PDA

Xem đầy đủ chức năng : Tha thứ!

serious
18-08-2005, 09:29 PM
trong cuộc sống có lẽ ai cũng từng đau buồn vì những nỗi đau do người khác gây ra cho mình đúng không các bạn? có những nỗi đau nhiều lúc không thể vượt qua được và nhiều lúc nghĩ không thể tha thứ được vì nỗi đau đó quá lớn ! nhưng nhiều lúc mình bỏ qua được tất cả cho người khác ; có thể lòng mình sẽ nhẹ nhỏm lên rất nhiều phải không ?
theo các bạn như vậy có đúng không ????????????

serious
18-08-2005, 11:01 PM
thật vậy cái gì bỏ qua được thì mình nên bỏ qua ; có lẽ như thế làm cho con người mình tràn ngập niềm vui hơn ; biết bỏ qua biết tha thứ biết vị tha cho người khác thì mọi chuyện cũng sẽ tốt đẹp thôi ! hi vọng tất cả mọi người ai cũng sống với niềm vui mới khi biết vị tha cho người khác !!!!!!
thâi ái

bigbangs
19-08-2005, 02:17 AM
ặc giờ tui mới bít serious là nữ đó tui thấy cái tên lại liên tương đến một nhân vật trong HARRY POTTER hì hì:D

tiểu quỉ
19-08-2005, 04:53 AM
đúng là khi ta khoan dung.. lòng ta sẽ nhẹ nhõm hơn nhiều.. nhưng... có những chuyện cả đời ta chẳng bao giờ tha thứ được..

cinderella108
02-09-2005, 07:58 AM
Cách trả thù tốt nhất là tha thứ.Vì khi ta tha thứ cho ai thì ta sẽ cảm thấy nhẹ nhõm và người "bị trả thù" đó sẽ khâm phục ta. :lol:

anny N
02-09-2005, 09:52 AM
ừa ....tha thứ thì tùy từng chuyện thôi chứ chuyện lớn thì sao mà tha thứ đc,phải ko nè ?

amtham_langle
04-09-2005, 06:01 AM
tha thứ là một nghệ thuật và người tha thứ là một nghệ sĩ
cuộc sống cần lắm ... rất cần một sự tha thứ

Ha_Quyen
04-09-2005, 08:57 AM
trong cuộc sống ai cũng phãi tra qua giai đoạn đó bạn ah bạn nói rất đúng ...
cuộc sống cần có tha thứ và niềm tin

CoNTrAi_KiEu89
04-09-2005, 05:22 PM
bạn nói vậy mình thấy không đúng
Không phải cứ tha thứ là thấy nhẹ nhõm, có phải cái gì cũng tha thứ được đâu
Nếu tha thứ được thì nói là gì nữa

anny N
05-09-2005, 01:34 AM
ừa,mình cũng cho là như vậy ! Chuyện gì cũng tha thứ đc thì bọn con trai bây giờ sướng thật ,cứ thế mà quậy .....mà ko cần sợ ngừi iu giận vì biết trước cô ta sẽ tha thứ cho mình !ặc ặc ....như dzậy có nhàm ko dzậy !:D

cinderella108
05-09-2005, 01:55 AM
Dĩ nhiên cũng tùy từng trường hợp thôi.Vì chẳng lẽ có người lại đi tha thứ cho kẻ vừa giết mình?

anny N
05-09-2005, 02:05 AM
Hôm nay lại gặp bà bạn cùng cảnh ngộ ở đây , chắc là hay dzô đây hả ? Ngày xưa cứ nghĩ cái room nì chẳng thú vị gì dzậy mà dzô thấy nhìu người cũng giống mình á , dzô đây tâm sự cảm thấy thoải mái hơn nhìu .....nói đúng đóa .........cinderella , hay là cái tính của bọn mình như dzậy , mình thì khó có thể tha thứ cho ngừi ta lém ah

sành điệu mái ngố
05-09-2005, 03:04 AM
P thì suốt đời ko có 2 chữ tha thứ....

anny N
05-09-2005, 03:10 AM
trùi ,dzậy ´là có ngừi còn hơn cả mình á

sành điệu mái ngố
05-09-2005, 04:06 AM
uh` tui là vậy đóa

anny N
05-09-2005, 04:08 AM
dzậy ai iu bà chắc khổ lém :D ........

sành điệu mái ngố
05-09-2005, 05:03 AM
ko khổ vì tui lại dễ dàng chấp nhận nhưng tha thứ thì đừng bao giờ

serious
10-09-2005, 09:56 PM
những gì mình làm mình không cần người khác phải thông cảm và đa tạ đâu ; miễn sao họ cảm thấy nhẹ nhõm hơn là đủ rồi !!!!!!!!! không có ai là không có lỗi ; bạn đã kết luận như vậy ; rất đúnng không ai là không có lỗi cả !!!!!

cường hoàng tử
11-09-2005, 12:08 AM
Có nhiều chuyên tha thứ làm ta nhẹ nhõm, nhưng có những chuyên người ta không thể tha thứ được chứ. Lòng vị tha của con người như một cốc nước thôi, có người là cốc to, có người là cái cốc nhỏ. chúng ta chỉ tha thứ được khi mà nước chưa tràn ly thôi. Khi mà nước đã chàn ly rồi thì làn sao tha thứ được các ban đồng không

Kitty
11-09-2005, 01:32 AM
đúng là như vậy á......nếu có thể rộng lòng với một người đã từng có lỗi với mình được thì rất nên mà......vì sau khi mình rộng lòng với người đó mình sẽ có một thứ quan trọng hơn ,chính là tình cảm giữa 2 người sẽ nhìu thêm một chút ,sẽ gắn bó thêm một chút.....ít nhất thì người đó cũng sẽ rất cảm ơn mình..

chickenrun1984
11-09-2005, 07:27 AM
Có những chuyện ta có thể tha thứ được nhưng có những chuyện thì không.Nếu chuyện j ta có thể bỏ qua được thì hãy bỏ qua vì khi đó ta sẽ thấy lòng mình thật thanh thản.Cuộc đời đáng là bao.....Hãy sống vị tha bạn sẽ sống lâu hơn đó.

cloudy_vale
11-09-2005, 10:50 PM
nói thế chứ đâu phải muốn tha là tha đâu. tha thứ không cần nói ra miệng đúng không?, nếu bạn có thể quên chuyện đó và không thấy khó chịu khi nhắc đến thì hãy nhận rằng mình đã thật lòng bao dung. còn nếu nói sẽ quên, sẽ tha nhưng nhớ lại vẫn không thễ không khó chịu thì ko cần phải tỏ ra bao dung làm gì đâu.

bigbangs
11-09-2005, 11:28 PM
nhưng rất khó có thể wên được nó bạn ạ

cloudy_vale
11-09-2005, 11:43 PM
ko quên được thì đừng tha, vì có ngày bạn sẽ nhắc đến với thái độ không vui, còn tổn thương người ta hơn mà mình lại thành giống như đạo đức giả á. Không tha thứ, nhưng cũng không thù hằn gì, chỉ là không truy cứu nữa thôi, cho người ta một cơ hội vậy mà

bigbangs
11-09-2005, 11:56 PM
bạn nói đúng đóa

serious
22-04-2006, 04:03 PM
có thể, nói thì một chuyện thôi....nhưng lời nói chuyển thành hành động thì quả thật quá khó...mình cũng đã tự nhủ lòng phải tha thứ...vì mình nghĩ trong cuộc sống không ai mà không mắc lỗi.... nhưng có những nỗi đau mà người khác mang đến cho mình...quả thật khó có thể tha thứ được....nhủ lòng là tha thứ...nhưng có lẽ là k không làm được ..có lẽ mình nên mỡ rộng tấm lòng mình hơn nữa....
Tại do chúng ta không phải là thánh thần.....

tuanonly
06-06-2006, 06:55 PM
Sao bản thân ai củng biết rằng tha thứ để lòng được nhẹ nhàng hơn....và cách trả thù tốt nhất chính là tha thứ...vậy mà mấy ai bao dung đâu?????????:blow:

kthanh_tt77621176
06-06-2006, 07:33 PM
mình nghĩ rằng "Trong cuộc sống cái gì mình có thể tha thứ thì cứ tha thứ nhưng ko nên lợi dụng sự tha thứ của người khác mà làm tới" << ý kiến cá nhân thôi <<< còn các bạn thì sao

*ShangTaNi*
06-06-2006, 07:42 PM
thật ra... có nhìu nỗi đau sẽ làm ta trưởng thành hơn..... bít tha thứ đúng lúc cũng sẽ giup cho chúng ta ...... thanh than hơn......

tuanonly
08-06-2006, 01:23 AM
mình nghĩ rằng "Trong cuộc sống cái gì mình có thể tha thứ thì cứ tha thứ nhưng ko nên lợi dụng sự tha thứ của người khác mà làm tới" << ý kiến cá nhân thôi <<< còn các bạn thì sao
chí lý lắm đó bác.....mình đã mong được sự tha thứ của một người...thế mà có lẽ...họ không bao giờ tha thứ cho mi`nh....mình cũng đã nói ai mà chẵng mắc lỗi.....

_7:30_PM_
09-06-2006, 09:07 PM
trong cuộc sống có lẽ ai cũng từng đau buồn vì những nỗi đau do người khác gây ra cho mình đúng không các bạn? có những nỗi đau nhiều lúc không thể vượt qua được và nhiều lúc nghĩ không thể tha thứ được vì nỗi đau đó quá lớn ! nhưng nhiều lúc mình bỏ qua được tất cả cho người khác ; có thể lòng mình sẽ nhẹ nhỏm lên rất nhiều phải không ?
theo các bạn như vậy có đúng không ????????????

Chả có lỗi lầm nào là hok tha thứ đc cả ...
Cái chính ... là bạn có thực tâm muốn tha thứ cho lỗi lầm đó hay hok :D:D ...

Dragon_princess
09-06-2006, 09:27 PM
Tha thứ?
Có lẽ em đã từng biết tha thứ , hay tại em quá yếu mềm để không nói gì cả. Thế giới của em vẫn nhỏ bé quá để hiểu hết nghĩa của từ bao dung. Hồi trước, cho đến năm lớp 11, em vẫn chưa biết giận 1 người quá 1 ngày chứ đừng nói là ghét ai. Nhưng lớn lên rồi tình cảm của mình cũng lớn và phức tạp hơn. Khi những cái mình làm cho người khác với ý định tốt ,hoặc mình chẳng làm gì ai bao giờ nhưng người khác lại làm mình bị tổn thương thậm chí nặng nề. Nói thật đến bây giờ em vẫn đang giận người khác , có lẽ không thể tha thứ được , vì em đã bỏ qua cho người ta nhiều rồi , sức chịu đựng của con người có hạn.
Em không thể sống mãi với cái vỏ bọc của 1 con ốc sên nhu hiền được vì chỉ có em là người phải khóc mà thôi. Vẫn biết tha thứ được là tốt , là lòng mình có thể thanh thản , nhưng đâu phải chuyện gì cũng dễ dàng bỏ qua , còn tùy trường hợp tùy người nữa chứ. Với 1 con bé mới lớn như em , có lẽ còn phải học nhiều để biết sống tốt với mình và với mọi người , còn bây giờ cứ để bản tính kiêu ngạo của em thống trị con người đã ( đầu em vẫn còn nóng lắm , hi vọng là qua nhanh thôi ).

serious
09-06-2006, 10:26 PM
Cám ơn em và tất cả các bạn.....
"we all should practice forgiveness at some point to clear our mind from persistent stressful feelings and thoughts. In doing so we remove what blocks our energy and happiness. When we forgive, we create happiness and health for ourselves and we open the doors for fresh air and light. There is always a road somewhere nearby but you can only walk that road when you come out of your dungeon. By forgiving, you get out of that box and begin to see all kinds of roads to places you want to go to. "
Biết là như thế mà sao lại thực hiện khó quá....có lẽ mình chưa mở rộng tấm lòng ????