PDA

Xem đầy đủ chức năng : Thư gửi ông già Noel

Icrysoul
06-03-2009, 01:04 AM
Tôi tin rằng mình không thể nhìn thấy ông già Noel bằng xương bằng thịt, bởi những điều kỳ diệu khó có thể nhìn thấy được bằng mắt thường, mà phải bằng sự cảm nhận từ trái tim.

Và ông già Noel luôn là một điều kỳ diệu tồn tại mãi mãi trong niềm tin và hy vọng của con người, ông vẫn có thật trong những ước mơ của tôi từ nhhững mảng ký ức ấu thơ, và sống mãi trong tôi đến tận bây giờ.

Nếu tôi được một điều ước vào đêm Giáng Sinh, tôi sẽ ước cho những người yêu thương tôi và những người tôi yêu thương tìm thấy hạnh phúc của họ. Bởi chỉ điều đó thôi, cũng khiến tôi cảm thấy hạnh phúc. Ông già Noel, ông sẽ lắng nghe điều ước của tôi chứ?

Tôi có một người mẹ, người phụ nữ không hoàn hảo, không là số một nhưng là duy nhất trong tôi. Mong cho những tháng năm cuộc đời về sau của mẹ sẽ không còn là những khó nhọc, khổ đau và nước mắt. Mong cho mẹ đủ sức mạnh chống chọi với những căn bênh đang đeo đuổi và lấy đi từng sức lực của mẹ bây giờ. Mong cho mẹ có đủ niềm tin để biết rằng con gái mẹ đang thực sự lớn lên từng ngày và nỗ lực phấn đấu cho kỳ vọng mà mẹ đã dành cho tôi.

Tôi có một thằng em, một thằng nhóc ngỗ nghịch, phá phách nhưng lại có một thứ tình cảm sâu sắc dành cho gia đình nó. Tôi ước cho em luôn giữ nụ cười hồn nhiên đó để sống đúng với tuổi thơ của em, tôi ước sao em đủ ngây ngô để không đánh mất những tháng năm học trò, và đủ chin chắn để bước qua những cạm bẫy ở lứa tuổi mới lớn, đủ ý thức để nhận định đúng sai, và đủ nhạy cảm để biết từ trong đáy lòng, tôi yêu và tin tưởng em rất nhiều. Mong em sẽ là một 9X biết cống hiến và sống hết mình, đừng sa vào những giá trị ảo tưởng mà đánh mất tương lai.

Tôi có một người chị, chị khắt khe nhưng không độc đoán, chị cứng ngắc nhưng thi thoảng lại dễ yếu lòng, đôi khi chị suy nghĩ vô tư như một đứa trẻ, đôi khi lại nhìn nhận một cách sâu sắc những góc cạnh của cuộc sống như một người lớn. Không lâu nữa, chị sẽ đi làm, sẽ lao ra vòng xoáy xã hội mà cảm nhận những nhịp đập vấp váp trên bước đường mình đang đi, sẽ là lúc chị bước ra khỏi vòng tròn bao bọc của gia đình mà tiến vào vòng tròn lớn hơn với những phức tạp và khó khăn. Rồi chị sẽ phải đánh đổi nước mắt, áp lực, vấp váp để đi đến thành công. Tôi tin điều đó, bởi vì chị là chị của tôi, một người mạnh mẽ và không bao giờ chịu đầu hàng số phận. Mong sao chị tìm được một bờ vai vững chắc để nương tựa, mong sao chị tìm được nơi bình yên để tìm về khi gặp sóng gió. Mong cho những yêu thương hãy bao bọc và che chở chị tôi.

Một điều ước không bao giờ là đủ cho những gì tôi mong muốn mọi người sẽ nhận được. Có những ước mơ, những mong mỏi sẽ khó có thể thành hiện thực nếu không đi kèm với nỗ lực thực hiện nó. Vậy, nếu những đòi hỏi của tôi là quá lớn, tôi sẽ xin ông già Noel cho tôi ước lại một điều ước, tôi sẽ ước mình đủ sức mạnh, đủ bản lĩnh và đủ yêu thương để giúp những người tôi thương yêu tìm thấy hạnh phúc của họ. Đơn giản vì, lẽ sống của tôi là những nụ cười của họ!