PDA

Xem đầy đủ chức năng : Những đoản khúc tình yêu - Võ kính

longvitcum
09-01-2009, 08:02 PM
Tôi biết yêu rất sớm, bạn khoan cười, tôi biết yêu từ nhỏ xíu, mà lại được "huấn luyện yêu" qua trường lớp đàng hoàng chứ chẳng phải đùa đâu. Thỏa đó, tôi đã được làm quen và thuộc lòng cái từ ngữ " yêu" vô cùng đễ thương kia. Suốt những năm tháng lớn dần lên, trưởng thành và "già khụ" như bây giờ, tôi vẫn còn nghe giọng cô giáo ngày xưa thật trong trẻo văng vẳng bên tai mình khi cô dạy cã lớp hát bài hát:
Nếu hỏi rằng: em yêu ai?
Thì em rằng em yêu ba nè
Thì em rằng em yêu má nè
Yêu chị, yêu em, yêu hết cả nhà
Nhưng nhất là em yêu.... má cơ
Sau cô giáo dạy hát thêm đoạn thứ hai:
Nếu hỏi rằng: em yêu ai?
Thì em rằng em yêu quê hương nè
Thì em rằng em yêu mái trường nè
Nhưng nhất là em yêu.... cô giáo cơ
Các bạn thấy không: thêm một trời yêu nữa đó. Sau này tôi mới nghĩ thấy cô giáo khôn quá lo giành ưu tiên hạng nhất.
Khi học đến cấp III, khổ nổi, tôi chỉ yêu... bạn gái không à! Bạn nào mà học giỏi giỏi, xinh xinh là tôi để ý ngay! Trong tập hồi ký còn học lớp 11 còn ghi rõ bài hát "yêu tùm lum" mà tôi đã đặt lời lại cho phù hợp với tình cảm của mình lúc bấy giờ:
Nếu hỏi rằng: Tôi yêu ai?
Thì tôi rằng tôi yêu Nhung nè,
Thì tôi rằng tôi yêu Thúy nè
Yêu Hồng, yêu Lan, yêu hết bạn bè...
Nhưng nhất là tôi yêu.... Cúc cơ.
Tôi yêu dữ dội và lung tung như vậy đó. Suốt thời gian còn mãi đũng quần ở ghế nhà trường tôi cứ nghĩ là mình yêu thật rồi, biết yêu rồi. Đến năm 25 tuổi tôi mới hiểu, mới biết thứ tình yêu "quái qủi" kia là gì. Yêu, nó chợt xông đến lay tôi, réo thét lên như đòi nợ. Tôi không thể dùng từ rung động đầu đời được, nó nhẹ quá. Với tôi, tôi phải dùng là chấn động đầu tiên trong đời. Ôi.. cơn chấn động đó đã làm cho tôi phải phờ phạc, rã rượi đến nỗi tôi hông thể hát nỗi và thật sự tôi khống dám hát cái bàt hát yêu tùm lum với 3 đỏan khúc xưa kia nữa, nay tôi chỉ hát:
Nếu hỏi rằng: Tôi yêu ai?
Thì tôi rằng tôi yêu em nè
Thì tôi rằng tôi yêu quá nè
yêu cuồng, yêu điên, yêu đến dại khờ
nhưng nhất là tôi yêu....vợ cơ.