PDA

Xem đầy đủ chức năng : start up Error

anhcao
27-12-2008, 07:25 PM
khi mình start up cái computer, màn hình chỉ có cái background, không có start button ,
cái tab cũng không thấy, mất hết máy cái icon, tất cả mình thấy chỉ là cái background, .
mấy của mình bị virus hay sao vậy. có cách nào chỉ giùm mình. thanks trước.

bebadboy87
27-12-2008, 07:53 PM
Khi vào nền :

Ctrl + Alt + Del > File > New Task (Run..) > gõ explorer > Enter > OK

Có lẽ nó sẽ hiện được các icon lên.

Vào tiếp Ctrl + Alt + Del > File > New Task (Run..) > gõ msconfig > tại nhãn Startup > bỏ hết các lựa chọn thấy lạ ra, mà tốt nhất bỏ hết ra cũng được. Sau đó tích lại sau.

Quét virus.

anhcao
27-12-2008, 08:25 PM
mình đả thử hết những cách trên , nhưng đều không có tác dụng gì
Mình có thử thêm restore system , nhưng checkpoint lâu nay mình không có, restore xong cũng như vậy
còn cách nào khác không vây.......??

bebadboy87
27-12-2008, 11:58 PM
mình đả thử hết những cách trên , nhưng đều không có tác dụng gì
Mình có thử thêm restore system , nhưng checkpoint lâu nay mình không có, restore xong cũng như vậy
còn cách nào khác không vây.......??

Làm sao mà bồ dùng được Restore System - bồ vào nó như thế nào ?

raymone
28-12-2008, 05:11 AM
bị nhiễm W32.lock made in China rồi
file usserinit.ex e & explorer.ex e đã bị mã hoá có run new task trăm lần vẫn thế.
Có rất nhiều cách khắc phục để bạn chọn :
- Copy file explorer & userinit sạch từ máy khác thay thế file đã bị nhiễm => nguy cơ tái nhiễm là rất cao
- Tháo HDD sang 1 máy khác để scan virus, file infect sẽ bị clean => gặp trục trặc khi khởi động
- Repair bằng đĩa win để recovery lại file đã bị lây nhiễm => tương đối mất thời gian
- Bung ghost => hiệu quả & đỡ mất thời gian
- Cuối cùng cài lại win => giải pháp cuối cùng

anhcao
29-12-2008, 12:59 AM
mình reformatted cái computer lại - vấn đề trên giải quyết xong, nhưng vấn đề mới lại nổi lên - cái ổ C:\ của mình bị mất hết - ko biết có phải lổi khi reformat không - bây giờ ổ C:\ của mình chỉ còn khoảng 10G (original 250G)...ổ cứng bị hư rồi hay sao vậy???

raymone
29-12-2008, 03:09 AM
mình reformatted cái computer lại - vấn đề trên giải quyết xong, nhưng vấn đề mới lại nổi lên - cái ổ C:\ của mình bị mất hết - ko biết có phải lổi khi reformat không - bây giờ ổ C:\ của mình chỉ còn khoảng 10G (original 250G)...ổ cứng bị hư rồi hay sao vậy???

bạn check xem tổng dung lượng của các phân vùng = 250G ko ? nếu đủ 250 GB thì ko có vấn đề gì cả.
Bạn có thể dùng chương trình magic partition trong đĩa hirent boot để phân chia lại dung lượng cho phân vùng C:\. Nếu không đủ 250Gb tức là có phân vùng nào đã chuyển sang chế độ hidden bạn có thể dùng magic để shown nó lại.
Đối với HDD có dung lượng lớn bạn nên thường xuyên dọn dẹp dữ liệu và thực hiện chế độ dồn đĩa để bảo vệ HDD.
Good luck

anhcao
29-12-2008, 01:02 PM
magic thế nào - bạn có thể cho mình link dl và chỉ cách sử dụng ko - ( mình check total disk size - khoang 9 đến 10 GB)

anhcao
29-12-2008, 04:01 PM
ah thì ra la.... - không hiểu sao có 2 cái hard drives ( C:\ có 10G + D:\ có 225G = là original storage của máy mình + tất cà files trước khi reformat còn nằm trong ổ D:\ ---- bên ổ C:\ thì trống trơn --> mình phải download/update mới lại cho cái computer)
bây giờ làm thế nào để chia bớt dung lượng bên D:\ sang bên C:\ ??? - và có thể giải thích gùm mình tại sao lại ra như vậy??? thanks nhiều

raymone
29-12-2008, 11:54 PM
ah thì ra la.... - không hiểu sao có 2 cái hard drives ( C:\ có 10G + D:\ có 225G = là original storage của máy mình + tất cà files trước khi reformat còn nằm trong ổ D:\ ---- bên ổ C:\ thì trống trơn --> mình phải download/update mới lại cho cái computer)
bây giờ làm thế nào để chia bớt dung lượng bên D:\ sang bên C:\ ??? - và có thể giải thích gùm mình tại sao lại ra như vậy??? thanks nhiều

oé...bạn vui tính phết :so_funny:
bạn làm mình đâu theo dõi được thao tác lúc bạn format HDD mà giải thích được :so_funny:
Cái chương trình mà mình nói đến (magic partition) nó là chương trình tích hợp trong đĩa hirent boot dùng để khởi động máy khi máy không thể khởi động từ HDD. Nếu bạn ở VN thì ra hàng đĩa CD có 7K/đĩa thôi, nói đĩa hirent boot mới nhất là người ta đưa cho bạn. Mà bạn hỏi thế chắc mình nghĩ bạn ko rành lắm về việc cài đặt máy từ đĩa hirent boot nên thôi không nói nữa.

để phân chia, xoá, tạo mới phân vùng mới chứa dữ liệu trên HDD thường thì người ta dùng phần mềm chuyên dùng để làm việc này nhưng cơ bản trên nền Window vẫn có thể làm được việc này cụ thể là Win XP. Bạn có thể tham khảo thêm tại đây (http://www.itgatevn.com.vn/?u=nws&su=d&cid=30&id=16517)

Lưu ý : khi thực hiện thao tác phân chia dung lượng từ phân vùng này đến phân vùng khác thì dữ liệu của phân vùng bị phân chia (trường hợp của bạn là D:\) có thể sẽ bị mất và không có khả năng phục hồi. Nên Back up dữ liệu quan trọng nếu bạn muốn thật sự phân chia lại dung lượng cho các phân vùng ổ cứng

bebadboy87
30-12-2008, 12:04 AM

Giải thích cho cái này thì chỉ một câu thôi :

Thay vì Format đơn thuần thì đã dùng chức năng chuyển một phần dung lượng từ ổ C sang ổ D. Đây gọi là Chia lại ổ mà không mất dữ liệu.

- Giờ làm ngược lại :D