PDA

Xem đầy đủ chức năng : 4 lưu ý trước khi “bồ kết” thể dục thể thao

Tháng Tư
02-07-2009, 01:56 AM
Tập thể dục có liều lượng

Thể dục thể thao, nhất là vào buổi sáng là lmột hoạt động nhằm rèn luyện tăng cường sức khỏe, khiến cho tinh thần trở nên minh mẫn, giảm stress. Nó có tác dụng là thế, nhưng không phải teen nào cũng có thể làm quen với bất cứ môn thể thao nào đâu. Đặc biệt tần suất tập thể thao quá dày hoặc quá thưa đều sẽ quy vào việc luyện tập không đúng cách, sẽ gây ra những tổn hại về sức khỏe đấy teen ạ.

Dù bạn đến với thể dục thể thao bằng lý do gì: đam mê, tập theo phong trào, tập giảm cân hoặc chữa bệnh... thì cần phải tùy theo thể lực và bệnh tật của mình mà chọn môn thể thao phù hợp. Điều này sẽ tránh được những chấn thương nghiêm trọng khi luyện tập cũng như tránh được nhiều bệnh tật như kiệt sức, huyết áp, tim mạch...

4 lưu ý trước khi "bồ kết" một môn thể thao nào đó

* Kiểm tra sức khỏe
Nếu như bạn nghĩ rằng thể dục thể thao có ích, cứ thoải mái mà chăm chỉ luyện tập là okie rùi, thì đã nhầm lẫn to rồi đấy. Trước khi bắt đầu lựa chọn và tập luyện một môn thể dục thể thao nào, các teen nhất thiết cần phải kiểm tra sức khỏe nhé. Chỉ có qua kiểm tra sức khỏe, bạn mới biết bản thân đang có bệnh tật gì không? Nếu tập luyện môn thể thao này, nó sẽ có lợi và có hại cho sức khỏe của bạn ra sao.

* Tìm sự tư vấn của chuyên gia Thể dục thể thao

Cầm trên tay bản khám sức khỏe tổng quát bệnh tình của mình, các nhân có thể tìm tới sự tư vấn của những chuyên gia TDT nhé. Các chuyên gia này sẽ dựa trên thể lực, bệnh tật của bạn mà gợi ý cho bạn nên luyện tập môn thể dục thể thao có tính chất thích hợp nhất. Từ đó, chắc chắn họ sẽ đưa ra lời khuyên về việc lựa chọn môn thể thao nào, tần suất bao nhiêu trên tuần, số lượng thời gian cụ thể cho bộ môn đó là bao lâu. * Biết "những kiến thức nền" về sự kết hợp luyện tập TDTT

Hãy cập nhật cho mình một số kiến thức cơ bản về sự kết hợp những bộ môn thể dục với thể thao. Ví như với những bộ môn thể thao đòi hỏi sự chịu đựng tối cao về thể lực như bóng đá, tennis.. thì tuyệt đối bạn không nên tập luyện 2 môn kết hợp vì nó sẽ dễ dẫn đến tình trạng kiệt sức. Với những bộ môn trên chỉ cần chăm chỉ luyện tập một môn/ngày là đủ.
Những môn thể thao đòi có thể lực nhẹ nhàng hơn như đi bộ, cầu lông, bóng bàn, bơi lội ..có thể phối hợp 02 môn trong một ngày, nhưng không chơi liên tục trong ngày. Đối với các môn tập tĩnh như khí công, Yoga, …bạn có thể phối hợp với 01 môn tập thể lực nhẹ hàng ngày.

* Thời gian luyện tập bao nhiêu là vừa phải?

Thường thì khi tập luyện thể dục thể thao, các nhân nên dành thời gian cho bộ môn mình đang theo đuổi trung bình từ 60-90 phút nhé.
Bởi vì luyện tập ở quãng thời gian này cơ thể mới dùng đến lượng mỡ dự trữ. Ngược lại nếu tập ở cường độ quá cao, lượng đường trong máu nhanh chóng bị đốt hết, dẫn đến kiệt sức. Điều này sẽ gây họa cho sức khỏe của bạn đấy. Khi ấy bạn sẽ không thể tiếp tục tập luyện, cơ thể sẽ trở nên không khỏe mạnh và các cơ, xương, dây chằng còn bị đau nhức nữa.

.:-*HạNh_ChÍp*-:.
31-07-2009, 10:51 PM
hỳ....e jờ đang tập võ ,ckạy....và nkảy....:hug:....hôk bjk có sao hem nkj~