PDA

Xem đầy đủ chức năng : Minh có nên chia tay ko? mọi người giúp mình nhấ

boyxautinh
10-08-2009, 01:28 AM
Mọi người cho mình lời khuyên nhe. Mình và cô ấy quen nhau dc 3 tháng rùi nhưng mình và cô ấy gặp 1 trờ ngại, nhà mình đạo Thiên Chúa, nhà cô ấy đạo Phât. Nhà mình nói: hai đứa mình muốn tiên xa hơn thì cô ấy phải theo đạo mình nhưng cô ấy và gd nhà cô ấy ko đồng ỵ (MÌNH VÀ CÔ ẤY KO THỂ CÃI LẠI GIA ĐÌNH)CẢ 2 đứa đều bít chúng mình ko thể tiến xa hơn, nếu chia tay bây giờ cả 2 đứa đều ko đành long. Mà cứ kéo dài thêm mình sợ sau này, khi thời gian bên nhau lâu rùi sẽ ko tách nhau ra đc hơn nữa cô ấy là con gái, mà con gái thì có thời mà. Hiện giờ mình và cô ây rất bùn, ko làM dc gì. Mình ko bit phải làm sao? BẠn mình thì kêu mình mới quen như vây nếu chăc chắn ko đến dc với nhau thì chia tay để sau này 2 đứa bớt đau khộ?
MỌI NGƯỜI CHO MÌNH LỜI KHUYỆN ,CÁM ƠN NHIÊU LẮM.

nhoc xinh cute
10-08-2009, 01:51 AM
Khó wé ha' ....nếu tình iu của 2 anh chị gặp có chút trở ngại đó moà chia tay thì điều nì chứng tỏ là tình iu của 2 người chưa khắn khích và sâu sắc ......Vượt qua trở ngại , thử thách zới tình iu là điều anh , chị cần làm bây jò ....Hãy cho GD 2 anh chị bjk rằng lựa chọn của 2 người là đúng và con đường phía trước là do hai người quyết định đó nha .....
Chúc hai anh chị hạnh phúc nha....

GRTL
10-08-2009, 05:00 AM
- dính đến đạo thì phiền lắm ! chắc chắn phải là người theo đạo mới cưới nhau được ! cái này là bất di bất dịch ... không thể thay đổi ! hai bạn mới yêu nên cảm xúc rất nhiều - tình cảm rất nhiều nên cứ nghỉ là không thể xa nhau !
- Bạn chia tay đi xem thử có khó khăn như bạn cảm thấy không !? cái gì rồi cũng sẽ quen thôi ... con người chúng ta có khả năng thích ứng khá tốt ... không có gì đáng lo lắng đâu ! <--- chia tay sớm thì cả hai có nhiều thời gian hơn để tìm kế hoạch khác trong cuộc sống ( bạn nói đúng ... con gái có thời <-- lấy nhau kô được thì nên chia tay sớm ).

lu_hehe
10-08-2009, 08:00 AM
Pp tớ hồi đó để lấy mẹ tớ phải chuyển từ đạo Phật sang đạo Chúa, nhà cũng không khó mấy chuyện tôn giáo này. Chứ để 2 người khác đạo lấy nhau sau này con cái chẳng biết đi nhà thờ hay chùa chiền nữa.

Nếu đã không thể cãi lại gia đình thì chỉ còn:

1. Cố cải cách tư tưởng của 2 bên gđ (và hình như đã thất bại -_-)

2. Chia tay

Nếu đã không làm được thì thôi chia tay lẹ lẹ để khỏi phiền phức sau này. Mà còn yêu nên chia tay sẽ rất vương vấn, tốt nhất không nên gặp nhau một thời gian và tìm việc gì đó để làm, để chuyển hết sự chú ý của mình vào đó, thay vì cứ ngồi hành hạ bản thân về chuyện cũ.

letue
10-08-2009, 08:06 AM
Uhm dính đến đạo thì hơi bị mệt :sr:
Gia đình mình cũng công giáo nên mình hiểu rất rõ :hihi:
tốt nhất đi ngao du thiên hạ , ở chung với gia đình nhiều lúc cũng đau đầu tại suy nghĩ khác nhau :sr:

Mình thì mình thích gì là làm đó á , thấy đúng là mình làm chẳng ai cản dc mình...
còn bạn thì sao? :D

Chi Lan
10-08-2009, 10:46 AM
Tội nghiệp bạn quá, nhưng nếu cứ bằng mọi cách để lấy nhau thì sẽ rất khổ cho cô ấy sau này đấy. Cả bạn cũng khổ nữa... Đành chia tay thôi. Nhưng chia tay xong phải tìm ra cách giải quyết, nếu người tiếp theo cũng theo đạo Phật thì sao, bạn sẽ làm gì? Chẳng nhẽ cứ phải yêu rồi chia tay mãi cho đến mối tình thứ n mới đúng người theo đạo sao :rain:

motngaynhoem
10-08-2009, 06:32 PM
tại sao mà phải theo đạo mới cưới đc vậy hã... ai đặt ra cái tục lệ như vậy.. người ta yêu nhau mà ko cho ở bên nhau chỉ vì mỗi người theo 2 đạo khác nhau thì phải chia tay... ko hiểu tại sao

Giấc Mơ Xinh
10-08-2009, 06:53 PM
Cái nì cũng gặp hoài rùi... Nhưng nước mình đạo thiên chúa ngày càng tăng lên nếu cứ vì đạo mà ko thế đến với nhau thì sẽ có nhiều ng ế lắm. Với lại theo mình biết thì cô ấy chỉ cần học đạo 3 hay 6 tháng gì đó là ổn mà. Dần dần cũng ko quan trọng lắm đâu. Cái chính là hi vọng cha mẹ bạn ko quá khó. Nhưng tình yêu bạn đủ mãnh liệt thì chắc chắn sẽ vượt qua... Mình quen mấy đôi như bạn mà họ cưới nhau rùi đó.

letue
10-08-2009, 06:57 PM
Bạn ấy nói là gia đình của cô ấy ko chịu mà :sad:
Giờ chỉ còn cách là qua nhà cô ấy năn nỉ ba mẹ cô ấy thôi :(
Đúng là tình yêu có quá nhiều khó khăn quá đi

tienu
10-08-2009, 11:23 PM
Tienu cũng là đạo Thiên Chúa. Đạo Thiên Chúa giáo, khi cưới nhau trước bàn thờ Chúa rồi thì không được li dị. Phải cam chịu và vượt qua mọi khó khăn để ở lại bên nhau. Điều này làm bạn phải suy nghĩ kĩ càng khi chọn bạn đời trăm năm. Tuy nhiên, bây giờ người ta vẫn cứ li dị ầm ầm :D Đạo Phật không có ràng buộc như Thiên Chúa giáo về Hôn Nhân và Li Hôn.

Tienu cũng thấy chia tay vì không cùng dòng đạo hơi nhảm, nhưng hai người không cùng đạo cưới nhau nhất định sẽ nhiều bất đồng về quan điểm. Bạn Lu cũng đề cập: Con tôi phải theo đạo này; con tôi phải theo đạo kia. Gia đình liền nảy sinh bất hòa lớn! Khi chung sống cùng một người không-hiểu-mình, bạn sẽ cảm thấy bức bối, đôi khi không biết tâm sự cùng ai. Đảm bảo hạnh phúc cho gia đình là khó!

Chúc bạn sớm có một quyết định! ^^

PeNy
10-08-2009, 11:27 PM
sax nếu yêu nhau mà chỉ vì tôn giáo ko thế tới thì sao gọi là tình yêu.
Hai bạn ráng thuyết phục gia đình 2 bên , và có thể hơn là tự mình phải làm cách nào đó cho 2 gia đình chấp nhận , nếu ko thế hãy nghĩ đến chia tay !

.Rainy.
11-08-2009, 02:13 AM
Có phải chỉ vì mới 3 tháng nên nói ba mẹ chị ấy chưa tin k? A chị cứ tiếp tục thêm 1 thời gian đi. Tất nhiên là 2ng cùng buồn nhưng rồi tất cả sẽ giải quyết đc. E k biết phải khuyên hay giúp a chị thế nào. Chỉ có điều là nếu như 2 ng cứ ủ rũ như vậy sẽ k giải quyết đc vấn đề j.
Thứ 1 : Buồn chỉ làm cho 2 ng cảm thấy ch ty khó khăn hơn. Dễ gây mất niềm tin. Mà mất niềm tin thì làm đc j nửa :(
Thứ 2 : Nếu k may, k giải quyết đc, 2 ng phải chia tay dù k muốn thì đây là quãng thời gian để a chị dành ythg và những niềm hp cho nhau. Vậy phải vui lên chứ.
Thứ 3 : A chị có vui vẻ, 2 bên gđ mới cảm thấy a chị mang lại đc hp cho nhau. Bố mẹ bao h cũng ythg con cái nên có thể sẽ hiểu hơn cho a chị. Một bước quan trọng đấy chứ. E nghĩ thế.
Chúc a chị sẽ luôn vui vẻ và hp bên nhau

P/s : Mình đang có tc với 1 ng theo đạo. Hix. Đọc xong thấy lo sợ ghê gớm :((

boyxautinh
11-08-2009, 04:16 AM
càm on mọi người nhé, bọn mình sẽ suy nghi ky trươc khi quyet dịnh