PDA

Xem đầy đủ chức năng : Forget me not...!

Trà Bạc Hà
06-12-2009, 01:24 AM
Đừng quên tôi, đừng bao giờ quên tôi và bạn sẽ luôn có một người bạn.
---------

Thời gian là một thứ vô định, không thể kéo dài thời gian, cũng không thể dừng nó hoặc làm cho nó chậm lại, chúng ta chỉ có thể sống có ích nhất trong khoảng thời gian chúng ta được sống, được ở bên cạnh nhau.

Tớ và bạn như hai chiếc kim của đồng hồ, quay vô tận, và gặp nhau rất nhiều lần trong cuộc sống. Ta có khi nào đi lướt qua nhau và vô tình không ? Hình như là rất nhiều lần đấy bạn ạ. Hai chiếc kim đồng hồ một ngày lướt qua nhau bao nhiêu lần ai đếm nổi. Vậy chúng ta đã sống có ích nhất trong những lần ta gặp nhau chưa?

Không gian, một thứ bất biến, kiểu như tớ và bạn đứng cách nhau có 100m thì vĩnh viễn khoảng cách đó sẽ là 100m, nhưng cũng rất nhanh thôi, khoảng cách đó sẽ bằng 0, vì tớ không bao giờ cho phép mình đứng cách bạn 100m trong khi tớ có thể tiến lại gần bạn – cho dù đôi lúc bạn lạnh lùng lắm cơ.

Có lần tớ và bạn rất lâu không nói chuyện với nhau, có cảm giác trống vắng, thiêu thiếu một cái gì đó mà đã từ rất lâu đã trở thành quen thuộc, cái quen thuộc mà nhất thời tớ không thể đặt thành tên. Chỉ là thấy thiếu, thấy quen thuộc.

Đã biết bao lần chúng ta chênh vênh giữa hai bờ quên nhớ, đã biết bao lần chúng ta lạc vào những xúc cảm của riêng nhau. Và từ đó, chúng ta nhận ra rằng, đời đâu phải chỉ riêng có nỗi đau – mà còn rất nhiều nụ cười ta đã lỡ bỏ qua.

Này bạn thân của tớ ơi, bỏ qua đi những vụn vặt của đời thường, bỏ đi hết những niềm đau mà bạn hằng chôn dấu, nở một nụ cười cho chính mình để thấy đời vẫn đẹp biết bao, chẳng phải bên cạnh bạn, còn tớ đây sao.

Này bạn thân của tớ ơi, nhìn về phía trước đi, để thấy đường còn dài, còn cần những bước chân mạnh mẽ của bạn, ngoảnh mặt về phía sau mãi cũng chỉ nhìn thấy gót chân quá khứ của mình mà thôi, quá khứ đã qua không thể níu kéo được đâu. Bước đi nhé, hướng về phía trước, về tương lai nhé.

Này bạn thân của tớ ơi, nhìn sang bên cạnh đi, bạn có thấy tớ lúc nào cũng có mặt bên cạnh bạn không, thấy tớ lúc nào cũng nở nụ cười bên cạnh bạn không. Hãy bước đi cùng tớ, nhanh chậm cùng nhau. Chúng ta đi chung trên một con đường hướng về phía trước - cho dù tương lai có ra sao đi chăng nữa.

Và nếu bạn biết rằng, có rất nhiều nụ cười của tớ là gượng gạo, như để che giấu đi ký ức của một thời xa thẳm, thì bạn cũng hãy tin tưởng tớ rằng, những nụ cười với bạn lúc nào cũng là chân thật nhất. Vì khi ở bên bạn – tớ thành thật với chính mình.

---

Một ngày nữa sẽ trôi qua, tớ sẽ được biết bạn thêm một ngày nữa, tớ sẽ lại gom góp được những kỷ niệm về bạn cất giữ trong tim. Để một ngày nào đó trong tương lai gần thôi, tớ sẽ mở ra xem và tự nhủ với chính mình: “Ngày xưa ta đã sống hết mình cho nhau”

Một ngày nữa sẽ đến, tớ sẽ rất nhanh trở thành người lớn, bạn cũng không chậm hơn để trưởng thành. Những khoảnh khắc chúng ta tạo ra cho riêng nhau rồi cũng sẽ rất nhanh sẽ trở thành quá khứ. Nhưng quá khứ sẽ là bất tử nếu ta không bao giờ quên.

Và nếu chợt nhận ra ngày hôm nay chúng ta không ở bên nhau, bạn hãy nhớ một điều, chúng ta lúc nào cũng ở trong tim nhau.

---------

---------
Đời có lúc nào không nghiêng
Bài viết cho bạn Ng/