PDA

Xem đầy đủ chức năng : 500 đồng

Trang Sassy
04-02-2009, 07:05 PM
Ông cho một tờ bạc năm trăm mới cứng. Chú bé lôi ra lôi vào, ngắm nghía nó hoài. Ít hôm sau chú đem tiền mua mấy viên bi. Cô bán hàng nhận được tờ bạc đẹp, tỉ mỉ ghép xếp nó với mấy tờ bạc mới tặng một người bạn cùng lớp. Một ngày anh chàng tặng niềm hi vọng nhỏ nhỏ đó cho một người ăn mày tật nguyền.
Người ăn mày gỡ ngôi sao ra, nhập tờ bạc với những đồng tiền cũ bẩn khác. Đối với ông ta điều quan trọng lúc đó là phải có đủ tiền để mua thuốc chữa cảm. Tờ bạc nằm trong tiệm thuốc tây dưới bàn tay sạch sẽ của anh dược sĩ trẻ vài ngày. Rồi nó được dùng trả tiền thừa cho một người phụ nữ trung niên. Người phụ nữ kia ra đường, bất ngờ bị giật giỏ. Tất cả tiền trong giỏ chỉ đủ cho tên cướp mua ma túy thỏa mãn cơn vật vã.

Tờ bạc bắt đầu rách dần, rách vài lỗ nhỏ. Nó trải bao vui buồn, qua tay bao người: chị hàng cá, người quét rác...Có lần nó còn thấm cả máu của một người lượm ve chai do chị cào phải mảnh thủy tinh. Rồi tờ bạc đến tay chị bán chè. Chị dùng nó thối lại cho cô bé ăn quà xinh xắn có nước da trắng trẻo. Khi về đến nhà, mẹ cô bé nhìn thấy tờ tiền đen đủi, cáu xỉn. Chị ta hét lên giận dữ, nói rằng tiền này đầy rẫy vi trùng. Chị giật lấy tờ bạc trên tay cô bé, vô tình làm nó rách đôi và vứt xuống đường.

Gió thổi một nửa tờ bạc bay đến gốc cây, nửa kia bay xuống cống. Sáng hôm sau, có cụ già đi ngang, nhặt lấy nửa tờ tiền ướt đẫm sương, đem về nhà. Bà cho nó kết hôn với nửa tờ tiền khác bằng miếng băng keo trong. Khi cụ già đi lĩnh lương hưu, xe đạp bị xẹp bánh. Bà lấy tiền trả công cho anh chàng bơm xe. Anh chàng trông còn trẻ lắm, độ 15,16 tuổi là cùng.

Tối đó, đồng tiền với đủ mùi thơm, thối, hôi, tanh, chua, cay cùng bao nhiêu vi khuẩn bám trên mình còn thấm đẫm vị mặn của nước mắt cậu con trai mới lớn. Bây giờ tờ bạc cũ mèm đang nằm ngủ ngon lành trong tấm giấy học trò ghi nguệch ngoạc:" Giữ mãi! Đây là số tiền đầu tiên mình kiếm được."

ngoisaokhongtoasang
05-02-2009, 01:32 AM
Đồng tiền nào cũng phải trải qua nhiều hành trình như vậy đó

me & you
05-02-2009, 03:16 AM
Cám ơn bạn. Chuyện hay lắm. Ít ra tờ bạc cũng đã tìm một chỗ dừng chân xứng đáng. Không ngờ nhà mình cũng tiết kiệm ghê. Một tờ bạc bị rách làm đôi vẫn có thể gắn lại và đem đi đổi tiếp.

aveterit
05-02-2009, 08:38 AM
hjhj.Chuyện hay lém nhưng hy vọng tác giả có thể giải thích ý nghĩa của câu chuyện được thì tốt.

Trang Sassy
05-02-2009, 09:13 AM
hjhj.Chuyện hay lém nhưng hy vọng tác giả có thể giải thích ý nghĩa của câu chuyện được thì tốt.

Bạn chưa đọc kĩ câu truyện phải ko ??

Lão Zen
07-02-2009, 04:51 AM
hay quá , 500 đồng , một câu chuyện thật thú vị

Trang Sassy
09-02-2009, 01:04 AM
thanks all :huglove:

thiên sứ trắng
09-02-2009, 03:03 AM
đúng là một quá trình .500 đồng sẽ quý hơn bất kì đồng tiền nào trong cuộc đời người kiếm dc

Bè Xỏ Lá
10-02-2009, 11:57 PM

Hì - đọc để mà ngẫm , mà nghĩ , mà suy , đọc để biết mình được gì từ câu chuyện ấy.
Bạn bảo hay - hay caá gì - thì cái đó là cái bạn rút ra được , chứ sao cần người khác giải thích ý nghĩa :hihi:

pe'_panda_iu
11-02-2009, 01:10 AM
hay thật đấy :) cuối cùng nó cũng được nằm yên..

ngocdunghihi
12-02-2009, 04:13 AM
Hì - đọc để mà ngẫm , mà nghĩ , mà suy , đọc để biết mình được gì từ câu chuyện ấy.
Bạn bảo hay - hay caá gì - thì cái đó là cái bạn rút ra được , chứ sao cần người khác giải thích ý nghĩa :hihi:

có nhất thiết fải nói nặng lời thế ko?
tôi đọc thấy thú vị lắm , nhưng đọc xong chả hiểu j`....
tôi học bên khối kĩ thuật nên suy nghĩ ko đựơc bay bổng như mọi người.... khi ko hiểu thì có thể hỏi mà , ko được hỏi sao !
vấn đề này bạn đọc hiểu được ,nhưng sang 1 lĩnh vực khác bạn học ko hiểu j` ! bạn có đi hỏi người khác ko...
con người chứ có fải là cái j` đâu mà đòi cái j` cg~ biết....
xin lỗi nhưng bạn chọc ngoáy người khác thì có người khác chọc ngoáy lại bạn ( sở thik của tui đó :haha: :sr: :sr: )

lar_go
12-02-2009, 06:06 AM
hihi hay lắm ss àh điều này cũng nói lên khi chưa làm ra đồng tiền mình không biết quý nhưng khi nào bản thân mình đi làm bằng mồ hôi và sức lực của chính bản thân mình nên biết quý trọng nó
một câu chuyện hay lắm

Trang Sassy
12-02-2009, 07:07 AM
lÀM ƠN ĐỪNG Có phá hỏng topic này của mình.Thanks

bòcon_nosua
12-02-2009, 07:34 PM
Tối đó, đồng tiền với đủ mùi thơm, thối, hôi, tanh, chua, cay cùng bao nhiêu vi khuẩn bám trên mình còn thấm đẫm vị mặn của nước mắt cậu con trai mới lớn. Bây giờ tờ bạc cũ mèm đang nằm ngủ ngon lành trong tấm giấy học trò ghi nguệch ngoạc:" Giữ mãi! Đây là số tiền đầu tiên mình kiếm được."

hay ,quá hay luôn ,ý nghĩa nữa :D
mà lại rất thực tế ,5 trăm đồng ,và hành trình "số phận" của nó cuối cùng đã được giữ mãi bởi một người chưa bao giờ nghĩ nó xuất phát từ đâu ,mà chỉ nghĩ nó là cái kỉ niệm lớn của mình
thanks tác giả cái :huglove: :sr:

Ran Mori p4eae
13-02-2009, 03:36 AM
nghe giống truyện của Andexen nhỉ!

moscow_codonmotngoisao
18-02-2009, 11:56 AM
sao mọi ng kêu là nó dc nằm yên nhỉ? chỉ là mới dừng lại ở đó mà , như con người ta cũng vậy, thank vì bài vít thật ý nghĩa , mình vốn ko có tôn trọng cái mình đã có h sẽ khác , :hihi:

đoạt mạng tình yêu
25-02-2009, 01:05 PM
cũng may là 500 đồng chứ nếu rớt thử tờ 100 đô la thì kết quả của câu chuyện sẻ khác :hihi:nó sẽ bay vào tủ nằm yên trong đó cho tới khi nào cần dùng đến:hihi:

Francoise
25-02-2009, 10:05 PM
Giống như hành trình của một đời người phải không,phải trải qua lắm thăng trầm của cuộc sống, quan trọng là ta hiểu được ý nghĩa của những gì ta đã trải quạ Và cũng như đồng 500 ấy, rồi nó cũng sẽ tìm được một người thật sự biết trân trọng chụng

mưa_buồn
28-02-2009, 09:05 PM
Đôi khi những thứ nhỏ nhặt lại là những thứ vô giá phải không ạ....:rain:....

FlytotheSky
03-03-2009, 01:49 AM
Có người bạn đã tỏ tình với với bạn trai kia = tờ bạc 500. Người con trai đó ko hỉu vì sao lại là tờ 500 đồng nữa. Mãi về sau này khi quen nhau rồi, cô gái kia mới tiết lộ 500 là trăm năm đó ngốc ạ.