PDA

Xem đầy đủ chức năng : nên chọn bên nào???????

nhok quj
18-08-2009, 08:38 AM
Mình và í quen nhau cũng khá lâu rồi. Mình còn học, nhưng í thì nghĩ rồi. Ấy ở gần nhà ngoại mình, lúc nào về ngoại chơi cũng gặp ấy. Thấy là yêu nhau lúc nào không biết. Lúc đó ba mẹ mình không biết, nhưng ngày sinh nhật của mình, ấy đến tận nhà để tặng quà cho mình. Ba mẹ tra hỏi thế là làm ầm lên :timvo:

Khi hỏi ấy là con ai, mình trả lời, 1 câu phũ phàng papa noi' : " con còn nhỏ nên lo học thì hơn, mà có quen ai thì quen, không nên quen người không có học, nhat la` con cua~ gia dinh` do'." Thế nhưng mình vẫn đưa ra quyết định là chia tay vì sợ ba mẹ.

Nhắn tin cho ấy, mình khóc rất nhiều. Ấy thì buồn, không ăn, trốn trong phòng . Ấy nói ấy sẽ chờ và cố gắng thật tốt để ba mẹ em chấp nhận ấy. Ấy không thể sống xa mình. Ấy nói hãy chờ & ấy đã đăng kí đi bộ đội. Mình và ấy lại yêu nhau lần nữa.

Tháng 2 này ấy sẽ đi ....!!!! Mình có nên nói rõ để cả 2 tốt hơn không, hay là chờ đợi ấy ? MÌnh rất sợ khi ba mẹ ngăn cấm, vì mình chưa bao giờ cãi lời ba mẹ. Mình nên làm gì đây???????????? giúp mình với

from TAWNY: em ơi, vui lòng đọc nội quy. TYpe bài viết phải có dấu. Em Type không dấu đã đành, đừng thay thế chữ "i" bằng "j"; không phải đúng tiếng Việt đâu nhé. Chị đã sửa lại bài cho em rồi, nhưng nếu lần sau còn vi phạm e là phải xoá bài. Rút kinh nghiệm nha. Ở ngoài em viết sao tuỳ em, nhưng vui lòng tuân theo nội quy diễn đàn

letue
18-08-2009, 08:42 AM
cũng muốn gỡ lắm nhưng nhìn đi nhìn lại thì nhận ra là ko phải tiếng việt :D
:botay: :chayle:

ps : em sửa lại bài viết đi em không thì mod sẽ xóa đó :)

tienu
19-08-2009, 12:42 AM
Mình và í quen nhau cũng khá lâu rồi. Mình còn học, nhưng í thì nghĩ rồi. Ấy ở gần nhà ngoại mình, lúc nào về ngoại chơi cũng gặp ấy. Thấy là yêu nhau lúc nào không biết. Lúc đó ba mẹ mình không biết, nhưng ngày sinh nhật của mình, ấy đến tận nhà để tặng quà cho mình. Ba mẹ tra hỏi thế là làm ầm lên :timvo:

Khi hỏi ấy là con ai, mình trả lời 1 câu phũ phàng : " con còn nhỏ nên lo học thì hơn, mà có quen ai thì quen, không nên quen người không có học, và uống bia rượu." Thế nhưng mình vẫn đưa ra quyết định là chia tay vì sợ ba mẹ.

Nhắn tin cho ấy, mình khóc rất nhiều. Ấy thì buồn, không ăn, trốn trong phòng . Ấy nói ấy sẽ chờ và cố gắng thật tốt để ba mẹ em chấp nhận ấy. Ấy không thể sống xa mình. Ấy nói hãy chờ & ấy đã đăng kí đi bộ đội. Mình và ấy lại yêu nhau lần nữa.

Tháng 2 này ấy sẽ đi ....!!!! Mình có nên nói rõ để cả 2 tốt hơn không, hay là chờ đợi ấy ? MÌnh rất sợ khi ba mẹ ngăn cấm, vì mình chưa bao giờ cãi lời ba mẹ. Mình nên làm gì đây???????????? giúp mình với

Chào bạn,

Khi yêu, con người ta dễ bị mù quáng bởi tình cảm. Nếu tình yêu chỉ tồn tại nhờ những "tình cảm nhất thời" như vầy thì tình yêu đó không lâu bền được. Một ngày nào đó, bạn sẽ hết còn cảm giác với người ta. Lúc này thì bạn sẽ tính toán: Anh ấy rượu bia, anh ấy thế này, anh ấy thế kia, vv. Nếu anh ấy càng nhiều khuyết điểm, sự hối tiếc của bạn ngày càng lớn.
----> Bạn có thể nói: Mình sẽ ko như thế. Bạn nói như vậy vì bạn vẫn còn rất nhiều cảm giác cho anh ấy. Sự việc tớ nhắc nhở bên trên chỉ là một luật của xã hội con người!

Ba mẹ bạn luôn là những người sáng suốt. Họ muốn bạn được hạnh phúc sau này, và chính họ đã từng trải qua thời gian YÊU rồi đến HÔN NHÂN kia! Họ hiểu được thế nào là YÊU, thế nào là chưa YÊU, và những điều sẽ xảy ra khi ta hết cảm thấy lâng lâng vì người tình! Cho nên sự chấp thuận của 2 vị phụ huynh là điều không thể thiếu. Nếu chàng trai của bạn có dũng khí, hãy để anh ta thực hiện những điều cần để lấy lòng của cha mẹ bạn!

Hiện tại, bạn đang nhớ anh ấy rất nhiều. Bạn thậm chí còn muốn "hợp thức hóa" mối quan hệ của bạn và anh ấy với cha mẹ. Tớ nghĩ hành động như vậy là hơi hấp tấp! Bạn còn việc học chưa chu toàn - hãy ráng học thiệt giỏi thì mọi người sẽ tin tưởng bạn tốt hơn! Anh ấy cũng muốn lập nghiệp, kiếm tiền. Có thể 1 năm, 2 năm hay thậm chí 3 năm, 2 bạn sẽ nhận được sự đồng ý của gia đình. Nếu 1 trong 2 người bỏ cuộc thì điều đó cũng ko đáng tiếc!! Tình yêu thật hay giả cần được thử qua thời gian - Giống như Vàng cần được thử qua Lửa thì mới biết Vàng thật hay Vàng giả!

Trên đây tớ liệt kê hết những khả năng có thể. Hy vọng, vào giờ phút này, bạn lắng nghe LÍ TRÍ của mình hơn trái tim!

Chúc bạn may mắn ^^

Sleeping Dragon
25-08-2009, 05:59 AM
thì bạn cứ để ng ấy đi bồ đội đi ! đi bộ đội sẽ làm con ng ta cứng rắn và chín chắn hơn nhiều đấy !
bây h thì bạn cứ học đi đã ! chuyện tương lai thì để tương lai tính tiếp !

ngaymua_vt1011
25-08-2009, 06:23 AM
thời gian còn dài mà em
em vẫn còn đi học còn nhiều điều thử thách trước mắt lắm. hãy cố gắng, đừng quá vội vàng nhé

for_you
25-08-2009, 09:11 AM
Hãy cảm nhận tình yêu đó và người đưa ra quyết định lựa chọn không ai khác là người? Sống đừng bao giờ hối hận với những gì mình đã làm.................... vậy mới gọi là sống.................... có thử thách, khó khăn? Thời gian còn dài thì lo gì, người cố mà lo học rồi nó anh chàng kia cố mà học thành đạt đi vì gia đình người chỉ chấp nhận người có chữ............. hãy nói cho anh ấy biết và nếu yêu người thì anh ấy sẽ làm tất cả ấy chứ chuyện nhỏ đáng là gì..........?? Hãy để thời gian chứng minh tình yêu.........................đừng vội quyết định rồi hối hận??

Sleeping Dragon
25-08-2009, 09:59 PM
mọi ngưòi khuyên nhiều vậy ko biết nhoc có hiểu ko?

»‡«Mischio»‡«
26-08-2009, 01:43 AM
Hôm nọ tớ xem Tình Yêu Của Tôi phát trên kênh VTV4. Mục Câu Chuyện Của Tôi (thì phải) có phát câu chuyện của một đôi vợ chồng, chị từng là nữ sinh trường Đại học danh tiếng nhất nhì Hà Nội, còn anh chỉ là thợ sửa máy. Hai anh chị quen nhau qua thư từ năm học cấp 3, mấy năm sau gặp, rồi thế là yêu. Chị ấy vấp phải sự ngăn cản khủng khiếp của gia đình, họ hàng, người quen... nói tóm lại là chẳng ai tán thành chị yêu anh hết.

Rốt cuộc, chị ấy vẫn nghe tiếng gọi của trái tim và bỏ đi lấy anh kia. Nhận được thư tuyên bố từ con của ông bố.

Đã mười năm, dù trải qua nhiều vất vả, khó khăn và đau khổ, nhưng bây giờ anh chị vẫn đang sống rất hạnh phúc.

...

Đó mới thực sự là sự lựa chọn khó khăn và đau đớn bạn ạ.

Theo quan điểm của cá nhân tớ, lúc này sự chờ đợi, sự kiên nhẫn và niềm hy vọng chính là giải pháp tốt nhất. Vì bản thân bạn còn việc học hành vô cùng quan trọng phải lo toan, còn cả tương lai rất dài và rất rộng còn đang chờ phía trước. Vì bạn ấy của bạn cũng phải tìm một con đường để bước vào đời, để bước đến trước mặt cha mẹ bạn một cách tự tin, để đến bên bạn thật đường hoàng, để có thể đủ sức làm chỗ dựa cho bạn, che chở cho bạn - như những gì một người đàn ông tốt, một người đàn ông chân chính và yêu thương bạn thật lòng nên làm, và phải làm được.

Như bạn Tienu đã nói đấy, Vàng thật không sợ lửa. Nếu bạn ấy là Mr.Right dành cho bạn, nếu tình yêu của các bạn đủ vững vàng, tớ tin là bạn sẽ chẳng cần phải lựa chọn gì hết. Gia đình bạn luôn ở bên bạn, tình yêu của bạn cũng sẽ thuộc về bạn. Vì một cô gái thông minh sẽ biết nên nắm, nên thả và phải điều khiển những gì mình có như thế nào để giữ được chúng.

Chúc bạn hạnh phúc ^^

lovedantruong
27-08-2009, 10:17 PM
cả 2 phải có định hướng tương lai rõ ràng nếu như muốn tiến tới lâu dài với nhau. Xác định luôn nhé... cùng phấn đấu xây dựng được sự nghiệp cho riêng mình , để bố mẹ thấy rằng bạn đã lớn... và như thế thì bố mẹ sẽ tôn trọng quyết định của bạn , chính xác hơn là " đủ tin tưởng để cho bạn tự quyết định cuộc đời mình". Bố mẹ nào chẳng lo lắng cho con... huống chi gia cảnh của người iu bạn lại như thế. Bố mẹ nào chẳng mong con mình chơi với bạn bè tốt , yêu 1 người đàng hoàng thành đạt.... Khó đấy :) Nhưng khó không có nghĩa là không làm được. đúng không? Khóc lóc.. bỏ ăn.... những hành động đó chỉ để chứng tỏ cho cha mẹ thấy rằng 2 bạn vẫn chỉ là trẻ con mà thôi. Mong 2 bạn sẽ đến được với nhau. :D

nhok quj
12-09-2009, 03:42 AM
nhok cảm ơn mọi người rất nhju` lun. nhok hiểu rội nhok sẽ cố gắng học nè. học thật giỏi lun. cam on mọi người nha:wish:

****violet****
12-09-2009, 05:10 AM
Bây giờ chẳng còn là thời đại 1 túp lều tranh hai quả tim vàng đâu em.Tối nhất là học hành cho đàng hoàng rồi tìm người nương tựa sau này sau.Chứ lỡ như sau này,em học lên,em thấy không hợp thì mọi chuyện đã quá muộn màng.Theo chị là như vậy,còn riêng bản thân em,em biết phải làm gì đúng không?Em đã đủ lớn để cho rằng đó là tình yêu thì em cũng phải đủ bản lĩnh để giải quyết mọi vấn đề của riêng em.Bất cứ ai không có quyền ép buộc em làm gì mà chỉ hướng đi cho em tự giải quyết thôi,bé ạ!

sangvan
12-09-2009, 08:04 AM
tình yêu làm cho con người ta cảm thấy hạnh phúc,,nhưng nếu yêu 1 anh tràng không có nhiều tương lai như vậy liệu mai này bạn có hạnh phúc không