PDA

Xem đầy đủ chức năng : giúp mình vói ná

pupo
08-07-2009, 01:18 AM
mình có 1 thằng em,mình rất yêu quý nó,nhưng ko hiểu tại sao mình rất hay quát mắng nó.Nhiều khi mình
tự nhủ là ko đc quát nó,nó còn bé,nhưng ròi đâu lại vào đấy mình vẫn ko thể thay đổi.Vậy mình phải làm sao?

iem_thjk...
08-07-2009, 01:30 AM
Ko sao đâu bạn ah. mình cũng vậy mà. yêu quý em, muốn nó tốt nên mắng nó thôi mà. đừng suy nghĩ nhiều quá. chỉ cần bạn tự nhủ rằng e còn bé,thg e nh ko nên mắng. 1 vài lần rồi sẽ đỡ đó bạn

raIn_HN
08-07-2009, 01:36 AM
ng ta nói yêu cho roi cho vọt mà :D
chi e anh e trong nhà- khi còn nhỏ- quát nhau..thậm chí uýnh nhau nưa..là chuyện thường :D nhưng hok vì thế mà làm tc chị e sứt mẻ...thật đấy..pupo hoac e pupo mà đi xa thử coi........nhớ ng ở nhà lắm..nhưng khi về gặp nhau thì...lại đâu vào dấy :D
.... pé thì càng bướng....mà càng bướng cang phải quát........chị dạy e..hok sao đâu bạn :D

...:*Vô*:...
08-07-2009, 01:39 AM
xời , giống miu ^^
miu cũng ko muốn nó khóc , nhưng nhìu lúc mất tự chủ lại mắng nó ><
ko sao đâu , chị em là pải vậy đó , miễn sao ko làm jì quá đáng và iu nó thật nhìu là được ^^

GRTL
08-07-2009, 01:46 AM
- cứ quát tiếp thôi !!! :D ... đến một lúc nào đó sẽ khác ... ! giúp bé thay đổi được thì chỉ có thánh thần thôi ! :D . đó chỉ là phản ứng tự nhiên của bé ... khi bé lớn hơn và nhận thức tốt hơn tự nhiên bé sẽ khác !
- Bé hiểu là không nên quát em là rất tốt rồi đấy ! bé chỉ có thể tập kiềm chế dần dần ... :D .

baby_sakura_1991
08-07-2009, 05:04 AM
La em mình cũng hok có j` sai nhưng phải la đúng n`g đúng việc, ko thì đâm ra ghét nhau đấy.

nhocbi_410
08-07-2009, 05:07 AM
ha ha , chị em mình thì lúc nào cũng cãi nhau , thậm chí quánh nhau tơi bời khói lửa lun , nhất là lúc nó ko nghe lời mình , cứ hay chọc mình ( nó thua mình 5t ) nhưng mình và nó vẫn thương nhau cực kì , mình mắng nó là thế , nhưng đi xa mình vẫn rất nhớ nó , thấy cái gì hay hay cũng muốn mua cho nó , nói chung là khắn khít lắm...
chuyện của bạn bình thường mà , mấy bà chị bà nào chẳng thế ^^

Giun Đất
08-07-2009, 07:39 AM
mình có 1 thằng em,mình rất yêu quý nó,nhưng ko hiểu tại sao mình rất hay quát mắng nó.Nhiều khi mình
tự nhủ là ko đc quát nó,nó còn bé,nhưng ròi đâu lại vào đấy mình vẫn ko thể thay đổi.Vậy mình phải làm sao?

Bạn chỉ không có quyền quát em bạn khi bạn là thần tượng của nó. Những lời ấy sẽ ăn vào tiềm thức của một đứa nhỏ, và nó sẽ đâm rụt rè, nhút nhát, hoặc phản ứng cáu gắt như bạn vậy!
Bạn cáu gắt em bạn vì trước kia, người lớn cũng hay sửa lưng bạn những điều ấy. Bạn hiểu cảm giác bị sửa lưng như thế nào mà.

Một bạn học của mình khi còn đi học nhà trẻ, bị một đứa khác đâm một cái kéo vào tay. Thằng ấy ko bao giờ hé ra một lời với người khác ngoại trừ bạn thân lâu và bố mẹ.

Quát, mắng gì thì làm, hãy chứng tỏ với nó rằng bạn vẫn quan tâm và yêu thương nó. Vd như mua viết, đồ chơi thú vị cho nó chẳng hạn.

ke_lanh_lung2500
08-07-2009, 09:55 AM
làm thế nào để cho tốt đây cô bé GiunDat. Sự thật là có yêu mới có hận. Có yêu thương thì mới có giận dữ. Nhưng phải bik dùng lới lẽ như thế nào để chỉ bão em của mình.Đối với những sai phạm thì ai cũng sợ , ng lớn lẫn trẻ em điều sợ bị chỉ trích , la mắng khi làm sai chuyện gì đó. Thay vì la mắng thì hãy nói những lời yêu thương và động viên thì tốt hơn cả. Để em mình cảm nhận dc tình thương yêu và học cách thương yêu mọi ng nhé. Muốn uốn cong một cành cây thì bạn phải uốn khi nó còn nhỏ. Có những cành cây có thể uốn nắn dc và k. Dây căng quá thì dây dễ đứt mà chùn quá thì chẳng thành tiếng , vừa phải là hợp nhất. hahaha

†……¶—¶eo_ng0k_dn……†
08-07-2009, 07:43 PM
quát mắng thì phải có lý do, bạn cũng đã từng trải qua tuổi em bạn, bạn phải hỉu đc tâm lý khi bị mắng oan chứ ha,nhìu khi chửi đúng còn bực mình nói chi mắng oan, bạn nên kiềm chế lại tính khí đó, bạn làm như vậy sẽ làm em bạn nghĩ rằng bạn k thương nó, tủi thân nữa, tội nghiệp nó

haianhnguyen
08-07-2009, 09:55 PM
nếu quát mắng đúng lúc đúng chô thì được, nhưng quát mắng tùm lum cùng ko tốt đâu vì em bạn còn nhỏ mà , hay là bây giờ bạn thử kiểu " vừa đấm vừa xoa xem sao" ^^!. :D.
Mình muốn hỏi bạn 1 câu :" bạn có thích bị bố mẹ hay người khác quát mắng không ?" .
Hỏi câu thứ 2 " sau khi bị quát mắng tâm trạng của bạn thế nào nếu bị quát đúng hoặc bị quát sai , khi đó bạn muốn người quát mắng mình cư xử thế nào với mình sau khi bị quát".
Trả lời và nghĩ cách giải quyết việc bạn hỏi .