PDA

Xem đầy đủ chức năng : Mình sẽ giúp đỡ các vấn đề hoá học

BFF
29-09-2009, 06:59 PM
Hôm nay mình lập topic này để các bạn có thắc mắc gì về hoá học thì vô đây. Những lời đề nghị giúp đỡ giải hộ bài tập các bạn hãy post vào đây.Mình sẽ trả lời trong thời gian muộn nhất 2 ngày kể từ ngµy các bạn ra câu họi Các bạn không lên lập ở pic khác vì như thế sẽ làm nặng thêm cho diễn đạnChào các bạn :)

congchua_trasua_9x
04-10-2009, 11:38 PM
ha có câu hỏi đây....
pư.....NH4HC03 + NaCl ----> NaHC03 +NH4Cl..có xảy ra không??? nếu xảy ra được thì chỉ được viết trong TH nào......

Vô _Tình
05-10-2009, 12:36 AM
phân biệt glucozo và fructozo cái nha

phương_pro
09-10-2009, 06:02 AM
xin lỗi người lập topic nay nha.
mình xin thử trả lời xem sao ha.
@ công chúa trà sữa: theo mình pu đó ko xảy ra.bởi vì chất tạo thành sau pu phải là chất rắn hoặc chất khí.với lại sau khi pu xảy ra mà các ion trng dung dịch vẫn đc giữ nguyên và pu trao đổi ion sẽ xảy ra liên tục.

congchua_trasua_9x
09-10-2009, 09:05 AM
hj`.....thứ tự ưu tiên giữa các pư trao đổi ion tạo chất kết tủa căn cứ vào tích số tan của sản phẩm , tích số tan càng bé thì pư càng được ưu tiên.......thế nên mình mới hok chắc chắn là có xảy ra hok.....vì sp là NaHC03 ít tan hơn......phân vân quá??? nếu vậy thì nó có xảy ra.....nhưng chưa nhìn thấy ai viết như vậy bao jo` nên tham khảo ý kiến mọi ng` mà ^^!

mimidangyeu
10-10-2009, 01:48 AM
ukm.cho mình hỏi cái nhá: khi thuỷ phân 1saccarozo roi đem sản phẩm thực hiện pư tráng bạc thì sẽ sinh ra mấy Ag

phương_pro
10-10-2009, 08:47 AM
@ công chúa trà sữa : mình cũng nghỉ vậy.Nếu là mình thì sẽ viết pu như sau
NH4HCO3 + 2 NaCl -----> Na2CO3 + NH4Cl + HCl
Bạn tham khảo nha. Mình cũng ko chắc nữa.Có j bạn hỏi trực tiếp thầy cô bộ môn nha.

congchua_trasua_9x
10-10-2009, 11:12 PM
Cám ơn ý kiến của bạn phương_pro....^^! mình đã tìm ra câu trả lời rôi... do 1 ng` giải thick rất cụ thể cho mình......mình post lên đây.....bạn xem qua nhá.....

Có xảy ra phản ứng này. Đây là 1 trong các pp điều chế NaHCO3 và Na2CO3 trong CN.
Người ta sục NH3 vào dd NaCl bão hòa, rùi phun Co2 từ dưới tháp tổng hợp lên. Khi đó:
NH3 + CO2 + H2O --> NH4HCO3
NH4HCO3 + NaCl --> NaHCO3 + NH4Cl
do NaHCO3 ít tan sẽ kết tủa.
Như vậy pp trên nếu ở điều kiện là các dung dịch đều loãng thì rất khó xảy ra, nhưng nếu dd NaCl bão hòa thì có thể xảy ra.

BFF
18-10-2009, 01:59 AM
phân biệt glucozo và fructozo cái nha

Phản ứng tráng gương :)

Cám ơn ý kiến của bạn phương_pro....^^! mình đã tìm ra câu trả lời rôi... do 1 ng` giải thick rất cụ thể cho mình......mình post lên đây.....bạn xem qua nhá.....

Có xảy ra phản ứng này. Đây là 1 trong các pp điều chế NaHCO3 và Na2CO3 trong CN.
Người ta sục NH3 vào dd NaCl bão hòa, rùi phun Co2 từ dưới tháp tổng hợp lên. Khi đó:
NH3 + CO2 + H2O --> NH4HCO3
NH4HCO3 + NaCl --> NaHCO3 + NH4Cl
do NaHCO3 ít tan sẽ kết tủa.
Như vậy pp trên nếu ở điều kiện là các dung dịch đều loãng thì rất khó xảy ra, nhưng nếu dd NaCl bão hòa thì có thể xảy ra.

Vấn đề này dc nói đến trong quyển giải toán hóa học 11. Các bạn có thể tham kháo ở đó nguyên văn thế này : ( Một chất tan vẫn sẽ kết tủa trong dung dịch chứa chất khác dễ tan hơn vi dụ NaHCO3 kết tủa trong dung dịch bão hoà NH4Cl) :)

hungmapdr
18-10-2009, 10:21 PM
hề hề
lâu rồi tui mới vô lại forum có câu này muốn hỏi:
tại sao cho nước vào lửa thì lử tắt ?