PDA

Xem đầy đủ chức năng : 1,109/ Không Có Gì Mà Ầm Ỹ - Gà Mái

Hoaibao
01-12-2009, 01:09 AM
Đẻ xong quả trứng, gà mái kêu oang oác nhưng rồi nó lại tự trách:
_ Rõ mình vớ vẩn ! Không có gì mà cứ ầm ỹ lên.
Nhờ bạn sáng tác tiếp để thành câu đố nhi đồng, có đáp án dạy cho các em nhỏ biết yêu giá trị đặc thù của tiếng Việt mà nhiều ngôn ngữ khác không thể sánh kịp !

Tác giả: Hoài Bão 11-30-09 _ HB332-1,109

T/T: 5 đô

Song Thưa
01-12-2009, 10:07 AM
Chị gà đẻ ra quả trứng có sắc hơi xanh. Vừa ngạc nhiên vui thú với quả trứng kỳ dị, vừa vui sướng do qua giai đoạn mang nặng đẻ đau, nên chị gà không thể kềm mà kêu lên oang oác.
Sau ngẫm sự đời qua chuyện ngụ ngôn " Con gà đẻ trứng vàng " của La Fontaine - dịch giả: Nguyễn Văn Vĩnh, nên chị tự bảo mình _ Không có gì mà ầm ỹ cả !
Chắc gì bác gà mái trứng vàng đã chết oan, hay chết sớm trước sự khác thường bởi lòng hiếu kỳ tham con người vốn có. Tuy chỉ là chuyện răn cho sự " Tham thì thâm ", nhưng chị nghĩ ở đấy cũng có bài học đắt giá cho cả họ nhà gà. La toáng lên có khác nào - ơ ... " lạy ông con ở bụi này " !
Vậy, cách tốt nhất là đừng thái quá.
Chừng mực, điều độ - sẽ tránh được phiền toái cho riêng cá nhân, và còn tránh luôn hệ lụy thân bằng quyến thuộc.
Chẳng hạn như vấn nạn - gà con thiếu mất mẹ !

Hoaibao
01-12-2009, 11:39 PM
Mời các bạn tiếp tục sáng tác câu đố và xác lập đáp án.

SOSONO
02-12-2009, 09:42 PM
Đẻ xong quả trứng, gà mái kêu oang oác nhưng rồi nó lại tự trách:
_ Rõ mình vớ vẩn ! Không có gì mà cứ ầm ỹ lên.
Nhờ bạn thay thế cụm " cứ ầm ỹ lên " bằng một cụm từ khác tương đương nổi rõ tính "gà mái" và tượng thanh hơn?
Giải đáp :
_ INH LÀ ƠI !
Rõ mình vớ vẩn ! Không có gì mà "inh là ơi" như thế.
INH : Vang ầm lên. Điếc cả tai ồn ào quá !
INH LÀ ƠI !: INH = ƠI ! ----> Vừa kêu ầm lên ...trong đó có ý khoe khoang về công việc vừa làm xong.

Hoaibao
02-12-2009, 11:21 PM
Gợi ý: Bạn triển khai hai từ chủ yếu trong câu đầu.