PDA

Xem đầy đủ chức năng : Thư của "lớp 13" gửi "lớp 12" !!

Chàng Trai Cao Thượng
30-12-2009, 07:33 AM
Thư của "lớp 13" gửi "lớp 12"

Tớ - một cựu học sinh 12, viết những dòng này cho cậu với tư cách là một người bạn.

Theo Mực tím

Dù lớn hơn cậu một tuổi, nhưng tớ chưa đủ "lớn" để gọi cậu bằng "em" (tớ chưa vào được đại học mà). Và chúng ta rất có thể "ngồi cùng phòng" trong kì thi đại học năm nay, nên tớ viết những dòng này cho cậu với tư cách là một người bạn.

Cậu à,

Tớ - một cựu học sinh 12, đã từng trải qua bao cảm xúc y hệt cậu bây giờ. Đó là một mớ hỗn độn trong tâm tưởng mà ta chẳng thể nào gỡ rối hoặc sắp xếp lại cho gọn ghẽ một chút. Những nỗi lo, sự mệt mỏi, căng thẳng và áp lực, mơ hồ về tương lai, những dự định dang dở, chuyện bạn bè, gia đình, tình cảm... Tất cả cứ cuốn lấy tâm trí và làm chúng ta như muốn phát điên... Kinh khủng nhất là thời điểm sắp thi học kì 1 và mới thi xong học kì 2, bộ nhớ chúng ta như bị xáo trộn lẫn lộn, đôi khi nhầm A thành B, tưởng C là D...

'Nhưng tớ nghĩ, hiện tại, tinh thần cậu đang ổn định và chưa đến nỗi áp lực lắm. Vậy nên cậu có thể dành vài phút để... lắng nghe những gì tớ nói, được không?
Từng trải qua hai kì thi quan trọng nhất trong đời, nên tớ có nhiều điều muốn chia sẻ với cậu, để cậu có một sự chuẩn bị tốt và mang tâm lý thoải mái. Tất nhiên, chỉ là những dòng tâm sự và quan điểm của riêng tớ thôi. Mọi quyết định và hành động đều phụ thuộc vào cậu.

Hồi ấy, tớ cũng như cậu, chỉ biết lo lắng chứ không biết làm thế nào để thoát khỏi sự lo lắng đó. Chính vì toàn nghĩ đến những cái không cần thiết nên tớ đã bỏ lỡ những điều quan trọng. Nếu được quay về thời điểm một năm về trước, tớ sẽ:
+ Học chăm hơn, chuẩn bị tinh thần kĩ càng hơn: Tớ lúc nào cũng nhởn nhơ với phương châm "cứ từ từ". Vậy nên Tết đến, tớ cho phép mình thư giãn xả láng, không học hành ôn luyện gì nhiều. Sau Tết tớ uể oải và bắt đầu nản. Đợi đến khi bài vở chất chồng, tớ mới ôm đầu hốt hoảng, nhưng quá muộn. Đó là nguyên do khiến sau khi thi tốt nghiệp xong, tớ "mất sức" và thi đại học không tốt.

+ Ngủ sớm: Suốt năm 12, tớ toàn thức khuya không cần thiết chỉ để... online, sms và cả... chơi game trên điện thoại. Đôi lúc rất buồn ngủ, mi mắt sụp xuống những vẫn cố nhướn lên để... "giải trí" (ôi trời). Thế là sáng hôm sau mang "đôi mắt gấu trúc" vào lớp. Lời giảng của thầy cô trôi dạt về phương nào... Nếu cậu đang giống tớ thì cố khắc phục đi, còn kịp đấy.

+ Chọn đúng trường: Tớ đã quá ảo tưởng vể khả năng bản thân nên đã chọn một ngôi trường không vừa sức. Điểm của tớ có thể vào một trường đại học công lập, nhưng đã không còn "chỗ" dành cho tớ nữa... Cậu nhớ điều đó nhé. Chọn một trường phù hợp với sở thích và khả năng, đừng theo phong trào, và phải tìm hiểu thật kĩ ngôi trường mình chọn.

+ Có nhiều thời gian hơn: Nếu có nhiều thời gian, tớ đã ôn luyện được kĩ càng chi tiết để không mất điểm oan uổng. Rất tiếc là tớ toàn sai những chỗ không đáng, nhiều lỗi nhỏ gộp lại đã làm tương lai tớ bị trì hoãn...

+ Bình tĩnh: Vào phòng thi, tớ quên sạch chữ vì quá đặt nặng kì thi "quan trọng nhất cuộc đời". Tớ cứ lo rằng nếu thi rớt không biết sẽ ra sao, ba mẹ buồn thế nào, bạn bè cười mai mỉa, hàng xóm láng giềng xem thường... Dòng suy nghĩ cứ quanh quẩn như thế thì làm sao mà làm bài cho được. Kết quả: Tớ "thảm hại" đúng y những gì tớ tưởng tượng. Vì vậy, cậu đừng nghĩ về những viễn cảnh xui xẻo vì rất có thể, nó thành sự thật.

+ Lạc quan: Sự chán nản làm hao mòn tinh thần ghê gớm. Tớ vẫn cứ ước, giá như hồi trước lạc quan hơn, suy nghĩ chín chắn kĩ lưỡng hơn, cẩn thận trong các quyết định hơn, thì bây giờ tớ đâu phải thi lại đại học...
Lớp 12 trôi qua nhanh lắm, và cậu phải biết điều gì cần thiết cho mình. Đừng quá ôm đồm và vùi lấp niềm vui chỉ vì điểm dưới trung bình môn Công nghệ, Giáo dục công dân... Tương lai của bạn là tất cả những gì có trong đầu bạn - Kiến thức. Hy vọng rằng cậu sẽ hiểu những lời tâm sự của tớ.

Sáu tháng nữa, chúng ta sẽ gặp nhau trong kì thi đại học. Tớ mong rằng cậu sẽ đậu một cách dễ dàng, và hai ta sẽ cùng ngẩng cao đầu tiến vào cổng trường đại học mơ ước.

saradoan
30-12-2009, 07:55 AM
Bạn ah, đó quả là những lời khuyên đáng giá đó, học là để cho mình chứ không phải cho ai khác, chọn đúng trường, bạn sẽ có một con đường thẳng để đi, ít nhất thì cũng không phải hồi hộp lo sợ sau khi làm bài thi về, hay ít nhất không phải tiếc vì" biết thế mình cố thêm một tí nữa" hay " biết thế mình thi trường nọ trường kia"

Chọn đúng trường, cũng là bạn cho bạn một cơ hội, có thể bạn sẽ biến ước mơ của bạn thành hiện thực đó

Những ngày gấp rút thi Đh thế này, tui chỉ có thể cho ban một lời khuyên là hãy cố lên, tương lai đang ở trong tay bạn, đủ lơn rồi, biết thế nào là tốt cho mình, đủ lớn để biết suy nghĩ cho cả bố mẹ nữa, hãy để bố mẹ có quyền tự hào về bạn

Hãy là một con lật đật biết cười, đứng lên và tiếp tục

Hay nhỡ đâu, bạn thi đúng trường tôi đang học

Khi đó, biết đâu, tình cờ và bất ngờ, tôi và bạn sẽ gặp nhau:))

6 tháng nữa , hãy cho tôi biết bạn đã là tân sinh viên của trường nào nhé

quen_de_song_92
01-01-2010, 05:05 AM
cảm ơn bạn rất nhìu.nhờ có bạn mà mình mới có thời gian để ngẫm nghĩ lại khoảng thời gian học tập của mình.mình sẽ phải 'ba sa' hơn nữa để có thể đạt đc ước mơ của mình là vào đại học.mình sẽ cố gắng ngay học lớp 12 cuối cấp này.hẹn gặp bạn trong 6 thán nữa hey.hiiii!

bamboo27
02-01-2010, 03:43 AM
thanks!!!
đúng là những lời khuyên cực kì có ý nghĩa, thi học kì I xong, kết quả không tốt ngay ở môn thii khối, tớ rất hoang mang, đúng là chỉ toàn sai những lỗi vớ vẩn. Thực sự tớ lo lắng nhiều chứ không ít, và có khi chỉ dành thời gian để lo chứ chẳng làm được gì cả:meo:. Cảm ơn ấy nhiều, mong rằng có thể nc vs ấy 1 lần khi bọn mình thi xong đại hoc ^^

sweetlove0703
02-01-2010, 09:31 PM
thanks bạn nhìu! còn 6 tháng nữa thui mà tớ nhởn nhơ quá, kết quả thi học kì của tớ cũng ko cao, tớ học tự nhiên mà điểm thi tự nhiên của tớ lại thấp hơn điểm môn xã hội.... tớ bắt đầu thấy sợ ấy à....

black_hair
02-01-2010, 11:32 PM
Tớ bây giờ là sinh viên năm thứ 1 rồi, tớ cũng gửi vài lời nhắn nhủ: điều khó khăn nhất với các bạn lớp 12 là chọn trường vì thực tế là nếu như bạn chọn trường vừa sức, bạn đỗ vào đó nhưng chắc gì bạn đã thích nó, khi đó tớ nghĩ hậu quả sẽ còn kinh khủng hơn. Và hơn nữa bây giờ điểm lấy của các trường cũng không ổn định, chỉ cần thay đổi 0.5d đã khiến nhiều bạn không được vào, vì vậy ý mình ở đây không phải tiêu chí đầu tiên là vừa sức, các bạn cần xem xét thật kĩ xem mình nên học cái gì, sau đó tham khảo ý kiến người thân, và rồi khi đã chọn được ngành bạn mới nên chọn trường.

Trong cuộc sống mình cần phải chủ động, việc thi đại học cũng còn dựa một chút vào may mắn, các bạn không cần quá đi vào phần nâng cao hơn, việc học tốt sgk là đã đủ để nhiều bạn đạt được nguyện vong. Và điều quan trọng nhất là đừng so mình với một ai khác vì bất cứ lí do gì như vậy sẽ làm bạn không phát huy hết khả năng của mình

Cần đảm bảo sức khoẻ! Không nên thức quá khuya, nên dậy sớm 1 chút buổi sáng, ngủ nghỉ đầy đủ!

Và bạn cũng có thể cầu mong một chút may mắn, đó cũng là 1 cách để có 1 tâm lí vững vàng hơn đấy!

:bicycle::bicycle::bicycle::bicycle::bicycle::bicy cle::bicycle::bicycle::bicycle::bicycle::bicycle:: bicycle::bicycle:

và một điều nữa là nên tìm cách để tự tin hơn vào bản thân mình!

Hến Sò
03-01-2010, 05:41 AM
hehe,hóa ra cũng có ng lớp 13 như mình. Nhưng hình như tớ ko đc gọi là lớp 13 vì tớ mới chỉ tốt nghiệp cấp 3,trượt đh và ở nhà. Ko đi học nữa nên số lớp ko đc phép tiến. NĂm nay tớ cũng thi lại. Tất cả cái mà bạn nêu ra hồi đấy tớ mắc sai lầm đúng 1 chỗ đó là ko học hành chăm chỉ. Chưa có 1 năm học nào mà tớ lại ăn nhiều,ngủ nhiều,chơi nhiều. Tr'c khi thi thì lạc quan,vào phòng thi thì bình tĩnh. Nhưng hình như bấy nhiêu đó chưa đủ để tớ đỗ ĐH vì tớ thiếu cái quan trọng nhất là kiến thức dàn trải. Nghĩ lại vẫn thấy đau môn Hóa. Hóa mà đc 5 thì đỗ kiến trúc rồi. Nói gì nhỉ,năm nay thi lại tớ chỉ muỗn nói chắc chắn tớ sẽ ĐỖ ĐẠI HỌC. Dẹp cái câu của các cụ " Nói trước bước ko qua đi ". Hãy cứ tin giấy chứng nhận đại học đã nằm đó và chờ bạn tới lấy thì chắc chắn bạn sẽ lấy được. Trên hết tớ muốn các bạn có 1 thứ quan trọng nhất,đó là NIỀM TIN. Hẹn gặp lại các bạn ở cánh cổng trường ĐẠI HỌC !

congchuahongtra
18-01-2010, 12:57 AM
thank bạn nhìu nhé!Đây quả là kinh nghiệm cần thiết nhất đối với chúng tớ bây giờ

ApiMaiChan
18-01-2010, 10:12 PM
cám ơn các bạn nhìu nhìu :)

7211730
24-01-2010, 01:35 AM
Mình cảm ơn bạn rất nhiều, năm nay mình cũng thi đại học và đôi lúc mình cảm thấy nặng nề và lo lắng, không biết sẽ như thế nào trong tương lai, mình còn hơn 4 tháng nữa thôi, mình rất lo. Nhưng nhờ những lời nói của bạn mà mình có thêm phần nào cho kinh nghiệm sắp tới, để có thể thi tốt hơn. Hy vọng sẽ được biết bạn có đậu hay không, bạn và mình có thể gặp nhau hay không, và không những thế chúng ta còn có thể ngồi cùng phòng thi, học cùng trường như một điều kì lạ nào đó! Khi vọng chúng ta cùng đậu. Nếu có thể sau khi nhận thông tin đậu, bạn có thể nói chuyện với mình, để có thể chia sẽ niềm vui hay nỗi buồn! Chang Trai Cao Thương.
:wave::wave::wave::wave::wave::wave: