PDA

Xem đầy đủ chức năng : Quyết Chí

chuatetinhyeu
26-04-2009, 10:52 AM
Quyết Chí

Phương Nam đất khách quê người
Ra đi tay trắng cuộc đời từ đây
Bao nhiêu cạm bẫy nơi này
Ngừng tu phút chốc có ngày bại danh
Một lòng quyết chí từ đây
Tu thân khổ luyện mong ngày thành công
Quê nhà cha, mẹ ngóng trông
Anh em, bè bạn chờ mong ta về
Tâm gan nguyện giữ câu thề
Vinh danh đất khách mới về cố hương
Đoàng hoàng ta vượt ải đường
Vinh danh hiển hách khắc tường tên ta !

Một thân một mình nơi đất khách quê người, mang chí đi lập nghiệp
với hai bàn tay trắng cuộc sống những ngày đầu rất khó khăn, gian khổ. Khi một mình ở nơi đây không gần gia đình, người thân và bạn bè ,tự do, tự tại rất dễ đi vào con đường lạc lối, tội lỗi. Do đó phải không ngừng tu chí, rèn luyện, quyết tâm phấn đấu cho tới khi sự nghiệp thành công, chỉ có như vậy mới dám vác thân xác về quê hương nhìn cha mẹ, người thân và bạn bè .

Sài Gòn, ngày 24/4/2009

tinhthuquan
20-05-2009, 05:45 AM
NHỮNG NGÀY BÃO TỐ
.
đã lâu rời đời chẳng ngừng bão tố.
rót mi này ngàn giọt nước mắt rơi
để mặn mãi ước mơ thời thủa ấy
vị muối làm khao khát ước mơ tôi

tôi cũng đang lênh đênh giũa những con sóng cuộc đời....đi.. đi mãi mà chưa nhìn thấy bến đậu.... đã quá nhiều lúc tôi đã tuyệt vọng.... khi đã kiệt sức rồi mà sao vẫn phải chiến đấu vẫn phải chèo lái con thuyền mơ ước của mình mong sao có ngày cập bến thành công...... nhưng rồi tôi đã đi mãi ôm hoài bão mơ ước của chính mình từ hồi 15 t tới giờ đã 5 năm mà chưa có 1 chút thành công gì gọi là có...tất cả chỉ là những đau khổ nghiẹt ngã mà cuộc đời giáng xuống....để rồi lòng tôi đã biết bao lần tiếng khóc mà hỏi to rằng....
''' thế bao giờ đời sẽ het61 lênh đênh
ước mơ nào qua ngàn miền sóng gió
ko còn nữa cánh tay chèo đã mỏi
sắp rụng rồi ý chý ước mơ tôi?''.......hiện giờ đây tôi cũng phải ôm bao nỗi sầu thẹn khi 1 kiếp làm trai phải dở dang cái ước mơ hoài bão của chính mình....

Lưu Li Tím
12-10-2009, 08:40 AM
Ra đi tay trắng về tay trắng
4 phương trời ta chẳng thể dừng chân
Ra đi tiếp đến khi nào chân mỏi
Bàn tay ta mang nặng bột hồng trần !!!!!!!