PDA

Xem đầy đủ chức năng : Vấn đề tình yêu !!!

GRTL
03-07-2009, 09:02 PM
- Lâu lắm rồi Già tui mới mở lại một Chủ đề mới ( nhưng thật ra là quá củ ) <--- chủ yếu là vì rãnh quá thôi ! :D :D :D .
- Cứ đến hẹn lại lên mỗi năm một lần Tớ phải viết một bài luận về Tình Yêu ! <--- nhiều người hỏi quá !
* Tất cả chúng ta cũng có thời nhìn người ta yêu, yêu và nếm trãi những cảm giác, những sắc màu và cung bậc của tình yêu ! có người nói tình yêu là thế giới thần tiên lung linh huyền ảo, có người bảo tình yêu là lẽ sống của đời tôi, người khác thì cho rằng tình yêu là chết trong lòng một tí, là chết vì người mình yêu, là cái ấm áp của mùa xuân, là cháy bỏng như mùa hạ, là lãng mạng và mơn trới như làn gió mát mùa thu là nổi nhớ nhung và thèm khát trước cái lạnh buốt của mùa đông ... là đủ thứ nữa ... nói không hết ! :D.
- và rồi cũng chính họ nói khác đi khi tình yêu không thành ... họ nói tình yêu là dối trá, cay đắng, đau khổ, đen tối ... đủ kiểu ! :D .

... vậy kết lại tình yêu là gì !? nó chả là cái gì cả ! nó chỉ là hai từ để diễn tả mối quan hệ của hai người khác giới với cá tính, nhân cách, thế giới quan của mình, chủ động gắn kết với nhau, cùng nhau sống và trãi nghiệm cuộc sống, cùng nhau đáp ứng những gì họ mong muốn, cần để tồn tại và tiến bộ !
- Do đó tình yêu của mỗi người không ai giống ai vì nó phụ thuộc vào nhận thức, hiểu biết và nhân cách của riêng mỗi người ! Ngay từ việc họ có bị rung động bởi một người nào đó cũng đã có sự chi phối - chọn lựa của nhận thức, cá tính của họ ! ai ai cũng có một số tuýp người nhất định để làm bạn và một số tuýp người khác là không thể làm bạn được.

* Vấn đề cần quan tâm là như thế nào mới gọi là yêu nhau và như thế nào mới gọi là tình yêu chân thành !? nếu trả lời cụ thể cho vấn đề này là rất khó bởi vì lý do đã nói ở trên - tình yêu của mỗi người phụ thuộc vào nhận thức và nhân cách riêng của mỗi người . .... to be contine.... giờ đi tìm đồ ăn đã ! :D :D :D .

GRTL
04-07-2009, 12:56 AM
- giờ mới là phần chính nè ! :D . Yêu nhau ... theo các bạn như thế nào là bạn yêu 1 người và như thế nào để bạn kết luận là người ta yêu mình, rất yêu mình !!!??? <--- nói thật là rất khó để đưa kết luận, rất khó để chúng ta đưa ra lý do cho tình yêu của chính mình hay của một ai đó ! và để diễn tả nó một cách chính xác thì càng khó !
- Tình yêu trong thi ca, trong nghệ thuật người ta chỉ có thể hình tượng hóa và nhìn ở một vài góc độ đặc trưng nhất của tình người ! tình yêu ở đấy thường rất mãnh liệt và đẹp <--- Họ đưa ra hình tượng tình yêu để gây cảm xúc mạnh cho người thưởng thức, khơi dậy tính nhân văn, đạo đức giữa các con người ... Thực tế thì tình yêu nó không đơn giản, cụ thể và nhiều xúc cảm đẹp như trong phim ảnh và thơ ca, nó rất bình thường. Cảm xúc đẹp và những điều thi vị trong tình yêu thực tế nó khá ngắn và không thương xuyên ... thậm chí là rất ít ! nó luôn đòi hỏi con người trong tình yêu luôn chịu nhiều áp lực, tư duy, vị tha và kiềm chế - vị tha kiềm chế cho chính mình và cho người mình yêu.
- Do đó để biết có phải thực sự mình đang yêu hay được yêu không phải là chuyện dể. Đây đó chúng ta bắt gặp có người chưa yêu, đang yêu và đã yêu ! Cùng một người đó, họ sẽ có một vài nhận định khá là khác nhau về tình yêu của chính họ ... thậm chí có người nhận định lại trái ngược nhau qua từng thời điểm khác nhau ! vì sao thế !? phải chăng tình yêu nó nhiều mặt !? tình yêu đã đánh lừa họ, tình yêu lúc thế này, lúc thế khác !?
- Thật sự thì không phải !! nó không phải vì tình yêu ... mà nguyên nhân là ở chính con người họ ! Ở các lứa tuổi khác nhau, sự va chạm với xã hội khác nhau, điều kiện sống khác nhau, khả năng hiểu biết - nhận thức khác nhau ...<--- ít nhiều họ có sự khác nhau trong nhận định, phán xét các vận động - hiện tượng của xã hôi, trong đó có cả tình yêu !
* Các bạn tuổi teen là hay nói câu " YÊU LẦM " nhất - ngoài ra thì cũng có một số người lớn Lầm !
- Người lớn thì nói sau ... ưu tiên tuổi teen trước ! :D .KHi các bạn còn trẻ, được gia đình bao bọc và che chở , hầu như các bạn không phải đề phòng hay chuẩn bị tinh thần để tự vệ trước cái xấu ngoài xã hội <--- cả tin.
- Ở lứa tuổi này cơ thể các bạn có quá trình trao đổi chất, phát triển toàn diện và mạnh mẽ về tâm lý và sinh lý. Đến giai đoạn dậy thì sự thay đổi về tâm sinh lý lá khá rõ, các kích thích tố sinh lý hạt động mạnh... nó luôn khiến cho các bạn rất khó chịu, tò mò về giới, các vận động sinh lý, các biểu hiện về giới tính, đặt biệt là nó khiến các bạn rất giàu cảm xúc, tâm trạng. <--- Các bạn rất dể tự tạo ra trong suy nghỉ của mình là bạn đã yêu người khác giới bởi vì bạn nhận thấy mình có nhiều cảm xúc với họ, thấy trong người mình có nhiều biến chuyển lạ thường vì họ !
- Bình thường chỉ là bạn bè của nhau, đến một ngày bạn tự nhiên thấy đôi mắt họ đẹp, đôi môi họ xinh, hay là cảm thấy họ rất quan tâm mình, quí mến mình ... thậm chí chỉ là vì mình thấy rất muốn ôm họ vào lòng, muốn được che chở hoặc che chở cho họ. Một khi bạn đã chú ý, suy tưởng về người khác giới thì ý nghỉ và hình ảnh ấy xuất hiện rất thường xuyên trong tư duy, trong não bạn ! <--- hiện tượng này được giúp sức bỏi rất nhiều hoạt động tự nhiên của não bộ ! <--- mọi cảm giác yêu thương chủ yếu xuất phát từ chính hoạt động tự nhiên của cơ thể bạn .
.... trong giai đoạn này cảm giác yêu của các bạn nó gói gọn trong cảm xúc, trong vận động của sinh lý, cảm giác yêu ấy nó rất đơn giản và không có một chút tự vệ và nghi ngờ, Nó mang tính bản năng và mãnh liệt ! ........... <<<----- đó là yêu !? không phải !!!! .... đó chỉ là xúc cảm về giới tính và sinh lý. Với những người yêu nhau thực sự nó chỉ là tiền đề của tình yêu.
- Ở đây các bạn chỉ có cảm xúc trong mối quan hệ khác giới trong khi các yếu tố về cá tính, nhận thức và quan điểm sống bị xem nhẹ. Hơn nữa là đại đa số các bạn trong thời điểm này chưa xây dựng được cho mình một thế giới quan riêng và chưa có nhận thức một cách đầy đủ về xã hội, chưa có sự tương tác và thích ứng tự nhiên với xã hội <--- các yếu tố này mới là quan trọng, chi phối mọi hoạt động của con người trong hiện tại và cả tương lai. <--- nên trong các bạn luôn có tâm lý và cảm xúc không ổn định, không có sự chắc chắn và bền vững trong ý muốn và tâm nguyện.
- Theo thời gian tình yêu của các bạn sẽ thay đổi dần theo thế giới quan, nhân cách mà mỗi người xây dựng được cho riêng mình ! đồng thời cảm xúc và tâm lý cũng có sự biến chuyển rõ nét. KHi đó chắc chắn quan điểm về tình yêu trong họ cũng có những cái khác ... ! KHi ấy cảm xúc yêu của họ sẽ được đặt trong sự hài hòa với thế giới quan của họ, nhận thức và nhân cách của họ trong điều kiện thực tại ... nếu mối quan hệ yêu đương đã có trong quá khứ không đáp ứng được thì đỗ vỡ là tất yếu !

.... đấy là lý do vì sao tuổi teen thường là yêu lầm và luôn tạo ra những đau khổ, tổn thương cho nhau <--- sai lầm luôn bắt đầu từ chính teen ! những người lớn đã từng trãi qua giai đoạn đó, nên họ hiểu và biết được những điều đó <---- ngưới lớn luôn khuyên tuổi teen không nên yêu sớm, ngăn cấm cũng chỉ vì sức khoẻ thể chất, tinh thần và tương lai của chính tuổi teen thôi !
.... Cũng mong là tuổi teen chỉ nên lo học, chuẩn bị kiến thức nhằm xây dựng cho mình đủ nhận thức, kiến thức, xây dựng một thế giới quan tốt, đúng để sống tốt và thành công trong tình yêu cũng như cuộc sống !!!

... yêu càng sớm càng không phải yêu, yêu sớm chỉ tạo ra con đường đen tối trong tình yêu của chính mình !

.... còn nữa ... ! khi nào rãnh rỗi viết tiếp ! :D .

traitimngheoyeuanh
04-07-2009, 12:59 AM
Không ai định nghĩa được tình yêu là gì , qua mối tình đầu em đã hiểu đôi chút về yêu , yêu là nhớ là , ấm áp, hạnh phúc , đau khổ , tuyệt vọng có khi sẽ rời xa thế giới này mãi mãi , ngọt ngào rồi cũng đến cay đắng , vui vẻ rồi cũng đến buồn đau ,cái gì cũng cõ hai mặt của nó , cũng giống như ánh sáng và bóng đêm,có được tình yêu rồi nhưng giữ nó mới thật sự quan trọng , hết một cuộc đời khi về già may ra mới biết tình yêu của hai người thế nào , niềm tin chắc không còn 100% , yêu nó dậy con người ta biết khóc ,gục ngã, đứng dậy đi tiếp, hận thù nói chung tình yêu mang tất cả những cảm xúc của một con người , suy nghĩ của từng người , người ta nói yêu và được yêu là một hạnh phúc cũng đúng nhưng nó có quá nhiều phúc tạp , yêu rồi chia tay , cuộc sống không như mình mong đợi , yêu chân thành thì ít lắm theo em hiểu vậy , mình có yêu chân thành thì rồi cũng chỉ khổ , tổn thương, nhận lại toàn vị đắng tình yêu , khi yêu phải học cách tàn nhẫn một chút.hjhj em nói sai điều gì bỏ qua cho em nhé ,em xin hết hjhj

nhocbi_410
05-07-2009, 07:13 PM
yêu là chết trong lòng một đống.... yêu... được nhiều , nhưng khi mất thì trắng tay , phải gây dựng sự nghiệp yêu đương lại từ đầu . Yêu... phải mạnh mẽ mới yêu được , phải có một trái tim dũng cảm mới yêu được...
phút suy nghĩ thoáng qua...

GRTL
05-07-2009, 07:23 PM
- thấy chưa ! đã có một quý cô thể hiện sự biến đổi trong cách nhận xét, cảm xúc về tình yêu ! nói là thế nhưng Bé Thảo đây vẫn đang yêu và vẫn dể bị phỉnh ! :D :D :D .
- Rất nhiều bạn ở đây thắc mắc về tình yêu ... sao vài ngày rồi mà không thấy ai viết về cái tình yêu trong cách nhìn của mình nhỉ !??? có thể là cái nhìn, hiểu của bạn về tình yêu của các bạn có thể không giống tớ, không giống ai nhưng ở một góc độ nào đó cũng đã là một khái niệm về tình yêu <---- chúng ta cùng thảo luận về các nhận định ấy của mỗi người !

..... ( chú ý là các bạn nên viết được vài dòng, diễn tả cho hết cái tình yêu trong cái nhìn của các bạn - vài dòng ngắn ngủn thì khó thảo luận lắm ! ).....

* Bây giờ thì tớ sẽ thảo luận về cái tình yêu mà Bé Thảo đã đưa ra !! :D . Bé Thảo đã yêu và đã chia tay và hiện tai đang yêu một người khác ... nhưng cũng mơ hồ, chới với lắm !
- Tình yêu không mang trong nó tính hai mặt ... những điều ấy chỉ là những quy luật, những diễn biến tất yếu của xã hội tự nhiên, của tâm sinh lý con người. Không có cuộc vui nào dài mãi, không ai thấy hạnh phúc trong suốt thời gian họ sống, không ai luôn thấy hài lòng về mình, về người khác và không ai luôn thấy hài lòng vì những gì mình đang có ! <---- mọi cái luôn có nguyên nhân nhưng để giải thích nó một cách chính xác là rất khó ! chỉ có thể giải thích cho từng người với hoàn cảnh và quá trình sống riêng biệt của họ !
- Trong tình yêu đòi hỏi phải có sự vun đắp ở cả 2 bên và khiến cho nhau hài lòng về nội dung " cho " và " nhận ". Và khái niệm như thế nào là " cho " và như thế nào là " nhận " của mỗi người là khác nhau, ở đây nó thể hiện quan điểm và nhân cách của mỗi người, cũng như những vận động tâm lý trong từng thời điểm. KHi mới yêu nhau ai cũng có xu hướng " cho " và bỏ qua ý nghỉ về " nhận " ... theo thời gian thì nó không còn như vậy nữa, nó cần sự cân bằng ... nó thể hiện nhân cách và quan điểm qua các yêu cầu, mong muốn của 2 người . Ngoài ra thì trong quá trình yêu nhau hành vi và kỹ năng truyền đạt tình cảm cho nhau của 2 bên góp phần tạo ra tâm lý và phản ứng của cả 2 bên .
* Ví dụ :
- bên A đón " nhận " một cách vô tư và bị động mà không có những hành động " cho " khéo léo và phù hợp ... kéo dài mãi thì đến một thời điểm bên còn lại B cảm thấy nó chỉ có một chiều ( thiếu thốn, hụt hẫn... mất lòng tin ) <--- B sẽ yêu cầu, đòi hỏi ( thể hiện quan điểm, nhân cách của mình một cách rõ ràng và mãnh liệt ). Nếu cả hai được thỏa mãn thì " cho " và " nhận " lúc ấy cân bằng <--- nhưng không có nghĩa là tình yêu đó sẽ phát triển, tốt hơn <--- chưa chắc ! Nếu không được thỏa mãn thì tình yêu đứt gãy !
- ở đây cả 2 bên đều có lỗi, sai lầm ! khổ nỗi là những sai lầm đó họ không tự nhận thức được, họ không ý thức và tự điều chỉnh <--- nó bắt đầu từ việc họ yêu trong khi chưa có một sự chuẩn bị nào về kiến thức và tâm lý cho mối quan hệ yêu đương ấy ! sai lầm và đổ vỡ bắt nguồn ngay từ lúc bắt đầu yêu, từ lúc còn say đắm và hạnh phúc bên nhau !!! <--- đến một lúc nào đó Bé Thảo sẽ hiểu mình sai ở đâu dù Bé Thảo chia tay là đúng ! ( hiện tại Bé Thảo vẫn chưa nhìn thấy và rút kinh nghiệm khi yêu ).
- Tình yêu chân thành là hiếm !? ngay cả tình yêu của bé cũng không chân thành !? không phải !!! ai ai cũng có trong mình một tình yêu chân thành, nhưng phải có nhận thức đúng và đủ về nó thì mới có thể phát huy và gặt hái kết quả của tình yêu chân thành ấy ! <--- buộc ta phải suy nghỉ, phải có thế giới quan đúng và vững. ( Không thể dựa vào cảm xúc, tâm trạng <--- nói cách khác cảm xúc và tâm trạng không quyết định cho tình yêu chân thành ). <--- sai lầm lâu nay của Bé Thảo là quá nặng về cảm xúc, chú ý quá nhiều về tâm trạng của mình mà không tư duy, không chủ động tác động trở lại sự việc !
- Hiển nhiên là cho dù hai người yêu nhau chân thành, rất thủy chung cũng khó mà tránh được những điều khổ tâm, buồn và đắng cay trong tình yêu ... nhưng sâu thẳm trong tiềm thức, trong ý chí, trong đạo lý của họ tình yêu ấy là bất diệt và vô giá đối với họ .
- Phải tàn nhẫn một chút !? Bé phải diễn đạt cho đủ ý ... viết như thế rất dể bị hiểu nhầm ! một vài hành động, giải pháp tác động tâm lý - kích thích hành vi nhằm khám phá nhân cách và quan điểm có thể là gây sốc nhưng bản chất không phải là tàn nhẫn ! :D .

GRTL
05-07-2009, 07:28 PM
- Bạn nhóc bi ! bạn cũng yêu sớm ấy chứ nhỉ !? :D thấy chưa .. sau một thất bại bạn đã ngộ ra thêm một vài yếu tố nữa trong tình yêu ... nếu bạn không muốn mình te tua trong sự nghiệp khám phá tình yêu thì đừng nên dùng bản thân mình thử nghiệm ... hãy chú ý quan sát và tìm hiểu thế giới xung quanh, trang bị cho mình kiến thức và xây dựng cho mình một thế giới quan đủ sức mạnh. KHi đó thì bạn yêu ai thì người đó chắc chắn phải yêu bạn như điếu đổ, bền vững dài lâu !

traitimngheoyeuanh
06-07-2009, 01:15 AM
anh nói rất đúng em để cảm xúc nhiều quá, tâm trạng suy nghĩ nhiều, em không biết mọi người quan niệm tình yêu là thế nào , hiện tại em đang yêu và được yêu ,hiện tại em đang hạnh phúc với tình yêu đó , vui vẻ, ấm áp, hạnh phúc, đôi khi em sợ sợ hạnh phúc sẽ rời xa mình, em là cô bé sống thiên về tình cảm , hay mơ mộng ,thích lãng mạng ,tình yêu thật sự rất khó nói khó viết ra vì mỗi người có những quan niệm yêu khác nhau,bản thân em hiện tai suy nghĩ yêu , yêu là hạnh phúc bên người mình yêu, cùng người đó bước tiếp trên một con đường,hiện tại và nghĩ đến tương lai, quá khứ mãi mãi là quá khứ không liên quan đến hiện tại và tương lai, quá khứ ơi ta chào mi , vĩnh biệt mi ta chỉ coi mi như những kỷ niệm vui, buồn,mi hãy sống tốt nhé hạnh phúc nhé nếu không ta sẽ cười vì mi thật ngốc khi đánh mất ta,qua mối tình đầu tôi nhận ra rằng tình yêu không chỉ có nhận mà ta phải biết cho<cho ở đây không phải cho tất cả con người, vật chất > cho và nhận nên thăng bằng nhau thì tình yêu mới tồn tại được , sự quan tâm nho nhỏ , lời hỏi thăm , đôi khi làm điều bất ngờ như vậy cũng đã gọi là cho rồi , nhận nhiều quá cũng cảm thấy nhàm chán < người nhận nhiều quá đôi khi cảm tưởng như một bảo mẫu > trong tình yêu hai người hiểu nhau cũng rất quan trọng cùng xây dựng cho tình yêu thêm hạnh phúc, trong tình yêu cũng cần cả sự hy sinh nữa, trong tình yêu nói yêu thì thấy có thể chứ nói yêu mãi mãi có lẽ không nên vì sao có bao giờ các bạn tự hỏi liệu có yêu được mãi mãi người đó không? thật khó để yêu mãi mãi thời đại này rất ít có người sy tình ,dem cái chết ra để yêu cả , trước đây khi tôi đang ở mối tình đầu tôi cứ nghĩ không thể yêu thêm lần nữa, tôi chỉ muốn rời xa thế giới này vì sống không còn ý nghĩa gì nữa , tình yêu chết coi như cuộc sống của tôi cũng chết, đây có phải là yêu không? chắc không phải vì trước tiên phải yêu bản thân mình vậy là ngu ngốc chứ không phải yêu, yêu đôi khi nó phức tạp và đôi khi nó đơn giản, yêu đôi khi chỉ cần bàn tay mình trong bàn tay ấy sẽ cảm nhận sự yêu thương không nhất thiết phải...... tình yêu và nỗi nhớ ,ngày nào cũng gặp vậy mà vẫn nhớ như vậy có gọi là yêu ko nhỉ,mệt mỏi chỉ cần bờ vai ấy , trước đây tôi cứ nghĩ ấy thay thế người yêu cũ trong lòng tôi nhưng không phải ấy là ấy quá khứ là quá khứ ,tôi cảm nhận được sự yêu thương, tình cảm , tôi cần ấy,ấy thật sự trong lòng tôi chỉ có mình ấy , như vậy đã được gọi là tình yêu chưa? tôi muốn giống mẹ ,''tình yêu và thương đã ở bên bố ,đã ở bên bố khi chỉ còn hai bàn tay trắng ,tình yêu là gì ,ko biết nhưng lại biết yêu ,em muốn hỏi anh và mọi người một câu. Câu hỏi của em là yêu có yêu có nên đặt niềm tin 100% vào người mình yêu khổng và yêu có nên hy vọng không?

Trư Bát Giới
06-07-2009, 01:25 AM
Khi nào mình nói là iu, thì đó là tình iu thôi. Lời iu là tự trái tim là tình iu chân thành. :vui:

tình ko như mơ
06-07-2009, 01:27 AM
iu là chết trong lòng 1 tí
iu là chết ngoài da 1 tí
iu thế nào nữa tui chịu àh. nhìn mà chóng hết cả mặt chẳng đọc nổi:hihi:

jazz
07-07-2009, 12:51 AM
iu khiến cho người ta đau khổ nhiều hơn là vui

thu tim
07-07-2009, 04:13 AM
tình yêu là một cơn ác mộng của đời người ,đối mặt cũng ko đc mà né tránh cũng ko xong.
ai mà hỏi yêu là gì? thì tốt nhất là nên trả lời : đừng yêu bạn ạ.

c0pe_ng0k
07-07-2009, 07:54 AM
Em thấy những lí luận về tình yêu của anh rất đúng. Cảm xúc và cảm nhận về tình yêu nó theo 1 quá trình nào đó. Thường là lúc mới yêu thỳ ngọt ngào, hp'....Khi đang yêu thỳ nhiều cảm giác hơn vì sau 1 thời gian gắn bó, sẽ nảy sinh nhiều chuyện, lúc này h0k chỷ đơn giản là niềm vui, những giận hờn hay cãi vã cũng sẽ làm đối phương buồn, con gái thỳ thường hay khóc :(, rồi cái kết cuối cùng. Với ai đc ở bên nhau trọn đời thỳ họ sẽ có cái nhìn tích cực hơn về tình yêu, dù sau đó c/s hôn nhân có thể làm họ h0k còn mặn mà như trc'. Còn những ng` h0k đến đc vs nhau vì bất cứ lí do j`, nhất là bị n`g iu bỏ, thường sẽ nhìn tình yêu theo 1 hướng tiêu cực, là cay đắng, là nước mắt, là đau khổ......=> Nói chung h0k có tình yêu nào là vĩnh cửu, chỷ có giây phút là mãi mãi thôi.

Giun Đất
07-07-2009, 11:26 AM
Em chẳng biết gì về tình yêu cả.

Chỉ biết rằng, những kẻ đã từng phải khổ, từng phải chờ, từng mệt mỏi, từng nghi vấn, từng phải ghen...và trăm thứ hương vị khác của tình yêu, đều trở nên khôn ngoan và chững chạc hơn trong lần thứ hai.

Tự nhiên thấy sợ... Sẽ thoát khỏi lối nhìn sự việc của một đứa con gái và tìm hiểu cách nhìn của một đứa con trai để khoẻ thân. Bố mẹ ở nhà hay cãi nhau những thứ "tôi nghĩ thế này" vs "bà chẳng hiểu tôi gì cả" >>> thật là ngớn. Chẳng biết về phía ai cả!

Có một điều muốn hỏi anh GRTL. Người ta bảo con người không thích sống theo kinh nghiệm của người khác. Đa số đều phải "nếm cay" mới hiểu đc. Anh có nhắc đến lí do tại sao ko nên yêu khi còn nhỏ tuổi. Người lớn đi trước nên hiểu, khuyên các bạn trẻ lo học, lo tương lai.
Nếu chỉ khuyên thì không đủ đâu. Những đứa trẻ rất cứng đầu. Anh có giải pháp gì siêu hơn ko? Để mai mốt em có rảnh thì đi phá mấy cặp teen (xuất phát từ lòng ghen tị. Đừng nghĩ em tốt đẹp gì, anh nhá)

GRTL
07-07-2009, 06:46 PM
- trư bát giới ơi là trư bát giới !!! lời iu từ trái tim là thế nào !? cứ nói ra là chân thành <--- sao thiên hạ vẫn nhiều người bị lừa, chà đạp sau khi đã " hết mình " vì yêu !? lời yêu thì chân thành nhưng nhân cách và nhận thức của kẻ đó thối tha và đen tối !????
- Bạn suy nghỉ xa hơn thử xem ... biết đâu đấy bạn có cái nhìn nhận đầy đủ hơn về mối quan hệ yêu đương
- Tình không như mơ cố mà đọc đi em ! tìm hiểu chút ít về tình yêu để sau này yêu cho nó hoành tráng ! :D :D :D .

- Bé Thảo ... em hỏi như thế thì rất khó trả lời ! không ai có thể bắt em tin người này, người kia hay không tin họ ... với những gì em biết, nhận thức em hãy tự nhủ với mình, tự xây dựng cho mình quan điểm, sự chuẩn bị về tinh thần và chủ động trong mọi mối quan hệ cũng như cách ứng xử, phản ứng của bản thân với mọi sự việc ! em phải luôn cho phép mình tự vệ trong mọi mối quan hệ.
- Anh đã từng nói niềm tin không phải tự dưng có được, cũng không phải tự dưng em nặng ra trong đầu, trong ý nghỉ của em cái niềm tin đó ! Nó phải được xây dựng trên cơ sỡ những gì đã, đang diễn ra và thông qua khả năng nhận thức, dự đoán của em để em có thể rút ra cảm nhận về niềm tin trong em . Nó là kết quả của rất nhiều yếu tố ... chủ yếu là từ bản chất của những hành động, lời nói, những sự kiện có liên quan đến anh ấy và lợi ích lâu dài của chính em ! điều đáng ngại nhất ở em là em quá đơn giản và quá nhiều cảm xúc dẫn đến việc không nhận biết hết bản chất vấn đề và những nguy cơ tiềm ẩn trong những điều ngọt ngào, từ những việc tưởng chừng như bé nhỏ .
- Em hãy tự tra khảo chính mình và cố gắng tư duy, bình tĩnh và kiềm chế mọi cảm xúc dâng trào <--- nó có thể làm em thấy mệt mỏi, nặng nề nhưng đó là cách duy nhất giúp em ổn định và chủ động trong cuộc sống của mình.

GRTL
07-07-2009, 07:03 PM
- whitemouse108 tên kia không có một cảm xúc nào với bạn em ( người yêu hắn ) !??? hắn nói với em hay là em tự cảm nhận !? Nếu thật sự như thế thì đấy cũng là điều bình thường ... ở đây là quan điểm và cá tính của hắn ta ... cảm xúc của mỗi người biểu hiện ra ngoài với nhiều cách khác nhau, với hắn cái cảm xúc của hắn nó biểu hiện ra ngoài qua cái cách hắn nghỉ, hắn ngưỡng mộ và tự nhủ với lòng hắn ! người khác có thể run run, bối rối, nhớ nhung và bồn chồn ... nhưng với hắn có thể là hành động, việc làm là sự mạnh mẽ và tự tin ... miễn sao là hắn làm hài lòng cô gái hắn yêu là được !!! Hắn và cô gái sẽ rất hạnh phúc nếu cô gái hắn yêu hiểu hắn và cũng có một thế giới quan, cá tính phù hợp với hắn ! Bạn đừng nghỉ là hắn bệnh hoạn chỉ vì hắn không giống như bạn hay một số người khác ! Hắn có lý đấy chứ !

- bé ngốc - tình yêu có sự vĩnh cữu đấy chứ ! nhưng để tìm thấy sự vĩnh cữu ấy đòi hỏi 2 người yêu nhau phải vượt qua được cái tôi của chính mình và có một nhận thức đầy đủ về xã hội và về tình yêu họ đanh có ! <--- rất khó và rất ít người có thể thực hiện được !

GRTL
07-07-2009, 07:39 PM
- Guin đất ! Cái bạn thấy giữ bố và mẹ đó là những cái tôi muốn được khẳn định của Bố và Mẹ ... nó được diễn đạt ra cùng với cảm xúc và ý muốn được thừa nhận mà không được thừa nhận <--- nên bạn nhìn vào nó rất căng thẳng, đau đầu ... đấy chỉ là một phần của cuộc sống chứ không thuộc nội dung của tình yêu giữa bố và mẹ bạn ! Cuộc sống rất nhiều thứ phức tạp ... không một người lớn nào đủ tự tin là ta đây đã hiểu hết về cuộc sống !!! nên bạn cứ từ từ mà tìm hiểu và học hỏi ... bạn không nên đứng về phía ai ... bạn chỉ nên là cầu nối yêu thương giữa bố và mẹ thôi ! :D .
- Đứa trẻ bạn muốn nói đó chính là bạn chứ gì !? :D :D :D . Để cho một đứa trẻ nghe và làm theo tất nhiên không phải nói, khuyên là được. Phải hiểu được thế giới quan của nó, cá tính của nó và cái cách nó phản ứng với sự việc, với kiến thức mà nó nhận được - đồng thời là tại thời điểm chỉ bảo cho nó nó có muốn nghe, muốn tiếp thu hay không nữa ! :D .
- Ở đây không phải là không thích sống theo kinh nghiệm của người khác mà là người đi sau khó nắm bắt được bản chất của vấn đề ... có những nội dung rất khó diễn đạt đúng và đủ - đòi hỏi người ta phải va chạm mới hiểu hết - nhất là những vấn đề thuộc lĩnh vực xã hội.
- Riêng vấn đề không nên yêu sớm thì nội dung và hậu quả là rất rõ <--- không có gì khó hiểu, chỉ là tụi nhỏ không chú ý, không biết tự kiểm soát bản thân ! chỉ khi nào thấy quan tài mới chịu đổ lệ <- :D .
- Tụi nhỏ bảo không nghe bởi vì khi chúng nó đã bắt đầu yêu với những cảm xúc rất bản năng và toàn là những điều đẹp đẽ trong mắt chúng <--- mình nói tụi nó điều đó là xấu, có hại làm sao nó tin và nghe được !? đến khi thê thảm rồi thì chúng mới chịu tin . Do đó hãy cho chúng thấy những điều tai hại, những cái hậu quả rất nghiêm trọng vì yêu sớm trước khi chúng yêu, trước khi chúng muốn yêu ( bằng hình ảnh, bằng những thực tế rất rõ trước mắt mà người khác đã dại dột không sống bằng kinh nghiệm của người lớn ( luôn thương yêu và che chở cho chúng từ khi chúng mới sinh ra ) phải chịu ngoài xã hội. - Một khi mắt thấy tai nghe thì chúng sẽ dần có nhận thức về vấn đề này ! .... nêu ai biết rõ rồi mà còn lao đầu vào mối hiểm họa đó thì .... cho nó chết vì yêu, cho thấm thía thôi chứ làm sao giờ :D :D :D !?

... Bố mẹ có trói lại, nhốt trong phòng, đe dọa, đánh đập chúng nhưng nhận thức trong đầu nó không có thì cũng như không - có khi còn phản tác dụng ... nó lại nghỉ bố mẹ nó không thương, hành hạ nó !!! đúng là tình ngay và lý gian cho những người làm cha mẹ !!! do đó trong diễn đàn HHT này Tớ chỉ có thể nói và nói, truyền đạt kinh nghiệm kiểu chung chung ! bạn trẻ nào nhận thức được thì tốt ... còn không thì.......thôi ... :D :D :D !

thu tim
07-07-2009, 08:51 PM
nếu con người ko có cảm xúc ,ko có trái tim thì có lẽ họ sẽ ko phải yêu đâu .Sướng thay những kẻ bị mất năng lực hành vi dân sự ,sống trong nhà thương điên ko muộn phiền ,vì họ có biết gì đâu mà buồn chứ.

Giun Đất
08-07-2009, 12:44 AM
@GRTL: Thanks anh. Vậy anh nghĩ mai mốt, người yêu em sẽ như thế nào? <--- anh biết được thì chết liền cho bé xem !!! :D .

@thutim: Chưa thấy ai dở hơi như bạn cả, thutim ạ! Tớ có một người bạn, trước kia bình thường khoẻ mạnh. Đùng một cái mắc chứng tâm thần. Cụ thể là chứng ko xác định đc bản thân hay gì đó.
Tại bạn chưa thấy. Điều đó rất kinh khủng. Một người lúc nào cũng cười như hắn mà lại nhiều mâu thuẫn như vậy, thấy la thét, xé quần áo, đập đầu vào tường. Nhiều lúc ngồi cười như điên.

Thôi, nhắc lại đau lòng. Chỉ thấy lời ước của bạn quá...phi lí.

Ozhi
08-07-2009, 12:53 AM
@thutim: ước kì lạ quá hén! Bik là như vậy vẫn tốt, nhưng rồi có thật sự tốt như vậy hay không? Thế bạn nghĩ người điên ko biết buồn, không biết khóc không biết yêu thương? Xin lỗi! Bạn nên suy nghĩ lại đi!

Nhà tôi cũng có một người điên, hoàn toàn mất đi năng lực bản thân như bạn nói! Nhưng vẫn biết yêu thương đó thôi! Và cũng biết buồn! Không tin cứ vào nhà thương điên một lần đi! Rồi sẽ thấy!

Có thể bạn sẽ khó chịu, nhưng...

Chậc! Thiệt là tôi chẳng có ý gây chiến gì đâu! Chỉ là tôi không thích cái ước mơ vô cùng hão của bạn thôi! *thở dài*

Vấn đề tình yêu à? Muôn vạn lối, muôn vạn hình thù, mà chỉ có một kẻ biết được! Là người thật sự đang yêu!

Thân
Ozhi~

GRTL
08-07-2009, 01:41 AM
- Người đang yêu !? có thể ... khi họ thật sự yêu thì họ sẽ hiểu về tình yêu của mình <-- nhưng nó ra làm sao thì tùy người ! nhưng cũng rất nhiều người đang yêu và đã yêu vẫn không thể hiểu được tình yêu của mình <--- đó cũng là do chính bản thân họ thôi ! :D :D :D .
- Còn thu tím thì nói như một người điên thứ thiệt hoặc là đang nói trong vô thức !!! :D . thấy sao nói vậy bạn đừng buồn ... ! :D .

Halley_Đần
08-07-2009, 02:02 AM
Yêu mà lỡ xảy ra chuyện gì dẫn đến chia tay thì đau khổ cùng cực. Vì thế nên biết gìn giữ hạnh phúc của mình.

iem_thjk...
08-07-2009, 02:30 AM
yêu là j? đâu có ai trả lời được chính xác câu hỏi đó đâu?
Người ta chỉ bảo yêu là yêu thôi

Ozhi
10-07-2009, 04:00 AM
GRTL: *viết đúng chưa* vậy là người đang yêu không biết được mình đang yêu hả anh? *hỏi ngây thơ* Hay là người đang yêu cũng không định nghĩa được tình yêu? *ngây thơ* Em không nói hiểu là hiểu hết đâu ạ! *ngụy biện* em chỉ nói họ hiểu rằng mình đang yêu! Hình như lúc nào họ cũng tin là tình yêu làm được tất cả! Mặc dù điều đó đâu có đúng đâu! *mâu thuẫn*! >"< *mình ngây thơ quá!*

thân
Ozhi~

GRTL
10-07-2009, 07:45 PM
- Người đang yêu họ chỉ biết được những cảm giác, những biến động khác thường trong họ, nó khiến họ suy nghỉ và hành động. Họ tự nhận thức được là họ đang dành cho người khác giới ấy những điều đặc biệt và họ mong muốn nhận được những điều tương tự từ người đó !
- Nhưng sự vận động, hệ quả của sự tương tác giữa 2 người, bản chất cũng như xu hướng của mối quan hệ ấy..... mấy ai nắm bắt - hiểu được !? <--- để gọi là hiểu thì chúng ta phải hiểu được cá tính, quan điểm, tư duy của người yêu - đồng thời phải hiểu tương đối những tác động từ bản thân mình đối với người mình yêu ( như cử chỉ, hành động, thái độ, khả năng truyền đạt tình cảm, ý nguyện trong hiện tại và cả tương lai .... ) tất cả phải xuất phát từ nền tảng nhân cách và lý trí thực của chúng ta ( nó giống như Cái Tâm mà chúng ta thường dùng để diển đạt ). <--- rất khó !
- Khi mới yêu, chúng ta thường nắm bắt được những nội dung của bề nổi tình yêu như những cảm giác, những ham muốn mang yếu tố sinh lý nhiều hơn là lý trí ! ... đến khi nào cảm xúc ấy giảm đi chúng ta mới bắt đầu suy nghỉ, tư duy <--- đa số chỉ tập trung để giải thích những hiện tượng đã xãy ra, những việc làm cho cả hai khổ sở, bực tức. Rất ít người nghỉ xâu hơn về nguyên nhân gây ra vấn đề đó !
- Đến khi mọi thứ gần như nguội lạnh, hoặc là những người bình tĩnh - có khả năng tập trung tư duy cao độ, thông minh, nhạy bén <-- những người có kiến thức, nhận thức đúng và nhân cách, quan điểm ổn định họ sẽ hiểu được tình yêu của họ ! <--- họ luôn đưa ra được những điều chỉnh phù hợp. ( có thể gọi là họ đã hiểu được tình yêu của mình - nhưng không phải là hiểu hết, họ chỉ có thể điều chỉnh chứ không thể điều khiển tình yêu của họ.)

.... để hiểu hết những vấn đề tình yêu, quan hệ nam nữ này gần như là không thể ! chúng ta chỉ có thể nắm bắt được những nội dung đơn lẻ theo những con người - hoàn cảnh - thời điểm cụ thể ! <--- rất khó để đưa ra một khái niệm có tính tổng quát và chính xác về tình yêu !

_clover_
10-07-2009, 07:59 PM
rối như tơ vò chính là tình iu

Ozhi
10-07-2009, 08:58 PM
Vậy là sẽ không nên phủ nhận bất cứ điều gì! Từ cảm giác, hình thức, trạng thái, cơ cấu, thời gian...bla bla của tình yêu! Nếu mà cứ muốn đi suy xét mãi cuối cùng thì tàn vì không tìm được cái gì cả! *laugh at* Coi như không hẳn là đúng cũng không hẳn là sai! *laught at*

Thân
Ozhi~

P/S: nói thật! Anh giải thích chân phương, ngắn gọn cho em dễ hiểu, chứ anh viết dài như thế, mặc dù là có chất lượng thật nhưng mà đọc hình như hơi khó hiểu! Với ng` đặt ra vấn đề thì chắc là hiểu ngay! Nhưng với người khác thì! hờ hờ.......

Giun Đất
10-07-2009, 11:32 PM
Thân
Ozhi~

P/S: nói thật! Anh giải thích chân phương, ngắn gọn cho em dễ hiểu, chứ anh viết dài như thế, mặc dù là có chất lượng thật nhưng mà đọc hình như hơi khó hiểu! Với ng` đặt ra vấn đề thì chắc là hiểu ngay! Nhưng với người khác thì! hờ hờ.......

Bà tỉ Ozhi này chẳng có chút kiên nhẫn nào cả. Đọc từ từ, chưa hiểu lần 1 thì đọc lần 2.

Ờ, tình yêu chia ra làm 2 giai đoạn lớn nói chung:
- Giai đoạn 1: Cảm xúc mãnh liệt của 2 người dành cho nhau. Rất quay cuồng, bồng bột.
- Giai đoạn 2: Khi mọi thứ lặng xuống thì phải suy xét như thế nào. Người có lí trí từ đó mới khẳng định tình cảm của mình.

Mún hỉu thì đọc lại đi bà cụ @_@ 2 khổ đầu của bác Gây Rối liên quan đến Giai đoạn 1. 2 khổ sau liên quan đến giai đoạn 2 á.
Lâu lâu mới thấy bà ss Ozhi dễ thương như hôm nay

Ozhi
11-07-2009, 07:46 AM
Bà tỉ này không nói là bà tỉ này không hiểu! (_ _") *không hiểu sao con giun lại kêu mình là bà tỉ!*

Giai đoạn một: Giai đoạn bị ngu hóa à!

Mà nói chung là cũng không nên bàn cãi nhiều! Hix

Mặt ngu nên được cho là dễ thương! >"<

GRTL
11-07-2009, 09:35 PM
- Bé giun giỏi ! :D . Để có một tình yêu thật sự và bền vững bạn cần có lý trí, nhận thức đủ về cuộc sống, có cho mình 1 quan điểm sống vững và phù hợp. <--- khi đó bạn mới đi qua được giai đoạn 2 của tình yêu.
- Giai đoạn 1 thì 99 % là ai ai cũng có cái nhìn giống nhau về tình yêu, tình yêu rất đẹp ! đến giai đoạn 2 thì mỗi người một vẽ ... phải không bé Giun !? :D . Để tình mãi đẹp và vượt quá sóng gió, bạn cần phải tôi luyện cho cái lý trí và nhân cách chứ không phải là chăm chú vào cảm xúc yêu đương !
- GRTL không tách ra giai đoạn bởi vì ranh giới của 2 giai đoạn này rất khó xác định . Bé giun quá giỏi ! :D đã nhìn thấy các giai đoạn này ! :D .

thu tim
11-07-2009, 10:30 PM
ừm ,cứ cho là tôi hok bình thường ,chứ người yêu có bình thường đâu ,lâu lâu cũng có vấn đề đấy ,hay những ai đang yêu tự nhìn lại mình đi ,lúc khóc lúc cười ,lúc van xin ,lúc lạnh lùng ,vô cảm ,lúc nhẫn tâm đến đáng sợ ,lúc yêu thương đến quá mức ,ko hiểu nổi tình yêu

Giun Đất
12-07-2009, 03:07 AM
Bà tỉ này không nói là bà tỉ này không hiểu! (_ _") *không hiểu sao con giun lại kêu mình là bà tỉ!*

Giai đoạn một: Giai đoạn bị ngu hóa à!

Mà nói chung là cũng không nên bàn cãi nhiều! Hix

Mặt ngu nên được cho là dễ thương! >"<

Ss Ozhi à, hiểu và hiểu lờ mờ khác nhau nhiều lắm. Hồi mới qua đây, mỗi lần thầy cô hỏi "hiểu ko?" -> gật đầu như hiểu rồi, trong khi mình chỉ hiểu lờ mờ. Về sau bị cô kia la cho một trận (test bị under-graded) nên chừa luôn.
Hiểu là chừng nào ss "hệ thống hóa" được cái mình hiểu theo cách của mình. Và có thể đơn giản hóa cho người khác cùng hiểu <<<< thằng bạn em nó định nghĩa vậy. Theo ông Albert Einstein, thần tượng của nó.

Ờ, sorry tỉ nhưng muội muội hơi bị kết mấy bạn dám nói lên ý kiến của mình. (Mặt ngu là chuyện khác ạ). Mà em cũng để ý nha, thích một người cũng có 2 giai đoạn. Giai đoạn giống lúc yêu. Giai đoạn hai là...hết thích, hết tò mò, làm bạn đc. Chấm hết.

@Gây Rối: Anh đừng làm em phổng mũi. Mai mốt em kiêu ngạo thì đổ tội lên đầu anh, anh Gây Rối ạ.
Nói chung, không thích nghe chửi nhưng lại sợ nghe khen. Con người kì cục. Ghét mấy kiểu thầy cô không biết góp ý cho học trò. Ghét luôn mấy kiểu thích dạy đời học sinh <<<< :crazy:

@thutim: Bạn ơi, mình lạnh lùng là do tên người yêu van xin. Mình van xin là do tên người yêu lạnh lùng. Mình buồn là do hắn không quan tâm. Mình vui là do hắn quan tâm. Mình quan tâm hắn là do hắn đã quan tâm mình. Hắn quan tâm mình là do mình quan tâm hắn. Thiếu quan tâm một chút thường bị cho là "vô tư, hời hợt". Quan tâm quá nhiều lại bị gọi là "gia trưởng, kiểm soát, coi mình như một em bé". (Nhiều từ "quan tâm" quá ko biết bạn có theo kịp ko :haha:)

Ban đầu là vậy. Về sau biết hắn suy nghĩ gì trong đầu thì bớt "lên xuống" như vậy hơn.

- Trong tình yêu đòi hỏi phải có sự vun đắp ở cả 2 bên và khiến cho nhau hài lòng về nội dung "cho" và "nhận". Và khái niệm như thế nào là "cho" và như thế nào là "nhận" của mỗi người là khác nhau, ở đây nó thể hiện quan điểm và nhân cách của mỗi người, cũng như những vận động tâm lý trong từng thời điểm.
KHi mới yêu nhau ai cũng có xu hướng "cho" và bỏ qua ý nghỉ về " nhận " ... theo thời gian thì nó không còn như vậy nữa, nó cần sự cân bằng ... nó thể hiện nhân cách và quan điểm qua các yêu cầu, mong muốn của 2 người . Ngoài ra thì trong quá trình yêu nhau hành vi và kỹ năng truyền đạt tình cảm cho nhau của 2 bên góp phần tạo ra tâm lý và phản ứng của cả 2 bên .

Mình thấy hình như không nhiều bạn đọc rõ những gì anh GRTL viết cho lắm.

Ờ, mà Giun Đất không biết gì về tình yêu cả. Chuồn đây kẻo có đứa bắt lại đánh đòn. Hình như tớ không bao giờ thoát khỏi bệnh "thông thái dỏm, dạy đời" cả. Khổ ghê.

thu tim
12-07-2009, 04:30 AM
tình yêu có khái niệm nữa sao , vậy có khái niệm nào để bác bỏ tình yêu không , sẽ đáng sợ biết mấy nếu một ngày mình phải yêu ,yêu thật lòng ,...yêu nhiều mà chẳng được bao nhiêu , chỉ chuốc lấy ưu sầu khi cuộc tình tan vỡ , ai đó đã nói chia tay sẽ làm bạn nhưng rồi lại good bye , ko bao giờ gặp lại , gặp rồi sẽ né tránh , ừ thì là tình yêu đó , yêu rồi ko có chuyện làm bạn đâu , chán thật.

GRTL
12-07-2009, 04:39 AM
- đoạn đó anh viết cho chị Thảo ! chị Thảo hiểu là được rồi ! :D . Bé chưa cần phải hiểu cái đoạn " cho " và " nhận " đó đâu ! :D :D :D .
- GRTL không nghỉ là mình đang dạy đời ai ... ! chỉ nói cái mình biết ... ai không thích đọc và không đồng quan điểm cũng không sao ! :D . Sợ nghe khen !? sợ thấy sướng, sợ cảm thấy bối rối và e thẹn à !? :D :D :D . Bé sợ kiểu đó thì chắc là phải sợ cả đời thôi ! :D .
- Thu tím bớt giận nào ... ! những biểu hiện ấy càng chứng tỏ là rất mù quáng trong quan hệ trai gái ! bạn hoàn toàn bị chi phối bởi cảm xúc và không tự chủ được mình ! GRTL và nhiều người đang yêu, yêu rất nhiều nhưng không bị điên kiểu đó đâu thu tím ! :D. Chúc bạn luôn vui.

Giun Đất
12-07-2009, 05:12 AM
- đoạn đó anh viết cho chị Thảo ! chị Thảo hiểu là được rồi ! :D . Bé chưa cần phải hiểu cái đoạn " cho " và " nhận " đó đâu ! :D :D :D .
- GRTL không nghỉ là mình đang dạy đời ai ... ! chỉ nói cái mình biết ... ai không thích đọc và không đồng quan điểm cũng không sao ! :D . Sợ nghe khen !? sợ thấy sướng, sợ cảm thấy bối rối và e thẹn à !? :D :D :D . Bé sợ kiểu đó thì chắc là phải sợ cả đời thôi ! :D .

Nô nô, đừng hiểu lầm em. Tội nghiệp! (Lần sau có vui chuyện cũng cẩn thận hơn) Em hổng dám nói anh dạy đời đâu. Dạy đời là chừng nào bắt người ta phải theo khuôn khổ mà mình thấy có lí.

Tại sao Giun không cần hiểu đoạn "cho" và "nhận" đó?

Hồi trước em kiêu ngạo lắm. Bây giờ tốt nhất tránh những thứ có thể làm mình kiêu ngạo. Bị khen nhiều -> cho rằng mình đúng -> chủ quan -> thất bại.

@thu tim: Sorry nha. Từ nay mình không nói gì nữa. Bạn lo sợ và có một trái tim mong manh. Có lẽ bạn nên tự tin hơn chút xíu.

thu tim
12-07-2009, 06:03 AM
thứ nhất tui ko giận gì cả,
thứ hai tui rất ổn định
thứ ba ,cảm ơn giúp tui hiểu tình yêu là gì
thứ tư ,nhưng tui sẽ ko thể nào nghe theo đc
thứ năm vì tui ương bướng ,khó bảo
--> nói chung là khó giải nghĩa chính tui cũng ko hiểu sao mình ghét tình yêu.

GRTL
12-07-2009, 06:07 PM
- vậy là được rồi ! sao ít bạn viết về tình yêu của mình vậy ta !? không ai có thắc mắc cần tìm hiểu về tình yêu nữa à !? không ai có đôi điều cảm nghỉ về tình yêu !??? những ai đang yêu và đã yêu viết về một vài kinh nghiệm của ban thân cho mọi kiểm nghiệm với đi nào !!!

Ozhi
12-07-2009, 09:14 PM
thứ nhất tui ko giận gì cả,
thứ hai tui rất ổn định
thứ ba ,cảm ơn giúp tui hiểu tình yêu là gì
thứ tư ,nhưng tui sẽ ko thể nào nghe theo đc
thứ năm vì tui ương bướng ,khó bảo
--> nói chung là khó giải nghĩa chính tui cũng ko hiểu sao mình ghét tình yêu.

Đúng là ko thể nào áp đặt cho bạn một tình yêu giới hạn được! *ha ha* Không phải bạn ương bướng không hiểu mà là bạn không mún bị áp đặt thôi! *ha ha* Cũng không phải bạn ương bướng khó bảo mà là bạn chưa hề đụng vào thì làm sao mà bảo bạn được! Còn nữa bạn mà ghét tình yêu thì gia đình bạn sẽ mệt rồi! Người vô cảm mà! Xin lỗi hơi quá lời nhưng mà tôi không thể không nói được!

@con Giun: ss iu em! như iu ss vậy! =]]

@GRTL: *ha ha* chỉ biết cười lớn! Cám ơn "anh" nhé! *^^* À

- vậy là được rồi ! sao ít bạn viết về tình yêu của mình vậy ta !? không ai có thắc mắc cần tìm hiểu về tình yêu nữa à !? không ai có đôi điều cảm nghỉ về tình yêu !??? những ai đang yêu và đã yêu viết về một vài kinh nghiệm của ban thân cho mọi kiểm nghiệm với đi nào !!!

Do có cái này nên chắc em cũng nên xuôi theo chiều gió!

Về tình yêu của tôi chắc cũng không có gì để nói! Anh đến bình yên và ra đi bình yên như tôi vậy! Anh đòi quen và anh đòi chia tay và hết! Lãng nhách! Hình như là qua chuyện đó tôi cũng không có cảm nhận gì nhiều Chỉ cảm thấy càng ngày càng sợ con trai hơn! Sợ con trai nhìn mình với lăng kính tình yêu! Hết kiên nhẫn nên bi giờ đâm ra gặp ai cũng yêu! Trở thành tưng tưng!

Kinh nghiệm cho thấy là khi muốn chia tay với ai làm cho người ta chia tay mình thì đỡ tội lỗi hơn! *cười*

Thân
Ozhi~:loveface:

pe_shiva_kute
13-07-2009, 02:41 AM
đúng , yêu là phải dũng cảm , thẳng thắn và k rơi nước mắt chớ

thu tim
13-07-2009, 06:53 AM
ozhi gì đó thật đáng ghét ,cái giọng cười khó ưa...

nhưng mà dù sao tui cũng hiểu đc 1 góc nhỏ về tình yêu rồi
tình yêu tuy tui có ghét thật nhưng mà tui ko thể phủ nhận là nó ko đẹp , ko tuyệt vời...
tình yêu đến 1 cách lạ kì , ko hiểu nổi vì sao có nó và vì sao mất nó
tình yêu đẹp mang lại niềm tin , và cuộc sống tốt đẹp hơn , nó cho người ta nghị lực vươn lên mọi khó khăn .
với tình yêu người ta có thể mất nhau 1 lần nhưng sẽ ko có lần thứ 2 nếu như có cơ hội lần 2 cho họ...
tình yêu như 1 con dao hai lưỡi , yêu cũng nhiều ,hạnh phúc cũng nhiều nhưng rồi lại đau khổ cũng nhiều
--> nói chung tình yêu là hai chữ dễ viết nhưng khó xóa...

Giun Đất
13-07-2009, 07:07 AM
ozhi gì đó thật đáng ghét ,cái giọng cười khó ưa...

nhưng mà dù sao tui cũng hiểu đc 1 góc nhỏ về tình yêu rồi
tình yêu tuy tui có ghét thật nhưng mà tui ko thể phủ nhận là nó ko đẹp , ko tuyệt vời...
tình yêu đến 1 cách lạ kì , ko hiểu nổi vì sao có nó và vì sao mất nó
tình yêu đẹp mang lại niềm tin , và cuộc sống tốt đẹp hơn , nó cho người ta nghị lực vươn lên mọi khó khăn .
với tình yêu người ta có thể mất nhau 1 lần nhưng sẽ ko có lần thứ 2 nếu như có cơ hội lần 2 cho họ...
tình yêu như 1 con dao hai lưỡi , yêu cũng nhiều ,hạnh phúc cũng nhiều nhưng rồi lại đau khổ cũng nhiều
--> nói chung tình yêu là hai chữ dễ viết nhưng khó xóa...

Hey, vậy bạn có giải thích đc câu "ghét của nào trời trao của nấy" ko? Câu này bé thắc mắc từ lâu rồi, định đem hỏi anh Gây Rối.

Ozhi đúng là khó ưa thật, bạn ha! :haha: :so_funny: Ai thèm iu bà ấy chứ! Ngay cả một con giun! :sr: :sr:

Khó xóa là do bản thân người trong cuộc đã sẵn sàng xóa hay chưa. Đọc đc đâu đó ở trong GRTL, lúc dễ nhất để "xóa" là chia tay khi đang chán nhau hay bất đồng gì đó với nhau.

Giun Đất
13-07-2009, 07:20 AM

Bạn làm như dễ lắm í :sr:

Lí thuyết thì nhiều. Nói chung, tớ cũng thuộc dạng nhiều chiện và hay "thông thái dỏm" :D. Hồi xưa ở Vn, đứa nào sắp đi tỏ tình là dải chiếu ngồi coi. Coi rồi thì quân sư cho tụi nó. Cũng kêu tụi nó dũng cảm, khuyến khích dữ lắm. Rốt cục đứng trước mặt "anh í" thì chạy mất dép. Chân nhũn như bún luôn <<<< Quân sư dỏm nó vậy :sr: Về sau bị tụi kia bắt làm bồ câu đưa thư. Mình còn phải run dùm tụi nó vì "anh í" quá "dẹp chai" :haha: Lí thuyết là "hãy dũng cảm lên", hiện thực là "em chạy thẳng cẳng".

Thẳng thắn cũng chẳng dễ. Bạn mà biết người ấy không ưa cái gì thì khó mà thú nhận đc. Ví dụ như chuyện trinh tiết chẳng hạn.

Còn ko rơi nước mắt thì khỏi nói :haha: Gặp phải người yêu đào hoa, lăng nhăng thì rơi cả mười lít luôn ấy!

>>> Lập luận của bạn chỉ có lí trên phương diện Lí Thuyết, sách vở :D
<<< Mà sao mình nói cứ như hiểu nhiều về tình yêu lắm ấy! :haha: Chưa yêu mà nhiều chiện có hạng.

Nói chung, đây cũng ham lắm nhưng vì gia đình cấm cản, ghét, đi phá mấy cặp khác! Hồi trước thích một thằng cùng lớp. Học giỏi, phong độ, nhiều em bám nhưng vẫn còn ngây thơ. Không hiểu sao hắn thích hỏi bài mình; mặc dù mình chẳng học giỏi hơn hắn là bao.
Thích là vậy. Có đứa bảo Giun lầm giữa "thích" và "ngưỡng mộ". "Thích" -> "yêu"; "mến" -> "yêu"; "ngưỡng mộ" thành "yêu" <<< Làm sao để biết khi nào mình "yêu"? Khi nào là "thích"? Khi nào là "yêu"? Khi nào chỉ "thích như bạn bè"? Mấy cái này thấy nhiều người nhầm lẫn lắm!

Ozhi
13-07-2009, 08:16 AM
@Thutim: Ờ công nhận tôi khó ưa thật! Nhưng mà cá tính thế nó quen rồi! Với lại tôi thấy có vẻ như bạn hơi nhút nhát! Bạn đang mong chờ một tình yêu đẹp như mơ? *ka ka* Tôi nghĩ thế đấy! Nếu tôi mà là con trai chắc tôi cũng yêu cô bé ngây thơ như bạn mất! *ka ka*

P/S 1: do bạn ghét giọng cười của tôi nên hờ hờ....

@Con Giun: trích dẫn, trích dẫn

Ozhi đúng là khó ưa thật, bạn ha! Ai thèm iu bà ấy chứ! Ngay cả một con giun!

*ha ha ha ha.......*:kaka::kaka::kaka::kaka:

@

Hơ cái này tôi không nghĩ vậy! Dũng cảm thì cũng cần thật, nhưng là dũng cảm như thế nào kìa bạn. Chứ cứ cái dạng dũng cảm chạy ra đánh ghen một cách thô lỗ thì tôi đầu hàng. Thắng thắn thì tôi đồng ý, không thể thích một người mà cứ tối ôm mộng rồi ôm gối hun cái chụt được! *cười* Không rơi nước mắt! Có thể, nhưng cũng sẽ lúc mưa rơi trong lòng thôi! *cười*

Nói chung là theo lí thuyết thì muốn nói sao cũng được nhưng cứ phải "vào trận" thì mới bik mình là cô bé hay cậu nhóc được! *ha ha*

Thân
Ozhi~
P/S: cứ đi nhiều chuyện hoài! Cám ơn "anh" GRTL đã lập đất cho tớ xây lều! *cười*

traitimngheoyeuanh
13-07-2009, 08:52 AM
cả nhà thảo luận về tính yêu cho tui hỏi chút xíu mong mọi người xem xét chuyện của tui thế nào nhé.
tui đang yêu , được yêu. Hiện tại tâm trạng tui thế này , tui lúc nào cũng muốn anh ở bên cạnh mình , một ngày không gặp anh hoặc anh có chuyện gì bận không giữ đúng lời hứa là tâm trang tôi bắng đầu
đầu tiên giận dỗi , rất muốn biết lý do vì sao anh không giữ đúng lời hứa nhưng bề ngoài tỏ vẻ không quan tâm
thứ hai nghĩ anh không quan tâm đến mình , chẳng yêu mình gì cả nghi ngờ
trong tôi có cảm giác nghi ngờ lúc sau lại thôi
tôi chẳng muốn anh làm gì chỉ muốn anh ở bên tôi mặc dù anh còn đang đi học ,anh phải học bài không chát được tôi cũng giận dỗi. tôi chẳng hiểu tôi thế nào cả , anh không làm vừa ý tôi là tôi giận , anh chơi game lắm lúc tôi nghĩ anh thích game hơn là thích tôi vậy là tôi tức lên tôi cũng chơi game không thèm quan tâm anh nữa
tình yêu chúng tôi cứ vậy đó. một tuần có khi 5 ngay tôi giận anh , tất cả là tại tôi còn anh thì làm lành
vậy tôi làm sao ý nhỉ

Ozhi
13-07-2009, 09:08 AM
@*cười*

Hơ...Thế hóa ra bạn là công chúa à? Đâu phải ai cũng chìu theo ý bạn được! *cười*

Nói là nói vậy thôi chứ lúc yêu thì ai cũng vậy thôi! Ngay cả bản thân tôi cũng không tránh được. Mặc dù tôi rất bình yên! *cười*

Có lí do nào khiến bạn lo lắng như thế không? Bạn thử nghĩ kĩ lại xem, tại sao mình lại như vậy!

Thêm một chuyện nữa là game không phải là tên tội đồ! *hu hu* Tôi cũng rất mê game, người mê game không thể bỏ game một cách đơn giản được đâu. Bạn cứ thử đặt mình vào trường hợp anh ấy xem thử!

*cười*

Thân
Ozhi~

Giun Đất
13-07-2009, 11:50 AM
@Ozhi: Bà tỉ cười nham hiểm quá. Thảo nào bạn thutim ko ưa được. Lâu lâu lại *cười*, người bị gì thì thấy nhột, người không bị gì thì thấy... :D :D :haha:
Sorry nha Ozhi, thấy hâm quá. Ko chịu nổi nên....:D :D :haha:
Có ngon thì trả lời câu cuối bài com trước của bé Giun đi ss.

P.S. GRTL già lắm rùi đó. Già hơn ss 10 tủi lun đó. Anh <<< trong ngoặc kép là sao?! :haha:

@traitimngheoyeuanh: Uầy, bạn đang yêu mà sao đề Nơi Cư Ngụ là: Thế giới ko có tình yêu <<< ???

Nghe giọng của bạn có vẻ hình sự. Chắc Giun cũng phải "hình sự" hơn một chút cho hợp gu.
Một người khi tình yêu đang trong giai đoạn mãnh liệt, bạn có đòi hỏi từ người yêu, là phải đáp ứng đủ tình yêu cho bạn. Quan tâm, chăm sóc, chiều chuộng, coi bạn là no.1, vv. Khi người yêu không đáp ứng đủ thì bạn đâm ra như vậy thôi. Tớ đoán bạn luôn nhận đc nhiều tình thương từ gia đình và bạn bè, phải ko?
Người yêu bạn cũng vậy. Anh ta cũng cần đc đáp ứng đủ mức độ tình yêu anh cần. Có bạn vỗ về khi anh buồn, bạn để anh tâm sự, có người lắng nghe, ủng hộ anh. Anh không cần chiều chuộng hay chăm sóc quá đáng. Mỗi người một đòi hỏi khác nhau trong tình yêu, bạn hiểu chứ?

Thôi, bạn chẳng có vấn đề gì cả. Nhiều khi bạn "nhõng nhẽo" như dzị người ta mới thương đó :D :D Bạn thấy rõ mồn một cái tính giận hờn là không nên mà vẫn cứ giận như cơm bữa ^^
Mai mốt đi xa, bảo đảm tên người yêu của bạn cũng nhớ bạn nhiều. Có người để hắn đi làm lành mà!

@GRTL: Ê ê ê ê, anh ơi, sao anh hổng giải đáp thắc mắc của em vậy?! Em buồn bây giờ!

@thu tim: Tiêu bạn rồi kìa @_@ Gã Ozhi hình như đang "nhắm" bạn đó. Nếu tớ là bạn í thì xách dép chạy từ lâu rồi.

GRTL
13-07-2009, 07:04 PM
- Bé Thảo hỏi ... mấy đứa nhỏ nó trả lời hay không !? Tuy không rõ ràng như thế ... nhưng mà nó đúng ... Thảo quá bị động ! Em không chủ động xác định vị trí của mình, em cần phải làm những gì ... với tinh thần ra sao để yêu và được yêu ! ... sự cân bằng <--- bé Thảo ! khi ấy người ta sẽ không chán mình và mình cũng ít thấy chán họ <--- họ phải hành động, suy nghỉ đồng thời bản thân mình cũng phải hành động và suy nghỉ ... hãy tác động lẫn nhau dựa trên quan điểm và nhân cách của mình. Em lớn nhưng vẫn quá đơn giản trong cá tính và quan điểm.
.................................................
- Giun hỏi về cái gì !? thích, mến, ngưỡng mộ, yêu !? qua mấy bài trước của anh thì Bé sẽ thấy " yêu " là thế nào ! từ đó bé sẽ nhìn thấy khoảng cách khá lớn giữa yêu và 3 cái còn lại !
- Có thể nói gọn thế này ! Thích, mến, ngưỡng mộ chỉ là cảm súc một phía, từ chúng ta ! đối phương tác động lên chúng ta bằng các nội dung, phương diện khác chứ không phải từ tình cảm của họ dành cho riêng ta. .... giải thích sâu hơn thì hơi trừu tượng, tốn nhiều ôxi và máu của anh lắm ! :D .

traitimngheoyeuanh
13-07-2009, 07:19 PM
@traitimngheoyeuanh: Uầy, bạn đang yêu mà sao đề Nơi Cư Ngụ là: Thế giới ko có tình yêu <<< ???

Nghe giọng của bạn có vẻ hình sự. Chắc Giun cũng phải "hình sự" hơn một chút cho hợp gu.
Một người khi tình yêu đang trong giai đoạn mãnh liệt, bạn có đòi hỏi từ người yêu, là phải đáp ứng đủ tình yêu cho bạn. Quan tâm, chăm sóc, chiều chuộng, coi bạn là no.1, vv. Khi người yêu không đáp ứng đủ thì bạn đâm ra như vậy thôi. Tớ đoán bạn luôn nhận đc nhiều tình thương từ gia đình và bạn bè, phải ko?
Người yêu bạn cũng vậy. Anh ta cũng cần đc đáp ứng đủ mức độ tình yêu anh cần. Có bạn vỗ về khi anh buồn, bạn để anh tâm sự, có người lắng nghe, ủng hộ anh. Anh không cần chiều chuộng hay chăm sóc quá đáng. Mỗi người một đòi hỏi khác nhau trong tình yêu, bạn hiểu chứ?

Thôi, bạn chẳng có vấn đề gì cả. Nhiều khi bạn "nhõng nhẽo" như dzị người ta mới thương đó :D :D Bạn thấy rõ mồn một cái tính giận hờn là không nên mà vẫn cứ giận như cơm bữa ^^
Mai mốt đi xa, bảo đảm tên người yêu của bạn cũng nhớ bạn nhiều. Có người để hắn đi làm lành mà!

Đâu có hình sự chắc bạn cảm thấy vậy. bạn đoán chính xác rùi đó tớ nhận được tình thương từ bố mẹ , chị gái và bạn bè nhưng không phải được chiều đâu nhé ,chỉ là sự quan tâm , lo lắng nhiều.....
tớ chẳng thấy hắn ta nhớ tớ gì cả mà chỉ kêu mết quá mỗi khi làm lành xong,mình hay giận và hết giận cũng nhanh. ko biết làm sao để không giận hờn vu vơ này nữa nếu không chắc tình yêu ra đi lúc nào cũng không hay, anh không ra là mình nghĩ anh không yêu ko quan tâm đến mình nữa , đến lúc anh ra là giận luôn
cai' nay` la` vua` tha^t' bai. o? mo^i' tinh` da^u` ne^n moi' vie^t' va^y. cach' da^y 9 thang'

Ozhi
13-07-2009, 07:33 PM
@: Có để trong ngoặc kép hả? >"< Xin lỗi nha! Đó là thói quen! Nếu mà không để trong "" là thế nào cũng bị viết tắt! ^^! *cười* Xin lỗi cả a GRTL! Ozhi~

Thích là vậy. Có đứa bảo Giun lầm giữa "thích" và "ngưỡng mộ". "Thích" -> "yêu"; "mến" -> "yêu"; "ngưỡng mộ" thành "yêu" <<< Làm sao để biết khi nào mình "yêu"? Khi nào là "thích"? Khi nào là "yêu"? Khi nào chỉ "thích như bạn bè"? Mấy cái này thấy nhiều người nhầm lẫn lắm!

Khi nào là thích khi nào là yêu! *cười* Ai biết! Khi nào đến thì biết thôi! *ha ha*

Thích với yêu cách nhau một khoảng cách rất nhỏ. Đôi khi cũng có thể vượt qua được khoảng cách đó. Nhưng đa phần là không! Yêu thì không nhiều, nhưng thích thì nhiều lắm! Không chỉ có như thế còn có thứ cảm giác cao hơn tình nhưng chưa bằng tình yêu nữa. Là cảm giác ngưỡng mộ một người. Cũng nhớ nhung vậy, cũng tim đập mạnh vậy mà có thấy yêu đâu. Cảm giác muốn chiếm hữu khi yêu sẽ mãnh liệt hơn thích nhiều! *cười*

Đó là pé kêu tôi giải thích! Chứ tôi cũng chẳng muốn viết thế này! Tình cảm con người vốn không có giới hạn mà! *Cười*

Thân
Xỉn

traitimngheoyeuanh
13-07-2009, 08:26 PM
@*cười*

Hơ...Thế hóa ra bạn là công chúa à? Đâu phải ai cũng chìu theo ý bạn được! *cười*

Nói là nói vậy thôi chứ lúc yêu thì ai cũng vậy thôi! Ngay cả bản thân tôi cũng không tránh được. Mặc dù tôi rất bình yên! *cười*

Có lí do nào khiến bạn lo lắng như thế không? Bạn thử nghĩ kĩ lại xem, tại sao mình lại như vậy!

Thêm một chuyện nữa là game không phải là tên tội đồ! *hu hu* Tôi cũng rất mê game, người mê game không thể bỏ game một cách đơn giản được đâu. Bạn cứ thử đặt mình vào trường hợp anh ấy xem thử!

*cười*

ớ không phải là công chúa chỉ là trái tim mùa đông :le:
tớ cũng chơi game nhưng không nghiện , thích thì chơi không thì thôi
cái điệu cười của cậu thích rùi đó :kick:
thanks cậu đã đưa ra ý kiến tớ cũng đang cố nghĩ vắt cái đầu ra để nghĩ sao mình lại vậy đay nhưng càng nghĩ chẳng hiểu nổi mình
chẳng biết thế nào nữa , chẳng hiểu phải làm sao để thay đổi tính cách

thu tim
13-07-2009, 10:27 PM
@thu tim: Tiêu bạn rồi kìa @_@ Gã Ozhi hình như đang "nhắm" bạn đó. Nếu tớ là bạn í thì xách dép chạy từ lâu rồi.

ơ ,vậy ozhi là trai hay gaí nhỉ?
giun đất nói như thể là con trai
ozhi nói như thể là con gái?????????????????????????????????????????????? ???????????????????????????????

ừm ,dù sao thì tui cũng ko đến nỗi nào khi nhận thức đc một tí xíu về tình yêu , cũng bít dừng lại và tiếp tục đúng lúc , có thể nhìu người cho tui trẻ con [đúng sự thật là vậy :(( ] nhưng tui ko chấp nhất , tình yêu vốn ko dành cho tui ,đơn giản vì tui chưa đủ tuổi yêu...

Ozhi
14-07-2009, 06:02 AM

ơ ,vậy ozhi là trai hay gaí nhỉ?
giun đất nói như thể là con trai
ozhi nói như thể là con gái?????????????????????????????????????????????? ???????????????????????????????

ừm ,dù sao thì tui cũng ko đến nỗi nào khi nhận thức đc một tí xíu về tình yêu , cũng bít dừng lại và tiếp tục đúng lúc , có thể nhìu người cho tui trẻ con [đúng sự thật là vậy :(( ] nhưng tui ko chấp nhất , tình yêu vốn ko dành cho tui ,đơn giản vì tui chưa đủ tuổi yêu...

@Ha: tớ là con gái mà! Mà cũng có thể là con trai nữa! Ai biết được nào! Nik hai người dùng mà! *ha ha* chỉ là thấy cái gì xinh xắn dễ thương thì khoái thôi! *ha ha* Tình yêu không giới hạn mà! *cười* Con giun đó hờ hơ...tớ hem bik!

Cái ý kiến của bạn thì lần này tôi đồng ý! Ha! Chưa đủ tuổi yệu Bao nhiêu thì đủ cho một cô bé nhỉ!

ớ không phải là công chúa chỉ là trái tim mùa đông
tớ cũng chơi game nhưng không nghiện , thích thì chơi không thì thôi
cái điệu cười của cậu thích rùi đó
thanks cậu đã đưa ra ý kiến tớ cũng đang cố nghĩ vắt cái đầu ra để nghĩ sao mình lại vậy đay nhưng càng nghĩ chẳng hiểu nổi mình
chẳng biết thế nào nữa , chẳng hiểu phải làm sao để thay đổi tính cách

Vậy trái tim mùa đông là sao hả bạn? Đó là bạn không nghiện, nhưng anh chàng của bạn có nghiện hem? Thích điệu cười cùa tôi ha? *cười* Cám ơn nha! Không cần phải thay đổi tính cách chỉ cần thông cảm cho nhau là được rồi! Đừng đánh mất cái gì đó chỉ vì bản thân! (Kinh nghiệm từ người yêu đầu của tôi đấy! *cười*)

Thân
OZhi~

Giun Đất
14-07-2009, 03:05 PM
- Bé Thảo hỏi ... mấy đứa nhỏ nó trả lời hay không !? Tuy không rõ ràng như thế ... nhưng mà nó đúng ... Thảo quá bị động ! Em không chủ động xác định vị trí của mình, em cần phải làm những gì ... với tinh thần ra sao để yêu và được yêu ! ... sự cân bằng <--- bé Thảo ! khi ấy người ta sẽ không chán mình và mình cũng ít thấy chán họ <--- họ phải hành động, suy nghỉ đồng thời bản thân mình cũng phải hành động và suy nghỉ ... hãy tác động lẫn nhau dựa trên quan điểm và nhân cách của mình. Em lớn nhưng vẫn quá đơn giản trong cá tính và quan điểm.
.................................................
- Giun hỏi về cái gì !? thích, mến, ngưỡng mộ, yêu !? qua mấy bài trước của anh thì Bé sẽ thấy " yêu " là thế nào ! từ đó bé sẽ nhìn thấy khoảng cách khá lớn giữa yêu và 3 cái còn lại !
- Có thể nói gọn thế này ! Thích, mến, ngưỡng mộ chỉ là cảm súc một phía, từ chúng ta ! đối phương tác động lên chúng ta bằng các nội dung, phương diện khác chứ không phải từ tình cảm của họ dành cho riêng ta. .... giải thích sâu hơn thì hơi trừu tượng, tốn nhiều ôxi và máu của anh lắm ! :D .

Ờ, thanks anh.

Con người quả có lòng tham vô đáy. Muốn hỏi một câu, rồi lại thêm câu nữa, rồi lại thêm câu nữa. Tò mò quá không tốt chút nào. Chừng nào yêu thì biết ^^
Chia buồn cùng anh là cái thread này đang hoàn toàn lạc đề. Kệ, cũng vui.
Mà em thấy có topic anh vào trả lời, có topic ko. Tại sao thế? <<< Lại hỏi

@Ozhi: Bà tỉ khó ưa là đúng ruầy. Viết bài gì màu mè thấy sợ :D

@thutim: Hãy nghĩ về Ozhi như một anh chàng dịu dàng mà mãnh liệt. Có lẽ sẽ dễ thở hơn :D

@traitimngheoyeuem: Hì hì, thì tớ có nói bạn đc chiều chuộng đâu? :D

Ozhi
14-07-2009, 06:11 PM
@Linh: Anh vào đúng lúc ghê! Ừ nhỉ toàn trẻ con bàn chuyện yêu đương chứ ông cũng thế! Khác gì! Lắm chuyện!

@Giun: Vốn là bà tỉ này dùng màu này mà! ^^! Thích mà!

@Izz: hơ nhiều chuyện chút! *cười* Tại sao lại nói pó tay với 9x? Nếu tính ra thì tôi cũng là 9x đời đầu! Chả có gì pó tay cả! Vào những năm 54, 75 cha mẹ ông bà chúng tôi cũng yêu nhau khi còn nhỏ xíu đó thôi! (theo bây giờ là nhỏ xíu) Tại sao lúc đó thì được bây giờ thì không? Nếu bạn nói là thời đại thì tôi xin nói rằng đó là ngụy biện! Yêu thì không phân biệt tuổi tác! Mà bàn về chuyện này thì không nhất thiết người lớn mới được nói! Con nít cũng có quyền hỏi vậy! *hừm ở cái tuổi của tôi đã có nhiều người đi làm dâu rồi đấy!* Đừng có mà nói chuyện kì lạ như vậy! *cười*

Thân
Ozhi~

GRTL
14-07-2009, 06:29 PM
- người lớn mà nói như thế là không được ! phải để tụi nhỏ nói và suy nghỉ về tình yêu, giới tính ... ở đây là cho chúng tiếp cận với những nội dung này một cách lành mạnh. Không phải chúng đề cập đến nội dung này là chúng nó hư hỏng ... Nếu chúng mù mờ về vấn đề này nhưng lại tham gia quan hệ yêu đương thực tế ngoài đời thì rất không tốt, rất có hại cho chúng ... nhất là khi chúng đã bắt đầu " yêu " thì rất khó mà khuyên răng, chỉ vẽ cho chúng điều gì ... !
- Hơn nữa là vấn đề này trước sau gì chúng nó cũng tò mò và tìm hiểu ... cho chúng biết trước khi vào giai đoạn sinh lý mạnh, chuẩn bị cho chúng một vài nhận thức về nội dung này là chúng dể tiếp thu nhất ! ít ra thì chúng cũng có chút ít sự tự vệ và tự tin một khi bị kích thích cảm xúc " yêu ".

.......... không sao đâu ! anh tự biết là nó đã lạc đề chưa !? bài nào lạc đề và spam anh sẽ xóa .. xóa và xóa :D :D :D.
................ Có bài anh vào trả lời vì tự anh cảm thấy người tạo chủ đề có thật sự muốn gở rối không !? và vấn đề đó ảnh hưởng ở mức độ nào đối với người đó, những bài anh không trả lời thường thì rất lâu người đó mới vào viết một bài trả lời ... ! <--- nó cũng chứng minh là anh đánh giá đúng về bài đó ! :D.

GRTL
14-07-2009, 06:53 PM
- Ozhi này ở khía cạnh nào đó thì tình yêu, cưới vợ, gả chồng bị chi phối bởi yếu tố thời đại ! Ngày xưa con gái đâu được quyền chọn người yêu, chọn vợ đôi khi cũng không thuộc quyền của con trai mà là quyền của Bố Mẹ ! có người đã lấy vợ, lấy chồng khi còn ở truồng chạy lông bông tắm mưa :D :D ... !
- Họ yêu nhau, sống với nhau hạnh phúc đâu cần qua giai đoạn rung động, nhớ nhung, mơ mộng và lãng mạng ( kiểu Hàn Quốc bây giờ ). Họ rất ít khi ly hôn, ly dị <--- rất hiếm ! rất ít người đau khổ vì bị lừa, bị phụ bạc, yêu lầm .... !!! :D .
- Ông bà ta ngày xưa không sướng như bây giờ, không được nói, bàn về yêu đương, tình dục ! <--- thiệt thòi đủ thứ... nhất là phụ nữ !!!

... các bạn trẻ nên tìm hiểu về tình yêu và tình dục một cách lành mạnh trên các nguồn thông tin hợp pháp và khoa học ... không nên yêu thử để kiểm nghiệm <--- ai nói phải thử mới biết thì cũng đúng ! nhưng sao ta không trang bị cho mình một lượng kiến thức cần thiết, những điều cần tránh, những điều an toàn và chắc chắn ... để đến lúc ta thật sự cần tình yêu thì ta sẽ yêu với một tình yêu sâu sắc và bền vững ... đến khi đó ta thỏa mái mà kiểm nghiệm những gì ta biết và hiểu cặn kẽ hơn về tình yêu của chính mình ! vừa an toàn vừa hạnh phúc lâu dài .... !
- Con tim ta lành lặng trọng quá trình tìm hiểu tình yêu và giới tính <----- chắc chắn tốt hơn là hiểu biết về tình yêu mà con tim bầm dập, tinh thần suy sụp với những vết đen trong tâm hồn !!!! đúng không nào !??????

thu tim
14-07-2009, 08:22 PM
@thutim: Hãy nghĩ về Ozhi như một anh chàng dịu dàng mà mãnh liệt. Có lẽ sẽ dễ thở hơn

ừ, có lẽ...
nhưng mà sao tình yêu ko dành cho trẻ con nhỉ ,chẳng lẽ nó cũng như một liều thuốc ko có hướng dẫn của bác sĩ ,một viên kẹo ngọt mà ko đc mút...

Ozhi
15-07-2009, 06:56 AM
@GRTL: thì như em đã nói rồi! Chuyện tình yêu không bị giới hạn bởi tuổi tác mà! ^^! Em đâu có phản pháo gì đâu! *sợ quá*

Con tim ta lành lặng trọng quá trình tìm hiểu tình yêu và giới tính <----- chắc chắn tốt hơn là hiểu biết về tình yêu mà con tim bầm dập, tinh thần suy sụp với những vết đen trong tâm hồn !!!!

à em rất thích câu này của anh! Không hiểu thích vì lẽ gì! Chỉ là thích! Chà...cái lí lẽ thì không thể nào nói gì được! *cười*

À em muốn hỏi anh về cái gọi là yêu có thể dành cho nhiều người không? Theo thực tế bạn bè mà nói thì hình như chuyện đó hơi bị thường! Không lẽ như thế cũng là cái bệnh thời đại sao? *cười* thời đại dạy người ta tìm hiểu chóng vánh à?

@Thutim: sao viết tên bạn là tôi có cảm giác kì lạ! *cười* Theo tôi nghĩ (theo tôi, không theo kinh nghiệm!) có vẻ như tình yêu giống thuốc thiệt! Nhưng có kê đơn mà! Theo đầu óc bạn đó! Để có một tình yêu có bác sĩ chắc là phải tỉnh táo lắm! Yêu trị cảm nắng nhỉ! *cười*

Thân
Ozhi~

GRTL
15-07-2009, 08:30 PM
- không phải đâu Ozhi ! đúng là bệnh nhưng dùng từ thời đại đi cùng là không đúng ! Như đã nói Yêu thật sự nó rất sâu sắc ở đó con người nó thể hiện cả nhân cách và khối óc của họ. Khi yêu thật sự thì họ luôn muốn mình là người duy nhất ... và tự trong tâm họ họ cũng là duy nhất đối với người họ yêu <--- mọi suy tư và sự quan tâm họ dồn về một phía !
- Bạn thử 2 tay cầm 2 cây viết lên ( tay trái 1 cây, tay phải 1 cây ) - tay trái bạn vẽ hình vuông, tay phải bạn vẽ hình tròn cùng 1 lúc <--- chắc chắn 2 cái hình bạn vẽ nó xấu cực kỳ và không ra hình thù nào cả ! nếu bạn vẽ từng cái một với sự tập trung hoàn toàn <--- chắc chắn cái hình nó sẽ đẹp hơn rất nhiều . Yêu cùng một lúc vài người thì cái nào nó cũng xấu, không tới đâu và họ không thể toàn tâm toàn ý, nói cách khác họ rất hời hợt !

... trong tình yêu cũng thế ! nếu ai đó yêu 1 lúc nhiều người thì họ chỉ yêu chính bản thân họ .... họ tìm thấy những điều họ cần ở nhiều người khác nhau. ai đó là họ không hài lòng ... họ bỏ đi và đến với người khác có thể làm họ hài lòng ( khi bắt đầu yêu họ sẽ được săn đón, chìu, nhận được những điều ngọt ngào ) ... khi nào hết thấy hài lòng bỏ đi <--- một kiểu ăn cháo trả tiền, chơi qua đường ! Nếu là con gái thì đó là đường mòn để trượt dài trong suy nghỉ, trong đạo đức và nhận thức về giá trị cuộc sống ! Nếu là con trai, đó là con đường để trượt dài về nghị lực và ý chí. Con trai thì sẽ khó tìm thấy sự bình yên trong cuộc sống gia đình và công việc .
- Những cái đó không thể gọi là yêu <--- nó chỉ là nhu cầu về sinh lý không hơn không kém !
- Tình yêu là tự trong nhận thức, tư duy của họ có sự ràng buộc bởi sợi dây vô hình về trách nhiệm và tình người. <--- cái này rất rộng, muôn hình muôn vẽ, diễn tả rất khó !

... những biểu hiện ấy là do sự nhận thức không đúng và đủ của một bộ nhận giới trẻ về những cuộc tình tay 3 - tay 4 ... lăng nhăng loạn xì ngầu trong các bộ phim Hàn Quốc. Chủ đích của các đạo diễn Hàn là nhấn mạnh đến cách ứng xử, nhận thức, diễn biến tâm trạng của con người trong xã hội ! Cái kết của nó thường nhấn mạnh đến sự tinh tế, đạo đức và tình người trong xã hội ! còn tụi trẻ thì cứ học đòi yêu lộn tùng phèo một cách nhố nhăng và hợm hĩnh !!!

Ozhi
15-07-2009, 10:22 PM
Theo anh nói vậy thì một tay cầm hai cây bút! Vẽ từng cái vẫn đẹp đó thôi! Vậy khi bỏ người này rồi thì có quyền theo người kia? Với em thì cầm ba cây bút cũng không thành vấn đề! Vẫn vẽ được!

Nếu mà hai tay cầm hai cây mỗi tay một cây nghe như là bắt cá hai tay. Cái đó thì không nói làm gì! Ý em hỏi là sự chóng vánh kia!

GRTL
15-07-2009, 10:36 PM
- Sự chóng vánh !? đấy là chuyện nhỏ ... vì bản chất đó đâu phải yêu ... đó là sinh lý nhưng nó sẽ khiến bạn đánh mất niềm tin ở người khác và bạn khó tìm thấy điểm dừng, mất dần niềm tin ở chính mình và người khác về một vài lĩnh vực - luôn sống trong sự nghi ngờ thái quá ! <--- cái này thì nghe xa xôi ... nhưng rất thực tế !

thu tim
15-07-2009, 10:43 PM
- Sự chóng vánh !? đấy là chuyện nhỏ ... vì bản chất đó đâu phải yêu ... đó là sinh lý nhưng nó sẽ khiến bạn đánh mất niềm tin ở người khác và bạn khó tìm thấy điểm dừng, mất dần niềm tin ở chính mình và người khác về một vài lĩnh vực - luôn sống trong sự nghi ngờ thái quá ! <--- cái này thì nghe xa xôi ... nhưng rất thực tế !

ừm ,cái này đúng nè ,dù ko hiểu rõ từng khía cah nhưng cũng có chút am hiểu , yêu :
một là tin tưởng tuyệt đối
hai là không còn dám tin ai
có lẽ vậy?

Giun Đất
16-07-2009, 03:43 AM
Công nhận học hỏi được rất nhiều điều qua topic này của anh GRTL :sr: Thanks anh ^^

Anh nghĩ gì về chuyện "tình cũ không rủ cũng tới"? Cho ba nhân vật A, B và C. A quen cô B. Chia tay. 2 năm sau, khi B đồng ý quen anh C thì A xuất hiện. B khi ấy cảm thấy bị kích động vì "em vẫn còn tình cảm với anh ấy".
- Xét về mặt tình yêu. Ai yêu? Ai không yêu? Ai chưa yêu?
- Xét về hướng giải quyết, B nên suy nghĩ và hành động như thế nào?

Thanks anh nhiều.

--

@thutim: Bạn ơi, coi chừng bị tên Ozhi chọc đó! Đừng có nghe lời hắn (và ngay cả tớ :D) Ozhi nham hiểm và nhiều trò lắm. Cứ coi kiểu trả lời "nửa chừng" của bả thì bạn bít.

Hic, thật là bi đát. Giun chạy trước để bảo toàn tính mạng :sr: :hihi:

Ozhi
16-07-2009, 04:22 AM
@thutim: Bạn ơi, coi chừng bị tên Ozhi chọc đó! Đừng có nghe lời hắn (và ngay cả tớ ) Ozhi nham hiểm và nhiều trò lắm. Cứ coi kiểu trả lời "nửa chừng" của bả thì bạn bít.

Hic, thật là bi đát. Giun chạy trước để bảo toàn tính mạng

Con giun này! Sao cứ khích tướng thế hả? Không lẽ cưng ganh tị á! *cười nham hiểm* Bà tỉ Ozhi này đâu có tệ dữ vậy đa! *cười*

@GRTL: hơ em cũng có ý hỏi giống con Giun. Nhưng mà mặt khác em là người đó! Ý em là anh (chị) B kia! Nhưng mà thật sự không còn tình cảm với người cũ, người cũ lại vẫn còn tình cảm với mình! Khổ nỗi cũng không có tình cảm gì với người mới nhiều lắm! *mâu thuẫn* Và cứ như thế em đi tội nghiệp cả hai người! *cười* Như thế em là người sai nhiều nhất ạ! Cứ có cảm giác giống như sắp sửa xảy ra cái gì đó vậy! Không lẽ vẫn phải bình yên mà cho qua như mọi lần sao?

Thân
Ozhi~

GRTL
16-07-2009, 05:38 AM
- sự thật của việc " tình củ không rủ cũng tới " này là không thể nói đơn giản qua câu " còn tình cảm với người củ " <--- ở đây trong mỗi trường hợp luôn có một lý do riêng của họ ! Một khi hiểu về quá khứ và thực tại của họ ta mới có thể đưa ra lời giải thích đúng cho vấn đề đó !
.... thường là rơi vào một số trường hợp sau : ( ai là A,B,C thì tự suy luận nhé ) :D .
- Họ yêu nhau nhưng bị gia đình cấm ... xa nhau một thời gian để tự trấn an mình, để quên đi nổi đau ... nhưng đến khi gặp lại họ vẫn thấy yêu như ngày nào.
- Họ yêu nhau, tôn trọng nhau ... cho nhau sự tự do để khẳn định mình trong công danh, sự nghiệp, với gia đình dòng tộc ( trong thời gian đó họ gần gủi và có chút nợ về tình và nghĩa với người mới ) nhưng đến khi gặp lại người củ ... bao cảm xúc và kỉ niệm lại tràn về ... không ai bị ràng buộc ... họ lại bên nhau.
.....
- nói chung là rất nhiều kiểu ... cũng có cả trường hợp là do cá tính của cô B ... cô này thích đứng núi này trông núi nọ ... giờ thấy Anh A " xịn " hơn anh C nên đổ vào lại anh A ! :D . Hoặc cô B thuộc diện ủy mị và hơi yếu đuối .... thấy anh A thảm quá ... mủi lòng mở lòng từ bi đá anh C ( dù sao cũng chưa có gì sâu sắc ) qua lại với anh A <--- cứu vớt một mảnh đời thê thảm ! :D :D :D
....... .... rất nhiều trường hợp ... khó có thể mà nói chung chung được ! :D .

---------
- Ozhi này ! người nào bạn không có tình cảm gì nhưng họ có tình cảm với bạn là bạn phải có trách nhiệm với họ sao !? không yêu thì thôi việc quái gì phải suy nghỉ !? :D :D :D. Tình cảm chưa tới đâu thì từ từ làm cho nó lớn ... tự nhiên tình cảm nó chui ra và to đùng !!?????
- Nếu 1 anh chàng mà có những phân vân kiểu này thì anh chàng rất yếu đuối, đa tình, không lập trường, luôn cầu toàn nhưng luôn mất bình tĩnh trước những khó khăn trỡ ngại <--- luôn tự làm khổ mình :D :D :D .
- Nếu là một cô gái thì nên xem xét lại quá khứ, hiện tại và những kế hoạch mình đang vạch ra trong tương lai gần ... một tình yêu nó thật sự cần !? bạn không nên chọn ai ... hãy để cả hai anh cơ hội thể hiện mình :D :D :D. Bạn cần nhiều thời gian ( có thể 1 hay nhiều năm - không thể ít hơn ) tính từ lúc anh A xuất hiện để quan sát, cảm nhận và tư duy ! lúc này bạn không thể đưa ra một quyết định đúng một khi đã phân vân !

Ozhi
16-07-2009, 08:03 AM
Ừm! Cám ơn anh! Có lẽ em nên xem xét lại. Có thể là một tình yêu với em là chưa đủ! Cũng có thể là em chưa sẵn sàng phải ko?

Nói như anh thì kế hoạch và dự định thì em có nhiều vậy thật sự là ko sẵn sàng? Vậy cũng không cần quan sát luôn! Nhưng mà cứ bị người cũ (đầu tiên) quấy phá thì làm sao bây giờ? Nhắn tin, gọi điện rồi tới nhà, có vụ đứng dưới mưa chờ nữa thì em biết làm sao? (đã bị như thế rồi! :khocnhe: ) Việc đó làm em càng sợ hơn nữa! Càng không biết xử lí làm sao? Mệt mỏi và đôi khi bức xúc lắm!

Thân
Ozhi~

GRTL
16-07-2009, 10:56 PM
- ôi mệt ! mấy chiêu khổ nhục kế ấy xưa rồi ! nếu em mủi lòng thì người kia càng nuôi dưỡng niềm tin là đến một ngày sẽ chiến thắng và có được Ozhi <--- còn nhiều trò hơn nữa ! :D :D :D . Đứng dưới mưa thì cho đứng đó luôn đi ... khi nào hắn xỉu và bất tỉnh thì gọi cấp cứu tới chở tay đó nhập viện !
- Bức xúc thì chủi tới bến, chủi tơi bời hoa lá luôn ! :D . không chủi được thì mạnh tay vào ... mời papa và mama ra mặt nói chuyện với tay ấy ! quan trọng là Ozhin phải hạ quyết tâm để không thấy xót dạ vì mấy chiêu tấn công của tay kia ! ...

Giun Đất
17-07-2009, 02:21 AM
Hê hê, anh Gây Rối nói chiện tếu ghê :D

Hỏi nữa nè:

- "Yêu đơn phương" có được công nhận không hả anh? Anh phân tích giùm em tâm lí của kẻ yêu đơn phương đi. Tại sao họ yêu? Tại sao họ chấp nhận tình cảnh như vậy?
- Em đọc mấy tiểu thuyết Nhật mới, thấy nhiều nhà văn viết về Tình Yêu xuất phát từ Thú vui thể xác <<<< How?

Tạm đến đó thôi :D Giống Box Chém của H2T quá. Tại tánh ham hố của em, coi bộ anh Gây Rối còn bị em làm phiền dài dài :sr: :sr:

traitimngheoyeuanh
17-07-2009, 03:38 AM
cả nhà ơi thế này là thế nào ạ. anh ý thất hứa bảo ra không thấy đâu cả làm em chờ dài cả cổ.mọi lần có việc bận thì mượn máy điện thoại nhắn tin cho em để em không đợi nữa nhưng giờ không ,sáng cũng chẳng thèm nhắn tin như mọi lần, tối đi về cũng chẳng thèm nhắn tin gì cả , em có giận thì anh ý cũng coi như không vẫn gặp em bình thường nói chuyện qua yahoo bình thương cứ như chẳng có gì cả , em sai em không xin lỗi , anh ý cũng kệ chẳng gì cả luôn vậy là sao nhỉ tự dưng mấy hôm nay lại có biểu hiện rất chi là lạ đời ,anh ý có vấn đề à hay em có vẫn đề nhỉ?tự dưng chẳng quan tâm gì em cả gặp em vẫn bình thường , em giận cũng kệ , cũng chẳng nói nhớ , nói yêu gì cả. suy nghĩ mãi chẳng hiểu ra sao cả. có phải anh ý hết yêu em rồi không ạ?

aveterit
17-07-2009, 03:46 AM
Khâm phục GRTL thật.không biết tìm hiểu ở đâu mà sâu sắc thế.
Theo em tình yêu là cái tự nhiên giữa 2 người khác giới vì thế mỗi người nó sẽ khác nhau cho nên không có định nghĩa về nó.

- "Yêu đơn phương" có được công nhận không hả anh? Anh phân tích giùm em tâm lí của kẻ yêu đơn phương đi. Tại sao họ yêu? Tại sao họ chấp nhận tình cảnh như vậy?
- Em đọc mấy tiểu thuyết Nhật mới, thấy nhiều nhà văn viết về Tình Yêu xuất phát từ Thú vui thể xác <<<< How?

Theo mình tình yêu là sự kết tinh tình cảm giữa 2 phía nên nếu là đơn phương thì không thể gọi là tình yêu được
Tâm lý của kẻ yêu đơn phương cũng khá phức tạp(theo mình nghĩ là vậy)
>Có thể họ chấp nhận mãi yêu đơn phương(dõi theo người ấy mong muốn giúp đỡ người đó)
>Chờ đợi thời cơ để hạ gục các đối thủ cạnh tranh chẳng hạn
>Có thể liên quan đến vấn đề tâm lý có nghĩa là hâm mộ đến thái quá(có thể làm những điều không tưởng)
Còn tại sao đơn giản vì họ thích mình họ chấp nhận điều đó
Ở Nhật là do văn hóa của nó bạn ạ.Có thể nói họ rất thỏa mái trong vấn đề đó bạn có thể tìm hiểu sâu hơn nếu muốn ở mạng mình không tiện nói ở đây

cả nhà ơi thế này là thế nào ạ. anh ý thất hứa bảo ra không thấy đâu cả làm em chờ dài cả cổ.mọi lần có việc bận thì mượn máy điện thoại nhắn tin cho em để em không đợi nữa nhưng giờ không ,sáng cũng chẳng thèm nhắn tin như mọi lần, tối đi về cũng chẳng thèm nhắn tin gì cả , em có giận thì anh ý cũng coi như không vẫn gặp em bình thường nói chuyện qua yahoo bình thương cứ như chẳng có gì cả , em sai em không xin lỗi , anh ý cũng kệ chẳng gì cả luôn vậy là sao nhỉ tự dưng mấy hôm nay lại có biểu hiện rất chi là lạ đời ,anh ý có vấn đề à hay em có vẫn đề nhỉ?tự dưng chẳng quan tâm gì em cả gặp em vẫn bình thường , em giận cũng kệ , cũng chẳng nói nhớ , nói yêu gì cả. suy nghĩ mãi chẳng hiểu ra sao cả. có phải anh ý hết yêu em rồi không ạ?

chuyện 2 bạn mình không rõ lắm.bạn có thể vào văn phòng tư vấn tâm lý để giải đáp khúc mắc(nhưng hãy suy nghĩ kỹ lại xem tại sao rồi hỏi thì sẽ có câu trả lời tốt nhất)good luck

GRTL
17-07-2009, 08:33 PM
- bé thảo ! anh chàng đang gởi cho em một thông điệp ! .... anh chịu hết nổi rồi ! cóc cần gì nữa cả ... tới đâu thì tới ! về nhà nghe chủi ... thi cử học hành <- phát mệt ... mò vào quán nét thấy cái mặt em yêu cứ quậu quậu ... nản cái sự đời ! :D :D :D . Anh đã nói với em đủ thứ ... chỉ rõ ngọn ngành, từng li từng tí ... em không có chủ động, kô hành động gì thì anh bó tay rồi ! vấn đề là do con người em đấy !
-------------------
- Bé Giun muốn hỏi về yêu đơn phương !? lý do vì sao họ có thể chấp nhận trạng thái đó !? tiểu thuyết Nhật họ nói " tình yêu xuất phát từ thú vui thể xác " !? ý kiến của anh khác với bạn aveterit :
* Yêu đơn phương : con đường nó hình thành nên hiện tượng này nó tương tự thích, mến, hâm mộ. Cùng với thời gian, môi trường sống, tính chất đặc trưng của gien di truyền, các mối quan hệ xung quanh 1 con người, tùy vào khả năng nhận thức - tiếp thu kiến thức của riêng họ ---> tạo nên cá tính và thế giới quan của họ. Ở đấy họ định hình cho mình quan điểm ban đầu về bạn bè, gia đình, xã hội, tình cảm, ... ! <--- trong đó bạn sẽ có cho mình một hình mẫu về người này, người kia ( ca sỹ, diễn viên, bạn bè, người tốt, người xấu .... ) với cá tính - hình thể - trí tuệ - tài năng ..... đặc trưng cho riêng bạn.
- Do đó bạn bè của bạn, người bạn quen luôn có điểm đặc trưng nhất là gần giống bạn ... Cha ông ta hay nói " ngưu tầm ngưu, mã tầm mã " cũng vì lý do này !
- Rồi một ngày đẹp trời bạn nhận thấy một ái đó có những điểm gần giống như hình mẫu trong lòng mình, thêm vào đó là bạn đã bước vào giai đoạn bị kích thích mạnh bởi giới tính ( trong bạn luôn có những cảm xúc mạnh, rất nhiều tâm trạng và hay mơ mộng ... ) Bạn sẽ muốn sở hữu ngay người đó, bạn muốn được giải tỏa những cảm giác trong mình <--- bạn thấy mình đang yêu ! :D .
- Bạn " yêu " nhưng chưa dám bày tỏ, hoặc là bày tỏ thất bại ... bạn bắt đầu " yêu đơn phương " vì cảm xúc " yêu " này nó không thể tự mất đi ngay lập tức, nó xuất hiện có quá trình dài, có điều kiện thì cũng phải có điều kiện và quá trình nó mới chấm dứt được ! Hơn nữa nó mang một hình mẫu, một ước mơ của bạn ... Họ chấp nhận không phải vì họ thích như thế ... mà vì họ không thể tự thay đổi tình trạng đó ! ở đấy nó mang cả tâm sinh lý của họ - đó là sự vận động tự nhiên !
- Yêu đơn phương là một hiện tượng tự nhiên ( bé Giun hỏi công nhận và ý gì !?? không hiểu câu hỏi nên không đề cập ..... ) Không ai chấp nhận, hay muốn mình " yêu đơn phương ".
- Thật sự thì bất kỳ ai trong đời cũng đã - đang - sẽ " yêu đơn phương " một người :D :D :D . kết quả và hậu quả thế nào thì tùy vào nhận thức, kỹ năng, nhân cách của từng người . Có người rất nặng nề, có người nó luôn là một kỷ niệm đẹp, có người chỉ là một làng gió thoảng qua khi đối diện với " tình đơn phương " của mình .
----------
*Một Nhà văn Nhật nói như vậy không phải là vì văn hóa của họ. Họ không khác gì với Văn Hóa Á Đông của Việt Nam ! Có thể cuốn tiểu thuyết bạn đọc nó đề cập đến một góc nhìn riêng của tác giả về tình yêu của một tuýp người, phản ánh một hiện tượng xã hội cá biệt !
- Tình yêu bản chất nó bắt đầu từ sinh lý ... nhưng gọi là thú vui thể xác thì quá nặng nề và mang tính đả kích <--- không thể dùng để khái quát về tình yêu.

Ozhi
18-07-2009, 01:36 AM
nản cái sự đời <-- thích ghê!

Em cũng nản sắp chết rồi!

Nản cái sự đeo bám dai dẳng

Nói nhiều + bla bla bla.....

Khổ nỗi, theo như anh nói nhờ ba mẹ can thiệp thì không xong vì đấy là bạn của em trai em! Nếu lại kéo bố mẹ ra thì phiền, lại mất cái hòa nhã gia đình! Hơn nữa lại là bạn em trai em!

*Muốn giết hắn ta quá! khùng mất rồi*

Thân
Ozhi~

GRTL
18-07-2009, 01:46 AM
- bạn của em trai à !? vậy thì càn cần phải nhờ đến papa và mama ... em cũng phải có trách nhiệm bảo vệ chị chứ ... không quản được bạn bè kiểu đó là không được :D :D :D . xích mích kiểu này không đáng ngại đâu Ozhi.

Ozhi
18-07-2009, 01:59 AM
Thằng ku bé cứ luôn mồm: "anh tốt thế này! anh vui thế kia! em thích anh thế nọ" *nóng máu*

Còn dám chat với em trai em hỏi em có bạn trai mới rồi hả, tên gì? *nổi điên*

Có ngày em sẽ đập anh ta một trận!

Cám ơn anh!

*nổi điên*

Thân
Ozhi~

Giun Đất
18-07-2009, 02:29 AM
Sorry anh, em viết ẩu. Ý em muốn hỏi là "Yêu đơn phương" có đc công nhận là một kiểu yêu không, hay thuộc dạng nào khác. Nhưng đọc bài của anh em hỉu ruầy ^^ (mặc dù em phải đọc đến 2 lần vì mắt quá cận -_-'')

- Thật sự thì bất kỳ ai trong đời cũng đã - đang - sẽ " yêu đơn phương " một người . kết quả và hậu quả thế nào thì tùy vào nhận thức, kỹ năng, nhân cách của từng người . Có người rất nặng nề, có người nó luôn là một kỷ niệm đẹp, có người chỉ là một làng gió thoảng qua khi đối diện với " tình đơn phương " của mình .

-> Èo, em chưa yêu đơn phương ai cả. Chỉ có người hiểu lầm em yêu đơn phương họ thôi. Kì lạ, ghét nhất là mấy vụ đó. Thích, quan tâm kiểu bạn bè <<<< chắc em phải coi lại -_-'' Em đang nghi mình mắc chứng Quá Khích (extreme) đó anh *cười như điên* Thấy nhiều người góp ý như vậy rồi, sửa khó quá! Em mà thích ai thì chỉ làm cho họ sợ sự quan tâm và tò mò của êm thôi. Đến khi họ bắt đầu hiểu em thì cũng là lúc em...chán họ -_-'' <<<<<<<

Thanks anh lần nữa! ^^

P.S. Tình yêu xuất phát từ chuyện thể xác, theo tác giả người Nhật biện minh rằng: Bạn phải yêu bản thân trước thì mới yêu được người khác. Cái này chắc xa tầm với của em, không nên tò mò về nó nữa! ^^

@averterit: Cảm ơn bạn đã quan tâm ^^ Chúc bạn học được nhiều điều mới từ việc lắng nghe và tập trung! ^^

Giun Đất
18-07-2009, 02:34 AM
Thằng ku bé cứ luôn mồm: "anh tốt thế này! anh vui thế kia! em thích anh thế nọ" *nóng máu*

Còn dám chat với em trai em hỏi em có bạn trai mới rồi hả, tên gì? *nổi điên*

Có ngày em sẽ đập anh ta một trận!

Cám ơn anh!

*nổi điên*

Thân
Ozhi~

Hề hề, Ozhi ơi, tại sao ss lại sợ "làm phiền cha mẹ mình" thế? Tại sao ss lại không muốn "làm mất hòa nhã gia đình"? Có phải là do ss luôn không-hiểu bố mẹ ss suy nghĩ thế nào? Hay do chính bản thân ss nhát gan, không muốn bố mẹ quá hiểu về đứa con của họ? Hay vì ss muốn chấm dứt với anh kia nhưng vẫn giữ một hình ảnh đẹp về ss? :D :D

Thôi, bà nội, nhờ nhị vị phụ huynh thì mọi việc sẽ êm đềm như sông chảy. Cuộc đời ss sẽ lại bình an, ss lại có thể thảnh thơi yêu hết chàng này đến cô nọ! Vả lại, đâu phải ss có tình cảm với anh ấy. Là hắn ta "thấy con bố mẹ" xinh quá nên mới điên cuồng như vậy! :D :D

Ss ơi, càng ngày em càng thấy ss viết khó hỉu á.

Xỉn
18-07-2009, 07:42 AM
Trời ơi là trời! Pé Ozhi ơi là Pé Ozhi! Có một chuyện mà pé trăn trở bao nhiêu lâu rồi! Nhớ lúc trước chuyện tui với cưng, pé đâu có trăn trở lâu dữ vậy! Vậy là bà coi tui hok ra cái gì hết há! (bà chỉ tốn 20ph để quên tui! = =!)

Ta thấy thì nàng nên quên phắt thằng ấy cho rồi! (ta cũng không thích cái kiểu đeo bám đó!) Nàng nghĩ coi hắn ta có cái gì ngoài cái mác bạn của em trai (ọe) trong khi ta là bạn nàng 6 năm, người iu quí 2 ngày mà còn không làm nàng trăn trở vậy! Thì mắc cái gì mà bà tội nghiệp hắn! Theo ta thấy thì tốt nhất bữa nào bà xách đồ ra TH ở với ta cho nó lành bà à! Không cần thời gian thêm cho bà đâu!

Mệt ghê! Dính tới cái vụ này là y như rằng cưng không còn là Oz~ lành như là bình yên lúc nào! (mất hình tượng nghen!)

Thôi! Tui chuồn! Đi game! Cứ ở đó mà tịnh tâm đi! (đừng tịnh quá coi chừng yểu mạng!) Khi nào rỗi thì rủ tui đi một chầu nghen pé iu!

Iu em nhiều muốn chết!

Xỉn

GRTL
19-07-2009, 06:10 PM
- thui ! đóng cái này lại ... để lâu hơn nó nhàm và .... lạc đề ! :D .