PDA

Xem đầy đủ chức năng : Bạn có tò mò về chính mình?

tienu
28-07-2009, 03:54 AM
Chào bà con!

Tienu đã lấy hết máu liều của mình để lập thử một topic thảo luận riêng về vấn đề Tìm Hiểu Bản Thân :sr: Thì tại bác GRTL lỡ dùng từ "hoành tráng" cho ý tưởng chập chập chững này, làm tớ càng hồi hộp chờ phản ứng của cộng đồng Box Gỡ Rối Tơ Lòng. Hy vọng, các bạn sẽ chia sẻ và học được nhiều điều lí thú, cũng như bé Ù đây nha! :D

Tại sao tìm hiểu bản thân là quan trọng?
- Trước hết, chúng ta phải hiểu từ bản thân ở đây là gì. Nói về bản thân của bạn bao gồm tính cách, ý muốn, những đòi hỏi, nhận thức và quan niệm của riêng bạn. Qua những thời kì trong cuộc sống, từ một em bé đến một thanh niên, từ tuổi mới lớn đến trưởng thành, bạn nhận thấy có nhiều hoàn cảnh. Lâm - li - bi - đát, đủ cả! Bạn cũng có thể chứng kiến nhiều chuyện dở khóc dở cười của cuộc sống. Bạn thậm chí đánh giá, xét đoán người trong cuộc. Nhưng, khi chính bạn là người trong cuộc, bạn cũng hành động "kì quặc", bị đánh giá, xét đoán, vv.
-----> Việc tìm hiểu bản thân giúp bạn tránh làm tổn thương chính bạn. Khi bạn làm tổn thương chính bạn là lúc bạn bị lương tâm dằn vặt, đau khổ. Bạn sống thật lòng hơn, dũng cảm và nhiều yêu thương hơn. Bạn mở lòng và giúp đỡ mọi người xung quanh bạn! Người ta nói: Không chiến thắng được bản thân thì không thể chiến thắng nổi ai. Chúng ta không thể chiến thắng bản thân nếu không hiểu được nó trước! ^^ Chiến thắng bản thân mang nghĩa gì thì tớ sẽ bật mí sau ^_~

Ơ, nói nhiều quá! Bây giờ chúng ta "khởi động" một tẹo nha :D Tớ đưa ra 5 câu hỏi, ai thích thì trả lời, không thích thì...trả lời :D :D Khi topic này nhảy tới trang 2, tớ sẽ giải mã câu hỏi + trả lời cho các bạn :D :D

1/ Bạn có mau nước mắt? Khi bạn buồn, bạn muốn làm gì?
2/ Bạn có yêu bố mẹ không? Yêu mẹ ở điểm nào? Yêu ba ở điểm nào?
3/ Ai cũng từng có tình cảm với một người nào đó. Tại sao bạn có cảm tình với người đó? :D
4/ Bạn thấy bạn là người như thế nào? Bạn muốn là một người như thế nào?
5/ Bạn nghĩ người khác nghĩ bạn là gì?

Hì, tienu còn nhỏ tuổi nên chưa chắc có được một cái nhìn sâu về vấn đề! Mong nhận được nhiều ý kiến từ các bạn! ^^

Chúc tất cả một ngày tươi đẹp :D :D :D

vailua0110
28-07-2009, 04:11 AM
1/tôi ko fai người mau nc mat, trừ khi bị người yêu fu bạc
2/cái này khó trả lời wa
3/tôi đã có 1 mối tình đầu đẹp, thật bùn vì tôi vừa mới ct với cô ấy, đã y thì ko biết tại sao lại y nữa
4/tôi là 1 ng ít nói, ngoại hình va tri thức bình thường, tôi mún là 1 người luôn dc lòng ng xung quanh
5/tôi ko wan tâm ng ta nghĩ j` về tôi, nhưng ny cũ từng nói rằng tôi chỉ là ng thay thế trg suy nghĩ của cô ấy

»‡«Mischio»‡«
28-07-2009, 06:37 AM
Bạn Tiên ^^

Thực ra trong 100% lý do lôi tớ vào topic này thì, cái tên bạn Tiên đã chiếm đến 75% rồi :fi:. 25% còn lại chỉ đơn giản tớ là tò mò muốn biết người ta đánh giá thế nào về mình thôi. Thỉnh thoảng cũng có ghé box này, đọc mấy bài phân tích tâm lý của bạn Tiên, thấy cũng hơi bị... được. Không biết Amateur Dr. Tienu sẽ phán tớ là người thế nào đây :D:D:D

Khẳng định là không. Hồi bé sơ sinh thì có mommy làm chứng, trừ khi "người lớn người ta thấy yêu quá, đét vào mông mấy cái", đau quá thì mới khóc. Lớn lên thì hầu như không. Lần gần đây nhất chắc cũng phải ngót nghét chục năm rồi.

Khi buồn sẽ cắm cổ vào PS3 chơi Dead or Alive. Trước khi 2 thứ kia ra đời - và bây giờ thỉnh thoảng vẫn còn áp dụng - thì sẽ cắm cổ chạy bộ đến khi nào không còn sức nữa thì thôi. Bất chấp thời tiết :hiepsi:

Tự nhận thấy là yêu nhưng chưa được sâu sắc cho lắm. =.=

- Yêu mommy vì mỗi lần nhớ nhà mà được mommy an ủi là lại ngon lành, and, vì mommy nấu ăn ngon.

- Yêu papa vì hay cho con gái theo đi công tác, đi chơi đủ nơi + kiêm luôn chức trách của 1 BFF 6X.

Nhà có 2 anh em, tất nhiên mommy chiều anh tớ hơn, còn tớ là bảo bối của papa.

3/ Ai cũng từng có tình cảm với một người nào đó. Tại sao bạn có cảm tình với người đó?

First love hả bạn? Tớ chưa có :fi:

Cấp 1 học ở Nhật, bé quá biết gì đâu. Mấy năm đầu Trung học sang Anh, thay đổi nền giáo dục ----> cắm cổ vào học để theo kịp chương trình, chả có thời gian đâu để ý thiên hạ (Tớ đã nói tớ là con mọt sách chính hiệu chưa nhở?). Chả biết có ai để ý mình không, nhưng mình thì chỉ có Tình yêu sách vở thôi.

Nhưng năm vừa rồi đi trao đổi văn hoá ở Pháp tớ có quen một cậu bạn người Nhật. Hay nói chuyện với bạn ấy vì hai đứa đồng hương. Tớ quý bạn ấy vì biết xếp Origami siêu đỉnh và có thể nhận ra tớ là con gái (xin mở ngoặc một tí là tớ thuộc dạng tomboy, trông y hệt con trai luôn =.=). Ờ, cũng có thể nói là hai đứa nói chuyện cũng khá hợp nhau, nhưng ở Pháp về là chưa thấy có liên lạc gì hết ráo. :thatall:

Còn nếu nói về tiêu chuẩn bf thì tớ không có hình mẫu cụ thể nào cả. Có thể là người đứng đắn mà cũng có thể trẻ con ngang tớ cũng được. Chỉ cần tớ thấy người ta hay ho là thích rồi (chắc thế!). Không có tiêu chuẩn để đo độ "hay ho". Tùy từng thời điểm sẽ có những đánh giá khác nhau. Tớ là đứa ham vui chóng chán mà. :rang:

Câu này khó =.=

- Về mặt ngoại hình thì nói rồi, trông tớ y chang con trai (cái này không cãi vào đâu được). Tóc tomboy, quần jeans, quần hộp, quần ngố, áo thun... là thời trang điển hình. Không biết đánh vần khái niệm "váy" - TRỪ khi bị bắt đi tham gia prom, hay cái gì đó cần thể hiện nữ tính, đại loại thế :hiepsi:

Cao 1m67 (mới khám sức khỏe hôm nọ :D:D) <------- hơi lùn nhỉ? =.=

Đã một vài lần suýt bị đề cử đi thi Mr.Cool trong trường :bicycle:

- Về mặt tính cách thì kể cả ngày cũng chả hết được: Trẻ con, nghịch ngợm, bướng bỉnh, khó chiều, khó dạy, ham ăn, ham ngủ, thù dai, khó bị dụ dỗ (khó bị mua chuộc).

- Về mặt đầu óc: Tớ chưa bị ai chê là IQ lùn bao giờ. EQ cũng không đến nỗi. Không dám tự nhận là thông minh, tớ chỉ thấy mình có một đặc điểm đáng tự hào là biết nắm bắt thời cơ. Mắc chứng mù đường dạng nặng. Bệnh tò mò cũng cấp tính cỡ Conan :hiepsi:

- Về mặt năng khiếu: Đã học piano+violin từ năm... đâu như 4-5 tuổi gì đó. Không biết nấu ăn, nhưng đã được "chứng nhận tốt nghiệp" bartender :rang: (chưa có dịp thực hành trong bar vì ở đây yêu cầu 18+ mới được đụng vào alcohol). Tớ pha coffee cũng ổn lắm đấy. ^^

- Mong là có thể trở thành một người giống như Hilary Clinton (thần tượng của tớ đấy ^^)

Bạn Tiên đọc Harry Potter không? Tớ hay bị ví với bà giáo dạy môn Tiên tri Sybill Trelawney trong đấy lắm. Nói một cách cụ thể ra là hơi bị lập dị, khác người =.=.

Từ cái dạo bộ Twilight xuất hiện thì bị ví với chị Alice Cullen =.= (chỉ có mỗi cái là không được xinh như chị ấy thôi)

.

Ý, thế là phải chờ đến trang 2 mới được đọc giải đáp hả?

uocmoxanhhy2004
28-07-2009, 08:01 AM
mình ko phải là ng mau nc mắt nhưng nếu buồn m vẫn khóc để gaiir tỏa tâm trạng vì m ko muốn kìm nén trong ng. khi buồn mình muốn có bạn bè bên cạnh để tâm sự hoặc chỉ dể im lặng, đôi khi đi dạo một m.

tất nhiên là yêu bố mẹ rùi. còn yêu ở điẻm nào thì m ko thể nói rõ dc.

3/ Ai cũng từng có tình cảm với một người nào đó. Tại sao bạn có cảm tình với người
ô hô cái này thì biết nói làm sao nhi? đầu tiên vì tính cách thân thiện nhã nhặn lịch sự sau này thì đơn giản vì họ là chính họ mà thôi.

m thấy hả nói chung ko dc ở điểm nào hết từ ngoại hình đến tính cách <vô tư ăn nói thiếu suy nghĩ, cách sống hơi thiên về tc nhìu> nếu cho mình chon m muốn là một ng ngc lại hoàn toàn đó là nói ít , băng giá hơn trầm tính và chững chạc hơn.......

có lẽ là một con bé sốc nổi làm việc theo cảm tính và rất "gà"

lu_hehe
28-07-2009, 04:59 PM
Tớ vào đây, lý do cũng như vtt :D (tự hào chưa ^^?)

okay, lâu rồi chưa thấy ng nào mổ xẻ mình (toàn tự mình... phẫu thuật thôi), bạn tienu nhớ phân tích kỹ kỹ chút hén (ha-ha-ha) [I'm taking risks of showing my true self -_-]

Nghe cũng chuyên nghiệp ghê ^^

3/ Ai cũng từng có tình cảm với một người nào đó. Tại sao bạn có cảm tình với người đó?

1/
Hồi nhỏ thì thường... Đôi lúc là nước mắt cá sấu (lợi dụng tình huống thôi). Lớn rồi thì ghét khóc kinh khủng, nên chỉ khóc khi đụng phải... phim buồn, truyện buồn (chứ chả khóc vì chuyện buồn của mình, hè hè)

Buồn thì chắc... ngồi chơi game, hay nghe Linkin' Park. Hoặc ngồi viết nhật ký (nếu chuyện đó không khiến mình cảm thấy quá nhục nhã đến mức chả muốn viết, vì sợ ng khác đọc (!)). Cũng có thể là đi nấu ăn (giải pháp này được áp dụng khi có việc cần suy nghĩ nhiều hơn), vì vậy... thường hay bỏ những thứ quái chiêu vào đồ ăn......

2/
Yêu à? Chẳng biết. Nhưng đã làm con cái thì chắc phải thương chứ (trừ những trường hợp...).

Vì không biết có yêu hay không nên mấy câu sau cũng khó trả lời... Mẹ thì chắc là tại... mẹ đa cảm nhưng luôn cố tỏ ra mạnh mẽ ~~ cảm thấy điều đó thật là đáng yêu ~~ XD (và trong mắt mẹ, tớ đã có giá hơn từ khi đi nước ngoài về, chứ hồi trước đôi lúc ghét mẹ vì... mẹ cưng con em nhiều hơn... -> ganh tỵ). Còn bố thì chắc tại bố cưng tớ nhất nhà (con gái rượu của bố mà... giống bố y chang...) Nói chung, thích nhất là lâu lâu bố mẹ lên cơn... nhí nhảnh... (vừa đi lại vừa hát oang oang như trẻ con XD ~~~ vâng, mẹ tớ >50 rồi mà hứng lên còn đi karaoke đấy... mỗi tội về nhà là "Lá Diêu Bông" liên tục >_<)

3/
Người nào đó ở đây là khác phái hay cùng phái? Thôi kệ, tính theo trường hợp bình thường, chắc ý tienu là khác phái.

Điều đầu tiên tớ chú ý... chắc là đầu óc ng đó (ngại quá >"<). Đầu óc chứ không phải đầu tóc nhé. Thường tớ rất có cảm tình với ng thông minh...

Mấy thằng con trai tớ thích năm lớp 3, lớp 8 và lớp 10 có cùng điểm chung là...... thân ng hơi tròn tròn, hơi thấp bé xinh xinh (-_- thề có Chúa, tớ không có ý kiến về ngoại hình), học siêu kinh khủng (2 trong số 3 rất giỏi Toán) - hoặc ít ra phải hơn tớ, mặt thì... baby-faced, tính tình ổn, khá nghịch ngợm. Sau khi đã thống kê xong, tớ phát hiện mẫu ng lý tưởng của tớ chắc là... như trên (sao mà ngại quá!!!), và thường khi 1 ng hội đủ những yếu tố trên, tớ lập tức có cảm tình với ng đó.

NOTE: cảm tình chứ chả phải thích, thương hay yêu j đâu đấy!!

4/ Tự nhận xét à......

Ngoại hình:
Thấp bé, nhìn mặt lúc cười là đỡ nhất. Tất cả XX tớ quen (bao gồm cả mẹ) đều bảo tớ phải chăm sóc nhan sắc chút, vì nếu mặt tớ không đầy những thứ-mà-ai-cũng-biết-là-gì-đấy, tớ sẽ xinh hơn nhiều (ối trời, ngại ơi là ngại), nhưng vì bệnh lười kinh niên, chẳng rảnh để bỏ ra 1/2h bôi kem hoặc vài phút uống thuốc nên.......... Da cũng ngăm ngăm vì tội đi nắng lười đội mũ... Thích mặc áo thun và quần jean nhất, nhưng đôi lúc cũng chịu mặc váy.

Tính tình:
bừa bộn, lười nhác, luộm thuộm, ẩu tả, keo kiệt, ích kỷ, hay ghen, thiếu kiên nhẫn, hiếu thắng (ôi, cứ coi là đầy đủ tính xấu của con gái đi, trừ mỗi cái điệu đàng....) Cực ghét khi bị phản bội, mà tớ thì... thù dai (quân tử 10 năm vẫn nhớ cái hận bé tẻo teo đấy). Thích tự do và ghét trách nhiệm. Mấy năm gần đây cái mác "chằn lửa" cũng đã được gỡ xuống (hehe). Đôi lúc trung thực và thẳng thắn quá mức cần thiết. Anti-social, nhiều khi cảm thấy ghét con người nói chung, toàn ích kỷ và tham lam (giống mình).

Đầu óc:
mọi ng khen là "hơn mức bình thường" và cũng tự thấy như thế. Tuy nhiên, để tránh ăn dưa bở, tớ đã phải ngồi vật lộn với cả đống IQ Tests (đấy, chảnh chưa??) Lâu lâu lại lên cơn khùng bất ngờ, chả ai đỡ nổi. Thường hay bị gia đình nói là vô tâm, ít để ý tới mọi thứ (cụm từ "ở nhà chùa" được sử dụng thường xuyên), thiếu cái gọi là common sense, trí nhớ kém, mù đường, không nhớ nổi mặt người. Trong mọi test tớ đã làm thì math và visual-spatial ability là được nhất, memory và social knowledge thì dở tệ.

Muốn trở thành ng như thế nào... ai ya, bạn tienu cứ liên tưởng đến Thea ấy... Đùa thôi! Đùa thôi! Đó chỉ là một phần. Tớ muốn trở thành ng hoàn hảo, hay ít ra cũng gần đó, nhưng tớ thích trở thành ng siêu thông minh hơn (đấy đấy, lý do vì sao tớ ko có bf đấy ^^ toàn ngồi ganh đua với lũ con trai xem ai hơn). Tớ cũng muốn trở nên mạnh mẽ, cứng rắn và quyết đoán hơn. Ừ, thì trở thành một ng đặc biệt, khác hẳn hàng tỷ người còn lại của thế giới. Cuối cùng... thiếu nữ tính hơn chút nữa ^^

5/ Ng khác nghĩ về tớ á?? Làm sao mà biết, trừ khi những điều họ đã nói là thật lòng, nhưng tớ chẳng có gì để kiểm chứng điều đó.

- như Giun từng nói, "dry" (haha, tớ thù dai ^^)

- kinda... smart (ngại quá, ngại quá, chắc phải học một khóa khiêm tốn)

- lười, keo kiệt (câu này là từ gia đình -_-) giống bố y chang, cả mặt xấu lẫn mặt tốt (từ họ hàng và bạn bố...)

- lúc chưa nói chuyện thì thấy chảnh, nhưng khi đã quen rồi thì chơi cũng vui (bạn... không thân nói)

- thiếu nữ tính, giống robot, bà chằn (bọn con trai nhận xét --- sao mà muốn đá tụi nó quá -_-)

- ngớ ngẩn

- quá chung thủy trong tình yêu và... đồ ăn (bạn thân đã phàn nàn khi tớ cứ ngồi trút bầu tâm sự với nó suốt 4-5 năm qua về ng ấy ấy của tớ... và những cô chú trong chỗ làm cũng nói thế khi tớ cứ ngồi ăn bún quanh năm suốt tháng, trong khi có tới 3 lựa chọn là bún, phở, hoặc cơm ^^)

---> đọc xong bài này chắc tienu xỉu trước khi kịp nói gì quá... :D

thu tim
28-07-2009, 05:48 PM
- ko bao giờ dễ khóc , mất người yêu còn ko thèm khóc nữa. Khi buồn thì ngồi một mình im lặng suy nghĩ về những chuyện đã qua hoặc sắp đến , nghe nhạc , lướt wed...
- tất nhiên rồi , yêu chứ. yêu ba và mẹ ở điểm đều là ba mẹ mình , vậy thôi.
- ờ ,khó nói quá , hok có lí do ,chỉ biết mến là mến...
- một người khó hiểu ,khó gần ,khó tiếp xúc , khó trò chuyện ,nhưng nếu ai đã thân thì phải mệt với mình , đôi lúc vui tính , hài hước , nhảm...Muốn luôn là một cô bé dễ thương , dễ mến về hình thức lẫn tâm hồn.
- Ghét là nhiều , con bé khó gần,lạnh lùng ,ít giao tiếp...ko bao giờ chịu mở lòng với mọi người...
--> vậy thôi , về tui thì như vậy đó...:thatall:

GRTL
28-07-2009, 07:53 PM
- Cac bạn cứ trả lời từ từ. Khi các bạn đã suy nghỉ và đưa ra ý kiến của mình, sau đó chúng ta sẽ cùng tìm hiểu xem vì sao chúng ta như thế ? điều đó tốt hay xấu ? điều gì bạn cần phải suy nghỉ về bản thân mình ? mọi biểu hiện, quan điểm đều có nguyên nhân và nó tác động ngược lại tâm lý của bạn.
- Tiên ù nên rút ngắn chủ đề. Chủ đề như thế này, một tuần là quá ngắn !:D .

:-*BaBy*-:
28-07-2009, 11:42 PM
> Ko phải là người mau nước mắt khi buồn thì chả thiết làm j, chỉ thik ở 1 mình và nghĩ ngợi thôi

> Yêu chứ! Yêu mẹ ở điểm chịu thương chịu khó và tinh thần phấn đấu không ngừng của mẹ. Yêu ba vì những ký ức đẹp nhất thời thơ ấu, vì ba ko bao giờ mắng nhiếc, yêu thương con gái hết lòng vì ba phải vất vả chịu khổ và cay đắng nhiều điều.

3/ Ai cũng từng có tình cảm với một người nào đó. Tại sao bạn có cảm tình với người đó? :D
> Vì rất yêu và muốn sống bên người đó trọn đời [cái này mình hiểu chữ cảm tình là TÌNH YÊU]

> Căn bản là người dễ chịu và thoải mái nhưng đôi khi hơi nội tâm, thích làm việc theo cảm tính, hơi cứng đầu và nếu ko đc làm theo ý mình thì thường rất dẽ nổi cáu
Muốn là con người hiện tại :D

> Không quan trọng, trừ phi họ nghĩ sai về mình thì cái này ko thể ngồi yên đc, phải chứng minh đàng hoàng :sr:

Thx bạn nhá, người đã post cái bài này.. lâu lâu mới đọc đc 1 bài hay như thế và đc hỉu về bản thân nhìu hơn chút xiu :timup:

pisces113
28-07-2009, 11:49 PM
1 tớ khá mau nước mắt khi bùn tớ hay ngồi 1 mình ngắm trời
2 tớ rất yêu ba mẹ ở điểm là họ quá tuyệt với trong lòng tớ
3 vì cậu í vui tính , thật thà, hay làm tớ cười, nhường nhịn tớ, quan tâm tớ ...... nói túm lại là cậu í rất tốt voi tớ
4. tớ thaays mình là ng hay thay lòng , khó nắm bắt , khó hiểu tớ mún mình ko hay thay lòng , ko ngu khóc
5. tớ chẳng mấy quan tâm . tớ đoán họ nghĩ tớ là 1 đứa hiền lành nhung tớ thì thực sự chẵng hiền lành chút nào

tienu
29-07-2009, 05:15 AM
- Cac bạn cứ trả lời từ từ. Khi các bạn đã suy nghỉ và đưa ra ý kiến của mình, sau đó chúng ta sẽ cùng tìm hiểu xem vì sao chúng ta như thế ? điều đó tốt hay xấu ? điều gì bạn cần phải suy nghỉ về bản thân mình ? mọi biểu hiện, quan điểm đều có nguyên nhân và nó tác động ngược lại tâm lý của bạn.
- Tiên ù nên rút ngắn chủ đề. Chủ đề như thế này, một tuần là quá ngắn !:D .

Ê! Anh GRTL sao hổng trả lời câu hỏi? Vô đây để làm gì? :D (Muốn đá đít anh lắm rồi nhưng chưa dám. Các bạn trẻ phải kính trọng những lão già...nên chưa dám :D)

Một tuần là quá ngắn ư? Vậy thì cho nó 2 tuần, 3 tuần. Mà em tienu cũng đâu yêu cầu nó phải lên bảng vàng Chú Ý :D :D

Thanks tất cả đã ủng hộ topic của tớ! *cúi cúi đầu*

Ozhi
29-07-2009, 08:10 PM

À cái này! *suy nghĩ*

Hình như là có! Nhưng ko phải lúc nào cũng vậy!

Tôi khóc vì những chuyện rất bâng quơ! Nhưng những chuyện cần khóc tôi lại không khóc được! Vậy đấy! Thế thì gọi là gì?

Khi buồn thì tôi đi ngủ! Buồn ngủ mà! *có bao giờ mình buồn đâu nhỉ?*

Có! Đương nhiên!

Mẹ và ba tôi, tôi yêu vì đơn giản họ là ba mẹ tôi! Yêu thương vô điều kiện!

Đơn giản vì tôi thích họ. Tình cảm chỉ dừng lại ở đó thôi!

Tôi là một người đơn giản. Và tôi muốn là một người đơn giản thôi!

Là tôi

Vấn đế mình quan tâm đến topic này cũng như lion! Do tienu =]] =]] =]]

Thân
Ozhi~

.APPLE.
29-07-2009, 08:23 PM
1. Có. Muốn 1 mình
2. Có. Tất cả
3. Ko lí do
4. Người bt. Nổi bật :sr:
5. Đáng yêu :sr:
3.

Mắt_lưu_ly
29-07-2009, 08:28 PM
->
1.ko, khi buồn thì muốn ngủ
2. yêu thì yêu nhưng chả bít yêu ở điểm nào cả
3. vì người đó dịu dàng và hơi khó hiểu
4. nhanh chán, nhưng tớ chẳng mong mình sẽ khác
5. tớ ko mấy quan tâm ai nghĩ gì về tớ

GRTL
29-07-2009, 08:41 PM
- kiểu này thì tiêu tùng bé ù nhà ta rồi ! :D :D :D . Thôi vào làm mẫu vài bạn vậy ! :D .
* Bạn vanthientuyet :
- Thật sự là bạn người mau nước mắt <-- có nghĩa là bạn rất dể xúc động, đa cảm ( không nhất thiết là phải khóc ). hành vi cố khỏa lấp các cảm xúc ấy chứng tỏ bạn không giỏi chịu đựng, luôn có phản ứng tức thời với mọi tác động từ bên ngoài, khá nóng nảy.
- bạn luôn biết chăm sóc bản thân và hiểu bản thân mình muốn gì, bạn đang có một vài thay đổi trong nhận thức, bạn luôn nghi hoặc những điều đang diễn ra trong hiện tại !
* Bạn uocmoxanh:
- Bạn khá dịu dàng và luôn tìm thấy sự cân bằng trong cuộc sống. Bạn khá thật thà, ngay thẳng nhưng cũng khá kín đáo và mạnh mẽ. Bạn đang có một thần tượng và bắt đầu nghỉ đến tình yêu :D .
- Bạn chú ý là bạn rất dể bị lừa - cả tin ! bạn nên cẩn trọng hơn trong cuộc sống.

Ljnhnghy_It's me
29-07-2009, 10:02 PM
cái này có lẽ là ko vì mình là con trai nên ít khóc lắm.!
Khi tôi buồn tôi thường nhốt mình trong phòng và nghĩ về việc đó !
Những lúc như thế tôi muốn mình có 1 khoảng ko yên tĩnh !
dĩ nhiên rồi.câu hỏi thừa quá.
Yêu má ở điểm má chăm lo cho gia đình chu toàn , biết dạy dỗ con cái
Yêu ba ở điểm ba biết cách dạy con mà ko cần roi vọt , chăm lo cho sự nghiệp và gia đình.ko nghiện ngập thứ gì kích thích hay có hại ( tự hào nhất điểm này :D )
ba + má : đều biết đối nhân xử thế , đều có lòng nhân từ..:D
yêu ba má nhiều ! <--- dù chưa nói ra bao giờ với ba má :D
đơn giản cô ấy có nhiều điểm tốt khiến người khác có cảm tỳnh :D
Tôi thấy tôi là người vui tính.! thế thôi :D
Tôi chẳng muốn là ai hết vì tôi muốn là chính mình.!
theo như bạn bè , người thân thì nghĩ tôi đã trưởng thành hơn về mọi mặt !
Hỳnh như hết rồi nhỉ ? :D

Ronglua9x
29-07-2009, 10:56 PM
--------------------------------------------------------------------------------

1/Rất ít khi mình khóc mình là con trai mà.Khi mình buồn mình thường đọc truyên lúc đọc truyện mình sẽ quên đi tất cả kí úc bùn
2/mình tất nhiên là yêu ròi. mẹ thì đảm đang và rất tâm lí, còn ba thì vui tính và rất giỏi
3/tui thích ấy chắc là vì mũi tên tình iêu
4/vui tính
5/chắc cũng thế thui

thienthan_saobang670
29-07-2009, 11:31 PM
Đã lâu rùii tớ ko post bài hay spam trên 4rum nữa . chỉ lặng lẽ vào đây hóng tí xíu thui =.=
Tớ ấn tượng với tiên bởi cách tiên viết truyện khiến người khác phải bò lăn ra cười trong tglt
Thui vào vấn đề chính nhá .

Thực sự nếu nói ko là dối long` . tớ thiên về tc và rất dễ xúc động nhưng lại luôn che dấu cảm xúc của chính mình .
Khóc là hiện tượng nước mắt tràn mi . ngày còn bé tí tớ là một đứa mít ướt nặng (cái này chắc bạn nào cũng từng trải wa ^^!). cũng như cây cỏ tớ lớn dần theo tg . nước mắt cũng theo đó mà vơi dần . tớ nhận thức đc nhiều điều trong cuộc sống và dường như chẳng còn khái niệm nước mắt rơi nữa .
Có 1 tg tớ cho rằng :khóc là nhục ,rên là hèn , van là yếu đuối ,và dại khờ là những lũ người câm .thế là tớ luôn cười ,chuyện dzi` cũng cười , vui buồn dzi` cười tuốt ,chẳng ai hiểu đc tớ nghĩ dzi` ra sao cả và bạn bè nói tớ nhí nhảnh lạc quan wa’ mức =.= (nói chung bây h tớ nghĩ lại thấy mình rất hâm ^^! )
- khi buồn tớ muỗn đc yên tĩnh một mình , chỉ một mình thui .nhưng nhiều khi lại muỗn có người bên cạnh an ủi (nhưng cũng chỉ đơn giản là ở bên tớ và im lặng .thế thôi )

Chẹp !___! Wa’ dài !!!!!

Sao lại ko yêu chứ ?!. dù ko hoàn hảo nhưng họ là bố ,mẹ -người sinh ra tớ mà .

Tc ah` . tớ thì chắc chắn là có tc với nhiều hơn 1 người rùi ^^! Boy ,girl dzi` có cả .quý mến và yêu thik họ là điều hiển nhiên . họ ko wa’ tuyệt vời nhưng họ là chính họ với biết bao đức tính tốt đẹp .dù ko giỏi giang nhưng tớ thấy họ thật dễ thương và đáng ngưỡng mộ .

Uhm` ! thú thật là tớ ko biết .
có lẽ là 1 đứa bình thường nhưng ko tầm thường !___!
Muốn ??? tớ đang thực hiện nè ^^! . chỉ là muốn hoàn thiện bản than mình về nhiều mặt .

Ko quan tâm thì cũng chẳng phải
Khá nhiều người nhận xét tớ …. Lớn trước tuổi . (mới 15 ạh ^^!)
Họ bảo tớ rằng tớ sâu sắc quá nhưng đôi khi lại quá trẻ con . !...!
Nhỏ BFF của tớ đã rất nhiều lần viết thư thú tội là ghen tỵ với tớ .đọc thư nó mà muốn phì cười ^^!
Nhưng thực sự thì tớ là tớ ……..thế thôi .^^!

Xong ….. chờ bạn phán !....!

tienu
30-07-2009, 03:10 AM
Hehe, chào mọi người lần nữa ^^!

(Tớ đang cảm thấy rất muốn...bỏ chạy!) Ai da, đói bụng quá! Sáng sớm mới lò mò dậy và bật ngay cái topic này lên. Bổ ngửa :D :D

Để cảm ơn (hay "cảm ơn") sự nhiệt huyết của tất cả mọi người, tớ sẽ trôn tùm lum phân tích vào với nhau --> Các bạn phải đọc tất cả phân tích! HAHAHAHAHAAHA

Stop! Câu hỏi thứ nhất:

- Bạn có mau nước mắt? Khi buồn bạn thường làm gì?

Các bạn có thể nhận thấy câu hỏi trên có 2 phần.

1. Bạn có mau nước mắt?
- Tất cả chúng ta khi còn nhỏ đều rất dễ khóc nhè. Khóc vì bị đánh, mắng, đói bụng, ị ra quần, cảm thấy khó chịu trong người, vv. Như vậy, khóc là hành động giải tỏa tâm lí sơ cấp nhất! ^^ Mặc dù vậy, nó rất hiệu quả. Khi khóc, nước mắt chảy ra. Nước mắt có chất muối, bạn chảy nước mũi tèm nhem; bạn vận động cơ bụng và các cơ mặt (khóc ai nhìn mà chẳng xấu :D). Kết quả là bạn mệt nhoài người và...lăn ra ngủ. Giấc ngủ có một tính chất hay: Nó giúp cho bạn có động lực đi lên! Cũng giống như người thiếu ngủ không thể làm việc gì tốt/không muốn làm gì cả! Khóc dù ít hay nhiều cũng làm bạn cảm thấy thảnh thơi hơn!

Qua câu hỏi trên, bạn cũng tình cờ cho tienu đây biết về quan niệm của bạn đối với cảm xúc và việc bày tỏ cảm xúc, cũng như suy niệm của bạn/cách bạn sống :D :D Tất cả các bạn thân yêu, các bạn là con người. Là con người là phải có lúc yếu đuối, có nhiều khuyết điểm, và luôn cần tình thương :D I want love, too ^^

- Nhóm 1: Người ghét nước mắt. Lâu lắm rồi chưa khóc :D :D
Ai mà cứ liên mồm: "Tớ ghét nước mắt lắm" -> ghét bị công nhận là yếu đuối. Các bạn đây là những người bị con tim chi phối :D :D Bạn rất tình cảm, dễ xúc động. Thậm chí, bạn quá giàu tình cảm đến nỗi bạn không muốn để lộ ra, vì trong tư tưởng của bạn, cảm xúc là dấu hiệu cho một con người yếu đuối. Bạn cảm thấy khó chịu khi người khác có thể dễ dãi khóc, vì bạn cũng nhận ra giới hạn của mình. Ah, nghe thì có vẻ bi quan lắm. Mặc dù bạn ghét biểu lộ cảm xúc bằng lời nói nhưng hành động quan tâm, để ý đến mọi người của bạn đã chứng tỏ tất cả rồi :D :D <---- Bạn chưa hiểu mình và người lắm!

Câu này dành cho tất cả những đuôi che giấu cảm xúc thật của mình: Mọi người đều nhìn thấu tâm tư của bạn. Càng che giấu nhiều, bạn càng để lộ nhiều.

Bạn kì vọng vào bản thân quá nhiều nên dễ gục ngã, buồn, chán khi mọi việc không như mong muốn. Tuy nhiên, vì bạn lúc nào cũng muốn cầu toàn và có ý chí vươn lên, bạn đi lên rất nhanh (nhưng lúc tuột xuống thì thê thảm -_-'')

-> Vtt: Hành động nói nhiều làm lộ đuôi ấy rùi đó! Một đứa "lạnh" kiệm lời lắm :D
-> Lu: Lu thích giải thích cho từng hành động của mình. Lu đã bao giờ nghĩ "tại sao" chưa? Bạn sợ bị người khác hiểu lầm, bạn sợ người khác hình dung bạn không như bạn muốn. Lu ới ời, bạn chẳng cần phải làm gì nhiều vì bạn đã là một cô gái dễ thương rồi! :D
-> thienthan_saobang: Bạn cũng khá hiểu bản thân đấy chứ! :D Bạn biết giới hạn, không giới hạn, nhận thức của bạn khá tốt. Bạn là một con người giàu tình cảm, một công chúa luôn quan tâm đến người khác <--- Điều này một phần là giáo dục + bạn cũng muốn được quan tâm!

Nhóm 2: Câu trả lời của bạn là Không - Bạn không dễ mau nước mắt.
- Bạn là người hiểu vấn đề khá chặt chẽ. Tập trung tốt, hiểu câu hỏi đúng như bản thân của nó, không hơn không kém.
Người không dễ bị xúc động đôi khi hơi bị vô tư. Bạn mà gặp một người thuộc nhóm 1, bạn sẽ cho rằng họ khá gàn dở (ngoại trừ trường hợp bạn trả lời câu hỏi không thật lòng, haha) vì họ lúc nào cũng cố thu hút chú ý. Còn bạn ư? bạn chẳng quan tâm. Nói chung, bạn sống một mình, lây lất cũng được!

Bạn làm được những nghề nhiều áp lực :D Bạn có thể yêu một trong những người nhóm 1 trên :sr:

Nhóm 3: Có nhưng không phải lúc nào cũng vậy. Bạn khóc để giải tỏa.
- Bạn không thích ba hoa :D
- Bạn là người thật lòng. Cuộc sống đối với bạn chẳng có chút gượng ép. Nghĩ sao nói vậy! Nhưng đôi khi, bạn cũng khá yếu đuối, dễ bị người khác lấn ép ^^ Đầu óc bạn rất đơn giản.

--------------

Bạn làm gì khi buồn là cách bạn đối mặt với một khiếm khuyết của bạn thân! Buồn là trạng thái không vui, không hứng thú. Bạn buồn là khi bạn bị tổn thương, thất vọng về một người và chính bạn. Khi bạn thất vọng về ai đó, bạn gián tiếp "ghét" bản thân vì đã đánh giá sai.

- Khi bạn 0-1 tuổi, bạn buồn vì mẹ không ẵm bạn, bỏ rơi bạn, không cười đùa với bạn. Trong giai đoạn này, nếu bạn buồn nhiều, bạn sẽ không tin tưởng vào bất cứ ai! Còn nếu mẹ, cha đáp ứng đủ tình thương, bạn sẽ cảm thấy an toàn trong chặng đường sau này. Những đứa trẻ dễ bị lừa là những đứa trẻ sung sướng bởi tình thương cha mẹ.

- Khi bạn 13-19 tuổi, bạn rất dễ thất vọng về bản thân. Vì sao? Ở tuổi này, bạn đang định hình bản thân bạn. Nỗi buồn luôn nói gì đó về bản thân bạn. Nếu bạn cho rằng mình thông minh, bạn đc điểm kém -> bạn gục đổ. Các bạn ở tuổi này thích làm Trắc Nghiệm Vui, IQ, EQ <<<<< Bạn thấy đó, bạn rất tò mò về bản thân. Nếu bạn buồn nhiều, bạn trở nên khép kín, thu mình. Bạn luôn vui vẻ, bạn sẽ là một con người mạnh mẽ, mở rộng tấm lòng! Một cô bé lúc nào cũng bị trêu chọc về ngoại hình của mình, ban đầu, cô ta cố gắng khắc phục bằng cách sắm quần áo, make-up. Nếu tình trạng trêu chọc đỡ hơn, cô bé có nhiều tự tin hơn! Tuy nhiên, cô bé sẽ không còn tin vào phán đoán của riêng mình mà chạy theo cộng đồng. Còn ngược lại, cô bé vẫn bị trêu chọc, cô bé sẽ quăng mấy thứ kia đi và đâm vào một con đường khác: học, ăn chơi, hay đánh nhau. Nhưng, trong thâm tâm, cô bé luôn buồn, ít lên tiếng.

- Khi bạn 20-30 tuổi, bạn buồn vì tình yêu :D Bạn cần có một người sánh vai cùng bạn.

Các bạn có rất nhiều giải pháp để khuây khỏa nỗi buồn của mình. Lướt web, nghe nhạc, đọc truyện, chạy bộ, vv. Đây chỉ là cách để giải quyết nỗi buồn chứ không phải vấn đề của bạn. Vấn đề của bạn tùy thuộc vào lứa tuổi, bên trên tớ đã trích dẫn một vài ví dụ. Trẻ con rất thông minh, chúng cứng đầu. Nếu chúng không được yêu thương, chúng sẽ rống khóc. Còn các bạn trẻ, nếu không đáp ứng đc nhu cầu khẳng định bản thân, không ai lắng nghe, trao đổi, vv. các bạn thà làm việc gì đó còn hơn đi sâu vào, tìm hiểu tại sao. Bạn thà quên đi chứ không tìm cách giải quyết nó! Người lớn, khi yêu cũng vậy. Họ thất tình, uống rượu, và họ thà quên đi chứ không đối đầu.

Không ai có thể chạy trốn được bản chất thật của mình! Bạn chạy trốn là tự tạo cho mình một nỗi sợ. Bạn sợ không được lắng nghe, bạn sợ không được quan tâm, bạn sợ không được tự do, vv.

-----

Các bạn mến,
Các bạn có là người giàu xúc cảm hay ngược lại, vô tư hay bất cứ gì, bạn cũng là một con người bình thường thôi. Và tớ, tớ cũng chỉ là một cô bé tò mò về bản thân như các bạn.

Cách giải quyết vấn đề tốt nhất là để cảm xúc của bạn trào dâng một cách tự nhiên :D Không tin hử? Bạn thử làm đi. Hãy khóc khi muốn khóc, hét khi muốn hét, đánh nhau khi muốn đánh nhau, vv. Bạn đừng lo người khác nhìn bạn, cười bạn :D Can đảm lên, thử nghiệm cái nì. Bạn sẽ bị bất ngờ đó :sr: :sr:

----

Phew, mới đc 1 câu thôi. Tớ đi ăn sáng rồi rửa mặt.

tienu
30-07-2009, 04:01 AM
2/ Bạn có yêu bố mẹ? Yêu mẹ ở điểm nào? yêu bố ở điểm nào?
3/ Ai cũng từng có cảm tình với người nào đó. Tại sao bạn có tình cảm với người ta?

Đa số mọi người đều nói "tớ không biết yêu mẹ ở điểm nào hay yêu ba ở điểm nào". Chỉ biết là yêu.
Và đa số, khi hỏi một người: Tại sao anh yêu cô ấy? Tại sao em yêu cô ấy? Họ cũng không biết. Chỉ biết là...yêu.

Bạn có tự hỏi tại sao?

Câu trả lời rất đơn giản. Nếu bạn là con trai, bạn sẽ thích một cô gái có tính cách giông giống mẹ bạn. Còn bạn có tính cách hao hao cha bạn! Nếu bạn là con gái thì ngược lại, bạn có cảm tình với ai đó giống cha bạn. Bạn giông giống mẹ bạn.

Các bạn đừng vội la làng lên nha! Các bạn có thể cho điều đó là không đúng nhưng trên thực tế, chúng hoàn toàn có logic cả. (Chơi shock các bạn, mình cũng cảm thấy...vui lắm!)

Giải thích ra thì rất loằng ngoằng. Khi bạn 3-6 tuổi, bạn luôn muốn chiếm tình cảm của người phụ huynh khác giới, con gái thì muốn được cha để ý; con trai thì muốn "chiếm" luôn mẹ! Tuy nhiên, bạn nhận ra rằng cha luôn được mẹ yêu thương nhất và ngược lại. Điều này dẫn đến, bạn bắt chước cha/mẹ của mình, với hy vọng điều đó sẽ làm cho cha/mẹ bạn yêu bạn nhiều hơn. Đó là lí do các em bé trai thích chơi siêu nhân (để đc mạnh như cha), các em bé gái thích chơi đồ hàng, nội trợ. Nhưng, điều này không có nghĩa bạn là một bản copy của mẹ hay cha bạn. Bạn có tính cách riêng, quan niệm riêng nữa.

Cha mẹ là nền tảng cho khái niệm về tình yêu và niềm tin trong lòng một con người. Cha mẹ cho bạn hơi ấm, thức ăn, quần áo, đáp ứng cho bạn những điều cần thiết. Vì thế, ấn tượng của bạn đối với cha mẹ là gần gũi. Khi bạn gặp người khác bên ngoài, bạn thấy gần gũi -> có cảm tình với họ -> Kết bạn với họ. Nếu người đó có điểm gì đó giống cha/mẹ của bạn và là khác giới, bạn sẽ cảm thấy xao xuyến ^^

Thích một người là phương pháp để bạn "tự sướng" ^^! Những tính chất bạn nhận thấy ở người ta (tức là lí do bạn thích người ta), cũng là thứ bạn tự hào về bản thân. Bạn thấy hắn dễ thương hay thấy nàng đáng yêu -> bản chất của bạn cũng như vậy.

Kết luận: Hai câu này thật ra là câu trả lời của nhau. Chúng giúp bạn nhận ra những tính chất tốt của bản thân ^^ Bây giờ thì mọi người biết tại sao mình yêu ba, yêu mẹ rồi đó! Và, bây giờ các bạn cũng biết các bạn yêu quý gì ở bản thân.
------> Tớ đâu cần phải "mổ xẻ" tâm lí của các bạn làm chi nữa?! Tự các bạn có câu trả lời hết rồi, phân tích chi nữa cho mệt ^^

- Dành cho những bạn cố gắng liệt kê bạn yêu gì ở mẹ và cha :D
-----> Bạn ới ời, đừng có cố si nghĩ. Bạn sẽ không bao giờ biết đâu! Những thứ bạn nêu lên chỉ là những tính chất bạn cho là tốt và hiển nhiên. Tuy nhiên, bạn cũng yêu mẹ và cha cả những mặt tiêu cực nữa. Nếu cha mẹ không nổi giận và đét mông bạn, bạn sẽ yêu và nhớ họ ít hơn ^^ Ở tuổi mới lớn, các bạn còn bất đồng với cha mẹ. Có bạn còn ghét cha mẹ nữa! Đó chỉ là tạm thời.

Các bạn là những người luôn cố gắng hoàn thành điều mong muốn của người khác. Đôi khi bạn tự ép bản thân. Hậu quả của điều này là bạn cái gì cũng muốn gánh vác ^^

---------

Có thể các bạn nhận thấy bài giải thích trên là khó hiểu. Tớ cá là một trong số các bạn thậm chí cho rằng tớ dở hơi. Không sao, tớ là điên điên khùng khùng như vậy đấy. Cứ thích truyền đạt toàn những thứ rắc rối *cười* Có sao đâu? Ha!

Điều quan trọng từ 2 câu trên là cách để nhận biết về một tính chất tốt mà bạn tự hào. Tất cả mọi người đều có cảm tình với ai đó -> Tất cả mọi người đều có điểm để tự hào về mình.

Hãy quý trọng những điều đó. Quý trọng giá trị của riêng bạn.

* Bài phân tích trên không dành cho cảm tình với hình tượng của bạn, mà dành cho tình cảm thật xuất phát từ tim bạn. Nếu bạn "hình tượng hóa" ai đó, bạn chỉ tò mò về người ta. Bạn có thể nghĩ rằng mình thích anh ấy/cô ấy nhưng tình cảm đó không bền lâu, một khi bạn đã hết tò mò về người ấy.

tienu
30-07-2009, 04:57 AM
2 câu cuối tớ giải mã sau nha! Lí do là vì nó khá phức tạp, tớ cần thời gian để suy nghĩ về cách biểu diễn 2 câu í ^^^

Bây giờ các bạn có thể thỏa thích comment những ý kiến của mình về mấy bài viết nhằng nhịt của tớ. Bạn đồng ý hay không đồng ý? Cứ tự nhiên. Tớ sẽ (cố gắng) kiên nhẫn và trả lời kĩ càng.

thu tim
30-07-2009, 05:09 AM
2 câu cuối tớ giải mã sau nha! Lí do là vì nó khá phức tạp, tớ cần thời gian để suy nghĩ về cách biểu diễn 2 câu í ^^^

Bây giờ các bạn có thể thỏa thích comment những ý kiến của mình về mấy bài viết nhằng nhịt của tớ. Bạn đồng ý hay không đồng ý? Cứ tự nhiên. Tớ sẽ (cố gắng) kiên nhẫn và trả lời kĩ càng.

ừm ,theo tớ thì 2 câu cuối sẽ tự hiểu rồi , bạn am hiểu tâm lý mọi người khá sâu đấy , một số câu hỏi trả lời ko sơ xài đâu , họ là chính họ rồi , tớ nghĩ họ tự giải đáp mình sẽ hay hơn đấy , dù sao cũng cảm ơn bạn , chuyên gia tư vấn tâm lý , giỏi !:D

lu_hehe
30-07-2009, 06:21 AM
-> Lu: Lu thích giải thích cho từng hành động của mình. Lu đã bao giờ nghĩ "tại sao" chưa? Bạn sợ bị người khác hiểu lầm, bạn sợ người khác hình dung bạn không như bạn muốn. Lu ới ời, bạn chẳng cần phải làm gì nhiều vì bạn đã là một cô gái dễ thương rồi!
-> vâng, hiểu lầm rồi đa... Tớ có phải cô gái dễ thương đâu nào?? (god... that didn't sound like a compliment!!!) :D Đùa thôi, bị hiểu lầm hoài nên mới phải giải thích ấy chứ, lâu rồi thành thói quen (-_-) Tớ thích phân tích lý do cho hành động của mình :D

Giải thích ra thì rất loằng ngoằng. Khi bạn 3-6 tuổi, bạn luôn muốn chiếm tình cảm của người phụ huynh khác giới, con gái thì muốn được cha để ý; con trai thì muốn "chiếm" luôn mẹ! Tuy nhiên, bạn nhận ra rằng cha luôn được mẹ yêu thương nhất và ngược lại. Điều này dẫn đến, bạn bắt chước cha/mẹ của mình, với hy vọng điều đó sẽ làm cho cha/mẹ bạn yêu bạn nhiều hơn. Đó là lí do các em bé trai thích chơi siêu nhân (để đc mạnh như cha), các em bé gái thích chơi đồ hàng, nội trợ. Nhưng, điều này không có nghĩa bạn là một bản copy của mẹ hay cha bạn. Bạn có tính cách riêng, quan niệm riêng nữa.
-> mẹ bảo tớ là bản copy của ba tớ, tính xấu y chang ba, sao ko giống mẹ điểm nào cả? -_-

* Bài phân tích trên không dành cho cảm tình với hình tượng của bạn, mà dành cho tình cảm thật xuất phát từ tim bạn. Nếu bạn "hình tượng hóa" ai đó, bạn chỉ tò mò về người ta. Bạn có thể nghĩ rằng mình thích anh ấy/cô ấy nhưng tình cảm đó không bền lâu, một khi bạn đã hết tò mò về người ấy.
-> hơ... tại vì câu hỏi của bạn là "cảm tình" mà. Cảm tình thì theo tớ hiểu là thiện cảm về một ng nào đó, chứ chưa hẳn là tình yêu.

tienu
30-07-2009, 06:45 AM
-> vâng, hiểu lầm rồi đa... Tớ có phải cô gái dễ thương đâu nào?? (god... that didn't sound like a compliment!!!) :D Đùa thôi, bị hiểu lầm hoài nên mới phải giải thích ấy chứ, lâu rồi thành thói quen (-_-) Tớ thích phân tích lý do cho hành động của mình :D

Lu thít phân tích lí do cho hành động của mình, vì bạn luôn muốn kiểm soát đc bản thân :D

-> mẹ bảo tớ là bản copy của ba tớ, tính xấu y chang ba, sao ko giống mẹ điểm nào cả? -_-

Cảm nhận riêng của mommy thôi. Mẹ tớ cũng luôn miệng "trời ơi, sao nó giống ba nó!". Ra ngoài đường thì: giống mẹ nó quá! Ba thương con vì con giống mẹ; mẹ thương con vì con giống ba. Mẹ và ba đều nhìn thấy hình ảnh của người kia qua đứa con :D

-> hơ... tại vì câu hỏi của bạn là "cảm tình" mà. Cảm tình thì theo tớ hiểu là thiện cảm về một ng nào đó, chứ chưa hẳn là tình yêu.

Tienu có đả động gì đến tình yêu đâu :hihi: Thiện cảm = thiện + cảm; thiện = tốt; cảm = cảm giác. Có cảm giác tốt về người í, có thể tin tưởng người í. Tình cảm = tình + cảm :D

Tớ chỉ nói bạn thích ai đó = bạn thích chính bạn :D

God! Thật khó hiểu :haha:

ừm ,theo tớ thì 2 câu cuối sẽ tự hiểu rồi , bạn am hiểu tâm lý mọi người khá sâu đấy , một số câu hỏi trả lời ko sơ xài đâu , họ là chính họ rồi , tớ nghĩ họ tự giải đáp mình sẽ hay hơn đấy , dù sao cũng cảm ơn bạn , chuyên gia tư vấn tâm lý , giỏi !:D

Cảm ơn bạn. Mình đang học nên muốn tìm hiểu sâu hơn. Thật ra tâm lí thì muôn hình vạn trạng, mênh mông lắm! Còn tớ thì chỉ ham chơi....:D :D Mai mốt post 1 bài về: Các cách lừa đảo :sr:

lu_hehe
30-07-2009, 07:02 AM
ý kiến hay đấy, xem ra còn thú vị hơn cả cái này

»‡«Mischio»‡«
30-07-2009, 07:58 AM
Chờ cái này mấy hôm nay, vào đọc xong là lại ngứa ngáy chân tay muốn vặn vẹo. Cũng hơi giống ở bên VN có lệ Chất vấn & Trả lời chất vấn trong Quốc hội nhỉ? :D:D:D:D

@Mr.GRTL: :D

- kiểu này thì tiêu tùng bé ù nhà ta rồi ! :D :D :D . Thôi vào làm mẫu vài bạn vậy ! :D .
* Bạn vanthientuyet :
- Thật sự là bạn người mau nước mắt <-- có nghĩa là bạn rất dể xúc động, đa cảm ( không nhất thiết là phải khóc ). hành vi cố khỏa lấp các cảm xúc ấy chứng tỏ bạn không giỏi chịu đựng, luôn có phản ứng tức thời với mọi tác động từ bên ngoài, khá nóng nảy.

:D:D:D Thế này là... thế nào? Cái đoạn tớ tô đỏ á:nhi:

Nhầm một chút rồi. Tớ không phải là người nóng nảy đâu, trái lại tâm lý hơi bị ổn định là khác đấy. Tớ hay cười nhưng ít khi cáu lắm :D:D

- bạn luôn biết chăm sóc bản thân và hiểu bản thân mình muốn gì, bạn đang có một vài thay đổi trong nhận thức, bạn luôn nghi hoặc những điều đang diễn ra trong hiện tại !

Cái này... vế đầu thì tớ không phản đối (sống một mình ngót nghét chục năm, không biết tự chăm sóc bản thân thì kì quá :D), vế thứ 2 (hiểu bản thân muốn gì), tớ đồng ý. Còn vế thứ 3 (có vài thay đổi trong nhận thứ, luôn nghi hoặc những điều đang diễn ra), thú thật là cái này tớ không hiểu, tại sao bạn lại đánh giá như thế nhỉ? :read:

----------------------------------

@Dr. Tiên: :D

-> Vtt: Hành động nói nhiều làm lộ đuôi ấy rùi đó! Một đứa "lạnh" kiệm lời lắm

Bạn yêu, xếp tớ vào nhóm Ghét nước mắt, có nhầm lẫn gì không? "Không mau nước mắt", và "Ghét nước mắt", đâu có giống nhau? :D:D
(Có sự khó hiểu giống bài phân tích của Mr.GRTL ở trên kia, hay ghê, cả 2 bác sĩ đều "chẩn mạch" mình đầu tiên, và đều... phán khó hiểu như nhau :D)

Tớ cũng chưa bao giờ là một đứa "lạnh" đâu. Bản kê khai ở trên, nói nhiều là vì nghĩ Dr. Tiên cần thông tin đầy đủ (Amateur mà, chứ đi kiểm tra tâm lý thật thì hỏi gì trả lời nấy thôi, mà đáp ngay ý đầu tiên hiện ra trong đầu chứ chẳng nghĩ ngợi gì đâu, đây thì... :D Nghĩ đi nghĩ lại, chắc chắn là đúng rồi mới bắt đầu type :haha::haha:). Riêng cái câu 1, cũng nghĩ đến chuyện thời trẻ con nhóc nhít không biết gì, mới thêm cái đuôi kia vào. Lúc đầu viết độc mỗi câu "Khẳng định là không" =.=

- Khi bạn 0-1 tuổi, bạn buồn vì mẹ không ẵm bạn, bỏ rơi bạn, không cười đùa với bạn. Trong giai đoạn này, nếu bạn buồn nhiều, bạn sẽ không tin tưởng vào bất cứ ai! Còn nếu mẹ, cha đáp ứng đủ tình thương, bạn sẽ cảm thấy an toàn trong chặng đường sau này. Những đứa trẻ dễ bị lừa là những đứa trẻ sung sướng bởi tình thương cha mẹ.

:cr: Chả dám tự nhận là sung sướng, dưng mà pama chả "bỏ rơi" tớ bao giờ. Hiếm khi bị lừa bịp hay bị qua mặt lắm :fi:

Các bạn có rất nhiều giải pháp để khuây khỏa nỗi buồn của mình. Lướt web, nghe nhạc, đọc truyện, chạy bộ, vv. Đây chỉ là cách để giải quyết nỗi buồn chứ không phải vấn đề của bạn. Vấn đề của bạn tùy thuộc vào lứa tuổi, bên trên tớ đã trích dẫn một vài ví dụ. Trẻ con rất thông minh, chúng cứng đầu. Nếu chúng không được yêu thương, chúng sẽ rống khóc. Còn các bạn trẻ, nếu không đáp ứng đc nhu cầu khẳng định bản thân, không ai lắng nghe, trao đổi, vv. các bạn thà làm việc gì đó còn hơn đi sâu vào, tìm hiểu tại sao. Bạn thà quên đi chứ không tìm cách giải quyết nó! Người lớn, khi yêu cũng vậy. Họ thất tình, uống rượu, và họ thà quên đi chứ không đối đầu.

Thực ra tớ không đồng ý lắm về đánh giá này. Phải giải quyết được nỗi buồn thì mới có tỉnh táo để mà "bò lên từ dưới đáy hố" chứ. Vấn đề chỉ được thanh toán với một cái đầu sáng suốt.

Nói đến chuyện người lớn khi yêu, đồng ý là họ thất tình, tất sẽ tìm đến rượu. Nhưng nếu họ là người có đầu óc, có tư duy, biết suy nghĩ, cam đoan sau khi tỉnh cơn say, kiểu gì họ cũng sẽ có một động thái nào đấy, tối thiểu là một sự thay đổi nào đấy trong suy nghĩ, trước vấn đề họ đang gặp phải.

--------> Kết luận tớ rút ra ở đây là cần phải giải toả được tâm lý (trong chừng mực!) trước khi lao vào giải quyết rắc rối.

- Dành cho những bạn cố gắng liệt kê bạn yêu gì ở mẹ và cha
-----> Bạn ới ời, đừng có cố si nghĩ. Bạn sẽ không bao giờ biết đâu! Những thứ bạn nêu lên chỉ là những tính chất bạn cho là tốt và hiển nhiên. Tuy nhiên, bạn cũng yêu mẹ và cha cả những mặt tiêu cực nữa. Nếu cha mẹ không nổi giận và đét mông bạn, bạn sẽ yêu và nhớ họ ít hơn ^^ Ở tuổi mới lớn, các bạn còn bất đồng với cha mẹ. Có bạn còn ghét cha mẹ nữa! Đó chỉ là tạm thời.

Lần đầu tiên bị hỏi câu này, tớ nghĩ còn lâu hơn cả thời gian làm 1 bài test IQ 10 câu :D

Đúng là thấy cái gì điển hình thì nói chứ cũng không thể liệt kê hết được. Câu này bạn Tiên phán y chang ông Psychologist đã test tớ năm ngoái. Duyệt :D

.

.

Hoá ra đây đúng là chuyên gia tập sự hen? :mpl: Bạn Tiên học Tâm lý học hở? Thú vị hông? :nhi:

Công bằng mà nói thì tớ thấy bài phân tích Cha mẹ và Con cái của bạn có nhiều chỗ hợp lý hơn bài Khóc - Biểu hiện tình cảm. Đồng ý là mỗi "chuyên gia" có một quan điểm khác nhau, một cách tiếp cận tâm lý người ta khác nhau, nhưng chắc là trả lời bằng bài viết qua mạng thì sẽ không thể đảm bảo độ xác thực như phỏng vấn trực tiếp trong phòng khám được. Cho nên mới thấy một bằng chứng rõ ràng là có người hiểu lầm tớ là một đứa "lạnh" giờ mới lộ đuôi mít ướt :cr:

Cà Rem
30-07-2009, 10:54 AM
Mình không phải là người mau nước mắt, nếu không muốn nói là ít khi bị xúc động về mọi viêc. Nếu buồn hở, thì suy nghĩ lý do làm mình có cảm giác buồn, xong sẽ xử lý nó nếu không có khả năng xử lý thì tự cho mình 1 khoảng thời gian để tự làm dịu.
Yêu mẹ. Yêu ở mọi điểm.
Có tình cảm với 1 người bạn thân 9 năm và người đó...ưm.... cùng phái với tôi. Tại vì muốn đi cạnh người ta trên mọi con đường, để nhìn người ta cười mỗi ngày, để có thể đỡ khi thấy người ta vấp ngã và mỉm cười khi thấy người ta hạnh phúc.
Đủ thông minh để không làm điều ngu ngốc ( trừ chuyện tình cảm). Muốn trở thành 1 người có tính kiên nhẫn cao và có khả năng kiềm chế cảm xúc tốt hơn.
Vui tính, đơn giản đôi khi ngu ngốc... (trừ những người thực sự có khả năng hiểu bản chất của tôi)

GRTL
30-07-2009, 06:38 PM
* Bạn vanthientuyet : Vì bạn chưa thật sự gặp vấn đề gì lớn ... ! nếu gặp thì bạn sẽ thấy bản thân mình không như bạn đã nghỉ, cảm thấy ! cuộc sống của bạn đang quá bình yên, ổn định.
- Với bạn thì Tui giám khẳn định là tui nói không sai tí nào đâu vanthientuyet à .. :D . Sẽ có một ngày nào đó ( không xa ) bạn muốn tìm tui và hỏi cho ra lẽ vì sao tui biết ! :D.

Giun Đất
31-07-2009, 05:52 AM
@vanthientuyet: Hừm, Giun cũng có cảm giác bạn là người bị con tim lấn áp. Hình như bạn chưa quan sát hay tiếp xúc với người lí trí, họ rất vô tư, chỉ tập trung vào những thứ họ đang làm. Chat với thằng bạn mê toán kia kìa, tớ có nói dài dòng nó cũng vẫn làm ngơ, mặc kệ. Nhiều khi cũng chẳng thèm leave IM nữa -_- Nhiều khi bực điên người, tủi thân. Về sau thì mặc kệ.

Còn cái vụ nỗi buồn thì tớ no idea! :D
Đi học tiếp đây. Học, học nữa, hộc máu, là lá la!!

GRTL
31-07-2009, 06:47 PM
- Giỏi lắm bé ù ! :D.
- hai câu cuối là khó nhất ! bé ù cố gắng nhé ! :D . Tính chất của 2 câu này nó phản ánh khả năng tư duy và nhận thức của mọi người, cái khó nhất đó là bé ù không có nhiều cơ hội tiếp xúc với môi trường sống, các quan hệ xã hội và biết nhiều hơn về mọi người - nó không liên quan lắm đến 2 câu trên.

GRTL
31-07-2009, 07:12 PM
- Bạn ozhi này có một cá tính khá đặc biệt, rất cố chấp, liều lĩnh ... rất khó đoán trước phản ứng của ozhi, bạn đang rất không hài lòng về nhiều chuyện ngoài đời ! Bạn luôn nói thẳng điều mình nghỉ, tuy là có thể khiến người nghe thấy khó chịu.
- bạn ghét sự rối rắm đối với mình, ghét sự ủy mị ... nhưng thích tò mò những vấn đề của người khác.
- Bạn rất thiếu kiên nhẫn trong mọi việc, bạn chỉ quan tâm đến việc mình nghỉ gì ... không quan tâm lắm đến ý kiến của người khác. Bạn luôn gặp vấn đề trong việc thể hiện tình cảm của mình.
- Tuy vậy bạn có một điểm hay đó là khi đã thích, đã yêu thì luôn dốc hết lòng vì nó ! bạn khá nặng về tình cảm. Điều này khiến bạn làm mọi người chú ý.

»‡«Mischio»‡«
31-07-2009, 11:43 PM
@Bạn Giun Đất:

@vanthientuyet: Hừm, Giun cũng có cảm giác bạn là người bị con tim lấn áp. Hình như bạn chưa quan sát hay tiếp xúc với người lí trí, họ rất vô tư, chỉ tập trung vào những thứ họ đang làm. Chat với thằng bạn mê toán kia kìa, tớ có nói dài dòng nó cũng vẫn làm ngơ, mặc kệ. Nhiều khi cũng chẳng thèm leave IM nữa -_- Nhiều khi bực điên người, tủi thân. Về sau thì mặc kệ.

Còn cái vụ nỗi buồn thì tớ no idea! :D
Đi học tiếp đây. Học, học nữa, hộc máu, là lá la!!

Suy đoán và cảm giác dù gì cũng chỉ mang tính tương đối thôi mà :fi:

Nếu nói là tớ chưa quan sát hay tiếp xúc với người lí trí thì hiểu lầm rồi đa. Tớ học kinh tế bạn ạ, xung quanh tớ chắc cũng phải có vài ba người được gọi là lý trí chứ. Quan điểm về lý trí của tớ (sau khi đã "phẫu thuật" từng người mà tớ thấy hay hay, bị nhồi nhét môn Triết tơi bời và bới nát trang wiki) hoá ra lại thành một mệnh đề rất đơn giản: Nó cho ta biết ta muốn gì, và nó là công cụ để đạt được điều đó.

Còn bạn ấy ảnh hưởng thế nào đến tư duy logique, là căn nguyên, hậu quả, hình tượng của suy nghĩ, tác động đến trí tưởng tượng, đến cách lưu giữ ký ức, đường lối tư duy, đến cung cách hành xử và biểu đạt tình cảm, đến cả đức tin và lối sống của từng người... blahblahblah... đủ thứ trên đời, thì tớ xin miễn đi sâu vào bàn tán, phức tạp lắm :rang: Có khi đợi bao giờ mình mời Dr.Tiên tham gia bình luận cái chủ đề này thì hợp lý hơn nhỉ :D:D

Kêu gào một hồi, điều tớ muốn ở đây là không phải người-được-đánh-giá-là-sống-lý-trí nào cũng gây cho ta một ấn tượng giống nhau, khiến ta đánh giá về họ bằng cùng một ý kiến. Mà điển hình là cũng chả mấy người vô tư đến thờ ơ với sự đời như ông bạn mê toán kia đâu. =.= Cái đấy cũng còn tùy. Đã có ý kiến cho rằng vụ này là do tác động của bạn lý trí mà.

Nhưng không thể không thừa nhận một điều, người sống lý trí có khả năng tập trung rất tốt. Mục này tớ chỉ thuộc dạng tương đối, đủ để không hở ra là bị phân tâm thôi. :D:D:D

@Mr.GRTL

* Bạn vanthientuyet : Vì bạn chưa thật sự gặp vấn đề gì lớn ... ! nếu gặp thì bạn sẽ thấy bản thân mình không như bạn đã nghỉ, cảm thấy ! cuộc sống của bạn đang quá bình yên, ổn định.
- Với bạn thì Tui giám khẳn định là tui nói không sai tí nào đâu vanthientuyet à .. :D . Sẽ có một ngày nào đó ( không xa ) bạn muốn tìm tui và hỏi cho ra lẽ vì sao tui biết ! :D.

Thì tớ vẫn cứ đang thắc mắc đây thôi :D, từ lúc đọc xong đánh giá của bạn cơ kìa :fi:

@Dr.Tiên

Tớ đang ngóng hai câu cuối của bạn Tiên đây, tụi nó chắc chắn là hay hơn cái mục đánh giá vui buồn, tình cảm lý trí này. Bói đi bói lại, mệt quá, đau cả đầu :dien: Còn nhọc hơn cả đi học môn Thống kê nữa.
Cũng tại không ngờ là mình lại bị nhiều người lôi lên "phẫu thuật" như thế =.=

Diễn giải hai câu kia chắc đổ mồ hôi chất xám phải biết =.= Cố lên bạn Tiên ^^

tienu
01-08-2009, 05:34 AM
@Dr. Tiên: :D

Thực ra tớ không đồng ý lắm về đánh giá này. Phải giải quyết được nỗi buồn thì mới có tỉnh táo để mà "bò lên từ dưới đáy hố" chứ. Vấn đề chỉ được thanh toán với một cái đầu sáng suốt.

Nói đến chuyện người lớn khi yêu, đồng ý là họ thất tình, tất sẽ tìm đến rượu. Nhưng nếu họ là người có đầu óc, có tư duy, biết suy nghĩ, cam đoan sau khi tỉnh cơn say, kiểu gì họ cũng sẽ có một động thái nào đấy, tối thiểu là một sự thay đổi nào đấy trong suy nghĩ, trước vấn đề họ đang gặp phải.

--------> Kết luận tớ rút ra ở đây là cần phải giải toả được tâm lý (trong chừng mực!) trước khi lao vào giải quyết rắc rối.

Bạn vanthientuyet có một ý kiến rất thú vị, mặc dù nó "trật đường ray".

Bạn nói đúng, chúng ta có thể cảm thấy buồn. Nỗi buồn xuất phát từ yếu tố bên ngoài và bên trong -> gây mâu thuẫn trong lòng. Bạn chỉ biết là bạn đau, bạn không vui, nhưng cá chắc là bạn không bao giờ chắc chắn được nguyên do của nó! Vì sao? Vì bạn không thể nào hiểu hết bản thân.

Tại sao một người buồn rất khó nói. Ví dụ nha: Một người vừa mất người yêu. Anh ta không những buồn mà còn đau khổ. Tại sao? Anh ta cảm thấy thiếu thứ gì quan trọng với anh ta (nói cách khác, có liên quan đến cái tôi của anh ta!) Nguyên nhân bên ngoài là việc mất người yêu. Nguyên nhân bên trong là giá trị của cô ấy đối với anh ta.

Còn một người, nếu không có yếu tố bên trong tác động, tức là cô người yêu chẳng có giá trị gì, anh ta sẽ chỉ cảm thấy nuối tiếc chứ không buồn. Giống như bạn bị mất một tờ 500 VND í, bạn hơi tiêng tiếc nhưng chắc quằn quại vì nó đâu.

-----> Yếu tố bên trong bao giờ cũng là mấu chốt. Nó liên quan đến khuyết điểm, lòng tự trọng và cái "tôi" của bạn.

Lấy một tình huống khác, bạn gặp rắc rối với cô bạn thân. Bạn phát hiện ra cô ấy nói xấu bạn sau lưng. Lẽ dĩ nhiên là bạn cảm thấy bị tổn thương, xúc phạm. Bạn phản ứng bằng một cơn giận (phản ứng ra sao thì tùy tính cách của bạn). Sự hụt hẫng là quá lớn. Bạn buồn. Sau một thời gian buồn, bạn quyết định giải quyết cô bạn thân. Cách giải quyết ra sao cũng tùy quan niệm, tính cách của bạn. Bạn quyết định thế vì muốn bản thân hết buồn :D

Tuy nhiên, bao giờ cũng vậy, cái yếu tố bên trong cần người khác xử lí. Nếu ko có người xử, bạn sẽ quên đi. Giống như một quả bomb, bạn có thể nổ tung và gục ngã bất cứ lúc nào nếu có tác động từ bên ngoài (sự việc lặp lại một lần nữa).

Tớ có nói là cách giải quyết tốt nhất là bạn không cần phải quên nỗi buồn kia đi. Nếu bạn khuây khỏa sớm bằng những việc lặt vặt, đó cũng chỉ là giải pháp tạm thời ^^ Và, đừng quên nghĩ tới mức độ của nỗi buồn. Nó rất quan trọng. Bạn buồn càng nhiều, có nghĩa là bạn từng "vấp phải" cùng yếu tố bên trong nhiều lần. Nỗi buồn đó giống như một bản Warning cho mọi người. Nếu không để moij người biết và giúp đỡ bạn, bạn khó lòng qua nổi.

Tienu cũng có giải thích nguyên nhân của nỗi buồn qua từng độ tuổi/phát triển trong đời người. Nếu bạn đọc rõ, bạn sẽ hiểu tớ giải thích về "vấn đề với bản thân", chứ không phải "vấn đề với thế giới bên ngoài". Vấn đề với thế giới bên ngoài thì bắt buộc phải giải quyết, nhưng không phải lúc nào, một người cũng quan tâm tới vấn đề bắt nguồn từ bên trong họ!

Tớ biết, tớ biết, mọi việc rất khó hiểu :D :D Sau này bạn sẽ hiểu.

Còn vụ "mổ xẻ" tính cách bạn Tuyết sâu thêm thì tớ hổng dám :D Rõ ràng là comment của mọi người ảnh hưởng đến bạn mà! Tuyết thân mến, một ngày nào đó bạn sẽ chấp nhận bản tính giàu tình cảm. Đừng cho rằng nó tiêu cực.

Và, ý bạn Giun nói là một người hành động theo lí trí. Bạn vẫn hay nghe nói "con tim" và "khối óc" đó đó :D :D :D

Ozarka
01-08-2009, 05:46 AM
1/ ko dễ rơi nước mắt
2/ mình rất yêu bố mẹ =) , vì bố đã lăn lóc kiếm tiền nuôi dưỡng gia đình , và cũng là trụ cột cùa gia đình , mom thì nuôi dưỡng mình nên người
3/Tại vì người đó có những nét đặc biệt khác người
4/Bình thường , trã gì chú ý
5/ tùy người - người chơi thân mình có vẽ nghĩ tốt về mình , ko thân lắm thì cũng 50% tốt + xấu :D

Cà Rem
01-08-2009, 08:29 AM
Bạn tienu và bác GRTL xem giùm câu trả lời của em, em chờ mãi không biết tính cách em ra sao ^^]. Thx 2 bác nhiều.

»‡«Mischio»‡«
01-08-2009, 08:33 AM
Tớ biết, tớ biết, mọi việc rất khó hiểu :D :D Sau này bạn sẽ hiểu.

Còn vụ "mổ xẻ" tính cách bạn Tuyết sâu thêm thì tớ hổng dám :D Rõ ràng là comment của mọi người ảnh hưởng đến bạn mà! Tuyết thân mến, một ngày nào đó bạn sẽ chấp nhận bản tính giàu tình cảm. Đừng cho rằng nó tiêu cực.

Và, ý bạn Giun nói là một người hành động theo lí trí. Bạn vẫn hay nghe nói "con tim" và "khối óc" đó đó :D :D :D

Tớ cũng quyết định là kệ xác Vấn Đề rồi, không thèm nghĩ nữa. Mệt óc lắm. Hạ quyết tâm là post nốt bài này để ò è bạn Tiên thôi, rồi sau đấy sẽ cắm tăm đến lúc có phần biện giải 2 câu cuối. *quyết tâm, quyết tâm* :hiepsi::hiepsi:

Cái vụ mổ xẻ ấy mà, tớ nói là nói đến vụ bạn Tiên thử phân tích Ảnh hưởng của Lý trí, Lý tính đến Tư duy, Tình cảm và Lối Hành xử của con người cơ, đâu phải là đi vô mổ xẻ TỚ :rang:. Tớ cũng sợ bị phẫu thuật chuyên sâu lắm, lên bàn mổ của bạn Tiên chắc đạp bay máy gây mê mà đào tẩu mất =.=

Bài luận về cái đề tài dở người này đã từng hại tớ bị điểm B- môn Triết của học kỳ đầu năm hai Trung học >"<. Tớ ghét nó lắm, nhưng nghe giảng thì chả hiểu gì ráo. Biết đâu đọc bài bạn Tiên lại được khai sáng thêm cái gì đấy thì sao :D

Quay lại cái vụ tính cách của tớ. Đúng chính xác là tớ hay để ý đến mấy thứ nhỏ nhặt, toàn bị ảnh hưởng bởi những thứ quá thể lặt vặt. Thấy cái gì là lạ là ngứa ngáy muốn dính vào rồi. Tạm thời chưa nói đến vụ chấp nhận hay không chấp nhận bản tính tình cảm, chỉ biết là tớ sống chung với thói đa sự ấy mười mấy năm nay, chỉ thấy tơi bời là bất tiện. Cứ tự rước vạ vào thân, tự vướng vào rắc rối :bicycle: Muốn cứng cỏi lên lắm mà không được. Cái này hình như nó là gene, ăn vào bản chất rồi, sửa không nổi :thatall:

Chẳng biết là mình đã bao giờ thấy tiêu cực với cái tính dở người này chưa =.=

™• Sứa •™
02-08-2009, 07:04 AM
Có, duy nhất vì việc cay mắt
Tùy theo việc gì mang đến nỗi bưồn mà tôi có hành động giải sầu khác nhau ( gia đình, tình yêu, bạn bè, công việc.... )

Ko, tôi chỉ thương họ
Có rất nhiều điểm, nhưng điểm chung là họ rất thương tôi và hầu như cho tôi tất cả mọi thứ mà tôi có được ngày hôm nay vì họ đã tạo ra tôi.

giọng nói và tính cách trẻ con

Đây là câu hỏi vẫn mà bản thân vẫn đang đi tìm câu trả lời.
Ko có.

Ko thể trả lời 1 câu cho tất cả mọi người

Bạn già ke_da_cam và nàng banana sớm trả lời nhé :hihi:

Đại hiệp mỏ nhọn
02-08-2009, 10:02 AM
ối xời ơi , lâu quá em ko vào box nay roi vay mà đùng một cái ss tiêu mỡ văn phòng rồi cơ đấy
thôi em vào vấn đế chính đây
uhm... cai này thì lâu lâu em uất ức nên mới khóc , đọc truyện , phim buồn mới nhỏ một hai giọit cho đúng ý tác giả. Khi buồn thì em khoái nghe nhạc buồn, kiểu trước 75 ấy, lâu lâu thì cắt ngón tay thấy mau để giải tỏa tăm lý chơi, ngồi nơi chỗ tối, hẹp, suy nghĩ vu vơ
ko yêu ba, chỉ yêu mẹ thôi. Yêu mẹ vì mẹ thông minh, xảo quyệt
em là người quan trọng về hình thức bên ngoài nhưng mà nếu mẫu người em chọn thì phải là dạng có dau óc, hihi,
con bé thù dai, thiếu suy nghĩ, ở ngoài nhút nhát, trên mạng bạo miệng , hế hế, xấu tính, xấu nết, ích kỷ, độc tài,chảnh, suy nghĩ của em lưng chưng, là con người cả thèm chống chán nói chung cái gì xấu em lấy hết, nhưng dc cái là kín miệng, chia sẻ với người khác. EM muốn là người già dặn, hiểu đời hơn.
chắc là chảnh, xấuu tính, ích kỷ, bạo miệng trên mạng thôi, còn ở ngoài đời thì em ít nói, bạn kêu cái gì làm cái đó nên bạn bảo em hiền quá

Ozhi
02-08-2009, 10:43 AM
Tây tàu úc đều có đủ cả kì này chết bé Tiên nhà ta rồi! Trở tay không kịp nhé!

Nói thật tôi cảm thấy bài phân tích của em rất dài dài dài làm kẻ mần biếng như tôi rất lười lười lười mặc dù cũng cố gắng đọc xong! *cười*

Có một câu em nói: kẻ lạnh lùng là người rất kiệm lời! Tôi tự hỏi không biết có đúng như vậy không? Hỏi nữa, lạnh lùng theo em là khái niệm lạnh lùng nào? Không phải ai kiệm lời cũng là lạnh lùng chứ? Hay là chứng bệnh vô tâm thờ ơ?

Chờ sự quan tâm của em! *mình thật là nhỏ bé*

Thân
Ozhi~

('-' )(._.)( '-')
02-08-2009, 06:17 PM
Mau nước mắt? ý bạn là dễ xúc động, thế thì có, nhưng nó ko bộc lộ ra bên ngoài
Con người sẽ thay thay đổi sở thích theo thời gian. Nhưng cái nào cũng chỉ vì 1 mục đích : thoát ( vươt) khỏi nỗi bưồn.

Mẹ : hơn nửa đời đã vất vả vì mình
Ba : vì mình đã từ bỏ cả gia đình của ông ấy ( ông nội, bà nội và anh em rưột )

Sự đồng cảm về 1 nỗi đau

Giống như 1 chiếc gương, nhưng có tính toán và ko đơn thuần là chỉ phản ảnh lại hình ảnh của người đứng trước gương.
1 là ko như thế nữa, 2 là hãy hoàn toàn như thế ( 100%, ko bị suy nghĩ chi phối )

Viên gạch men

Nhiều như thế này thì biết bao giờ đến lượt mình nhỉ :sosad:
Mấy bạn kia ơi, nếu chỉ là thảo luận về 1 khía cạnh riêng của topic này thì hãy tạo topic mới hay pm dùm nha >"<

GRTL
02-08-2009, 06:37 PM
- tội ù nhà ta quá ! :D . sau vụ này chắc đổi thành tiên ròm mất thôi ! :D .
* Bạn thấy mình là người thế nào !? Bạn muốn là một người như thế nào !? ở đây, khi trả lời bạn sẽ thể hiện một phần tính cách của mình như tự tin hay không, mạnh mẽ hay yếu đuối, bạn có phải người thích tư duy ? bạn đã khi nào nghỉ về bản thân và đối chiếu với những người khác ( với các độ tuổi khác nhau nó thể hiện ra một phần quá khứ của bạn như điều kiện sống - tình trạng tâm lý hiện tại - các sự kiện vui buồn - chấn động tâm lý nổi bật ). Đồng thời nó thể hiện một phần quan điểm trong hiện tại của bạn về nhân cách.
<--- qua cái cách bạn trả lời, ngôn từ bạn sữ dụng nó phản ánh bạn có nói thật ( để đúng hơn thì bé ù cần phải tiếp xúc nhiều với chủ thể mới có thể trả lời chính xác hơn ).
5, Bạn nghĩ người khác nghĩ bạn là gì !? câu này cũng là một cách xác định lại thông tin bạn đã trả lời . phản ánh khả năng nhận thức, đánh giá của chính bạn về con người mình thông qua phản ánh của các quan hệ bên ngoài.

.... Ù đã đưa ra một vấn đề lớn trong khi thông tin bị hạn chế ! nó phụ thuộc chủ yếu vào kinh nghiệm và khả năng nhận biết của người tiếp nhận câu trả lời <--- rất khó !

Nhok_Shin
02-08-2009, 10:50 PM
1.....vấn đề nè thì tớ rất ít khi khóc
2....ba má là người tôi iu nhất
3....đơn giản vì đó là người tôi iu thương
4...đơn gian..dễ gần vui tính và khá vui vẻ
5....không quan trọng vì chỉ muốn sống thật với chính mình còn người ta nghĩ mình thế nào kũng được thui miễn là mình không cảm thấy hổ thẹn với lương tâm

tienu
03-08-2009, 12:34 AM
Ơ... Tốt nhất là nên dứt điểm cái topic này ngày hôm nay, tức là các bạn không nên trả lời câu hỏi cho entry 1 của tớ nữa. (Anh GRTL có cách nào gôm gôm mấy bài viết của bé lại thành 1 cục cũng đc). Hôm nay mami tớ vắng nhà ^^! Ôm cái máy kiểu nào cũng ko bị la :D :D

Lại một lần nữa, 2 câu này có liên hệ với nhau.

Trong tâm lí học, người ta có khái niệm về 4 khung cửa số. Điều này biểu diễn cảm xúc, lí trí, nhận thức và quan niệm của con người khi giao tiếp với nhau. Tên là Johari Window. Bạn nào tò mò thì coi trên google, thể nào cũng học được khối điều thú vị ^^.

Bạn thấy bạn là người thế nào? <--- Rất nhiều người trả lời câu hỏi này: Bạn vui vẻ, thông minh, bạn đơn giản (đơn giản kiểu nào?!), thậm chí lười (<--- Người nói ra điều này chưa chắc là đúng sự thật). Vậy, có bạn nào trong chúng ta tự nhận mình là yếu đuối? Hay dễ bị lừa? Ngu ngốc? Xảo trá? Một số người không hề nhận biết mình có những tính chất như vậy. Nhưng, mọi người xung quanh phát hiện ra rất nhanh và rõ. Giống như, khi bạn nói chuyện với người ta, bạn không thể lúc nào cũng tự nhìn thấy mình. Mặt bạn có bị nhơ hay răng bạn có dính rau <---- Bạn không hề biết cho đến khi có người nói cho bạn biết ^^

---> Tính cách tốt bạn bộc lộ ra ngoài khi giao tiếp (cửa sổ 1); tính cách xấu (hay tốt), ngay cả bản thân bạn cũng không biết (cửa sổ 2) được ghi nhận từ người ngoài. Vì vậy, bạn hay luôn miệng "Tớ đâu có nóng tính"; trong khi bạn bè bạn "sao mày lúc nào cũng nóng như lửa?!" <---- Bạn nên nghe lời bạn của bạn. Họ có nhận xét đúng đó ^^ (Mặc dù vậy, không phải ai bạn cũng nghe lời đc).

Theo dòng thời gian, bạn ngày càng trưởng thành, nếu bạn có tinh thần luôn cải thiện bản thân, hãy tìm hiểu những mặt "ẩn" của bạn qua giao tiếp với mọi người. Vừa rồi là tớ bật mí cho các bạn cách tự nhìn nhận mình ^^

Bạn cũng nên nhớ một số điều. Khi bạn thấy một người lớn tuổi hơn mình, miệng lưỡi ba hoa, luôn nói lấn áp người khác, bạn có dám lên tiếng? Bạn thậm chí không quan tâm. Bạn có thể sợ làm bẽ mặt người ta hay bạn sợ người ta sẽ ghét bạn. Đúng vậy, khi lên tiếng nói một điều, bạn có rất nhiều nỗi sợ ấp ủ. Đây là mặt hạn chế của chính bạn và người khác.
Ơ...và, cho dù nếu đối phương có nhận ra những khuyết điểm của bạn, không có nghĩa bạn sẽ mất tự tin. Vì, đối phương vẫn còn đang quan tâm về những khiếm khuyết của mình (Mà đa số chúng ta đều như vậy) Cho nên bạn cứ việc làm cái gì bạn thích :D :D

--------------

Qua các giai đoạn trong cuộc sống, bạn luôn có hình tượng cho bản thân mình *cười* Một cô bé 6 tuổi thích làm một cô Công Chúa, hoặc một thằng nhóc thích làm Siêu Nhân cứu thế giới. Một bạn nữ 13 tuổi muốn trở thành một người cool, thông minh, có tài đặc biệt, hoặc biến thành nhân vật chính của một truyện teen: Hotboy để ý đến mình. Còn bạn nam, bạn có thể ước mình là một tay gunbound cừ khôi.
Càng lớn lên, chúng ta càng có xu hướng nói: "Ơ, tôi không đuổi theo một mẫu người nào cả". Điều này một phần vì bạn đã hiểu bản thân hơn. Một phần khác, bạn sống theo một câu danh ngôn nào nổi tiếng. Ngay cả câu "Hãy là chính mình" hay "Tôi là tôi" cũng là một hình tượng sống đấy nghen! Tùy vào bạn hiểu chúng và từ "hình tượng" như thế nào cả!

Muốn làm một ai đó hoàn toàn không có nghĩa xấu. Nó cho bạn một mục tiêu, một động lực để đi về phía trước. Trong trường hợp thái quá, bạn hoàn toàn quên mất bản thân mình và chạy theo hình tượng kia.

- Người tham vọng, được việc: luôn muốn làm người hoàn hảo. Tốt! Nhưng, bạn rất dễ bị tổn thương, thất vọng khi ko đc việc. Tại sao bạn muốn hoàn hảo? Bạn muốn được tôn trọng bởi xã hội.
- Người có quyết tâm cao: mục tiêu của bạn là những người nổi tiếng như Albert Einstein hay ngôi sao ca nhạc nào đó. Nếu bạn kiên nhẫn, nhất định bạn sẽ đạt được thứ mình muốn. Bạn có lòng đam mê cuồng nhiệt, không dễ đổi ý.
- Người chân thành: muốn làm cái gì đó trong tầm với của mình. Bạn có nhận định tốt về bản thân và khả năng của bạn.
- Người không tham vọng: nếu hỏi câu này, bạn không biết phải trả lời như thế nào. Bạn bị dòng đời đưa đẩy. Nó đến đâu mặc nó.
- Người khép kín: những bạn trả lời không thành thật câu hỏi này. Bạn đơn giản vào đây chỉ để "thử" tớ. Câu trả lời của bạn khá là tùy hứng và...lan man. Hè hè, bạn có trí tưởng tượng tốt (thậm chí thích viết lách), bạn dễ bị dao động, thay đổi nhanh. À, tại sao bạn khép kín? Vì những tham vọng của bạn thuộc "vùng cấm" nên bạn không bao giờ nói cho ai biết. Đơn giản là vì bạn không thích "nghiêm trọng hóa" bất cứ thứ gì cả ^^
- Dạng khép kín thứ 2: Bạn không bao giờ trả lời câu hỏi này hoặc nói tránh đi, trả lời không đúng sự thật. Bạn có thể hiểu tầm quan trọng của nó. Điều đơn giản là bạn sợ/không muốn điều gì đó.

Còn nhiều loại người tớ chưa liệt kê được ^^

---------------------------

Lời kết cho cái topic khủng bố này:

Thật tội lỗi. Hềh, mọi người có thể cho tớ là ngu ngốc, tự chuốc họa vào thân khi chọn một đề tài rộng như vầy. (Và tớ cũng chưa kịp "mổ xẻ" bạn nào). Nếu có người thật sự tò mò thì họ sẽ ngốn hết đống chữ của tớ. Mà tớ cũng chưa chắc có bạn nào đủ kiên nhẫn.

Qua 5 câu hỏi:
- Câu hỏi 1 - Về bản chất thật của bạn.
- Câu hỏi 2-3 - Về cách nhìn nhận những điểm tốt của bạn
- Câu hỏi 4-5 - Về cách nhìn nhận những điểm bạn chưa biết về mình (tốt hoặc xấu) qua người khác.

Các bạn coi trang 2 và 5 để coi hết các giải mã ^^! (dài lắm đó nha)

Tại sao tớ đem vấn đề rộng lớn như vầy lên? Hầu hết, tất cả các bạn tham gia forum đều từ 12-20 tuổi. Độ tuổi này luôn tìm cách để hiểu bản thân hơn. Bạn thích thể hiện bản thân và được mọi người công nhận. Bạn muốn được lắng nghe và thấu hiểu. Tuy nhiên, đa số, do quá quan tâm về việc khẳng định mình mà trở nên vô tâm, ích kỉ, đối đầu. Bạn cần được dẫn dắt để hiểu được giá trị đích thực của bạn, nói cách khác là ảnh hưởng của bạn đến xung quanh.

Mặc dù lí tưởng là như vậy, tớ nhận thấy mình đã hoàn toàn thất bại trong việc nhồi nhét các bạn :so_funny: Next time!! Next time!! Lần tới tớ sẽ kiếm thứ gì dễ hiểu hay vui nhộn hơn :D :D

--------------------------------

Tớ sẽ giải quyết phần phụ ngay bây giờ -_-''

tienu
03-08-2009, 01:16 AM
- Bạn ozhi này có một cá tính khá đặc biệt, rất cố chấp, liều lĩnh ... rất khó đoán trước phản ứng của ozhi, bạn đang rất không hài lòng về nhiều chuyện ngoài đời ! Bạn luôn nói thẳng điều mình nghỉ, tuy là có thể khiến người nghe thấy khó chịu.
- bạn ghét sự rối rắm đối với mình, ghét sự ủy mị ... nhưng thích tò mò những vấn đề của người khác.
- Bạn rất thiếu kiên nhẫn trong mọi việc, bạn chỉ quan tâm đến việc mình nghỉ gì ... không quan tâm lắm đến ý kiến của người khác. Bạn luôn gặp vấn đề trong việc thể hiện tình cảm của mình.
- Tuy vậy bạn có một điểm hay đó là khi đã thích, đã yêu thì luôn dốc hết lòng vì nó ! bạn khá nặng về tình cảm. Điều này khiến bạn làm mọi người chú ý.

À cái này! *suy nghĩ*

Hình như là có! Nhưng ko phải lúc nào cũng vậy!

Tôi khóc vì những chuyện rất bâng quơ! Nhưng những chuyện cần khóc tôi lại không khóc được! Vậy đấy! Thế thì gọi là gì?

Khi buồn thì tôi đi ngủ! Buồn ngủ mà! *có bao giờ mình buồn đâu nhỉ?*

Có! Đương nhiên!

Mẹ và ba tôi, tôi yêu vì đơn giản họ là ba mẹ tôi! Yêu thương vô điều kiện!

Đơn giản vì tôi thích họ. Tình cảm chỉ dừng lại ở đó thôi!

Tôi là một người đơn giản. Và tôi muốn là một người đơn giản thôi!

Là tôi

Vấn đế mình quan tâm đến topic này cũng như lion! Do tienu =]] =]] =]]

Thân
Ozhi~

Tại sao em thấy ss nói chiện lúc nào cũng rất khó hiểu thế nhỉ?

Trích luôn cả cái phân tích của bác GRTL cho ss xem :so_funny:

Hao-e-vờ, em bổ sung như sau:
- Ss rất biết cách để người khác thích mình. Mặc dù không phải ai cũng thích nổi ss. Trong mắt người khác, ss thông minh, vui tính, có khiếu hài hước khá đặc biệt và lập dị kiểu gì gì ấy! (Điều này em đã "nếm" rồi nên không ss ko chạy đâu cho thoát nghen)
- Sau này, ss sẽ là một người vợ chung thủy. Nhưng, trong tình cảm, ss rất mau chán. Nếu có lỡ đụng phải, ss cũng biết cách nói chuyện qua loa :D <---- Giao tiếp tốt.
- Ss không hề đơn giản tẹo nào ^^ Nhưng, phải nói là ss rất dễ bị nhận ra. Có thể vì tính cách ss lộ liễu, nhưng ss sẽ làm gì thì không nói trước. Tùy hứng nhiều. Đôi khi, gặp một sự kiện bất ngờ, ss dễ phản ứng liền, ko có sự suy nghĩ cặn kẽ trước đó.
- Ss thích bay bổng hơn là quyết tâm làm một việc gì đó.

Trong cách thể hiện, Ozhi có nhiều mâu thuẫn. Bề ngoài thì "cứng và khô", bên trong thì lại rất tình cảm. Ss luôn tỏ vẻ mình không quan tâm người ta nghĩ gì, thật ra lại hay tò mò về người khác ----> Gián tiếp tò mò về bản thân. Ơ, em cũng đồng ý như anh GRTL là ss không dễ hài lòng với bản thân. Hiện tại, ss có rất rất nhiều điều ko hài lòng.

Nói thật tôi cảm thấy bài phân tích của em rất dài dài dài làm kẻ mần biếng như tôi rất lười lười lười mặc dù cũng cố gắng đọc xong! *cười*

Có một câu em nói: kẻ lạnh lùng là người rất kiệm lời! Tôi tự hỏi không biết có đúng như vậy không? Hỏi nữa, lạnh lùng theo em là khái niệm lạnh lùng nào? Không phải ai kiệm lời cũng là lạnh lùng chứ? Hay là chứng bệnh vô tâm thờ ơ?

Lạnh lùng -> kiệm lời (kia không phải là dấu suy ra 2 chiều nhá!) Lạnh lùng # kiệm lời (Lạnh lùng không bằng kiệm lời)

Lạnh lùng là gì? Người lạnh lùng là người ghét mấy thứ dây dưa tình cảm. Đó không phải bất cứ thứ gì dành cho họ. Họ có thể nhẫn tâm vất bỏ những tình cảm người khác dành cho họ; họ không biết biểu lộ tình cảm của mình :D :D Tuy nhiên, họ cũng là con người. Một số trường hợp (cực hiếm), họ sẽ hành xử theo cái tình chứ không phải cái nghĩa ^^
-----------> Những người như vầy thường có tuổi thơ thiếu tình thương!

Còn kiểu lạnh lùng khác thuộc bản tính của họ. Những người này bên ngoài thì khó ưa, bên trong lại rất quan tâm. Họ hoàn toàn bình thường, chỉ làm việc máy móc và không nói chuyện tình cảm. Tuy nhiên, họ cũng biết nếu có người bị tổn thương ^^

Còn thờ ơ vô tâm thì khỏi nói ruầy. Có thể mối quan tâm duy nhất của họ là những vấn đề của chính họ thôi! ^^

Vì không biết biểu hiện cảm xúc của mình thế nào, họ rất ít nói, hay nhìn chằm chằm vào một thứ. Ngoài công việc ra thì họ không bộc lộ tình cảm. Những câu hỏi như: "Bạn thích màu gì?" hay "Bạn sinh nhật ngày mấy?" ---> quên đi em!!

Hiện tượng kiệm lời còn do tính cách hay quan niệm của một người. Một cô gái mới lớn hay e ngại cũng không nói nhiều. Một người suy niệm "Nói nhiều là không tốt" cũng không nói nhiều. Một người rơi vào một môi trường lạ lẫm, cảm thấy không thoải mái cũng không nói nhiều. Một người bận quan sát cũng không nói nhiều. Một người có ý đồ không nói nhiều cũng không nói nhiều.

----------

Việc gì ss phải ép mình đọc hết mớ lí thuyết của em?

tienu
03-08-2009, 01:57 AM
Tớ cũng quyết định là kệ xác Vấn Đề rồi, không thèm nghĩ nữa. Mệt óc lắm. Hạ quyết tâm là post nốt bài này để ò è bạn Tiên thôi, rồi sau đấy sẽ cắm tăm đến lúc có phần biện giải 2 câu cuối. *quyết tâm, quyết tâm* :hiepsi::hiepsi:

Cái vụ mổ xẻ ấy mà, tớ nói là nói đến vụ bạn Tiên thử phân tích Ảnh hưởng của Lý trí, Lý tính đến Tư duy, Tình cảm và Lối Hành xử của con người cơ, đâu phải là đi vô mổ xẻ TỚ :rang:. Tớ cũng sợ bị phẫu thuật chuyên sâu lắm, lên bàn mổ của bạn Tiên chắc đạp bay máy gây mê mà đào tẩu mất =.=

Cái này xét ra thì hơi bị rối mù. Tiên Ù nhỏ bé chỉ biểu diễn tạm thui nghen!

Bạn có khối óc và trái tim :D Khối óc đại diện cho nhận thức về các mối quan hệ giữa vật và người, người và người, người và vật (<<< :so_funny:), cũng như các chuẩn mực xã hội, điều nên và không nên. Trái tim đại diện cho cảm xúc, tình yêu.

Bạn Tuyết đi mua kem. Bạn Tuyết rất thích ăn kem! ^^! Vào một ngày trời nóng như vậy thì không thứ gì tuyệt vời hơn một cây kem. Nhưng, bạn Tuyết lại không muốn tăng cân chút nào. Khối óc nói với bạn rằng: bạn sẽ tăng cân nếu chiều theo ý muốn! Uống nước lọc tốt hơn.
- Nếu bạn dằn mình xuống, uống nước lọc ---> Khối óc thắng quả tim.
- Nếu bạn dằn mình xuống mà vẫn nghĩ về câu kem ---> Khối óc quá độc ác với quả tim.
- Nếu bạn tìm ra một lí do cho việc "ăn kem" như "lâu lâu ăn một tí cũng không béo lắm!" ----> Khối óc và con tim kết hợp nhịp nhàng với nhau. Thường dẫn đến tình trạng quá dễ dãi.
- Nếu bạn ngay lập tức mua kem ---> Bạn luôn lắng nghe trái tim :D :D

Ngoài ra, hành động luôn bị kiểm soát bởi MỤC TIÊU của bạn! ^^ Nếu bạn không rõ mình muốn gì, mọi hành động đều trở nên mâu thuẫn. Bên trong bạn cũng đầy mâu thuẫn như vậy. Lí trí và tình cảm. Lí trí và tình cảm. Đến lúc này, bạn cần một người có cái nhìn sự việc thoáng hơn để giúp bạn.

Quay lại cái vụ tính cách của tớ. Đúng chính xác là tớ hay để ý đến mấy thứ nhỏ nhặt, toàn bị ảnh hưởng bởi những thứ quá thể lặt vặt. Thấy cái gì là lạ là ngứa ngáy muốn dính vào rồi. Tạm thời chưa nói đến vụ chấp nhận hay không chấp nhận bản tính tình cảm, chỉ biết là tớ sống chung với thói đa sự ấy mười mấy năm nay, chỉ thấy tơi bời là bất tiện. Cứ tự rước vạ vào thân, tự vướng vào rắc rối :bicycle: Muốn cứng cỏi lên lắm mà không được. Cái này hình như nó là gene, ăn vào bản chất rồi, sửa không nổi :thatall:

Chẳng biết là mình đã bao giờ thấy tiêu cực với cái tính dở người này chưa =.=

Haiz, mấy cái "lặt vặt" đó thật ra đều liên quan đến bản chất của bạn Tuyết, nên mới thu hút đc sự tò mò của bạn ấy :D :D

Bạn Tuyết là một cô gái ngọt ngào, thông minh :D :D

tienu
03-08-2009, 02:21 AM
ối xời ơi , lâu quá em ko vào box nay roi vay mà đùng một cái ss tiêu mỡ văn phòng rồi cơ đấy
thôi em vào vấn đế chính đây
uhm... cai này thì lâu lâu em uất ức nên mới khóc , đọc truyện , phim buồn mới nhỏ một hai giọit cho đúng ý tác giả. Khi buồn thì em khoái nghe nhạc buồn, kiểu trước 75 ấy, lâu lâu thì cắt ngón tay thấy mau để giải tỏa tăm lý chơi, ngồi nơi chỗ tối, hẹp, suy nghĩ vu vơ
ko yêu ba, chỉ yêu mẹ thôi. Yêu mẹ vì mẹ thông minh, xảo quyệt
em là người quan trọng về hình thức bên ngoài nhưng mà nếu mẫu người em chọn thì phải là dạng có dau óc, hihi,
con bé thù dai, thiếu suy nghĩ, ở ngoài nhút nhát, trên mạng bạo miệng , hế hế, xấu tính, xấu nết, ích kỷ, độc tài,chảnh, suy nghĩ của em lưng chưng, là con người cả thèm chống chán nói chung cái gì xấu em lấy hết, nhưng dc cái là kín miệng, chia sẻ với người khác. EM muốn là người già dặn, hiểu đời hơn.
chắc là chảnh, xấuu tính, ích kỷ, bạo miệng trên mạng thôi, còn ở ngoài đời thì em ít nói, bạn kêu cái gì làm cái đó nên bạn bảo em hiền quá

:rang:

Bạn giống như một con chim bị kẹt trong cái lồng. Nó biết cách mở nhưng không muốn mở :D :D Bạn biết khá nhiều về bản thân mình rồi, cho nên hơi bị "vô dụng" nếu nhắc lại chúng lần nữa.
- Bạn không hài lòng với bản thân. Bạn muốn nhận được nhiều sự chú ý từ mọi người hơn.
- Bạn không muốn người khác nghĩ bạn là người ủy mị, yếu đuối. Thật ra, bạn là người thiên về tình cảm. Bạn muốn mình có thể sống lí trí hơn một chút. Bạn rất quan tâm đến mọi thứ ^^ Trái tim bạn dễ tổn thương --> sợ phản ứng/đánh giá của người khác.
- Bạn là người khép kín. Người ta không biết bạn đang suy nghĩ gì, có thể đánh giá thấp bạn. Họ sẽ bị bất ngờ một ngày nào đó.
- Bạn rất dễ tin ai đó trong việc tình cảm. Bạn đã ghét ai rồi thì....
- Bạn chưa hiểu rõ về người và về đời. Bạn cần giao tiếp nhiều hơn với đủ loại người và các mối quan hệ, hoặc bạn chỉ cần quan sát thôi cũng đc ^^ Điều đó sẽ giúp bạn đạt đc hình ảnh bạn muốn: Một người già đầu hơn.

Bạn cắt ngón tay để giải tỏa tâm lí ư? Đó là việc làm bốc đồng. Có vẻ bạn chưa nhận thấy giá trị của mình đối với thế giới. Bạn không coi ai là bạn (thật sự!), bạn khó sẵn sàng nói về bức xúc của mình cho mọi người. Vì vậy, ngay bây giờ, bạn cần một người bạn quan tâm và giúp đỡ bạn trong việc tìm chính mình.

Điểm mạnh của bạn chính là khối óc. Bạn cần thời gian để vượt qua con tim. Không phải trở nên vô cảm, nhưng trở nên khôn ngoan hơn. Bạn luôn mong muốn mình độc lập, có thể đứng lên bàn chân mình! Hãy mạnh dạn nói ra điều bạn suy nghĩ trong đầu hơn. Bạn cũng có lương tâm, làm cái gì bạn cho là tốt thì bạn sẽ bớt dằn vặt! :D :D

Bạn biết ăn mặc và làm đẹp cho mình :D :D Ở điểm này, tienu phục bạn sát đất. Điều này có nghĩa bạn có óc quan sát và đánh giá tốt! Bạn không phải một người theo chủ nghĩa hoàn hảo.

----

Và...một ngày nào đó, bạn sẽ là một bông hoa xinh đẹp! :D :D :D :D

----

Hơ hơ hơ, tớ đi ăn sáng đây -_-'' Chiều tối xử lí tiếp :D

Ozhi
03-08-2009, 03:36 AM
Có cảm giác vào topic này như là đi xem bói! *cười*

@GRTL: Tôi gặp vấn đề trong việc thể hiện tình cảm của mình?!?!?! cái này tôi không đồng ý! *cười* Tôi là người rất bộc trực. Yêu ghét rõ ràng, không léng phéng, (léng phéng chỉ tổ làm tôi thêm bực mình!) Việc thể hiện tình cảm với tôi khá đơn giản. Nói câu ra câu yêu thương cũng khá dễ dàng, ngay cả việc ôm và hôn ngoài nơi công cộng tôi vẫn không ngại. (Có gì mà ngại nhỉ!) Đúng là tôi đang chán một số chuyện dẫn đến việc tôi thấy cuộc sống hiện tại rất nhàm!

Vấn đề thứ hai: tôi không tò mò về chuyện người khác thế nào! Tôi thường chỉ tò mò họ nghĩ thế nào về tôi! Khá độc đoán và không có vẻ bề ngoài nào có thể che đậy được việc tôi đang nghĩ gì! Hoặc sẽ làm gì!

Tuy nhiên tôi rất thích cách phân tích của anh! Về bản thân mình, tôi nghĩ tôi hiểu khá rõ mình là người thế nào vì thế cô bé Tiên ù có thể nói tôi giao tiếp rất tốt! *cười*

Thế thôi!

@Tienu: Khó hiểu lắm hả em? Tôi thấy nó cũng khá đơn giản mà!

Theo em nói vậy em rất thích tôi nhỉ! *cười gian*

Cách nói của em cũng khá đúng! Dù thế tôi vẫn không nghĩ mình là người bay bổng và chưa hề quyết tâm làm cái gì! Nói chính xác là tôi là người chưa hề nghĩ nghiêm túc về một vấn đề nào! (Vì thế những người quá nghiêm túc khiến tôi ngộp thở! Nhưng không thể nói họ không thích tôi! *cười*)

Vì không biết biểu hiện cảm xúc của mình thế nào, họ rất ít nói, hay nhìn chằm chằm vào một thứ. Ngoài công việc ra thì họ không bộc lộ tình cảm. Những câu hỏi như: "Bạn thích màu gì?" hay "Bạn sinh nhật ngày mấy?" ---> quên đi em!!

Em nói thế này! Tôi thấy rất thú vị! Giống như cái kiểu hằng ngày tôi hay trơ mặt ra mà hỏi người ta: bạn có yêu tôi không? (Hình như ngày nào tôi cũng kiếm người để hỏi câu này!)

Hỏi em một câu nữa đây: em cần bao nhiêu thời gian để quyết định một việc quan trọng? *cười*

Thân
Ozhi~

lu_hehe
03-08-2009, 10:38 AM
@Ozhi:

Vấn đề thứ hai: tôi không tò mò về chuyện người khác thế nào! Tôi thường chỉ tò mò họ nghĩ thế nào về tôi! Khá độc đoán và không có vẻ bề ngoài nào có thể che đậy được việc tôi đang nghĩ gì! Hoặc sẽ làm gì!
-> hình như bữa trước bạn có hỏi tớ thấy bạn là ng như thế nào (-_-) Tớ phải định nghĩa thứ gì là toát mồ hôi nên đành... "bạn là ng không có định nghĩa" (ặc... ặc... tha tội, tha tội...)

Còn nữa, tớ để ý thấy Ozhi rất hay dùng chấm cảm thay cho chấm hết. Nói sao ấy nhỉ... cái đó cũng phần nào thể hiện tính cách?

@Tienu:

- Người tham vọng, được việc: luôn muốn làm người hoàn hảo. Tốt! Nhưng, bạn rất dễ bị tổn thương, thất vọng khi ko đc việc. Tại sao bạn muốn hoàn hảo? Bạn muốn được tôn trọng bởi xã hội.
-> sao nghe... quen quen... Hình như... là mình...

Vậy, có bạn nào trong chúng ta tự nhận mình là yếu đuối? Hay dễ bị lừa? Ngu ngốc? Xảo trá?
-> Cho dù có tự nhận thì tại sao lại đem lên đây nói nhỉ? Thường ta chỉ tự nhận những gì mình cảm thấy tự hào, hoặc những gì không đến nỗi khiến ta tự ti. Ng yếu đuối, dễ bị lừa, ngu ngốc thì ghét bản thân mình như thế, và muốn đổi khác. Còn về xảo trá... đã là xảo trá thì sao có thể nhận là mình như thế?? Để huỵch toẹt bản chất của mình cho ng khác đề phòng ư?? :D

Một bạn nữ 13 tuổi muốn trở thành một người cool, thông minh, có tài đặc biệt
-> chà... thì ra đây là lý do ng ta thường tưởng tớ mới học lớp 7??

Ơ...và, cho dù nếu đối phương có nhận ra những khuyết điểm của bạn, không có nghĩa bạn sẽ mất tự tin. Vì, đối phương vẫn còn đang quan tâm về những khiếm khuyết của mình (Mà đa số chúng ta đều như vậy) Cho nên bạn cứ việc làm cái gì bạn thích
-> Tại sao chúng ta phải mất tự tin vì những gì ng ngoài nói, nhỉ? Tớ muốn tự kiểm soát mình, chứ không phải để ng ta kiểm soát mình. Ai sống cuộc đời mình? Mình chứ còn ai :D

Một người rơi vào một môi trường lạ lẫm, cảm thấy không thoải mái cũng không nói nhiều.
-> Vd như gặp bạn của ba mẹ và những ng lớn khác? Vd như lần đầu bước vô lớp, chưa quen bất cứ ai?

Càng lớn lên, chúng ta càng có xu hướng nói: "Ơ, tôi không đuổi theo một mẫu người nào cả". Điều này một phần vì bạn đã hiểu bản thân hơn. Một phần khác, bạn sống theo một câu danh ngôn nào nổi tiếng. Ngay cả câu "Hãy là chính mình" hay "Tôi là tôi" cũng là một hình tượng sống đấy nghen! Tùy vào bạn hiểu chúng và từ "hình tượng" như thế nào cả!
-> Làm một ng đặc biệt, thật đặc biệt là đủ xài rồi.

Tienu cứ việc lập thêm vài cái topic như thế này để tớ học hỏi kinh nghiệm mà tạo nhân vật ~~~ chứ tớ chẳng muốn các nv phản diện của mình chỉ toàn sống trong bong bóng và gấu bông thôi đâu... Haizz... rối tinh rối mù... giá mà có ai mổ xẻ nv của tớ thì tớ đã ko đau đầu thế này rồi. Mình không hiểu mình thì khó có thể hiểu ng khác, hen.

*Tặng tienu ly nước lã... thấy tienu nãy giờ nói liên tục chắc khát khô rồi :D*

Đại hiệp mỏ nhọn
03-08-2009, 10:57 AM
:rang:

Bạn giống như một con chim bị kẹt trong cái lồng. Nó biết cách mở nhưng không muốn mở :D :D Bạn biết khá nhiều về bản thân mình rồi, cho nên hơi bị "vô dụng" nếu nhắc lại chúng lần nữa.
- Bạn không hài lòng với bản thân. Bạn muốn nhận được nhiều sự chú ý từ mọi người hơn.
- Bạn không muốn người khác nghĩ bạn là người ủy mị, yếu đuối. Thật ra, bạn là người thiên về tình cảm. Bạn muốn mình có thể sống lí trí hơn một chút. Bạn rất quan tâm đến mọi thứ ^^ Trái tim bạn dễ tổn thương --> sợ phản ứng/đánh giá của người khác.
- Bạn là người khép kín. Người ta không biết bạn đang suy nghĩ gì, có thể đánh giá thấp bạn. Họ sẽ bị bất ngờ một ngày nào đó.
- Bạn rất dễ tin ai đó trong việc tình cảm. Bạn đã ghét ai rồi thì....
- Bạn chưa hiểu rõ về người và về đời. Bạn cần giao tiếp nhiều hơn với đủ loại người và các mối quan hệ, hoặc bạn chỉ cần quan sát thôi cũng đc ^^ Điều đó sẽ giúp bạn đạt đc hình ảnh bạn muốn: Một người già đầu hơn.

Bạn cắt ngón tay để giải tỏa tâm lí ư? Đó là việc làm bốc đồng. Có vẻ bạn chưa nhận thấy giá trị của mình đối với thế giới. Bạn không coi ai là bạn (thật sự!), bạn khó sẵn sàng nói về bức xúc của mình cho mọi người. Vì vậy, ngay bây giờ, bạn cần một người bạn quan tâm và giúp đỡ bạn trong việc tìm chính mình.

Điểm mạnh của bạn chính là khối óc. Bạn cần thời gian để vượt qua con tim. Không phải trở nên vô cảm, nhưng trở nên khôn ngoan hơn. Bạn luôn mong muốn mình độc lập, có thể đứng lên bàn chân mình! Hãy mạnh dạn nói ra điều bạn suy nghĩ trong đầu hơn. Bạn cũng có lương tâm, làm cái gì bạn cho là tốt thì bạn sẽ bớt dằn vặt! :D :D

Bạn biết ăn mặc và làm đẹp cho mình :D :D Ở điểm này, tienu phục bạn sát đất. Điều này có nghĩa bạn có óc quan sát và đánh giá tốt! Bạn không phải một người theo chủ nghĩa hoàn hảo.

----

Và...một ngày nào đó, bạn sẽ là một bông hoa xinh đẹp! :D :D :D :D

----

Hơ hơ hơ, tớ đi ăn sáng đây -_-'' Chiều tối xử lí tiếp :D
hơ hơ hơ, từ tối hôm qua hồi hộp tới giờ chờ xem mình là người thế nào, mà ko ngờ mình vượt qua nhiều người đang chờ đợi mà dc ss tienu trả ơời nhanh như thế, :D
hế hế , ss nói đúng
EM biết mình ở trong nhà tù ko khoá nhưng vẫn ko thể nào thoát khỏi ( điều này thì em muốn đem chúng vào fic của em ) Còn về em khá hiểu bản thân mình thì cũng ko hẵn, giống như em nhút nhát nhưng cũng bạo miệng, em biết là em là người yếu đuối, và tình cảm lấn át lý trí, nhưng cũng lại là người hời hợt. Cũng như ss nói em thích người ta chú ý mình hơn nhưng tự nhiên em ghét người khác nhìn mình. Em ko thích người ta soi mó. Như thế suy ra em là ngừi khép kín như ss nói, dạng thứ 1 nhưng khổ nỗi ko giỏi viết lách.:so_funny:
em cắt ngón tay giải đúng là bắt đầu từ sự mâu thuẫn của mọi người, và em thích cảm giác run run ôồi hợp lẫn thích thú mỗi lần em cắt tạy Ss có nghĩ em cần đi khám bác sĩ ko?
Em ko coi ai là bạn đúng là vậy kể cả eric, med, shin nhưng em vẫn quý mến họ nhiều bởi vì họ cho em cảm giác mình dc quân tâm thật sự. Và em khó nói lên nỗi bức xúc của mình cho người khác kể cả người lạ. Mà ss nói người vô cảm làm em nhớ đến một lần em ước mình sẽ trở thành người vô cảm ấy chứ.:dien:
Nhưng mà từ điểm gì ss cho em là người biết ăn mặc và làm đẹp cho chính bạn thân mình vậy ss. EM đang tò mò đây :D
ss ơi, người trầm cảm và người khép kín có khác nhau ko ss ?
Cám ơn ss

Đợi
03-08-2009, 06:02 PM
Đọc bài viết của bạn Tiên , thú thực tớ cũng đã hỉu đc rất nhiều . Ban đầu khi mới lò mò vào 4r tớ cũng đã từng đc bạn Tienu tư vấn :) [Nói thật nhé, lúc ấy tớ còn hỉu nhầm nick của cậu là "Tiên nữ " nữa kìa :D, nhưng h` thì ko nhầm lẫn nữa rồi][B]
* -Xét về góc độ cảm xúc , thì đúng thật tớ là người mau nước mắt . Tớ ít khi biết kiềm chế cảm xúc của bản thân ,chỉ loại trừ những lúc tớ cảm thấy vô cùng mệt mỏi và quẩn bách , lúc ấy , tớ sẽ mạnh mẽ hơn bao h` hết , và sẽ ko có một giọt nước mắt nào.
-Xét về mặt thời gian , thì 2 tháng trở lại đây tớ dường như ko còn biết khóc là gì nữa , buồn đến mức nào cũng ko hề khóc . Đôi lúc tớ tự hỏi , phải chăng con ng` tớ đang dần thay đổi ?
* Buồn ? Tùy từng trường hợp và hoàn cảnh khác nhau tớ sẽ hành động khác nhau .Đôi lúc là khóc , đôi lúc là tâm sự với bạn thân , và cũng đôi lúc là giấu nhẹm đi và chôn chặt trong lòng .

Yêu bố mẹ ? Dường như một câu hỏi rất dễ trả lời nhưng lại rất khó . Con cái ai ko yêu bố mẹ , nhưng hình như tình yêu ấy trở thành một thói quen và bản thân chúng ta rất khó nhận biết . Tớ yêu bố mẹ tớ , nhưng có đôi lúc lại cảm thấy ghét bố mẹ vô cùng. Ko biết đó có phải là diễn biến tâm lí một cách bình thường ko ?
Yêu bố , yêu mẹ vì đơn giản đó là bố mẹ tớ , chứ hầu như tớ chẳng biết tình yêu ấy xuất phát từ đâu và vì điều gì .

Bạn ấy mạnh mẽ , dễ mến , và tớ cảm thấy an toàn khi đc ở cạnh bạn ấy

-Tớ thấy tớ là một ng` rất hòa đồng với bạn bè , nhưng lại là một đứa rất nóng tính , đôi lúc hơi tự cao [nhưng chỉ đối với những ng` mà tớ ko thik] , và ko mấy hài lòng với chính bãn thân mình .
-Con ng` ko ai hoàn mĩ hết , nhưng cần biết chấp nhận sự thật . Nếu đc , tớ muốn tớ sẽ là một ng` dễ làm wen với ng` khác [Vì tớ ít có khả năng này , và cũng hơi tự ti trong giao tiếp]

Một ng` đáng tin cậy và đôi lúc hay nói nhảm và hơi khùng :D

Ozhi
03-08-2009, 07:05 PM
@Lu:

-> hình như bữa trước bạn có hỏi tớ thấy bạn là ng như thế nào (-_-) Tớ phải định nghĩa thứ gì là toát mồ hôi nên đành... "bạn là ng không có định nghĩa" (ặc... ặc... tha tội, tha tội...)

Cái này không cần xin lỗi! Chỉ cần nghe là tôi biết bạn không biết thế nào rồi! *cười* Không cần xin lỗi mà tôi cũng chả nhận lời xin lỗi của bạn làm gì! Có lỗi gì đâu mà xin?!?!? *cười*

Còn nữa, tớ để ý thấy Ozhi rất hay dùng chấm cảm thay cho chấm hết. Nói sao ấy nhỉ... cái đó cũng phần nào thể hiện tính cách?

Cái vụ chấm cảm này tôi sử dụng như là thói quen! Cảm thấy dấu chấm quá khô khan nên tôi hay dùng chấm cảm, ba chấm hoặc là chấm hỏi! Lắm khi tôi còn không xài cả dấu chấm nếu không phải viết một fic khô khan! *cười* Về việc Lu nói là thể hiện cá tính thì tôi nghĩ chắc là hơi cầu kì Lu nhỉ! *cười*

@trasua_123:

* -Xét về góc độ cảm xúc , thì đúng thật tớ là người mau nước mắt . Tớ ít khi biết kiềm chế cảm xúc của bản thân ,chỉ loại trừ những lúc tớ cảm thấy vô cùng mệt mỏi và quẩn bách , lúc ấy , tớ sẽ mạnh mẽ hơn bao h` hết , và sẽ ko có một giọt nước mắt nào.
-Xét về mặt thời gian , thì 2 tháng trở lại đây tớ dường như ko còn biết khóc là gì nữa , buồn đến mức nào cũng ko hề khóc . Đôi lúc tớ tự hỏi , phải chăng con ng` tớ đang dần thay đổi ?
* Buồn ? Tùy từng trường hợp và hoàn cảnh khác nhau tớ sẽ hành động khác nhau .Đôi lúc là khóc , đôi lúc là tâm sự với bạn thân , và cũng đôi lúc là giấu nhẹm đi và chôn chặt trong lòng .

-->Bạn đang gặp vấn đề khó khăn ngoài thực tế nhỉ! Nếu bạn thừa nhận bạn là người mau nước mắt tôi nghĩ bạn là người thành thật! Rất bộc trực, giàu tình cảm và khá nóng nảy nữa! Bạn ít khi kiềm chế cảm xúc của bản thân chứng tỏ bạn khá lạc quan và xem trọng những cái mà bản thân bạn có! Hiểu rõ về bản thân, bạn là người có khả năng có cái đầu lạnh khi gặp một áp lực lớn! Nhưng nếu nó không quá lớn để áp đảo bạn thì có thể bạn sẽ không giải quyết được vấn đề gì cả!

Khi buồn bạn có nhiều cách giải tỏa chứng tỏ bạn rất thoải mái trong mọi việc! Không quá khó tính và cầu toàn. Chỗ dựa yên tâm nhất của bạn tôi nghĩ là bản thân bạn và ngay trong cả sự việc mà bạn đang gặp phải nữa! Bạn bè đôi khi chỉ góp phần rất nhỏ trong cách giải quyết của bạn thôi! Bạn còn rất quan tâm đến người xung quanh nữa! Nhiều khi giấu nhẹm đi cũng là chuyện tốt!

Yêu bố mẹ ? Dường như một câu hỏi rất dễ trả lời nhưng lại rất khó . Con cái ai ko yêu bố mẹ , nhưng hình như tình yêu ấy trở thành một thói quen và bản thân chúng ta rất khó nhận biết . Tớ yêu bố mẹ tớ , nhưng có đôi lúc lại cảm thấy ghét bố mẹ vô cùng. Ko biết đó có phải là diễn biến tâm lí một cách bình thường ko ?
Yêu bố , yêu mẹ vì đơn giản đó là bố mẹ tớ , chứ hầu như tớ chẳng biết tình yêu ấy xuất phát từ đâu và vì điều gì .

--> yêu gia đình không biết lí do thì chắc là bạn giống tôi! *cười* Hơi vô tâm và lạc quan. Với bạn tình yêu thương dường như chỉ là hai từ đơn giản! Không cần hiểu nó, chỉ cần chính nó thôi! Nhưng tôi nghĩ bạn ko thích dựa dẫm vào gia đình, thích tự quyết nên đôi khi bạn cảm thấy ghét bố mẹ kinh khủng! Đó là diễn biến tâm lí bình thường thôi bạn à!

Hơn nữa tôi còn nghĩ bạn đang sống trong một gia đình rất hạnh phúc! *cười*

--> bạn đang yêu thương một ai đó ngoài gia đình! (Cái này hình như chắc chắn nhỉ!) Và bạn rất tự tin cho mọi người biết rằng người đó là người thế nào! Chứng tỏ bạn rất xem trọng người đó! Mối quan hệ hai người hình như đang rất tốt đẹp thì phải! Cảm giác an toàn khi ở cạnh chứng tỏ bạn đã xem người đó như người trong nhà! *cười* Vui nhỉ!

-Tớ thấy tớ là một ng` rất hòa đồng với bạn bè , nhưng lại là một đứa rất nóng tính , đôi lúc hơi tự cao [nhưng chỉ đối với những ng` mà tớ ko thik] , và ko mấy hài lòng với chính bãn thân mình .
-Con ng` ko ai hoàn mĩ hết , nhưng cần biết chấp nhận sự thật . Nếu đc , tớ muốn tớ sẽ là một ng` dễ làm wen với ng` khác [Vì tớ ít có khả năng này , và cũng hơi tự ti trong giao tiếp

--> bạn khẳng định mình là người hơi tự cao với những người bạn ghét!?!?! Chỗ này rất ngộ nghĩnh! *cười* Nhưng tôi rất thích cách nói này của bạn! Bạn bộc trực và thẳng thắn. Yêu ghét rõ ràng! Dám ai làm bạn bực mình bạn có thể "bụp" người ta chứ chẳng chơi! *cười* Bạn biết mình không hoàn mĩ. Vậy là tốt lắm rồi! Bạn đang rèn luyện bản thân để trở thành một người khác!?!?!?!?

Tự ti trong giao tiếp chứng tỏ bạn ko hài lòng về bản thân ở một khía cạnh nào đó khiến bạn cảm thấy bối rối khi phải thể hiện mình với người khác! *cười* Thật ra cách giao tiếp được sử dụng dễ dàng mang đến thành công là bạn thể hiện con người bạn đi! Dễ thương thẳng thắn! Quá tốt rồi còn gì! *cười*

Một ng` đáng tin cậy và đôi lúc hay nói nhảm và hơi khùng

--> Nói nhảm và hơi khùng? *cười* chuyện rất bình thường cho một người bình thường! Bạn biết rõ sự đánh giá của người khác cho mình nghĩ là bạn đã thể hiện bản thân rất rõ ràng còn gì! Đáng tin cậy, và hơi khùng! Bạn còn biết được bạn là ai nữa kia! *cười* Tuy nhiên, với bạn chuyện người khác đánh giá thế nào không quan trọng. Chỉ là bạn thấy sao thì nói vậy thôi. Tôi nghĩ trong câu bạn nói có hơn 50% là bạn tự thấy mình như vậy rồi! *cười*

Tôi quan tâm đến bạn vì bạn có cái nhầm lẫn rất là giống tôi. Tiên ù mà cho thành Tiên nữ!

Cái nữa là tính cách bạn khá giống với Lạp Xưởng của tôi! Con bé lớp trưởng ngồi cạnh tôi suốt năm cuối cấp ba! *cười*

Nên tôi quan tâm đến bạn!

Thế thôi!

Hình như tôi đang làm phần việc của tiên ù! Xin lỗi nghen cô bé! *cười*

Thân
Ozhi~

GRTL
03-08-2009, 07:12 PM

@GRTL: Tôi gặp vấn đề trong việc thể hiện tình cảm của mình?!?!?! cái này tôi không đồng ý! *cười* Tôi là người rất bộc trực. Yêu ghét rõ ràng, không léng phéng, (léng phéng chỉ tổ làm tôi thêm bực mình!) Việc thể hiện tình cảm với tôi khá đơn giản. Nói câu ra câu yêu thương cũng khá dễ dàng, ngay cả việc ôm và hôn ngoài nơi công cộng tôi vẫn không ngại. (Có gì mà ngại nhỉ!)
Ozhi~

- TÌnh cảm ở đây không chỉ nói về tình yêu ... rất nhiều tình cảm khác bạn không thể bày tỏ và bạn có thể khiến người ta hiểu nhầm về tình cảm của bạn !

tocduoiga
03-08-2009, 07:17 PM

Từ lúc bị bệnh tới giờ, bản thân mình thấy dễ khóc hơn. Hn, khi buồn huh? Xem phim! Hay đọc sách. Không thì ra ngoài đi shopping hay đi ăn một món ăn lạ ở bên ngoài.

Yeu6 cả hai người. Ba thì cứ luôn luôn quá quan tâm con gái [vì là con gái một], ổng cứ sợ bị mất con suốt ^^ Nhưng yêu ba ở điểm đó.

Mẹ không nói nhiều, cứ thích giữ hết tình thương của mình trong lòng. Nhưng mẹ thương mình bằng cách âm thầm quan tâm, và để cho mình ôm mỗi khi mình có chuyện buồn. Tôi dọn ra ngoài ở riêng. Hôm bữa mẹ có tới thăm. Tôi đã cố gắng làm cho mẹ thấy làm mình vẫn ổn, nhưng lúc đưa mẹ về nhà, chị chủ nhà bảo nhìn thấy mẹ khóc. Mẹ lo lắng cho mình, rất lo!

Tôi chưa có người yêu, bỏ qua câu này nhé ^^

Tự nhận xét, bản thân là một người lười, không thích bị bó buộc, yêu tự do và hòa bình. Tôi không ước mình là một người khác. Tôi hài lòng với chính bản thân mình hiện nay.

Người ta bảo tôi là một người có những suy nghĩ chững chạc, và tính tự lập tương đối cao.

GRTL
03-08-2009, 07:38 PM
- hà hà ! khổ thân bé ù ! Mục tiêu của bé ù với chủ đề này đó là vạch ra một mô thức chung để mọi người có thể tự khám phá và hiểu về chính mình. Nhưng bé ù đã không nói rõ ... Buộc bé ù phải vừa vạch ra mô thức chung ấy vừa kết hợp nội dung bài viết của các bạn ( để trích dẫn và phân tích ) <--- trọng lượng bài viết của bé ù phải tăng lên nhiều lần.
- Với những câu hỏi bé ù đưa ra chỉ có thể vạch được những điều cơ bản nhất về người tham gia trả lời ! nhưng để đúng và chính xác cho từng người thì cần phải có nhiều thông tin hơn ở mỗi người, mỗi hoàn cảnh - kết hợp với một tổ hợp các sự kiện chi tiết đã diễn ra trong quá khứ <--- họa may mới có thể nói chính xác về mỗi người.
- Về tác dụng thì chủ đề của bé ù đã phát huy được ! nhưng các bạn chú ý tất cả ở đây chỉ là cơ bản nhất ... chỉ cần một vài thay đổi, tác động nhỏ về hoàn cảnh, đời sống tinh thần - tâm lý nội dung của con người ấy có thể bị phản ánh nhầm <--- đánh giá của bạn về con người họ sẽ thiếu chính xác, sai lầm.
- Bài viết của bé ù có thể không đáp ứng được kỳ vọng của tất cả, nhưng thật sự thì nó đã có một vài thành công !

Ozhi
03-08-2009, 07:40 PM
@GRTL: dạ thưa anh! *cười* anh có thể ví dụ một tình cảm mà tôi không thể thể hiện không? *cười* Chuyện! Đâu phải chỉ có tình yêu
- Có thể là tớ nhầm lẫn trong nhận xét này ! :D . <--- GRTL

Đợi
03-08-2009, 07:55 PM
To: Ozhi~:

Cám ơn bạn Ozhi~ rất nhiều.

-Tự đánh giá bản thân ko phải là việc tôi thích làm, nhưng lại là việc tôi phải làm thường xuyên. Những điều mà bạn nói về tôi hầu như rất đúng. Đúng là tôi đang gặp vấn đề khó khăn ngoài thực tế , và ko phải là một. Tôi là con ng` giàu tình cảm và khá nóng nảy , điều này ko sai , và bản thân tôi cũng tự biết điều đó. Chính vì khá nóng nảy , cho nên đôi lúc có nhiều sự việc xảy ra với tôi nhưng tôi lại ko biết xử lí thế nào cho thoả đáng. Suy nghĩ và đắn đo, nhưng lại ít cương quyết và ko dám đưa ra quyết định theo suy nghĩ of bản thân. Đôi lúc tôi lại thích làm việc trong áp lực và thấy khá thú vị khi làm việc trong tình trạng này.

-Đúng là bạn bè chỉ là chỗ dựa nhỏ cho tôi , nhưng bạn bè lại là hai từ hết sức quan trọng với tôi. Tôi cảm thấy [ đôi lúc ] cô đơn khi kô có bạn bè bên cạnh , và hơi phụ thuộc vào bạn bè [ có vẻ hơi mâu thuẫn nhỉ :D]

-Yêu thương dường như là hai từ quá đơn giản , vì vốn dĩ nó đã khá quen thuộc và trở thành thói quen đối với tôi :D , nhưng thực sự tôi rất cần nó. Và quả thực tôi đang sống trong một gia đình rất hạnh phúc [ cực kì thấy hãnh diện vì điều này :D ]

bạn đang yêu thương một ai đó ngoài gia đình! (Cái này hình như chắc chắn nhỉ!) Và bạn rất tự tin cho mọi người biết rằng người đó là người thế nào! Chứng tỏ bạn rất xem trọng người đó! Mối quan hệ hai người hình như đang rất tốt đẹp thì phải! Cảm giác an toàn khi ở cạnh chứng tỏ bạn đã xem người đó như người trong nhà! *cười* Vui nhỉ!

Và đây là điều duy nhất bạn nói sai về tôi :D Đúng , tôi yêu thương một ng` nào đó ngoài gia đình , nhưng đó là quá khứ :D, quan hệ của chúng tôi ko mấy tốt đẹp , vì hình như hơn 4 năm rồi chúng tôi ko hề nói chuyện với nhau.

:) , cưối cùng, tôi rất thik sự nhầm lẫn giữa hai chúng ta :D

Và , cám ơn bạn đã nghe tôi nói :)

Ozhi
03-08-2009, 08:21 PM
@GRTL: Anh làm tôi.....*mắc cười hết sức* Tôi nghĩ mình thích anh mất rồi! *cười lớn* Nói thật đấy! Cám ơn đã edit bài dùm tôi nhé!

@trasua:

Tôi lại nhầm lẫn nữa rồi nhỉ! Mối quan hệ không mấy tốt đẹp!!!! *cười*

Ừ không có gì cần phải cảm ơn cả! Có thằng nhóc còn bảo tôi nhiều chuyện khi tranh việc của tiên ù mà ko dành thời gian làm việc cho nó! *cười*

Chúc bạn ngày vui vẻ nhé! À tôi rất thích khái niệm yêu thương của bạn! *cười*

Thân
Ozhi~

Đợi
03-08-2009, 08:50 PM
Ozhi :
Bạn ko phải là ng` duy nhất nhầm lẫn nếu như chỉ nghe tôi nói như thế :D , và tôi cũng rất thik khái niệm yêu thương của chính bản thân mình , nghe thật ngộ và khác người :D

Cám ơn lời chúc của bạn , một ngày tốt lành :D

tienu
04-08-2009, 01:41 AM
Chỗ này ngày càng đông vui *nhảy múa*

2 tuần nữa tienu vào học rồi. Chắc không còn thời gian để lập mấy ĐẠI topic như vầy nữa nên bây giờ, thay vì ngồi tự trách cái tính úp úp mở mở của mình, tớ sẽ biến nơi này thành sân chơi cho các bạn và chính tớ! Hehehe

---------

Như anh GRTL đã lưu ý, mấy bài viết của tớ chỉ ở giới hạn CHUNG cho tất cả mọi người. Các bạn có thể từ đó mà suy ra những mặt tốt/xấu cho bản thân bạn ---> Bạn không cần phải trắc nghiệm tính cách hay thăm hỏi các nhà Tư Vấn Tâm Lí nữa, một khi bạn hiểu những điều đó là bình thường :D :D
Mặc dù vậy, thế giới này có 7 tỉ người. Mỗi người có một mẫu tính cách + quan niệm + trải nghiệm khác nhau ^^ Người A có tính cách hao hao người B; người A không thể là người B!!

@GRTL: Tôi gặp vấn đề trong việc thể hiện tình cảm của mình?!?!?! cái này tôi không đồng ý! *cười* Tôi là người rất bộc trực. Yêu ghét rõ ràng, không léng phéng, (léng phéng chỉ tổ làm tôi thêm bực mình!) Việc thể hiện tình cảm với tôi khá đơn giản. Nói câu ra câu yêu thương cũng khá dễ dàng, ngay cả việc ôm và hôn ngoài nơi công cộng tôi vẫn không ngại. (Có gì mà ngại nhỉ!) Đúng là tôi đang chán một số chuyện dẫn đến việc tôi thấy cuộc sống hiện tại rất nhàm!

Tuy nhiên tôi rất thích cách phân tích của anh! Về bản thân mình, tôi nghĩ tôi hiểu khá rõ mình là người thế nào vì thế cô bé Tiên ù có thể nói tôi giao tiếp rất tốt! *cười*

Thế thôi!

@Tienu: Khó hiểu lắm hả em? Tôi thấy nó cũng khá đơn giản mà!

Cách nói của em cũng khá đúng! Dù thế tôi vẫn không nghĩ mình là người bay bổng và chưa hề quyết tâm làm cái gì! Nói chính xác là tôi là người chưa hề nghĩ nghiêm túc về một vấn đề nào! (Vì thế những người quá nghiêm túc khiến tôi ngộp thở! Nhưng không thể nói họ không thích tôi! *cười*)

Hỏi em một câu nữa đây: em cần bao nhiêu thời gian để quyết định một việc quan trọng? *cười*

Hêlu, ss Ozhi
- Em nói rằng kiểu nói chuyện của ss rất khó hiểu. Người ta không rõ ss nói chuyện với người ta với tinh thần khiêu khích hay thân mến bạn bè. Mặc dù biết ss luôn thân thiện như vậy nhưng mỗi lần đọc com của ss, em muốn xịt máu mũi ^^!
------> Ss nửa muốn dịu dàng như con gái, nửa muốn cứng rắn như con trai. Sự mâu thuẫn này đôi khi lộ ra rất rõ qua cách nói chuyện của ss.
------> Trên đây đã đủ là "gặp vấn đề trong biểu hiện cảm xúc của mình" chưa ạ? Mặc dù ss có thể cho rằng ss rất dễ hiểu (vì ss luôn là người quyết định mình muốn gì cơ mà -_-'') nhưng để hiểu ss có thể rất khó cho người qua đường.

- Em không đồng ý khi ss nói rằng ss hiểu rõ bản thân nhất. Như em đã nói ở bài phân tích câu 4+5, một người không nhìn thấy bản thân mình khi anh ta nói chuyện với người khác. Ss không hiểu hết bản thân mình và còn cần phải tìm hiểu nhiều hơn ^^!

- Giao tiếp giỏi = ss luôn có chuyện/đề tài để nói với người khác. Điều này thường làm cho mọi người cảm thấy mình được quan tâm; "bạn ấy tò mò về mình; bạn ấy muốn nói chuyện với mình" ---> thích ss. Nói cách khác, ss thuộc loại nhiều chiện "cấp trên" :D :D

- Bao lâu để đưa ra 1 quyết định quan trọng ư? Vì một quyết định quan trọng có nghĩa là em muốn cảm thấy hài lòng về quyết định ấy. Cho nên, em sẽ để đó cho đến khi trái tim cho em câu trả lời hợp lí nhất :D
Nếu việc quyết định có tính khẩn cấp, em sẽ lựa chọn phương án đầu tiên hiện ra trong đầu.
----> Tùy vào tính chất của sự việc mà em tự cho mình khoảng thời gian thích hợp. Nhưng, em luôn yêu cầu người cho em quyền quyết định, rằng phải tin tưởng vào quyết định của em.

@Ozhi:

- Dấu chấm than để gây sự chú ý. Ngay cả phong cách trang trí bài cũng thể hiện điều đó. Ss thích dùng như vậy vì ss muốn đc mọi người nhận ra: "A! Đó là bà Ozhi!!". Sự thật là bây giờ ss có reg nick mà giữ cách nói chuyện thì mọi người vẫn nhận ra như thường :D

@Tienu:

-> Cho dù có tự nhận thì tại sao lại đem lên đây nói nhỉ? Thường ta chỉ tự nhận những gì mình cảm thấy tự hào, hoặc những gì không đến nỗi khiến ta tự ti. Ng yếu đuối, dễ bị lừa, ngu ngốc thì ghét bản thân mình như thế, và muốn đổi khác. Còn về xảo trá... đã là xảo trá thì sao có thể nhận là mình như thế?? Để huỵch toẹt bản chất của mình cho ng khác đề phòng ư?? :D

-----> Thế Lu có nói những điều ấy cho ai như papa của Lu không? Ví dụ như, Lu là một người độc đoán <<< Làm sao Lu biết mình độc đoán? Lu đâu thể tự nhìn thấy mình đâu? Nếu có biết mình độc đoán, Lu sẽ phản ứng như sao? Có nói cho người Lu tin tưởng và yêu quý nhất? (hay người đó nhận thấy bản chất ấy từ lâu rồi?!)

Tienu cứ việc lập thêm vài cái topic như thế này để tớ học hỏi kinh nghiệm mà tạo nhân vật ~~~ chứ tớ chẳng muốn các nv phản diện của mình chỉ toàn sống trong bong bóng và gấu bông thôi đâu... Haizz... rối tinh rối mù... giá mà có ai mổ xẻ nv của tớ thì tớ đã ko đau đầu thế này rồi. Mình không hiểu mình thì khó có thể hiểu ng khác, hen.

------> Nhân vật phản diện ấy sống trong con người của Lu :D Ừm, bạn Lu cần quen thêm nhiều người nữa. Tiếp xúc với đủ loại người, đủ mọi tầng lớp, đủ mọi kiểu cách là cách dễ nhất/nhanh nhất để tự hiểu mình và hiểu đời.

*Tặng tienu ly nước lã... thấy tienu nãy giờ nói liên tục chắc khát khô rồi :D <----- Thích khiếu hài hước của bạn Lu :D Lần sau tặng coca hay fanta gì thì uống (không thích cũng uống)

hơ hơ hơ, từ tối hôm qua hồi hộp tới giờ chờ xem mình là người thế nào, mà ko ngờ mình vượt qua nhiều người đang chờ đợi mà dc ss tienu trả ơời nhanh như thế, :D ----> Tự nhiên thấy bạn ấy thích "cắt tay" nên hoảng, phải "chăm sóc" gấp :haha:

EM biết mình ở trong nhà tù ko khoá nhưng vẫn ko thể nào thoát khỏi ( điều này thì em muốn đem chúng vào fic của em ) Còn về em khá hiểu bản thân mình thì cũng ko hẵn, giống như em nhút nhát nhưng cũng bạo miệng, em biết là em là người yếu đuối, và tình cảm lấn át lý trí, nhưng cũng lại là người hời hợt. Cũng như ss nói em thích người ta chú ý mình hơn nhưng tự nhiên em ghét người khác nhìn mình. Em ko thích người ta soi mó. Như thế suy ra em là ngừi khép kín như ss nói, dạng thứ 1 nhưng khổ nỗi ko giỏi viết lách.:so_funny: -----> Hani hiểu bản thân nhưng sợ phản ứng của người khác. Vì thế nên bạn luôn tò mò về phản ứng của người khác với từng cử chỉ của mình ---> Nhút nhát. Điều này không liên quan đến tính khép kín của ấy.

em cắt ngón tay giải đúng là bắt đầu từ sự mâu thuẫn của mọi người, và em thích cảm giác run run ôồi hợp lẫn thích thú mỗi lần em cắt tạy Ss có nghĩ em cần đi khám bác sĩ ko?
Em ko coi ai là bạn đúng là vậy kể cả eric, med, shin nhưng em vẫn quý mến họ nhiều bởi vì họ cho em cảm giác mình dc quân tâm thật sự. Và em khó nói lên nỗi bức xúc của mình cho người khác kể cả người lạ. Mà ss nói người vô cảm làm em nhớ đến một lần em ước mình sẽ trở thành người vô cảm ấy chứ.:dien:
-----> Nghe qua thì giống tâm thần nhưng không phải vậy. Hani bị áp lực từ bên ngoài (nhiều người nhồi nhét ý tưởng ấy vào đầu Hani) và bạn muốn gây sự chú ý (làm hại bản thân bao giờ cũng gây đc nhiều chú ý hết!) Cho bạn gợi ý kiểu gây sự chú ý khác vậy :D Nói về điều mình nghĩ. Ví dụ như: Bạn nữ A đánh bạn B; Hani cho rằng đó là sai ---> Bạn nói với 2 bạn kia là SAI. Hani gây được ấn tượng cho bạn B rằng Hani là một người tốt :D
-----> Khó nói đến bức xúc thì ai cũng gặp phải. Bạn cần phải rất rất tin tưởng vào người đó! Tin tưởng vào một người cần lòng dũng cảm, vì Hani biết mình sẽ bị tổn thương nếu người đó quay lưng với Hani. Tuy nhiên, bạn cũng muốn tâm sự với ai đó. Bạn liền bị mâu thuẫn --> ước mình trở nên vô cảm.

Nhưng bây giờ thấy Hani ổn định ruầy hén! ^^
Nhưng mà từ điểm gì ss cho em là người biết ăn mặc và làm đẹp cho chính bạn thân mình vậy ss. EM đang tò mò đây :D <----- Tâm Lí Học có sức mạnh ghê gớm :sr:
-----> Trầm cảm = trầm + cảm; tức là người không có nhiều khoảnh khắc vui; lúc nào cũng tĩnh lặng. Người trầm cảm cũng hay ít nói, lắng nghe tốt. Trầm cảm do đó thuộc phần tính cách hoặc người đó vẫn còn bị shock (chưa vượt qua nổi một khó khăn). Người trầm cảm cũng biết quan tâm, cảm động.
----> Khép kín là do không đủ tự tin hoặc đó thuộc một phần tính cách. Người khép kín biết vui cười nhưng ít nói. Người khép kín rất thụ động trong việc tiếp xúc với thế giới bên ngoài nên cần được lôi kéo vào những hoạt động tập thể :D :D

Chèo bạn Trà Sữa! Hồi ở Việt Nam, tớ mê nhất món Trà Sữa Trân Châu. Tên của bạn làm tienu đói bụng, thèm cơm -_-'' (hổng có ai nấu cơm nên lười :D :D) Ss Ozhi phân tích sơ sơ về bạn rồi hén! ^^

----> Bạn thích là một người mạnh mẽ, thích giúp đỡ và che chở cho người khác. Đó là mặt tốt và là sức mạnh tinh thần khiến bạn trở nên mạnh mẽ và lắng nghe lí trí. Bạn yêu bản thân vừa đủ. Bạn là một cô gái dịu dàng nhưng khôn ngoan :D
----> (Tớ có ý kiến khác Ozhi ở điểm này) Bạn đang trưởng thành hơn. Lẽ dĩ nhiên là phần Lí Trí của bạn cũng lớn lên. Bạn nhận thấy sức ép từ môi trường bên ngoài, quan niệm của mọi người về giọt nước mắt. Bạn là người thật thà nên nếu có chuyện buồn, bạn sẽ nói ra!

-----> Thấy chưa! Tớ nói bạn là một cô gái rất khôn ngoan mà :D :D Bạn có vẻ dễ bị tổn thương nhưng bạn "hồi sức" rất nhanh ^^

-----> Bạn Trà Sữa cũng mạnh mẽ, dễ mến và đem lại cho người khác cảm giác an toàn. Bạn luôn suy nghĩ tích cực. Bạn quý mến bạn bè. Ngoài ra, vì bạn có một gia đình hạnh phúc, cho nên bạn cũng hơi dễ bị "xỏ mũi".

-Con ng` ko ai hoàn mĩ hết , nhưng cần biết chấp nhận sự thật . Nếu đc , tớ muốn tớ sẽ là một ng` dễ làm wen với ng` khác [Vì tớ ít có khả năng này , và cũng hơi tự ti trong giao tiếp]

----> Trả lời của câu 4: Đó là do bạn có quan niệm khác nhau về người đó.
----> Tự ti có phải là vì bạn không biết gợi chủ đề gì? Bạn có thể bắt đầu bằng việc tự nói về mình. "Tớ thích abc, tớ hay abc, tớ là đứa hzx" <--- Người kia sẽ có ý kiến về điều đó, bạn có thể từ đấy mà nắm đc ý thích của người ta :D Bạn là người không tham vọng ^^

Một ng` đáng tin cậy và đôi lúc hay nói nhảm và hơi khùng :D

-----> Bạn nghĩ vậy. Chưa chắc là đúng! Muốn biết đúng hay sai thì liều hỏi người khác. Hầu hết đều có ấn tượng tốt về bạn thôi ^^

Bạn cần luyện tập với sự tự tin của mình. Bạn đang mong muốn được mọi người nhận diện, ghi nhớ. Bạn Trà Sữa khá cân bằng rồi nên tớ không nói nhiều.

Tôi quan tâm đến bạn vì bạn có cái nhầm lẫn rất là giống tôi. Tiên ù mà cho thành Tiên nữ!

Cái nữa là tính cách bạn khá giống với Lạp Xưởng của tôi! Con bé lớp trưởng ngồi cạnh tôi suốt năm cuối cấp ba! *cười*

Nên tôi quan tâm đến bạn!

Thân
Ozhi~

----> Đây có gọi là tò mò ko ta?
Mặc dù em bất đồng với ss qua một số điểm. Chúc mừng! Có vẻ như sự kiên nhẫn (đọc mớ chữ loằng ngoằng của em) dường như làm ss thông thái hơn :D :D

-----------

Hơ hơ hơ, mỏi lưng quá!

Giật cả mình. Ss tocduoiga cũng lon ton vào đây. Chắc là vì tò mò coi tienu có nói đúng không :D :D

@GRTL: Anh có cách nào tập hợp mấy bài viết của em vào 1 chỗ ko? -_-''
Em chỉ giải đáp cho những bạn thành tâm :D Mấy bạn khác bỏ rơi xó này rồi thì phân tích làm gì cho mệt người em -_-'' Học cách của anh đó :D

Đợi
04-08-2009, 02:05 AM
Dear Tienu :

Đầu tiên , rất cám ơn câu trả lời của bạn dành cho tôi :D

Và, cám ơn [lần thứ hai] lời nhận xét của bạn. Chưa chắc những lời nhận xét của bạn về tôi là đúng hoàn toàn , nhưng theo nhận xét của tôi về chính bản thân mình , bạn nói đúng :D

Bạn Sữa cũng mạnh mẽ, dễ mến và đem lại cho người khác cảm giác an toàn. Bạn luôn suy nghĩ tích cực. Bạn quý mến bạn bè. Ngoài ra, vì bạn có một gia đình hạnh phúc, cho nên bạn cũng hơi dễ bị "xỏ mũi".
Nhưng về phần này , tôi ko biết mình có mạnh mẽ hay ko , vì như đã nói , tôi là một ng` mau nước mắt [nếu như xét về khía cạnh cảm xúc]. Và tôi ko hỉu "xỏ mũi" ở đây có nghĩa gì , [ko hỉu thiệt đó :D]. Thú thực , tôi rất coi trọng bạn bè , nhưng [đã từng ] có ít nhất một ng` làm tôi thất vọng , đến nỗi tuyệt vọng và ko còn niềm tin vào ai nữa hết. Suy nghĩ tích cực là thói quen của tôi , tôi ko muốn bản thân mình rơi vào bế tắc nhưng có đôi lúc tôi lại bế tắc trầm trọng ko có hướng giải quyết, haiiizzzz, chả biết con ng` tôi thế nào , mưa nắng thất thường quá :rain:

Thêm nữa , tôi nói bản thân mình là ng` đáng tin cậy [đó là tôi tự nhận xét ], nhưng còn phần nói nhảm và hơi khùng thì bạn bè tôi nhận xét thế đấy :hihi:.Nhưng đôi lúc [ít ai nhận ra điều này ], khi tôi cười đùa và nói nhảm là khi tôi cảm thấy bế tắc nhất. Đến lúc ko thể kiềm chế đc nữa , tự nhiên đang cười lại bật khóc <-- Đó là lí do bạn bè tôi thường bảo tôi khùng :D

tienu
04-08-2009, 02:44 AM

Từ lúc bị bệnh tới giờ, bản thân mình thấy dễ khóc hơn. Hn, khi buồn huh? Xem phim! Hay đọc sách. Không thì ra ngoài đi shopping hay đi ăn một món ăn lạ ở bên ngoài.

Yeu6 cả hai người. Ba thì cứ luôn luôn quá quan tâm con gái [vì là con gái một], ổng cứ sợ bị mất con suốt ^^ Nhưng yêu ba ở điểm đó.

Mẹ không nói nhiều, cứ thích giữ hết tình thương của mình trong lòng. Nhưng mẹ thương mình bằng cách âm thầm quan tâm, và để cho mình ôm mỗi khi mình có chuyện buồn. Tôi dọn ra ngoài ở riêng. Hôm bữa mẹ có tới thăm. Tôi đã cố gắng làm cho mẹ thấy làm mình vẫn ổn, nhưng lúc đưa mẹ về nhà, chị chủ nhà bảo nhìn thấy mẹ khóc. Mẹ lo lắng cho mình, rất lo!

Tôi chưa có người yêu, bỏ qua câu này nhé ^^

Tự nhận xét, bản thân là một người lười, không thích bị bó buộc, yêu tự do và hòa bình. Tôi không ước mình là một người khác. Tôi hài lòng với chính bản thân mình hiện nay.

Người ta bảo tôi là một người có những suy nghĩ chững chạc, và tính tự lập tương đối cao.

Sis tocduoiga, ss đã có nhận định quá rõ về bản thân của mình. Em không cần phải nhắc lại nữa.

- Ss là người thích giữ khoảng cách với mọi thứ. Điều đó làm cho mọi người lầm tưởng rằng việc chiếm tình cảm và lòng tin của ss là rất khó. Ss cần sự tôn trọng từ mọi người.
- Ss hơi vụng về, đôi khi bất cẩn. Ss có trí tưởng tượng tốt ---> yêu tự do; ss không thích phải tự làm khổ mình làm chi! Ss không thích những công việc yêu cầu li ti từng tí một. Ss cần luyện tập về tính cẩn thận và óc nhạy bén ^^ Tuy nhiên, tại sao nhỉ?

Cách ss hiểu câu hỏi về 2 chữ "cảm tình" làm em lo ngại. Có vẻ như ss giới hạn chúng rất rất nhỏ. Cảm tình không có nghĩa tình yêu ^^ <<<<<<<

Đến đó thôi :D :D

----------------------

@trasua_123: Tại sao bạn đổi cách xưng hô từ tớ -> tôi vậy? Hình như bạn đang tự nói với bản thân, nhiều hơn là bạn nói chuyện với tớ.

Mọi thứ đều có giới hạn của nó. Nếu bạn chưa hiểu hết đc chính mình, bạn khó lòng hiểu đc người khác.

Bạn đang trải qua tuổi ô mai mà. Hãy cứ để mọi thứ tự nhiên :D hài lòng với tất cả mọi thứ! Nếu bạn tự ép bản thân mình sớm trưởng thành -> chỉ có bề ngoài, bên trong yếu đuối.

Vẫn ý kiến như vậy: Bạn rất mạnh mẽ. Mạnh mẽ là dễ dàng vượt qua giai đoạn cảm xúc dày vò thân bạn -> chuyển qua giai đoạn lí trí. Còn dễ "xỏ mũi" là bạn dễ bị lừa (Tớ giải thích thật là tệ -_-'')

---
Ăn sáng đây! Đói quá à! T_T

Đợi
04-08-2009, 02:55 AM
:D, xin lỗi nếu cách xưng hô vậy làm cậu bực mình , ko biết làm sao mà lúc ấy lại xưng hô như thế , mong cậu thông cảm nhé :D. Và chắc tại lúc trưa nói chuyện với ss Ozhi như thế nên đâm ra....., haiizzz.

Và cưối cùng , cám ơn lời khuyên của cậu , tớ sẽ để mọi thứ tự nhiên như bản chất của nó. :D

Chúc cậu một ngày tốt lành và ăn sáng ngon miệng.

Ozhi
04-08-2009, 03:16 AM
@Tien+u: ha ha ha không hiểu nổi! *cười lớn* thôi mần răng! Không cãi nữa! (lại giở cái thói làm biếng của mình lên đây!) Cám ơn nhé cô bé! Cũng cái việc thôi không đọc những thứ lằng nhằng nữa khiến mình thành con lười! Gì mà dịu dàng con gái mạnh mẽ con trai! Khặc... tôi lưỡng tính em à! *nói đùa thôi*

Nhận định khác nhau không nhất thiết cần chứng tỏ là mình đúng! *Cười* (Có ngày tôi cho em xịt máu mũi thiệt!) Tiếp nhận lời của em một cách chính đáng! Đứng trước gương xem lại coi mình là người thế nào! Con nhỏ tóc tai quắn quíu, mặt mùi tè le! Kinh quá! *cười*

Cái đó chẳng phải không gọi là tò mò được! *Ka ka* Thông thái hơn? Thật sự em là cô bé rất tự tin đó em à! Việc tôi reg nick em có đảm bảo là nhận ra tôi được không? *cười* Nói đùa thôi! Đứa như tôi chẳng reg nik bao giờ! Cái tự tôn nó còn lớn hơn cái tự tôi kia mà!

*Đùa một hồi! Mệt vãi* T_____T

Em cứ làm nhà trắc nghiệm gì gì đó ấy nhỉ! Của em đi! Tôi đi chơi!

Ngày tốt lành nhé!

Theo giờ Việt Lam: Tiên ù ăn sáng trể quá! *cười*

Thân
Ozhi~

Đại hiệp mỏ nhọn
04-08-2009, 12:24 PM
, ----> Tự nhiên thấy bạn ấy thích "cắt tay" nên hoảng, phải "chăm sóc" gấp
thú thật thì lúc đầu em cũng chẵng ý định nói ra điều này, sợ mọi người thấy, phát hoảng tránh xa em. Nhưng tự nhiên cái tưng tủng của em nó lại nổi chứng, khi viết cái này trong lòng em cảm thấy hứng thú, muốn xem phản ứng mọi người ra sao.:anhPha:
-----> Hani hiểu bản thân nhưng sợ phản ứng của người khác. Vì thế nên bạn luôn tò mò về phản ứng của người khác với từng cử chỉ của mình ---> Nhút nhát. Điều này không liên quan đến tính khép kín của ấy.
Đúng ss nói đúng, em luôn tò mò người khác sẽ nghĩ gì về cử chỉ lời nói của mình, sợ người khác ghét mình nói chuyện vô duyên. Đó cũng chính là lý do em mong mình có thể già dặn hơn, và cũng vui tính giống ss :sr:
-----> Nghe qua thì giống tâm thần nhưng không phải vậy. Hani bị áp lực từ bên ngoài (nhiều người nhồi nhét ý tưởng ấy vào đầu Hani) và bạn muốn gây sự chú ý (làm hại bản thân bao giờ cũng gây đc nhiều chú ý hết!) Cho bạn gợi ý kiểu gây sự chú ý khác vậy Nói về điều mình nghĩ. Ví dụ như: Bạn nữ A đánh bạn B; Hani cho rằng đó là sai ---> Bạn nói với 2 bạn kia là SAI. Hani gây được ấn tượng cho bạn B rằng Hani là một người tốt
hơ hơ, đúng như em đoán ss ko bảo em đi bác sĩ như một người đọc entry trên blog của em. EM nghĩ chắc ss đã biết dù có đi bác sĩ thì em cũng ko nói cho bác sĩ về chuyện của mình. Lúc cắt tay thì em chủ yếu muốn tạo co mình cảm giác thích thú , ko để ý là mình có cần sự chú ý hay ko. CÓ lúc em cũng có ý là muốn tạo sự chú ý nhưng mà em lại suy nghĩ lại, mình tạo một chú ý để làm gì , rồi tự làm hại bản thân mình như vây
-----> Khó nói đến bức xúc thì ai cũng gặp phải. Bạn cần phải rất rất tin tưởng vào người đó! Tin tưởng vào một người cần lòng dũng cảm, vì Hani biết mình sẽ bị tổn thương nếu người đó quay lưng với Hani. Tuy nhiên, bạn cũng muốn tâm sự với ai đó. Bạn liền bị mâu thuẫn --> ước mình trở nên vô cảm.
em nghĩ nỗi lòng của em chắc phải để dành lại mấy năm sau ấy. CHữ bây giờ em ko biết tìm đâu người trút nỗi lòng. Mẹ, anh chị em thì em hoàn toàn ko muốn họ để tâm vào chuyện của em. Lòng dũng cảm thì cũng có nhiều lúc em tự hỏi nó là cái gì, và tại sao em thể buông thả tâm trí mình mà lại luôn luôn đè nặng tâm trí mình như vậy. Thật thì em cũng chẵng có tâm sự gì cho là quan trọng nhưng k thể nói cho mọi người biết mình nghĩ gì. Khi nói với ss những cái này thì em tự nhiên lại muốn nói hoạch toẹt những bức xúc dồn nén của mình bấy lâu nấy
Nhưng bây giờ thấy Hani ổn định ruầy hén! ^^
Nhưng mà từ điểm gì ss cho em là người biết ăn mặc và làm đẹp cho chính bạn thân mình vậy ss. EM đang tò mò đây <----- Tâm Lí Học có sức mạnh ghê gớm ---> ss học tâm lý học ở đâu vậy cho em đóng tiền học ké với:lovely1:
-----> Trầm cảm = trầm + cảm; tức là người không có nhiều khoảnh khắc vui; lúc nào cũng tĩnh lặng. Người trầm cảm cũng hay ít nói, lắng nghe tốt. Trầm cảm do đó thuộc phần tính cách hoặc người đó vẫn còn bị shock (chưa vượt qua nổi một khó khăn). Người trầm cảm cũng biết quan tâm, cảm động.
----> Khép kín là do không đủ tự tin hoặc đó thuộc một phần tính cách. Người khép kín biết vui cười nhưng ít nói. Người khép kín rất thụ động trong việc tiếp xúc với thế giới bên ngoài nên cần được lôi kéo vào những hoạt động tập thể
suy ra người khép kín là em , phải nói là trước giờ em chưa tham gia hoạt động nào của trướng lớp, trứ khi người nào lôi kéo, ép àova2o. THầy cô từ lớp 1 đến lớp 7, người nào cũng phê, học khá, ngoan , hiền, thụ động. Nói thì nói về chuyện trường lớp thế thôi chứ ở nhà thì khác. Đến nỗi anh chị em trong nhà đọc cái học bạ mà bò lăn ra cười chỉ vô mặt em "con này gì mà hiền, trời :seehaha:

GRTL
05-08-2009, 08:25 PM
- Chủ đề đã được giải quyết tương đối ổn thỏa ! :D hạ xuống thôi ! :D .

™• Sứa •™
06-08-2009, 06:26 PM
Em chỉ giải đáp cho những bạn thành tâm Mấy bạn khác bỏ rơi xó này rồi thì phân tích làm gì cho mệt người em -_-''
Ù à ù, thành tâm cũng có nhiều loại, và ko post thêm những bài khác ko phải là bỏ xó nó

vì thấy rất nhiều người, nên đành im lặng chờ tới lượt....

em có thể phân tích sự việc qua những gì người ta cố tình thể hiện cho em thấy....

trăm nghe ko = 1 thấy

nhưng mắt thấy vẫn có 3 phần là giả....

Who_Am_I
06-08-2009, 06:35 PM
Vốn tính dùng từng nick thể hiện từng khía cạnh của bản thân, cưối cùng mới dùng đến nick này qua đó nhờ em và ke_da_cam giúp anh đi tìm câu trả lời cho chính bản thân mình.

Nhưng giờ thì có lẽ ko cần thiết nữa...

Me0[1xCL]
06-08-2009, 11:47 PM
Chào bà con!

Rất dễ khóc...có thể khóc khi xem phim ( kể cả phim hoạt hình ) , khóc khi vui , khi buồn...nhưng rất it khi khóc trước mặt ai nhất là bạn bè và người thân. Khi buồn thường ko làm j mà chị ngồi 1 chỗ suy nghĩ thôi
Rất yêu bố mẹ ( yêu nhất trên đời ) Yêu mẹ ở điểm mẹ như là 1 người bạn. Yêu ba ở điểm : Ba rất nghiêm khắc :):X
Vì người đó tốt và hiểu mình
Vui vẻ , đôi khi sống nội tâm , tham lam , có chí cầu tiến. Muốn trở thành một người giàu có và giỏi giang
Mọi người thường nói và nghĩ về tôi : Vui vẻ , tốt bụng , đồi khi hơi điên , khó hiểu và lập dị :D

Chúc tất cả một ngày tươi đẹp :D :D :D
Giải mã hộ nhé........

.Rainy.
07-08-2009, 03:36 AM
Có. Muốn ở 1m hoặc đi lang thang. Cũng có thể là muốn 1 ai đó ở cạnh. Tùy lúc.

Có. K biết vì điểm gì.

Có. K biết lý do.

Một ng sống tình cảm, nội tâm, biết quan tâm, lắng nghe, chia sẻ. Đã thay đổi rất nhiều, có lẽ là theo chiều hướng bi quan hơn trc đây. Chỉ muốn là chính mình.

K biết

tienu
07-08-2009, 06:41 AM
Ù à ù, thành tâm cũng có nhiều loại, và ko post thêm những bài khác ko phải là bỏ xó nó

vì thấy rất nhiều người, nên đành im lặng chờ tới lượt....

em có thể phân tích sự việc qua những gì người ta cố tình thể hiện cho em thấy....

trăm nghe ko = 1 thấy

nhưng mắt thấy vẫn có 3 phần là giả....

Chào Sứa,

Tienu không biết tuổi và giới tính của Sứa nên đành xưng bạn-tớ như bình thường vậy.

- Thành tâm ở đây có nghĩa là thực sự muốn tìm hiểu về mình. Nếu thành tâm thì các bạn sẽ theo dõi sát bài viết của tớ. Đã đọc những bài giải thích rồi thì tự hiểu. Nếu tienu nói rõ từng tính cách của các bạn, như vậy sẽ không tế nhị chút nào, phải không? :D :D Giống như chuyện hồi nhỏ mình tè dầm bao nhiêu lần sẽ không muốn kể ra ^^
- Trả lời các câu hỏi, dù đúng dù sai cũng không thành vấn đề. Tuy nhiên, điều này cũng nói lên bản thân của các bạn đang tìm kiếm gì!
- Giới hạn của tienu chính là về mặt kinh nghiệm. Tớ cũng đã đề cập đến một định nghĩa của Tâm Lí Học, đó là Johari Windows.
----> Có những điều bạn thể hiện cho người khác thấy.
----> Có những điều chỉ người khác mới ghi nhận được. Giống như bạn, khi nói chuyện với người ta khác với khi nói chuyện với chính mình qua gương. Khác ở điểm là bạn không thể luôn kiểm soát được hành động của mình xấu hay đẹp mà chỉ có người ngoài thấy được.
----> Có những điều bạn giấu kĩ. Cái này phản ánh mức độ tình cảm của bạn với người kia.
----> Có những điều bạn và người ngoài không thể nhìn thấy/nhận thấy.

Kết luận là gì? Chúng ta đều có những thứ phải che giấu. Vì thế, che giấu là một hành động rất đỗi bình thường. Điều quan trọng luôn là chúng ta che giấu gì và tại sao :D :D Khi bạn gặp một người lạ, bạn không khỏi đánh giá người đó. Đánh giá ra sao tùy vào kinh nghiệm hay nhận thức của bạn. Đối với tienu, tớ thích nhất những người thật lòng và khiêm tốn ^^

Không phải đánh giá của tớ bao giờ cũng chính xác :D :D

Cảm ơn vì câu hỏi lí thú của bạn. Bạn quả là người sâu sắc ^^

tienu
07-08-2009, 06:47 AM
Vốn tính dùng từng nick thể hiện từng khía cạnh của bản thân, cưối cùng mới dùng đến nick này qua đó nhờ em và ke_da_cam giúp anh đi tìm câu trả lời cho chính bản thân mình.

Nhưng giờ thì có lẽ ko cần thiết nữa...

Người quen lâu rồi không gặp :D :D Seo tự nhiên phải e dè thía nhỉ? :D :D

- Câu trả lời cho chính bản thân anh chỉ có anh mới tìm thấy được ^^ Nếu người khác trả lời giùm, tất cả sẽ mất đi ý nghĩa của nó.
- Mọi người đều có khía cạnh riêng của mình. Có thể đề cập đến: tinh thần của mình với một vật/người; mệt hay khỏe. Đối với một người chảnh, láo, anh không tôn trọng họ ^^ Đối với một người nhẹ nhàng, anh nhẹ nhàng và cảm thấy thoải mái. Lúc mệt, anh cười ít đi; lúc vui, anh thích đùa ---> Đó là nhiều khía cạnh của chúng ta. Nguyên nhân chúng ta thay đổi trạng thái là do tác động bên ngoài hoặc bên trong ^^

Đôi khi, em ước mình có thể trở nên mạnh mẽ hơn một chút :D :D
Chúc anh vui!

('-' )(._.)( '-')
08-08-2009, 06:20 PM
Anh ko e dè, mà như trên anh đã nói, anh muốn nhờ em và KDC qua từng khía cạnh, từng thời gian khác nhau ( qua từng nick anh đều thể hiện đúng những gì anh nghĩ lúc đó ) để xem rốt cuộc đâu mới là cái bản chất Gốc của mình

Đối với một người chảnh, láo, anh không tôn trọng họ ^^ Đối với một người nhẹ nhàng, anh nhẹ nhàng và cảm thấy thoải mái. Lúc mệt, anh cười ít đi; lúc vui, anh thích đùa

thật ra câu trả lời anh đã có từ lâu, nhưng vẫn ko tin và chỉ muốn qua cái topic này xác nhận lại 1 lần nữa :

Rất dễ bị ảnh hưởng bởi người đối diện, nhưng có mục đích ...

Bạn quả là người sâu sắc

văn nói dễ bị hiểu là " xâu + dấu ' " lắm :andon:

Thx về những bài post của em trong topic này :)

GRTL
08-08-2009, 10:08 PM
- Bản chất gốc của W_I_M !??? đó là sự cầu toàn - sống tình cảm ... đa tính cách ! <--- ném xó nào cũng sống tốt ! :D :D :D.