi có ích kỉ không? Ích kỉ vì tình yêu thì có đáng không? Có chứ! Ai cũng ích kỉ nhưng mỗi người ích kỉ theo một cách khác nhau. Còn tôi, tôi ích kỉ vì chị. Tôi chỉ muốn giữ chị lại cho riêng mình.

Liệu điều ích kỉ đó có xứng đáng?

Chị vẫn ở đó thôi. Vẫn cách tôi ba trăm cây số. Vẫn nhớ tới tôi, đứa em cách chị bảy tuổi. Tôi còn muốn gì hơn?

Liệu chị có yêu tôi?

Có chứ. Có yêu, đã yêu, đang yêu, và vẫn mãi yêu như chị đã từng yêu.

Ấm áp như hơi ấm của mùa thu.

Dịu ngọt như chiếc kẹo tan trong cổ họng.

Nhẹ lướt như một cơn gió thoảng trong chiều thu.

Cay cay đầu mắt như bụi rơi trước ngõ………

Tôi yêu chị…

* * * * *

THE END

* * * * *

Thân tặng chị. Mừng sinh nhật chị!

27/5/1987
27/5/2010

* * * * *

P.S: Tôi viết fic này để chúc mứng sinh nhật chị. Vì vậy chặt chém gì thì nhè nhẹ thôi nhé! *cười*. À, còn nữa, chỉ mong mỗi bạn đọc fic này để lại một comment chúc mừng sinh nhật chị. Tôi muốn chị nhận được thật nhiều lời chúc vào ngày sinh nhật nên đã post trước vài ngày. *cười toe*. Thanks các bạn nhiều. :X

* * * * *

Em Xu

Dạ Phong
21-05-2010, 06:26 AM
dù không biết chị là ai nhưng chúc chị có một sinh nhật thật vui và đáng nhớ

chị thật hạnh phúc khi có một em gái như Xu đấy ^^

đặc biệt là em rất thích ăn sữa chua Vinamilk, ghét uống sữa và sống tại SG ^^

Ozhi
21-05-2010, 07:56 PM
em và chị gái

Vui vẻ và hạnh phúc ha!

Mừng sinh nhật chị em! Chúc cả hai hạnh phúc! ^^

Nam ga
21-05-2010, 10:29 PM
Thật không thể định nghiã nổi tình cảm con người, nhìn bạn dành nhiều tình cảm cho chị mình như vậy mình thật ngưỡng mộ đấy. Mình cũng là chị, cũng có em nhưng là em trai, chắc nó không được như bạn đâu...con trai mà.
Đọc tr này của bạn mình rất thích.

Chúc chị của Xu sinh nhật vui vẻ, và hai chị em luôn giữ mãi tình cảm trong sáng này nhé!

freaky_girl
22-05-2010, 06:48 AM
Hic hic Cảm động quá. Cám ơn các bạn nhiều. Chị mình chắc sẽ vui lắm!

sword_angel_devil
22-05-2010, 08:50 AM
Chuc chi xu sinh nhat vui ve.
Chuc 2 chi em luon hanh phuc :)

pE_l0c_cHoC
22-05-2010, 07:06 PM
Chúc chị hạnh phúc trong lần sinh nhật này!
Chúc cả Xu cũng hạnh phúc nữa nha!!
Sinh nhật vui vẻ!!

mazeltov
22-05-2010, 08:59 PM
có chị như xu sướng ghê :)
happy birthday to chị xu :P
chúc hai chị em xu luôn iu thương nhau như bây giờ nhaz,
thân

freaky_girl
24-05-2010, 07:02 AM
Sr vì em spam. Nhưng phải cố gắng spam để nó lên trang đầu. *cười*. Vì nếu không dc cm nhiều nhiều thì kế hoạch của fre đổ bể mất. Hì

thiên bình
24-05-2010, 07:57 PM
;))
pótay với Frea
hèm,chúc ss :sinh nhật vui vẻ,tuổi mới hạnh phúc,sự nghiệp thành công,có được tình yêu *tất nhiên t/y đấy phải có nhiều nhiều giây phút vĩnh cửu *
và..........em phát ghen với ss đấy nhaz,ghen lắm lắm ý,;)),tại sao ghen chắc ss cũng biết ùi nhở :)