PDA

Xem đầy đủ chức năng : Điểm yếu và điểm mạnh

Đắng
11-11-2009, 05:48 PM
Ben Hogan (13/08/1912 – 25/07/1997) là một trong những tên tuổi vĩ đại nhất trong lịch sử golf của Mỹ cũng như thế giới. Trong suốt hai thập niên 1940 và 1950, Hogan thống trị gần như toàn bộ các giải trong hệ thống golf chuyên nghiệp của Hiệp hội Golf nhà nghề Mỹ (Professional Golfers Association – PGA).

Ngày nọ, Hogan gặp một người hâm mộ khiếm thị. Anh này rất hâm mộ tài năng của Hogan và nói rằng anh cũng tập golf nhiều năm nay. Vô cùng ngạc nhiên, Hogan hỏi liệu ông có thể giúp gì cho niềm đam mê đó? Vận động viên khiếm thị nghiệp dư thổ lộ ước mơ lớn nhất của anh là được thi đấu với một huyền thoại như Hogan. Bất ngờ trước đề nghị, tuy nhiên Hogan vẫn đồng ý vì ông rất trân trọng ý chí của người này. Hogan hỏi: "Vậy khi nào chúng ta bắt đầu?". Vận động viên nghiệp dư khiếm thị trả lời: "Tôi thường chơi lúc 9h tối!"

Một điều bạn nên biết thêm, đó là vào thập niên 1950, các sân golf chưa có hệ thống chiếu sáng ban đêm.

Chúng ta đều biết để hoàn thành mục tiêu, cần phải có kế hoạch, chiến lược, chiến thuật phù hợp. Thế nhưng, điều mà rất nhiều người mắc phải là tập trung khắc phục điểm yếu thay vì PHÁT HUY ĐIỂM MẠNH. Sự thật là chúng ta không hề có điểm yếu, chúng ta chỉ không biết cách vận dụng những khả năng của mình trong những công việc phù hợp. Đừng bao giờ đánh giá thấp khả năng của chính mình!

Quách Tuấn Khanh
powerup.vn

Power Tip of Week
Những suy nghĩ mông lung khiến những công việc của bạn trở nên khó khăn, nặng nề hơn. Trước khi “lâm trận”, hãy dành 15 phút yên tĩnh, cố gắng không suy nghĩ và giữ cho tâm trí trống rỗng. Có thể bạn sẽ không duy trì được lâu, nhưng đừng bỏ cuộc. Nhẹ nhàng kéo luồng suy nghĩ của bạn quay về trạng thái ban đầu. Tập trung và bình tâm sẽ giúp bạn minh mẫn, tự tin hơn trước khi giải quyết các khó khăn.

muaquadang
12-11-2009, 08:13 AM
Chúng ta đều biết để hoàn thành mục tiêu, cần phải có kế hoạch, chiến lược, chiến thuật phù hợp. Thế nhưng, điều mà rất nhiều người mắc phải là tập trung khắc phục điểm yếu thay vì PHÁT HUY ĐIỂM MẠNH. Sự thật là chúng ta không hề có điểm yếu, chúng ta chỉ không biết cách vận dụng những khả năng của mình trong những công việc phù hợp. Đừng bao giờ đánh giá thấp khả năng của chính mình!
Những suy nghĩ mông lung khiến những công việc của bạn trở nên khó khăn, nặng nề hơn. Trước khi “lâm trận”, hãy dành 15 phút yên tĩnh, cố gắng không suy nghĩ và giữ cho tâm trí trống rỗng. Có thể bạn sẽ không duy trì được lâu, nhưng đừng bỏ cuộc. Nhẹ nhàng kéo luồng suy nghĩ của bạn quay về trạng thái ban đầu. Tập trung và bình tâm sẽ giúp bạn minh mẫn, tự tin hơn trước khi giải quyết các khó khăn.

Chưa bao giờ mình có thể giữ tâm trí rỗng dù chỉ 1 phút. Suy đi tính lại có phải cũng là một nguyên nhân dẫn đến thất bại không nhỉ?

haionline
26-11-2009, 05:34 PM
Chưa bao giờ mình có thể giữ tâm trí rỗng dù chỉ 1 phút. Suy đi tính lại có phải cũng là một nguyên nhân dẫn đến thất bại không nhỉ?

Mình từng có thời gian giống bạn vậy đó và mình tim đến Thiền như một cách để tĩnh tâm :) bạn cũng thể tìm một môn thể thao để luyện tập mà như yoga chẳng hạn... sẽ rất tốt những khi căng thẳng do học tập và làm việc đấy !

Hy vọng bạn sớm lấy lại cân bằng cho mình :).

P/S : Để nói hết về con đường tới thành công thì có lẽ là rất nhiều nếu bạn có hứng thú :) mail cho mình nhé !