PDA

Xem đầy đủ chức năng : Review Windows 7

ngan_kiep_mai_yeu_em
09-12-2008, 10:39 PM
Review Windows7
hi` tình hình là cũng tính làm bài review cho các bác coi nhưng bữa giò thi nên giờ mới rảnh mà nếu có ai review rùi thì cho em sry nha, cái này là test trực tiếp trên máy em
Cấu hình thử nghiệm
AMD turion 64x2 TL64 2.2x2
Ram 3g
Hdd 160g
Vga Nvidia 6150 cùi

Quá trình cài đặt mất khoảng 35p cho tất cả

Win7 do đi sau vista nên tự động nhận hết Driver vài cái bị thiếu như Card vga rời hay Cardreader thì cũng sẽ tự nhận ngay lần đâu update

Về giao diện ko khác vista là mấy tuy nhiên đc bổ sung vài công cụ mới như supperbar

_Chức năng tìm kiếm với tốc độ nhanh hơn, WM12 giao diện khác đôi chút hỗ trợ nhiều code hơn đặc biệt là xem phim HD đc nhá
_IE 8.0 nói chung vẫn chưa bằng FF đc
_Sau khi cài đặt chiếm khoảng 7g bộ nhớ
_cấu hình tối thiểu cũng thấp hơn vista
_cpu 1.5 ram 512 vga 64 là chạy ok rùi
_hok biết mấy bác chạy intel thì thế nào nhưng em xài AMD khi so sánh chạy vista và Win7 thì Win7 có phần mát hơn
_Tốc độ khởi động nhanh hơn

Chức năng readyboost từ vista sang đây xài có vẻ ok hơn, cái này theo MS quảng cáo thì dùng bộ nhớ flash để làm ram dự phỏng khi khởi động nhưng theo thực tế chẳng có gì khác biệt tuy nhiên em thấy trên Win7 chức năng này tỏ ra khá hữu ích khi chơi Games, dùng USB transcend 2g vào thử nghiệm với TLBB thì không thấy hiện tượng giật+ lag như khi rút ra( em dùng Wifi test nha)

Các bán lưu ý hiện nay bản Win7 ổn định nhất là build 6801 sau khi tải về file ISO 2.74 burn ra đĩa cài vào là khoảng 7g thui up date hết thì khoảng 7g5
Nói chung thì đây là bản Beta nên vẫn có nhiều lỗi, có vài chương trình đã bị MS ẩn đi tuy nhiên các bạn có thể search trên gg để tìm crack và cảm nhận những cái mới từ
MS.

Các chương trình như paint và máy tính đẹp hơn vista, slidebar hok bị giới hạn như vista
nếu đầu tư thêm dàn loa khá khá thì chá8c nghe nhạc sẽ hay hơn vì bộ code mới nghe nói là giải mã tốt hơn tuy nhiên chưa có điều kiện test thử

1 vấn đề mà MS quảng cáo khiến nhiều người quan tâm đó là cảm ứng đa điểm trên Win7 tuy nhiên ở bản build 6801 này em test thực tế thì quá thất vong, cảm ứng ko chính xác chứ đừng nói là đa điểm vì chưa unlock đc chức năng panning trong pen and touch trên win7 nên chưa biết thế nào như măc định thì cảm ứng quá tệ so với vista, hiện trên gg chỉ thấy Toshiba M750 là sử dụng được Panning thui,

Có nhìu người nói rằng các chương trình không chạy tương thích với Win7 thì có lẽ dùng những chương trình của Win98 thì phải vì đa mình đã test vài cái như A-V tran, Lac viet, BKAV,OFF2003.... đều chạy tuốt mà còn nhanh nữa chứ,Game thì mó7i thử TLBB thui

Nói chung nếu nói Vista là thất vọng của MS thì Win7 sẽ là điều cứu vãn sự thất bại đó, vẫn đang chờ bản chính thức ra mắt tuy nhiên chắc cũng ko lâu vì dự kiến sẽ ra mắt cùng với Vista SP2 vào tháng 4/2009
Vậy thì còn chờ gì nữa mà ko thử dùng Win7
Khi nào rảnh sẽ up hình thực tế máy em, nếu các bác thix coi hình thì search gg cũng có nhìu đó
đã xài gần nữa tháng nay chưa thấy hiện tượng lỗi gj` nha.Test trên Hp TX2500
Thks các bạn nếu thấy hay TKS mj`nh cái nha

♥_Vampire_♥
10-12-2008, 01:46 AM
_Sau khi cài đặt chiếm khoảng 7g bộ nhớ

Theo bạn viết ở trên ram 3g mà cài bộ này vào mất 7g bộ nhớ...làm sao mà hay vậy bạn...giải thích rõ hơn đi :thatall:

docgia
10-12-2008, 03:40 AM
Theo bạn viết ở trên ram 3g mà cài bộ này vào mất 7g bộ nhớ...làm sao mà hay vậy bạn...giải thích rõ hơn đi :thatall:

RAM là từ viết tắt của Random Access Memory, thường được dùng làm bộ nhớ vật lý cho máy tính (physical RAM). Physical RAM chính là mấy thanh bộ nhớ được cắm trên mainboard. Thông thường máy tính cần nhiều bộ nhớ hơn mức chúng ta đủ tiền sắm RAM nên các hệ điều hành (Operating System - OS) thường phải dùng thêm không gian trên đĩa cứng làm bộ nhớ ảo (virtual memory).

3GB RAM ở đây là bộ nhớ vật lý của máy tính. 7GB ở đây ý nói khi cài xong Windows 7 thì tốn hết 7GB trên đĩa cứng. Đó là hai chuyện khác nhau.

Bạn nào là dân IT thì cứ cài để thử, bạn nào không biết nhiều về máy tính thì không nên cài. Win7 đang trong giai đoạn thử nghiệm, vẫn còn nguy cơ tiềm ẩn không ổn định và làm mất dữ liệu của bạn.

Win7 dự kiến được dùng cho máy tính năm 2010, cấu hình trung bình là CPU 4 đến 8-core, 4-16GB RAM DDR3, Graphic card đời mới có tối thiểu 1GB GDDR3 (*), ổ cứng là loại SSD hay HDD nhanh. Cấu hình đó ít máy hiện tại đạt tới.

Ngoài ra, Win7 còn ở giai đoạn testing nên có chứa nhiều đoạn code debug để bắt lỗi, do đó sẽ chậm hơn so với bản chính thức. Các bạn cài Win7 beta bây giờ thì phải chấp nhận nó sẽ chậm và kém ổn định vì những nguyên nhân trên.

(*) các bảng báo giá hay nhầm lẫn giữa DDR3 dùng làm bộ nhớ vật lý cho máy tính và GDDR3 là bộ nhớ tích hợp sẵn trên graphic card, chữ G ở đây chính là graphic. DDR3 là loại RAM đa năng cho nhiều mục đích trong khi GDDR3 là loại RAM thiết kế riêng cho graphic card và có nhiều điểm khác biệt. Nói chung GDDR3 thì nhanh và đắt hơn DDR3.

♥_Vampire_♥
10-12-2008, 04:13 AM
Bộ win7 này có gì hay không mà thấy trên mạng quảng cáo dữ....có ai đã xài qua chưa vậy ?????

Win7 dự kiến được dùng cho máy tính năm 2010, cấu hình trung bình là CPU 4 đến 8-core, 4-16GB RAM DDR3, Graphic card đời mới có tối thiểu 1GB GDDR3 (*), ổ cứng là loại SSD hay HDD nhanh. Cấu hình đó ít máy hiện tại đạt tới.

8-core và ram DDR3 4-16GB...thằng win7 này đòi hỏi cao quá không biết có hơn được mấy bản cũ không mà hoành tráng :)

p/s docgia: Cậu đã xài qua bảng win7 này chưa...cho tớ chút kinh nghiệm heng

docgia
10-12-2008, 04:27 AM
Cài thử rồi, và cũng đã remove rồi. Nếu có hứng thú với Win7 bạn có thể coi tin tức về nó ở đây http://windows7news.com/

Máy của tôi 2-core, 4GB RAM, graphic 512MB mà chạy Win7 còn lệt bệt. Hiện tôi đang chạy Vista x64 và FC9 x64 rất mướt. Win7 hiện giờ đang testing, nếu bạn thích thì cứ vọc.

♥_Vampire_♥
10-12-2008, 04:35 AM
Thank bạn...bản Beta thì chỉ test thôi chứ tớ cũng không có hứng xài....với lại thằng này đòi hỏi cấu hình máy dữ quá...để tớ vọc xem thế nào

lukhachmuathu
10-12-2008, 08:21 AM
tớ cũng đã thử xải win 7, nói chung máy yếu thì lời khuyên là đừng nên install, chưa chính thức nên còn nhiều bất cập, lời khuyên cho các bạn k phải dân IT, đừng nên cài, sẽ rất khó chịu ^^

ngan_kiep_mai_yeu_em
10-12-2008, 08:56 AM
^^ các bạn à, win7 đã có rất nhìu review trên mạng nếu thật sự các bạn có wan tâm đến vấn đề này thì cứ vào các diễn đàn tinhte.com và handheldvn.com là 2 4rum cntt rất có tiếng trên mạng và các bạn sẽ thấy ko hề có bài nào chê là win7 chạy chậm hơn vista, mà theo chính MS thì win7 nhẹ hơn và nhanh hơn vista nhé, ko tin thì cứ test thử, mình chỉ làm việc theo thực tế chứ ko nghe nói, sắp ra bản build 6954 hy vọng sẽ cải thiện hơn chuyện cảm ứng, còn lại thì ok

ngan_kiep_mai_yeu_em
10-12-2008, 09:03 AM
p/s thêm là win7 sẽ đc phát hành vào cuối quý 2 năm 2009 tức là sớm hơn dự định sau vista sp2 sẽ phát hành tháng 4/2009 và laptop dell xt và hp tx2 touch smart dự kiến sẽ là 2 máy xài win7 đầu tiên,1 model khác nữa là IBM x61t, em đã test win7 thêm trên các máy acer 4310 (t2080,1g ram) tosshiba a215( amd tl 56 ,2g ram) đều ok chưa thấy gì gọi là trục trặc hay xung đột, cài đặt nhanh update mau lẹ ^^