PDA

Xem đầy đủ chức năng : Các anh chị có thể chia sẻ em cách học tiếng anh với ạ

học là chơi
04-12-2009, 04:03 AM
Chào mọi người trong diễn đàn H2T. Em mới tham gia diễn đàn này thui. Các anh chị có thể giúp đỡ em 1 chút được ko a. Hiện giờ em muốn đi học tiếng anh mà chưa biết phải bắt đầu tư đầu. Các anh chị giúp đỡ em với.
Các anh chị giỏi tiếng anh có thể cho em xin tí bí kíp học giỏi tiếng anh ko ạ. Em xin cảm ơn :)

letue
04-12-2009, 09:17 PM
Mỗi người có lẽ có 1 cách học bộ môn tiếng anh khác nhau...
Cách của anh thì anh áp dụng việc học và việc giải trí thành 1.
ex : - Nghe nhiều nhạc ngoại quốc nè (khi nghe cố gắng tìm lyric rùi hát theo cũng dc )
- Xem phim mỹ. (đừng chỉ coi nhưng pha hành động mà nên cố gắng tập trung lắng nghe )
- Chơi game Mỹ ( cái lợi thế của chơi game mỹ là vừa chơi , vừa làm quést vừa có thể chit chat với mọi người ).

Calvin_159
06-12-2009, 01:24 AM
học tiếng anh thì phương pháp học thì nhiều lắm !!! đầu tiên bạn phải thik đã phải yêu thik thì mới học tốt được !!! có nhiều cách học tiếng anh nghe nhạc chẳng hạn !!! nghe nhưng bàn nhạc đồng quê và nhẩm theo từng ca từ , hay đọc báo trên BBC or CNN ko có phụ đề tiếng Việt nhé , đầu tiên có thể hơi khó nhưng dần sẽ quen... Nói chung cần luyện nhiều kĩ năng nghe và nói nghe thì bạn học qua phần mềm pronunciation power phất âm khá chuẩn... chúc bạn thành công !!!!

kotaro1987
07-12-2009, 02:21 AM
bạn có thể tìm đến các trung tâm có giáo viên nước ngoài ấy, như thế học giao tiếp sẽ hiệu quả hơn..
Trước mình cũng có ý định học qua sách báo hoặc tv, nhưng lại ko hiệu quả cao.hxhx

bo_sua_con
07-12-2009, 09:01 AM
ý kiến của mọi người rất hay :clap:
nhưng câu hỏi của bạn ý là bạn ấy là người beginer nên khó là học theo những cách của các bạn nói như trên được :D
vì những cách trên là dành cho người đã có basic english òi à
tốt nhất là bạn hãy tìm những trung tâm ngoại ngữ ở đấy bạn có thể học khóa học dành cho người mới bắt đầu học ,sau đó thì thường xuyên luyện tập với những người biết nhìu hơn để mọi người chỉ dẫn cho bạn

Ngày Hôm Qua
08-12-2009, 12:57 AM
Nếu bạn muốn học tiếng anh, phải tìm một lý do phải hoc. Như tôi học vì cuộc sống, nếu không biết tiến anh thì không thể giao tiếp đươc. Tôi chẳng thích học tiếng anh chút nào.

Còn cách học tiếng anh, có nhiều cách, cách tốt nhất là tập nghe nói trước rồi đọc. Dọc truyện ngắn, càng ngắn càng dể hiểu càng tốt. Mới học đừng nên dọc CNN hay BBC vì tin tức thường rất chán.

Học Tiếng rất mất thời gian và dễ nản. Nhưng khi bắt đầu hiểu và có hẻ giao tiếp, thỉ sẽ thich hơn

Song Thưa
08-12-2009, 11:03 AM
Nói là bước cuối và cũng là bước khó khăn nhất trong tiến trình học Anh Ngữ. Dù vững về văn phạm tới đâu, nhưng khi trong giai đoạn đầu tiên của hành văn nói, ai cũng bị mắc lỗi - trật văn phạm. Nếu thực sự muốn học Anh Ngữ, mình phải quan tâm đến phong phạm chứ đừng theo chiều hướng tiếng bồi kiểu " No stars where " ! Học đúng sẽ có lợi cho giao tiếp và công việc. Nói bừa sai cho có, sẽ khó sửa về sau bởi những cái " quen " tai hại.

Văn phạm cho nhận biết là đã sai ở đâu. Nó sẽ giúp mình sửa lại cho đúng trong lần giao tiếp tới. Đó là lý do tại sao chúng ta đầu tiên cần vững về cấu trúc sắp xếp từ, để chuẩn bị cho việc học nói tốt.

Theo kinh nghiệm của ST thì các soap operas trên đài truyền hình Mỹ, hay tin tức thường nhật cũng là phương tiện học tốt. Vì ở đó có những thông tin, và những sinh hoạt mà mình bắt gặp hàng ngày.

Soap operas cũng giống như các thoại kịch " Trong nhà ngoài phố " của VN. Sẽ rất dễ hiểu nếu mình cứ tiếp tục theo dõi.

Sự kiện lớn được loan qua hệ thống truyền thông uy tín của thế giới, thường là được lập đi lập lại suốt ngày. Bạn có thể xem tin tức qua kênh VN trước. Sau khi có được ý niệm, thì bật ngay qua đài CNN, BBC, hay ABC, MSNBC, v.v... , để học nghe ngay bản tin Anh ngữ. Đây là cách học hữu hiệu, bởi nó ra rả suốt ngày - cho mình cơ hội nghe đi nghe lại để hiểu thêm hơn.

Trong trường hợp thiếu cơ hội hành văn nói, mình có thể chọn một vài câu thích thú được phát đi trong chương trình mà lập đi lập lại theo giọng - chú ý câu và âm nhấn. Sắp xếp cách học tùy theo thời gian mình có. Chẳng hạn là đeo headphone để nghe những gì thuộc về Anh ngữ như một số bạn đã có kinh nghiệm, cho những lúc mình không ngồi một chỗ.

Đừng cảm thấy nản bởi học hơi lâu. Thật ra, " nó " đã, đang thâm nhập, và rồi sẽ .... cho đến một ngày !
Hãy luôn nghĩ rằng, người ta làm được thì mình cũng làm được _ " It 's just a piece of cake " !

Chúc bạn mau thành công.

học là chơi
08-12-2009, 07:33 PM
ý kiến của mọi người rất hay :clap:
nhưng câu hỏi của bạn ý là bạn ấy là người beginer nên khó là học theo những cách của các bạn nói như trên được :D
vì những cách trên là dành cho người đã có basic english òi à
tốt nhất là bạn hãy tìm những trung tâm ngoại ngữ ở đấy bạn có thể học khóa học dành cho người mới bắt đầu học ,sau đó thì thường xuyên luyện tập với những người biết nhìu hơn để mọi người chỉ dẫn cho bạn

Hix thực sự giờ mình có thể nói chưa biết gì về tiếng anh. Mà giờ hà nội có rất nhiều trung tâm dạy tiếng anh. Mọi người đã từng học ở trung tâm tốt , chất lượng thì chia sẻ cho em với :((

Chi Lan
08-12-2009, 07:43 PM
Chưa biết gì thì nên mời gia sư tốt về để kèm mình, tiến bộ sẽ nhanh và học sẽ chắc hơn. Trung tâm thì đầy, cơ mà vàng thau lẫn lộn chỉ sợ tiền mất tật mang bạn ạ :rain:

Lệ Đêm
10-12-2009, 08:03 PM
Hix thực sự giờ mình có thể nói chưa biết gì về tiếng anh. Mà giờ hà nội có rất nhiều trung tâm dạy tiếng anh. Mọi người đã từng học ở trung tâm tốt , chất lượng thì chia sẻ cho em với :((

Bạn thử tìm hiểu về trung tâm gln việt nam xem , mình thấy ở dấy dạy cũng tốt. Thằng bạn mình nó chưa biết gì về tiếng anh mới học có 2 tháng mà nói như đúng rùi ấy.
mình có blog của trung tâm ấy đấy có gì bạn vào thử xem nhé :
http://vn.myblog.yahoo.com/GLN-Vietnam

white duck
15-12-2009, 12:46 AM
Chào mọi người trong diễn đàn H2T. Em mới tham gia diễn đàn này thui. Các anh chị có thể giúp đỡ em 1 chút được ko a. Hiện giờ em muốn đi học tiếng anh mà chưa biết phải bắt đầu tư đầu. Các anh chị giúp đỡ em với.
Các anh chị giỏi tiếng anh có thể cho em xin tí bí kíp học giỏi tiếng anh ko ạ. Em xin cảm ơn :)

Trước tiên em nên xác định mục đích học Tiếng Anh để làm gì : thi đại học, du học or để giao tiếp... có mục đích học TA rồi thì em mới có động lực để học tâp. Sau đó em nên tìm cho mình một địa chỉ học Tiếng Anh tin cậy : học nhà cô giáo, thuê gia sư, học ở các trung tâm cũng tốt vì sẽ giúp em có phương pháp học tập phù hơp và còn có các chương trình ngoại khoá giúp em vừa học vừa thực hạnh. Em nên chọn các TT có uy tín or TT nước ngoài mà theo hoc. nếu trình độ của em là beginner or ele thì không nhất thiết là đến tt nước ngoài vì học phí rất đắt mà chưa chắc đã phù hơp. Em có thể tham khảo địa chỉ học TA này xem nhé: Trung tâm Anh Ngữ DAS (có cả CLB Tiếng Anh đấy). website: www.das.edu.vn

Chúc em thành công!:bicycle:

Trước tiên em nên xác định mục đích học Tiếng Anh để làm gì : thi đại học, du học or để giao tiếp ....có mục đích học TA rồi thì em mới có động lực để học tâp. Sau đó em nên tìm cho mình một địa chỉ học Tiếng Anh tin cậy : học nhà cô giáo, thuê gia sư, học ở các trung tâm cũng tốt vì sẽ giúp em có phương pháp học tập phù hơp và còn có các chương trình ngoại khoá giúp em vừa học vừa thực hạnh. Em nên chọn các TT có uy tín or TT nước ngoài mà theo hoc. nếu trình độ của em là beginner or ele thì không nhất thiết là đến tt nước ngoài vì học phí rất đắt mà chưa chắc đã phù hơp. Em có thể tham khảo địa chỉ học TA này xem nhé: Trung tâm Anh Ngữ DAS (có cả CLB Tiếng Anh đấy). website: www.das.edu.vn

Chúc em thành công

_thachthao_
19-12-2009, 12:13 AM
haizzzzzzz
em cũng đang học tiếng anh nè
tiếng anh của em rất kém
mà trong khi dó các thầy cô giáo toàn giảng bằng tiếng anh thui
e ko nghe được
cũng chẳng nói được nữa
mà nghỉ tết xong em phải thi 4 môn về tiếng anh
em nản quá
e chẳng biết làm học thế nào để tiếng anh của mình có thể cái thiện 1 cách nhanh chóng cả
huhu

[T]luv[N]
19-12-2009, 11:23 PM
Em nên đăng ký học khoá tiếng Anh giao tiếp ở những trung tâm có uy tín vì ở đó chất lượng giảng dạy sẽ tốt với đội ngũ giáo viên bản ngữ ( giúp em nghe và nói tốt hơn )
Em thường xuyên nghe nhạc nước ngoài với giai điệu nhẹ nhàng ( điều đó giúp em nghe để hiểu dễ hơn là những bản nhạc rock )
Em có thể lên youtube down những trailer phim nước ngoài về để xem và thử mình dịch những lời thoại đó xẹm
Em cũng có thể xem những bộ phim nước ngoài có phụ đề tiếng Việt! ( nếu lười k muốn down thì em đến Mega nhé :D )
Vào facebook add những người bạn nước ngoài và làm quen với họ bằng những cm hoặc chat trên FB luộn
Vào những trang thông tin ở nước ngoài và tập dịch những bài báo đó
Em hãy xem chương trình Talk Vietnam của Đài TH VN
C đảm bảo trình độ tiếng Anh của em sẽ dc cải thiện rõ rệt!
Good Luck!

_thachthao_
20-12-2009, 12:07 AM
thanks chị
em sẽ cố gắng ải thiện tienég anh trong 4 tuần
hi vọng là em sẽ ko phải thi lại môn tiếng anh
mà tiếng anh ở đại học khác tiếng anh ở cấp 3 nhiều ưa
e bị mất gốc từ cấp 3 nên giờ học tienég mới khổ vạy đây

[T]luv[N]
20-12-2009, 04:04 AM
thanks chị
em sẽ cố gắng ải thiện tienég anh trong 4 tuần
hi vọng là em sẽ ko phải thi lại môn tiếng anh
mà tiếng anh ở đại học khác tiếng anh ở cấp 3 nhiều ưa
e bị mất gốc từ cấp 3 nên giờ học tienég mới khổ vạy đây

Tiếng Anh ở ĐH VN vẫn là tiếng Anh giao tiếp mà :) Trừ khi em học lớp chuyên ngành về tiếng Anh thôi :D

j_sherry
01-01-2010, 10:39 PM
nếu bạn có mục tiêu và sự yêu thích cho học tiếng anh thì hiệu quả thu được sẽ cao hơn
mình lúc đầu cũng kém tiếng anh dữ lắm, nhưng giờ thì đang học lớp TOEIC ở ****** nên giờ cũng tiến bộ nhiều lắm
thầy cô bản ngữ giúp mình sửa những lỗi sai tận tình, với sự vui tính của thầy cô cũng giúp mình tự tin và cởi mở hơn trong giao tiếp tiếng anh
bạn có thể kiếm mua sách truyện của First News số lượng từ bạn có thể chọn tùy hợp với trình độ, trong sách có giải nghĩa từ mới và phân tích câu nên giúp bạn hiểu rõ hơn. Mỗi câu chuyện cũng có một đĩa nghe riêng đọc chậm và rõ lắm bạn cũng có thể luyện nghe

lindachandai
05-01-2010, 01:30 PM
Share cho bạn phương pháp học tiếng anh hiệu quả (được nhiều người áp dụng, ngay cả tui): mở TV lên, bật channel cartoon dành cho con nít (ko phải hâm đâu nhé), ngồi nghiền ngẫm (nhớ bật subtitle), 1 ngày nghiền chừng 2, 3 tiếng, hoặc lâu hơn thì càng tốt. Bảo đảm 1 tháng sau t.a của bạn sẽ tiến bộ thấy rõ (tui guarantee nè).
Good luck!

Ngày Hôm Qua
06-01-2010, 11:26 AM
Share cho bạn phương pháp học tiếng anh hiệu quả (được nhiều người áp dụng, ngay cả tui): mở TV lên, bật channel cartoon dành cho con nít (ko phải hâm đâu nhé), ngồi nghiền ngẫm (nhớ bật subtitle), 1 ngày nghiền chừng 2, 3 tiếng, hoặc lâu hơn thì càng tốt. Bảo đảm 1 tháng sau t.a của bạn sẽ tiến bộ thấy rõ (tui guarantee nè).
Good luck!

Where are you? You live in a cool country......Let me know...

tienu
06-01-2010, 02:23 PM
Where are you? You live in a cool country......Let me know...

are u asking if Linda lives in a country w/ cool climate or a rocking/fun/awesome/entertainful country?

@học_là_chơi: Bạn hãy biến việc học nặng nề thành một hay nhiều trò chơi (đúng với motto học của bạn luôn nhé!)

just kidding

Cách học TA của tớ là nghe ngóng tất cả các nguồn thông tin. Cái nào mình mù mù, lạc hậu thì tìm hiểu về nó rồi sắp nó vào một category (food, love, horoscope, science, geography, vv.). Bạn hãy nghĩ như sau: Nói chuyện về gì và với ai thì mảng thông tin đó hấp dẫn hay thú vị với thính giả vv. Đừng quên học cách phát âm của nó luôn!

Ngoài ra, tớ còn thích tìm hiểu các giọng văn khác nhau :D Điều gì làm bài văn đó thu hút? Tác giả dùng nhiều adj, n hay verb? Tác giả trình bày quan điểm riêng của mình thế nào? etc.

Nói chung, để vượt qua "rào cản ngôn ngữ" và bắt kịp với các bạn cùng lứa người bản địa, bạn cần có một nghị lực thật cháy bỏng và lâu dài. Tớ thấy bạn lập topic này một khoảng thời gian rồi, vậy bạn đã làm những gì/thử cách nào để tăng cường vốn TA của mình chưa?

Nói nhiều rồi. Chúc bạn may mắn :D

Ngày Hôm Qua
06-01-2010, 04:32 PM
are u asking if Linda lives in a country w/ cool climate or a rocking/fun/awesome/entertainful country?

@học_là_chơi: Bạn hãy biến việc học nặng nề thành một hay nhiều trò chơi (đúng với motto học của bạn luôn nhé!)

just kidding

Cách học TA của tớ là nghe ngóng tất cả các nguồn thông tin. Cái nào mình mù mù, lạc hậu thì tìm hiểu về nó rồi sắp nó vào một category (food, love, horoscope, science, geography, vv.). Bạn hãy nghĩ như sau: Nói chuyện về gì và với ai thì mảng thông tin đó hấp dẫn hay thú vị với thính giả vv. Đừng quên học cách phát âm của nó luôn!

Ngoài ra, tớ còn thích tìm hiểu các giọng văn khác nhau :D Điều gì làm bài văn đó thu hút? Tác giả dùng nhiều adj, n hay verb? Tác giả trình bày quan điểm riêng của mình thế nào? etc.

Nói chung, để vượt qua "rào cản ngôn ngữ" và bắt kịp với các bạn cùng lứa người bản địa, bạn cần có một nghị lực thật cháy bỏng và lâu dài. Tớ thấy bạn lập topic này một khoảng thời gian rồi, vậy bạn đã làm những gì/thử cách nào để tăng cường vốn TA của mình chưa?

Nói nhiều rồi. Chúc bạn may mắn :D

Dĩ nhiên là entertainment rồim, chứ dọc cái profile cua bạn ấy... làm sao biết được cái climate....

tienu
06-01-2010, 04:54 PM
Can you at least tell me what might entertain u most in such country? :D :D

@Linda: No offense no offense

mysonBin
20-01-2010, 11:00 PM

Trươc day minh cung chang co kinh nghiem gi may trong viec hoc tieng anh dau. Nhung tu khi minh tham gia cac khoa hoc o GLN, o 12 ngo 8 Nguyen Thi Dinh, thi kha nang cua minh tang len ro ret. Hon nua, minh dươc giao vien o do chia se nhung kinh nghiem rat quy bau ve cach hoc tieng anh sao cho hieu qua?!!!!!!! Va minh cung lay do lam phương cham cho minh de minh tien len, ko chi trong tieng anh, ma con trong nhung mon hoc khac. Ban thu qua do hoc xem sao? Biet dau nhung chia se cua minh se giup dươc ban rat nhieu do !!!!!!!

HTMD
28-01-2010, 06:13 PM
trước hết em nên hoc hiểu hết tấc cả ( càng nhiều càng tôt ) các công thức văn phạm cơ bản nhất
phần còn lại thì học vocab, rồi học đặt cậu Bởi vì nếu ko nắm bắt đc công thức thì cho dù biết đc nhiều chữ hoặc nhiều câu đi chăng nữa thì cũng khó giúp đc em