PDA

Xem đầy đủ chức năng : Giúp girl " bye bye " chứng say xe nè , hie hie !

lạc chi thu
19-05-2009, 09:47 PM
Thi học kì xong cả lớp lên kế hoạch đi dã ngoại. Ai cũng hào hứng chỉ có Hương chip là ỉu xìu. Chip bị say xe đi lại chỉ làm phiền bọn nó phải “phục vụ” thôi. Có mấy cách chống say xe đấy.

Say xe- “mi” từ đâu đến?
http://www.thehe8x.net/images/content/2008/01/02/ggis033022_s.jpg
Tiền đình ( một vùng nhỏ của tai trong) chính là bộ phận đầu tiên gây ra chứng bệnh này. Tiền đình là cơ quan chịu trách nhiệm về sự thăng bằng của cơ thể. Bộ máy này sẽ giúp chúng mình cảm nhận được những thay đổi về vận tốc, hướng đi sau đó truyền thông tin đến não. Say xe là khi não của bạn nhận được những thông tin bị nhiễu, trái ngược nhau.

Say xe thường xuất hiện khi chúng mình di chuyển bằng ôtô, máy bay, tàu hoả, tàu thuỷ. Đôi khi có những bạn chỉ ngửi thấy mùi tàu, xe thấy là cũng thấy nhức đầu và muốn li-vơ-phun rồi. Trong những trường hợp bạn quá “yếu” như thế thì nên đi gặp bác sĩ nhé! Say xe cũng có thể là một căn bệnh đấy!

Bye-bye say xe

Để chấm dứt “tình bạn” với say xe, các bạn nên:

- Uống thuốc chống say: các loại thuốc hiện nay rất da dạng và phong phú, có cả loại để dán (sau tai), dán cổ tay, thuốc dạng kẹo cao su. Các bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ, dược sĩ để tìm được loại thuốc phù hợp với mình nhất. Lưu ý: đa số các loại thuốc cần uống trước khi đi.
- Không nên đọc sách báo hoặc nhìn ra ngoài ngắm phong cảnh. Bạn không hề quên đi cảm giác say xe mà điều đó chỉ làm tình hình thêm tồi tệ.

- Gừng có tác dụng rất tốt trong việc chống say xe. Bạn có thể uống trà gừng hoặc làm theo cách dân gian: ngậm gừng vào miệng, 2 miếng gừng ở thái dương, 1 miếng ở rốn.

- Các bạn nên chọn chỗ ngồi ở phía trên để tránh bị xóc. Không nên ngồi dưới ánh nắng.

- Sử dụng điều hoà thường khiến bạn có cảm giác say hơn. Tốt nhất bạn nên mở cửa sổ để không khí trong xe thông thoáng . Nếu sử dụng điều hoà bạn nên để chế độ lấy gió ngoài.

- Teens cũng có thể áp dụng phương pháp bấm huyệt Hợp cốc. Huyệt này nằm trên bàn tay, chỉ cần day bấm 2 tay trong khoảng 10-15’. Xác định huyệt bằng cách: Khép chặt ngón tay cái và ngón tay trỏ, huyệt nằm ở điểm cao nhất của khối cơ nổi lên giữa hai xương bàn tay 1 và 2. Dùng ngón cái của tay bên kia bấm thật mạnh vào huyệt, lực bấm càng mạnh càng tốt, sao cho xuất hiện cảm giác tê tức đến mức rất khó chịu là được.

- Đặc biệt trước khi lên xe bạn nên ăn một thứ gì đó. Bánh mỳ là một gợi ý tuyệt vời. Tuy vậy các bạn nên tránh ăn quá no, ăn nhiều đồ dầu mỡ, uống rượu, bia, nước ngọt có gas.

Note: Teens có thể chất yếu thường hay say xe hơn. Vì vậy cách tốt nhất là bạn nên luyện tập thể dục, thể thao và măm măm đủ các chất dinh dưỡng.

Chúc teens những chuyến đi chơi vui vẻ và không say xe nhé!

Trung Nguyên @

pylunkut3
21-05-2009, 03:02 AM
thanks pan nh0a....mjnh` dẽ ý they' pan post toàn ze` nhan sắc ko ak`....gag' post nhju` nhju` đẽ tuj mjnh` học hoj~ nhoa pan

lạc chi thu
21-05-2009, 08:11 PM
cảm ơn vì có bạn để ý he !!!~! mình sẽ port những bài có ý nghĩa!!

Ran Kudo12
23-05-2009, 10:29 PM
8 Nguyên tắc vàng cho phái đẹp nè!!!!

--------------------------------------------------------------------------------

Chuyên gia tư vấn thời trang Michael Kors của tạp chí Glamour (Mỹ) đã đề 8 nguyên tắc cần phải có để tạo cho mình một “style” riêng, đơn giản nhưng sang trọng và quyến rũ như những minh tinh Hollywood.

1. Tạo một vẻ ngoài hoàn hảo

Hãy luôn tạo cho mình một vẻ ngoài thật sự hoàn hảo cho dù bạn có đi đến những nơi không quan trọng đi chăng nữa. Cựu người mẫu Ivanka (vợ cũ của tỷ phú Donald Trump) được biết đến như là một người đại diện cho nguyên tắc này. Bà không bao giờ bỏ qua bất kỳ một chi tiết nào để người khác phát hiện dấu hiệu mệt mỏi của mình. Cựu người mẫu này cũng nổi tiếng kỹ tính khi chọn chiếc áo lót và giày thích hợp cho chiếc áo dạ hội của mình.

2. Nghiên cứu nơi sẽ đến

Khi được mời dự tiệc, bạn hãy bớt chút thời gian để tìm hiểu về nơi sẽ đến. Từ đó, bạn có thể chọn cho mình phong cách riêng khi đến dự. Việc lựa chọn quần áo phù hợp với buổi tiệc rất quan trọng, vì một chiếc áo dạ hội phù hợp sẽ biến bạn thành một nàng thiên nga lộng lẫy trong buổi tiệc, ngược lại nó sẽ trở thành nỗi ám ảnh không thể quên của bạn và là trò cười của mọi người.

3. Quan tâm chất lượng chứ không phải giá tiền

Theo chuyên gia Kors thì nhiều cô gái trẻ thích chọn hàng hiệu hơn là những bộ trang phục đẹp nhưng ít tiếng tăm. Đẹp không có nghĩa là phải mặc đồ đắt tiền, mà bộ đồ đó có thật sự hợp với mình hay không.

4. Tìm một nhà may thích hợp

Quần áo may sẵn luôn có những ưu điểm như: có thể mặc ngay, không mất nhiều thời gian chờ đợi. Nhưng chắc chắn một người thợ may thích hợp sẽ biết rõ những khuyết điểm cũng như ưu điểm của cơ thể bạn và từ đó giúp bạn có được một bộ cánh hoàn hảo. Việc có một nhà may thân tín cũng giúp bạn đỡ rắc rối khi tìm một bộ trang phục phù hợp.

5. Tạo điểm nhấn bằng đôi giày

Tự tin là điều bạn gái cần thể hiện phong cách của một người phụ nữ thành đạt và hiện đại. Hãy mang đôi giày của chính mình và hãy luôn tự hào về nó. Bạn sẽ thấy mình thật đẹp trong mắt mọi người.

6. Chọn quần áo thanh lịch

Nữ minh tinh Audrey Hepburn là người nổi tiếng với phong cách thời trang tao nhã, nữ tính. Bà luôn chọn cho mình bộ quần áo thích hợp trong mọi trường hợp và không thích những chi tiết quá rườm rà. Đôi khi chỉ cần một cặp kính mắt, một chiếc giỏ xách hay một đôi bốt cũng đã đủ tạo cho bạn một phong cách riêng và không kém phần nổi bật.

7. Sắp xếp lại tủ quần áo

Hãy bỏ ra một chút thời gian để sắp xếp lại tủ quần áo của mình. Vứt bỏ những kiểu thời trang đã quá cũ kỹ hoặc những bộ thời trang đã lỗi thời, tập thói quen chỉ giữ lại những bộ quần áo thật sự yêu thích. Thói quen này sẽ giúp bạn tiết kiệm được nhiều thời gian khi quyết định chọn cho mình một bộ cánh phù hợp để đi ra ngoài. Nên nhớ: Gọn gàng bao giờ cũng có ích trong mọi trường hợp.

8. Tự tin

Nếu bạn không đủ thời gian cũng như điều kiện để sắm cho mình một chiếc áo dạ hội. Bạn có thể tạo cho mình phong cách riêng bằng đôi giày. Chỉ đơn giản một chiếc áo jacket, một chiếc váy ngắn, một đôi tất len và một đôi giày hoàn hảo là tất cả những gì bạn có thể làm để giúp mình trông nổi bật và tự tin hơn.

lạc chi thu
24-05-2009, 04:45 AM
uhm bit rui bạn ah !!! nguyên đã biết rồi!!!

girl9x_uk
04-06-2009, 10:35 AM
tớ đi xe máy kòn say thì chữa làm sao đc!

ngoc3my3u
05-06-2009, 04:46 AM
em làm theo gần hết
và giờ thì em ko sợ đi ô tô lắm như trước nữa