PDA

Xem đầy đủ chức năng : Đăng ký nguyện vọng 2 như thế nào

22-07-2008, 08:58 PM
Tư vấn tuyển sinh:
Đăng ký NV2 như thế nào?

Nụ cười mạn nguyện thí sinh sau khi kết thúc môn thi (Ảnh: Nguyễn Hùng)
(Dân trí) - 17 điểm có đỗ vào khoa Tài chính ĐH Công Đoàn? Dự đoán điểm chuẩn CĐ Tài chính QTKD, HV Kỹ thuật Mật mã, ĐH Kinh tế TPHCM, HV Quan hệ Quốc tế, ĐH Điện Lực, ĐH Sư phạm HN? Không đủ điểm ngành đăng ký có được chuyển sang ngành khác?...

Hỏi: Em thi vào Đại học Công đoàn Khoa Tài chính ngân hàng . Được khoảng 17 điểm, liệu em có cơ hội đậu không? Trong trường hợp không đủ điểm vào khoa Tài chính ngân hàng nhưng lại đủ điểm vào khoa khác thì em có được chuyển sang khoa đó hay không? ([email protected])

* Trả lời:

Do em không nói mình thi khối nào nên Ban tư vấn không thể đưa ra nhận định một cách rõ ràng.

Năm nay, trường ĐH Công Đoàn có số lượng hồ sơ ĐKDT nhiều nhưng mặt bằng không cao. Do đó khả năng điểm chuẩn các ngành sẽ ổn định hoặc giảm nhẹ so với năm 2007.

Theo dự đoán của Ban tư vấn thì điểm chuẩn ngành Tài chính Ngân hàng khối A sẽ dao động ở mức 18-18,5; khối D1 dao động từ 17-17,5 điểm.

Trường ĐH Công Đoàn lấy điểm chuẩn theo ngành nên thí sinh đăng ký dự thi ngành nào chỉ được phép xét tuyển ở ngành đó. Thí sinh trượt ngành mình ĐKDT đồng nghĩa là trượt NV1. Trường không chuyển những thí sinh trượt ngành đăng ký sang ngành khác.

Mọi thắc mắc thí sinh có thế gửi thư về hòm thư [email protected] để nhận được giải đáp.

Em vừa thi ĐH xong em được 21 điểm vậy nếu em không đỗ NV1 thì NV2 sẽ phải làm thế nào để đăng kí được và làm thế nào để biết được trường nào sẽ lấy NV2? Một số người nói phải tự tìm kiếm như vậy là đúng hay sai? Và với số điểm như vậy em có thể đăng kí NV2 của các trường khối Kinh Tế không? ([email protected])

Nếu em trượt NV1 và có điểm trên mức điểm sàn của Bộ GD-ĐT thì sẽ được cấp giấy chứng nhận điểm thi số 2 và số 3. Giấy số 2 dùng để xét tuyển NV2 và giấy số 3 dùng để xét tuyển NV3.

Việc đăng ký NV2 hay NV3 rất đơn giản, em chỉ cần điền đầy đủ thông tin trên phiếu sau đó cho vào hồ sơ xét tuyển gửi đến trường em muốn tham gia qua đường chuyển phát nhanh theo đúng thời gian quy định.

Hồ sơ xét tuyển bao gồm: Giấy chứng nhận điểm thi đã điền đầy đủ thông tin; 01 phong bì dán sẵn tem và địa chỉ để trường thông báo kết quả xét tuyển.

Khi nộp hồ sơ xét tuyển em nên đặc biệt lưu ý phải nộp kèm theo lệ phí xét tuyển là 15.000đ. Mức tiền này nộp trực tiếp cho nhân viên bưu điện.

Thông tin các trường xét tuyển NV2, NV3 sẽ được báo Dân trí cập nhật liên thông sau khi các trường thông báo. Bên cạnh đó vào ngày 20/8, Bộ GD-ĐT cũng sẽ thống kê danh sách các trường có nhu cầu xét tuyển NV2, Dân trí cũng sẽ cập nhật đầy đủ thông tin nay.

Với mức 21 điểm thì theo Ban tư vấn em có rất nhiều cơ hội để tham gia xét tuyển vào khối kinh tế của các trường ĐH.

Em dự thi vào trường CĐ Tài chính Quản trị kinh doanh. Em đăng kí ngành kế toán mà trong khi thi em được khoảng 18,5 điểm. Vậy cho em hỏi cơ hội đỗ của em co nhiều không?([email protected])

Theo Ban tư vấn thì với mức 18,5 thì em hoàn toàn có cơ hội. Tuy nhiên cơ hội sẽ không quá cao vì ngành Kế toán của trường được nhiều thí sinh hướng đến. Bên cạnh đó, đề thi CĐ năm nay ở mức độ vừa phải.

Em dự thi vào trường HV Kỹ thuật Mật mã. Theo như đáp án của Bộ GD-ĐT thì em được khoảng 14,5-15,5 điểm. Vậy em có khả năng trúng tuyển vào trường không? ([email protected])

Theo đánh giá của Ban tư vấn thì mặc dù trường Học viện Kỹ thuật mật mã không phải có truyền thống điểm cao. Tuy nhiên trường vẫn còn cơ hội xét tuyển NV2 hoặc NV3. Chính vì vậy điểm chuẩn NV1 của trường sẽ không quá thấp.

Theo dự đoán của Ban tư vấn thì điểm chuẩn NV1 của trường sẽ ở mức 16,5-17 điểm. Với mức điểm em nói ở trên thì cơ hội dành cho em là không nhiều.

Xin hỏi ban tư vấn trong kì thi vừa qua em có thi vào trường ĐH Sư phạm HN khối B em làm được khoảng 22-23 điểm trong khi đó em ỏ khu vực 2NT như vậy em có thể có khả năng đỗ vào trường được không? Em thi khoa tâm lí ngành 614 nếu em đỗ vào khoa này em có được chuyển sang học khoa không?([email protected])

Theo Ban tư vấn với mức điểm 22-23 điểm thì em chắc chắn sẽ trúng tuyển ngành Tâm lý.

Trên thực tế ngành này không có nhiều thí sinh thực sự giỏi đăng ký. Bên cạnh đó cũng không phải là ngành được nhiều thí sinh ưa thích. Do đó, điểm chuẩn chỉ có thể ở mức 16-18.

Trường ĐH Sư phạm HN lấy điểm chuẩn theo ngành do đó thí sinh đã trúng tuyển ngành đăng ký thì không được phép chuyển sang các ngành khác.

Thưa ban tư vấn tuyển sinh, em thi vào ĐH Kinh tế TPHCM. Điểm khối A của em vào khoảng 23 điểm. Xin cho biết cơ hội cùa em là bao nhiêu? ([email protected])

Do em không nói thi vào ngành nào nên Ban tư vấn rất khó đưa ra nhận định. Tuy nhiên với mức điểm 23 thì cơ hội đỗ của em gần như là tuyệt đối.

Theo dự đoán của Ban tư vấn thì điểm chuẩn năm nay của trường sẽ không tăng mà tương đương với năm 2007. Nghĩa là điểm chuẩn cao nhất chỉ là 22,5 điểm.

Em thi vào trường Đại học Điện lực, em làm được khoảng 22-23 điểm. Như vậy liệu em có khả năng đỗ vào trường không, liệu năm nay điểm chuẩn của trường có tăng hơn so với năm ngoái. Nếu em không đủ điểm đỗ đại học thì trường có tự lấy xuống hệ cao đẳng không hay em phải xét nguyện vọng 2?([email protected])

Theo Ban tư vấn thì điểm chuẩn trường ĐH Điện Lực khó mà tăng lên được vì số lượng hồ sơ ĐKDT tương đương so với năm 2007, đề thi lại có vẻ khó hơn.

Chính vì vậy điểm chuẩn chỉ dao động ở mức 18,5-19 điểm. Với mức 22-23 điểm thì cơ hội của em gần như là tuyệt đối.

Trường không tự động chuyển thí sinh trượt hệ ĐH xuống hệ CĐ mà thí sinh phải tham gia xét tuyển NV2 hoặc NV3.

Năm nay em thi HV Quan hệ Quốc tế khoa Cử nhân tiếng Anh. Theo đáp án của Bộ GD, điểm của em khoảng 28-30 điểm (đã nhân hệ số môn tiếng Anh). Ban tư vấn cho em hỏi liệu em có thể đỗ không? ([email protected])

Theo Ban tư vấn thì với mức điểm này em có thể tự tin vì điểm chuẩn của trường HV Quan hệ Quốc tế mấy năm gần đây không quá cao. Bên cạnh đó, mặt bằng thí sinh dự thi vào trường không biến động nhiều.

Điểm chuẩn của ngành Cử nhân Tiếng Anh năm nay của trường có thể ở mức 26-28 điểm.

Ban Tư vấn Tuyển sinh

( Theo dân trí )

GDale
23-08-2009, 03:45 AM
Em thi dươc 21.5 ca diem cong khu vuc 2. Em dang ki nguyen vong 2 vao khoa luat thương mai cua dai hoc thương mai lieu co kha nang do khong?

chilitibexiu
28-07-2010, 05:31 AM
năm 2010 em thi được 16 điểm (kể cả điểm cộng khu vực),cho em hỏi rằng với số điểm đó thì em có thể đăng ký nguyện vọng 2 vào trường hoa sen , ngành tài chính ngân hàng được không? em lo quá đi

princebaby
01-08-2010, 07:09 AM
em vừa thi xong khối A và được 18 điểm, em có thể đăng kí nv 2 vào trường nào,giúp em vs. Em muốn vào trường nào đó có khoa tài chính kế toán

congtuchuoi
01-08-2010, 10:09 AM
nói 1 cách dễ hiểu các bạn cứ lấy điểm sàn của khoa hoặc của trường bạn chọn cộng thêm 2 điểm, nếu đủ thì bạn chắc chắn đỗ. và phải theo dõi xem có bao nhiêu hồ sơ nộp vào

ngadl
02-08-2010, 03:32 AM
Nguyện vọng 2 dành cho các bạn:
Truy cập : www.obu.edu.com

h280290
08-08-2010, 08:15 AM
chao ban tu van cho e hoi e thi ky thi dai hoc nam 2010 dươc 9,5 ka diem cong roi thi nv2 vao dươc cao dang trương nao k?

Cry031
10-08-2010, 07:50 PM
e thi khối D trường ĐH Dân Lập Hải Phòng
được 10,5 ( cả điểm khu vưc )
cho e hỏi em có thể được đăng kí NV2 được không
và trường e thi có hệ cao đẳng không ạ?