PDA

Xem đầy đủ chức năng : Cơn mưa bóng mây

acmilan_tiamo
05-09-2005, 09:14 PM
Buổi chiều mùa hạ trời oi bức, tuy cái nắng không còn chói chang như lúc giữa trưa nhưng cái nóng thì dường như không dịu đi chút nào. Theo thường lệ Vi & Hà lại phi con ngựa sắt đến nhà Dũng- một cold boy lạnh lùng nhất quả đất-theo nhận xét của hai đứa. Cái cụm từ" đến nhà Dũng" ai đọc cũng đều thoạt tưởng là Vi & Hà đến chơi nhà một cậu bạn tên Dũng nhưng thực ra hai con bé chưa bao giờ bước chân vào ngôi nhà to đẹp ấy. "Đến nhà Dũng" chỉ là đến chỗ bãi cỏ gần nhà Dũng- một nơi lí tưởng để hai con bé học bài, hát hò, tán phét...& có thể nhìn thấy Dũng khi cậu ấy... ra khỏi nhà. Bao giờ cũng vậy, lượn con ngựa sắt mấy vòng quanh nhà Dũng cũng là công việc đầu tiên của hai đứa trước khi yên vị trên bãi cỏ. Có điều công việc ấy hôm nay thật khác: đầu tiên là nhà Dũng yên ắng đến lạ kì, mọi khi lượn quanh Vi & Hà vẫn nghe tiếng con bẹc giê sủa inh ỏi; điều lạ thứ hai là lúc hai con bé đang ngó nghiêng vào cánh cổng đóng im ỉm của ngôi nhà thì giọng ai đó đột ngột cất lên:"Hai em tìm Dũng hả?". Tiếng nói vang lên giữa một khoảng không gian yên ắng và tĩnh mịch khiến hai con bé không khỏi giật mình. Kít...kít..it, tiếng phanh xe đạp đột ngột là phản xạ đầu tiên của hai đứa trước khi kịp thốt lên "Vâng ạ". "Nhà Dũng chuyển đi rồi hai em ạ". Câu nói khá bất ngờ và ngoài sức tưởng tượng của chị hàng xóm làm hai con bé cứng đờ, như chưa tin vào tai mình, Vi lắp bắp:"Chuyển... chuyển lúc nào hả chị?"."À, nhà bác Bình(tức mẹ Dũng) chuyển đi nửa tháng nay rồi. Nửa tháng- không thể tin được đó là khoảng thời gian hai con bé về quê chơi với họ hàng, Vi & Hà tròn mắt nhìn chị hàng xóm khiến chị ấy cũng phải bối rối. Để cắt tia nhìn" khó hiểu" kia chị hàng xóm lơ đễnh nhìn sang nhà Dũng rồi tiếp:" Hai em là bạn Dũng à?". Câu hỏi khiến cả Vi và Hà đều giật mình" Bạn của Dũng ư???", đó là điều từ trước tới nay hai đứa luôn mong muốn. Đối với nhiều người, kết bạn với họ là điều không khó nhưng với Dũng- một boy vô cùng lạnh lùng, chỉ thích chơi Games, không quan tâm tới con gái thì làm bạn với cậu ấy quả không đơn giản. Vi & Hà đã cố gắng tìm đủ mọi cách, chỉ mong được làm bạn với Dũng nhưng chẳng đem lại kết quả gì. Còn lí do để hai đứa muốn trở thành bạn của Dũng ư???, chẳng phải nhà Dũng giàu, chẳng phải Dũng quá đẹp trai, chẳng phải cậu ấy là cold boy, đơn giản vì Dũng là Dũng và Dũng rất giống Duncan James- thần tượng Vi rất mến mộ. Hà thì sao? Hà yêu ACMilan, Nesta & nước Ý. Dũng chẳng liên quan gì, Dũng không giống Nesta. Nhưng Vi & Hà là bạn của nhau, thân như hình với bóng, Vi biết Dũng trước, kể cho Hà, tâm sự với Hà và từ khi nào Hà muốn làm bạn với Dũng thì cũng chẳng rõ. Lộp...độp, cơn mưa bóng mây đến bất chợt cắt ngang chuỗi suy nghĩ của hai đứa. Lúc này hai con bé mới nhớ ra rằng vẫn chưa trả lời câu hỏi của chị hàng xóm nhưng nhìn lại thì chị ấy đã đi vào nhà từ bao giờ."Mày ơi,mưa rồi, trú tạm vào cái cây kia đi"Đó là câu nói sáng suốt nhất của Vi trong buổi chiều hôm nay. Cái cây ở sát cổng nhà Dũng, mọi khi hai con bé không dám tới gần vì sợ con bẹc giê nhưng hôm nay thì khác: một là vì trời đang mưa, hai là chẳng còn con bẹc giê dữ như cọp ấy nữa. Mọi ngày Vi & Hà liến thoắng luôn miệng nhưng hôm nay như người mất hồn chắc vì cái tin ấy đến quá bất ngờ khiến cả hai dường như vẫn chưa tin vào tai mình. Từ "bạn" vẫn văng vẳng trong âm thanh lộp bộp của tiếng mưa khiến hai đứa càng thêm não ruột. Hướng tia nhìn vô vọng vào cánh cổng sắt kiên cố, Hà bỗng phát hiện ra một mẩu giấy nho nhỏ giắt vào khe cổng. Giựt tay Vi một phát, Hà chỉ cho cô bạn điều mình mới nhìn thấy. Hai cô bé tiến tới gần, tò mò mở mẩu giấy được gấp rất cẩn thận, một hàng chữ thẳng và đẹp từ từ hiện ra" Chào hai bạn, đừng bao giờ quên ACMilan, Blue và mình nhé! Kí tên: Dũng" Lộp... độp, cơn mưa đã tạnh từ khi nào, chỉ còn tiếng những giọt nước mắt của hai cô bé rơi trên tờ giấy nhắn khiến dòng chữ nhoè đi. Dũng đến và đi nhanh như một cơn mưa bóng mây...