PDA

Xem đầy đủ chức năng : ai có bí kíp gì của TAKE NOTE ko

beha
03-09-2008, 09:17 AM
nghe thì mình khá ,nhưng có 1 vấn đè to đùng là.nghe thì nghe đó ,nhưng nghe xong thì chữ nó chạy đi mất hết trơn.........:buctoc: mấy bài ngắn còn được,nhưng trúng mí bài nghe muh dài thì die lun,chẳng nhớ được gì :buctoc:
mình biết là phải take note khi nghe ,tập rùi ,nhưng vẫn không đươc.chậm lắm ,khi đang note cái nì thì nó chạy tới cái kia rui.......mọi người có ai có cách gì không.không thì chỉ hộ tớ mí từ viết tắt cũng được:smile:.thanks nhiềunha

^^ZhiXiang^^
03-09-2008, 07:43 PM
bạn mua cái máy thâu âm, vào lớp bật lên lúc mấy thầy cô đang giảng :rain: sau đó về nhà chép gì thì chép

Mikio
04-09-2008, 04:23 AM
Chắc ý bạn là take note trong lúc nghe bài đúng không, nhiều khi trong phòng thi không dùng máy thu được, mà lười như tớ về nhà cũng chả thèm nghe lại đâu.
Tốt nhất khi nghe bạn hãy cố gắng hiểu và nhớ chủ đề của bài nói cũng như các ý chính của nó.
Nếu được thì hãy take note các ý chính hoặc key word của bài sao cho sau đó bạn có thể nhìn vào và tổng kết đc toàn bộ nội dung bài nghe đó.

Sun[nt]
05-09-2008, 09:22 AM
tớ thì ko nản cái note này lắm :rain:
Ấy cứ set up trong đầu mình là chữ đó viết vậy sẽ đại diện cho chữ nào.Ý tớ là viêt tắt ấy, chứ nó nói nó chẳng chờ mình take xong đâu, phải viết tắt nghe mới kịp. Chẳng hạn như dc nghe 2 lần thì lần đầu ghi lại những từ cốt yếu trong câu đó trước, đừng chú ý vào các từ như am, is, are, will, would.....(những từ thông thường)->viết ra->nghe lần 2->viết cái thì của nó ra (nhiều khi nghe dc mà cái thì sai thì nó cũng trớt quớt à).:rain:. Chúc bạn may mắn